รบกวนถามน้าๆ อาการสตาร์ทน้ำมันตอนเครื่องเย็นๆ ไม่ติด

coppy · 17133

Offline coppy

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
รบกวนน้าๆ ครับ

corsa 5d วางเครื่อง 5EFE toyota ติดแก๊สมิกเซอร์ มีการการตอนเช้าเครื่องเย็นๆ สตาร์ทน้ำมันไม่ติด อาการเหมือนน้ำมันไม่มา

วิธีแก้ไขเฉพาะหน้า สตาร์ทแก๊สแทน แต่นานหน่อย  แต่พอเครื่องร้อนแล้วทุกอย่างปกติ

อาการถ้าฝืนสตาร์ทน้ำมันจนติดตอนเครื่องเย็นๆประมาณ 3 รอบ ก็เร่งน้ำมันไม่ขึ้นอีก แบบนี้ต้องแก้ไขจุดไหนบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

กอล์ฟพระประแดง 089-5678-717

Corsa 5D หัวใจ Toyota 5E

Opel.in.th & Dmaxclub.net

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ถ้าถามน้าๆคงหาคนตอบยากอ่ะครับเพราะในนี้มีแต่หนุ่มๆรุ่นกระทงทั้งน๊าน  ;) ;) ;)   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• *
ขออภัยครับพี่หมอ ผมขอเปลี่ยนคำถาม ผมรบกวนถามเพื่อนๆ พี่ ๆ เรื่องรถซักนิดนะครับ 555

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ท่านใดทราบช่วยแจ้งแถลงไขหน่อยครับ เพื่อนกำลังต้องการความช่วยเหลือครับ ขอลองเดาเล่นๆก่อนนะครับใช้โซฮอลหรือเปล่าครับ ถ้าใช่เติมมา(ค้างถัง)นานหรือยังครับ  ถ้านานแล้ว(ไม่ค่อยได้ใช้บางที่มันจะเกิดเป็นคล้ายๆเมือกครับแล้วไปอุดอยู่ตามกรองและรางหัวฉีด กับที่หัวฉีดครับ อาการจะสตาร์ทยากใช้น้ำมันแล้วเร่งตามปกติไม่ได้แต่ก็ถูไถใช้ไปได้ครับแบบเร่งไม่ขึ้นรอบได้แค่2000เองไม่มีแรงรถเพื่อนผมเคยเป็นเพราะใช้แต่แก๊ส แล้วเติมโซฮอลทิ้งไว้ร่วมปีไม่หมดซะทีเพราะไม่ค่อยได้ใช้  พอมาใช้ก็เกิดอาการเช่นนี้  การแก้ไขเพื่อนผม(เครื่อง 3S ในST190) ล้างถังเปลี่ยนกรองเปลี่ยนรางหัวฉีดพร้อมหัวฉีดมือ2 แล้วไม่เคยเติมโซฮอลทิ้งค้างถังเลยเติมแต่ 91ธรรมดาไม่เคยเกิดเหตุซ้ำอีกเลยครับ  อันนี้เป็นเพี่ยงแค่เคยเห็นมาเฉยๆนะครับของท่านอาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ รอพี่ๆเพื่อนๆมาแถลงอีกครั้งก็แล้วกันครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ผมว่านะ เดา ล้วน ปั้มน่าจะไกลไปแล้ว ละครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
มีอาการตอนเช้าอย่างเดียวหรือป่าวครับหรือร้อนแล้วสตารท์ปรกติ

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• *
พี่หมอ พี่เจี๊ยบ รถผมเติมแก๊สโซฮอล์ ผมได้ทำตามวิธีของพี่หมอและพี่เจี๊ยบ ทุกอย่างเลยครับ ล้างถัง เปลี่ยนรางหัวฉีด เปลี่ยนปั๊มติ๊ก

ก็ยังไม่หาย  ตอนนี้ผมพยายามจะขับน้ำมันอย่างเดียว ให้เครื่องมันเข้าที่ ตอนนี้อาการเริ่มดีขึ้น ช่างผมเค้าบอกว่าน่าจะเป็นที่จานจ่าย

แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่  เพราะเวลาเครื่องร้อนทุกอย่างมันเป็นปกติครับ

• *
มีอาการตอนเช้า และตอนเครื่องเย็นอย่างเดียวครับ 

ตอนเครื่องร้อนทุกอย่างปกติครับ

ผมละงง กะอาการ เป็นเหมือน มอ"ไซด์ สมัยก่อนที่ต้องมีโช๊ก ถึงจะสตาร์ทติด ถ้าไม่ดึงโช๊กก็สตาร์ทไม่ค่อยติด พอเครื่องร้อนต่อไปก็ไม่ต้องโช๊ก อาการแบบนี้เลยครับน้า

ไม่รู้ว่าเครื่อง 5E จะมีเซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำเหมือน C14 หรือเปล่า ถ้ามีอาจเป็นที่ตัวนี้หรือเปล่าครับ ก็เดาเหมือนเดิมอีกละ เดี๋ยวเดาไปเดามาเปลี่ยนมันทั้งคัน  :haha :haha :haha :P :P :P

• *
ที่พี่หมอเดาๆ มา เด๋วผมจะไปลองทำให้หมดเลย ดูซิว่าใครจะแน่ว่ากัน รถ หรือ เรา 555

Offline PrasongKe

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
ช่วยเดาด้วยคนครับ ความร้อนมีผลต่อความหนืดและความลื่นของน้ำมันเครื่อง ไหมครับ เดาไปเรื่อย ๆ เช่นกันครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ตอนเครื่องเย็นสตาร์ทติดแล้วรอบค้าง ขึ้นไป 2-3 พัยรอบมั้ย

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ที่พี่หมอเดาๆ มา เด๋วผมจะไปลองทำให้หมดเลย ดูซิว่าใครจะแน่ว่ากัน รถ หรือ เรา 555

แนะนำ 1NZ-VVTI หรือไม่ก็ 2JZ-VVTI  ไปเลยครับจบๆ  :haha :haha :haha  :P :P :P

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
อาการที่ว่าตอนเช้าเนี่ย เคยลองติดด้วย gas มั้ยครับ ถ้าสตารท์ด้วย gas ติดง่าย เร่งปรกติ ก็น่าจะเป็นที่ระบบน้ำมันครับ

ปั้มติ้กแรงดันอาจจะตกครับ

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• *
อาการที่ว่าตอนเช้าเนี่ย เคยลองติดด้วย gas มั้ยครับ ถ้าสตารท์ด้วย gas ติดง่าย เร่งปรกติ ก็น่าจะเป็นที่ระบบน้ำมันครับ

ปั้มติ้กแรงดันอาจจะตกครับ

ตอนเช้า Start GAS มันนานกว่าจะติดครับ ติดยาก พอติดแล้วก็วิ่งปกติครับ

ปั๊มติ๊ก ผมเปลี่ยน 2 ตัวแล้วครับ บิดกุญแจน้ำมันพุ่งกระฉูดเลยครับ

• *
ตอนเครื่องเย็นสตาร์ทติดแล้วรอบค้าง ขึ้นไป 2-3 พัยรอบมั้ย

ผมลองสตาร์ทน้ำมันแล้ว ประมาณ 3 รอบอ่ะกว่าจะติด พอติดเข็มวัดรอบก็ขึ้นปกติครับ ไม่มีอาการสวิงขึ้นสูงแต่อย่างใดครับ

อาการ 2 รอบแรกเหมือนน้ำมันมันไม่มาอ่ะ พอติดได้รอบแรกแล้วทุ๊กอย่างทั้งแก๊สทั้งน้ำมันก็ปกติเลยรับ

อีกนิดครับ พอติดแล้วต้องรอซักพักด้วยครับกว่าจะเร่งขึ้น ถ้าสตาร์ทแล้วเหยียบคันเร่งเลยมันก็จะวอด เร่งไม่ขึ้น ต้องรอเครื่องอุ่นๆ แล้วทุกอย่างจะปกติครับ

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
อุณหภูมิน้ำ. .  . . .

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline pung

แล้วอาการนี้ตอนวางเครื่องมาใหม่ ๆ สตาร์ทน้ำมัน ติดง่ายหรือปล่าว  ?

ผมเคยมีประสบการณ์  กับเครื่อง SR20DE  เหมือนกัน เป็นตั้งแต่ได้รถมา คือ ช่วงเช้า  จะสตาร์ท ยาก สตาร์ทติดแล้วจะมีควันดำสักพัก และมีกลิ่นเหม็นน้ำมันออกทางท่อไอเสีย  เข้าไปหลายอู่ กว่าจะจบปัญหานี้  อู่สุดท้าย  ได้เปลี่ยนปั้มติกอีกครั้ง (เคยเปลี่ยนแล้ว ก่อนมาอู่นี้ แต่ไม่หาย)   กับวายสายไฟใหม่   เลยไม่มั่นแน่ใจว่า เป็นเพราะปั้มติก  หรือวายสายไฟไม่ครบ  ตอนนี้สตาร์ทครั้งเดียวติด  ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง  ไม่มีอาการควันดำ  แต่ยังมีกลิ่นน้ำมันออกทางท่อไอเสียเล็กน้อย

Offline PrasongKe

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
เดาด้วยความอยากรู้  5E-FE มี Regulator ไหมครับ

Max does not matter. The key point is the average.

• *
แล้วอาการนี้ตอนวางเครื่องมาใหม่ ๆ สตาร์ทน้ำมัน ติดง่ายหรือปล่าว  ?

ผมเคยมีประสบการณ์  กับเครื่อง SR20DE  เหมือนกัน เป็นตั้งแต่ได้รถมา คือ ช่วงเช้า  จะสตาร์ท ยาก สตาร์ทติดแล้วจะมีควันดำสักพัก และมีกลิ่นเหม็นน้ำมันออกทางท่อไอเสีย  เข้าไปหลายอู่ กว่าจะจบปัญหานี้  อู่สุดท้าย  ได้เปลี่ยนปั้มติกอีกครั้ง (เคยเปลี่ยนแล้ว ก่อนมาอู่นี้ แต่ไม่หาย)   กับวายสายไฟใหม่   เลยไม่มั่นแน่ใจว่า เป็นเพราะปั้มติก  หรือวายสายไฟไม่ครบ  ตอนนี้สตาร์ทครั้งเดียวติด  ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง  ไม่มีอาการควันดำ  แต่ยังมีกลิ่นน้ำมันออกทางท่อไอเสียเล็กน้อย

วางเสร็จอาทิตย์แรกไม่เป็น ปกติทุกอย่าง ขับแก๊ส แบ็กไฟร์ ทีเดียว ปั้ง ๆ แล้วมันก็สะดุดหมดเลย ผมก็เลยเข้าอู่ซ่อมแล้ว มันก็เกิดอาการแบบเนี้ยอ่ะครับ ปั๊มติ๊ก ผมเปลี่ยน 2 ตัวแล้วครับ อู่สุดท้ายของน้าอยุ่แถวไหนครับ เผื่อผมจะเข้าไปใช้บริการบ้าง ขอบคุณครับ

ผมไปทำที่ ซอยเพชรเกษม 60  เมื่อก่อนเป็นอู่ที่ซ่อมรถยนต์ทุกประเภท  แต่ช่วงหลัง ๆ จะมีรถ Land Rover เข้าใช้บริการเป็นจำนวนมาก

• *
ผมไปทำที่ ซอยเพชรเกษม 60  เมื่อก่อนเป็นอู่ที่ซ่อมรถยนต์ทุกประเภท  แต่ช่วงหลัง ๆ จะมีรถ Land Rover เข้าใช้บริการเป็นจำนวนมาก

ผมขอชื่ออู่ กะเบอร์โทร หน่อยซิครับ ขอบคุณครับ

ผมขอชื่ออู่ กะเบอร์โทร หน่อยซิครับ ขอบคุณครับ

อู่ พ.ยานยนต์ ถนนเพชเกษม อยู่ในซอย  เพชรเกษม 60 เข้าซอย ประมาณ 30 เมตร  02-4131859  , 0814420478  บอกคันที่เคยเอา Omega ไปทำ คันของ lanta 205 (แต่ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุเดียวกันหรือปล่าว)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง