รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการติดตั้งแก๊สในรถยนตร์ครับ

earnkun · 11862

Offline earnkun

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
อยากทราบข้อดีข้อเสีย เรื่องความปลอดภัย และค่าใช้จ่ายในการติดตั้งครับผม

กำลังอยากจะเปลี่ยนมาใช้แก๊ส เพราะสู้ค่าน้ำมันไม่ไหว แต่ที่บ้านไม่ยอม บอกว่าอันตรายบ้างล่ะ ระเบิดมั่งล่ะ ถังแก๊สมันอยู่ในรถมันเคลื่อนที่ตลอดเวลามันไม่ปลอดภัย ราคาจะตกเวลาเอารถไปขาย ผมเลยอยากทราบว่าจริงๆแล้วมันใช่แบบนี้รึปล่าว

แล้วเหมาะสมแค่ไหน หรือมีปัญหาอะไรมั้ย (นอกจากเรื่องประกันเครื่องยนตร์) ในการติดแก๊สกับรถใหม่ที่เพิ่งได้ป้ายขาว

ขอบคุณมากครับ   :sorry

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

(ที่จะกล่าวต่อไปนี้นั้นเป็นความรู้สึกและเข้าใจของผมเองล้วนๆอาจจะผิดหรือถูกอันนี้ไม่ทราบถ้าผิดอย่างไรแล้วก็ขอให้ช่วยแก้ไขเพิ่มเติมด้วยนะครับ ขอเชิญทัศนา) เท่าที่ผมจำความได้ตอนเรียนช่างกลปี1เมื่อประมาณปี 24 รถแท๊กซี่บ้านเราก็เริ่มใช้แก๊สกันแล้ว  สมัยก่อนค่าติดตั้งถ้าเทียบกับสมัยนี้แพงมากสำหรับรถยนต์นั่งส่วนบุคคลประมาณ 2หมื่นกว่าบาทเป็นของสวีเดนศูนย์ติดตั้งเค้าอยู่ตรงเยื้องกับ MMCตรงถนนสุโขทัย  แต่ถ้าติดแบบแท๊กซี่ก็ประมาณ3-4พันบาทมีเหตุการณ์แท๊กซี่ไฟใหม้อยู่บ่อยๆเพราะเค้าใช้ 2ระบบแต่ไม่เหมือนสมัยนี้สมัยก่อนเค้าจะใช้สวิทช์สับแก๊สเป็นน้ำมันแบบ 3ทาง คือ น้ำมัน - ตัดน้ำมันและแก๊ส(เพราะก่อนใช้แก๊สต้องตัดน้ำมันให้ใช้น้ำมันในคาบูเรเตอร์ให้หมดเสียก่อนจนรถมันวอดจะดับจึงสับสวิทช์ไปทางแก๊สเพื่อเปิดให้แก๊สเข้ามาแทนน้ำมันเชื้อเพลิงจะมีอาการหัวทิ่มหัวตำกันเล็กน้อยหรือพวกมือใหม่เครื่องจะดับไปเลยเพราะบางครังสับเป็นแก๊สช้าไปบางรายสับเร็วไปเชื้อเพลิงเลยท่วม) - แก็ส แล้วใช้โซลินอยส์ตัดน้ำมันที่สายก่อนเข้าคาบูเรเตอร์(เพราะสมัยก่อนรถไม่ค่อยมีหัวฉีดหายากยกเว้นดีเซล ;) ;) ;) )

รถสมัยก่อนใช้ปั๊มน้ำมันเบนซินแบบ กลไก เป็นส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีแบบไฟฟ้า เท่าที่เคยเห็นรถใช้เชื้อเพลิง 2ระบบเกิดไฟใหม่ส่วนใหญ่จะเกิดจากท่อน้ำมันเชื้อเพลิงหลุดปริแตกเพราะมีปัญหาตรงตัวโซลินอยส์ตัดน้ำมัน(เท่าที่เคยไปตรวจสอบกับอาจารย์มา) แต่ชาวบ้านส่วนใหญ่จะโยนความผิดไปให้แก๊ส แต่ที่เกิดจากแก๊สก็มีแต่น้อยมากหรือแทบไม่เคยเห็นเลย 

ยิ่งสมัยนี้ยิ่งปลอดภัยใหญ่ครับมีระบบป้องกันมากมาย  ไม่เหมือนสมัยก่อนระบบถังแก๊สโอกาศระเบิดยากมากเพราะมี Safety Valve ที่จะคอยระบายแรงดันในถังหากเกินที่กำหนด  สังเกตุดูสมัยนี้แทบหาไม่เจอเลยที่มีข่าวแท๊กซี่ไฟใหม้  มีแต่รถนั่งส่วนบุคคลที่ไฟใหม้ เพราะแท๊กซี่ส่วนใหญ่จะใช้แก๊สอย่างเดียวปล่อยให้น้ำมันแห้งถังเลยหรือไม่ก็เอาถังน้ำมันออกเยอะแยะเลยไม่มีข่าวไฟใหม้รถแท๊กซี่  ส่วนรถนั่งส่วนบุคคลที่มีข่าวประปรายนานๆครั้งเพราะติดตั้งมาไม่ดี,ร้านไม่มีความชำนาญ,ชุ่ยหรือยังใช้ระบบตัดน้ำมันแบบเก่าคือตัดที่ท่อน้ำมันเข้าหัวฉีด ส่วนพวกที่ตัดที่ปั๊มติ๊กเลยไม่เคยได้ยินว่าท่อแตกรั่วเพราะแรงดันน้ำมันค้างท่อตลอดเวลาไม่ใด้ใช้ก็วนกลับถังตลอดเกิดแรงดันตลอดนอกจากปั๊มจะเสียง่ายแล้วยังมีโอกาศเสี่ยงที่น้ำมันจะรั่วไหลออกนอกระบบได้  เปลืองพลังงานและเกิดความสึกหรอโดยใช่เหตุเพราะไม่ใด้ใช้น้ำมันแต่ระบบน้ำมันยังทำงานอยู่ตลอดเวลา

พิมพ์มากเกินไปแล้วสรุปว่าถ้าเราตัดความคิดกลัวอย่างไม่มีเหตุผลที่เค้าเล่าให้ฟังแบเก่าๆ  ผมว่ามันดีทีเดียวเลยละครับประหยัดค่าใช้จ่ายได้มากเมื่อเทียบค่าใช้จ่ายต่อกิโลแล้วจะรู้ว่ามันสบายกระเป๋ามากกว่าเดิมเยอะเลย  ถ้าใช้รถเยอะ ชอบท่องเที่ยวติดไปเหอะแต่ถ้าปีๆนึงวิ่งไม่กี่โลก็อย่าไปติดมันเลยครับไม่ค่อยคุ้ม  ถ้าคิดจะติดก็หาร้านที่ดีๆมีชื่อเสียงอย่าไปประหยัดแบบไม่เข้าท่าจะทำให้เราเข้าโรงเร็วครับ  ขอให้ใช้เชื้อเพลิงทางเลือกอย่างมีความสุขครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
พิมพ์ซะยาวววว เชียวเหนื่อยมั้ยลุง... แต่ก้อขอกด like ซัก 10 ทีแล้วกันน่ะคร้าบบบบ 8)

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
พิมพ์ซะยาวววว เชียวเหนื่อยมั้ยลุง... แต่ก้อขอกด like ซัก 10 ทีแล้วกันน่ะคร้าบบบบ 8)

เมื่อยจิครับพี่เอ  นานๆจะพิมพ์แบบมีสาระกะเค้าซักกะทีเสียลุ๊คหมดเลย  :haha :haha :haha :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline preecha_asv

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Opel Astra 8 Valve Caravan
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C16SE

Offline เสือ

• ขับอย่างเดียว
  • No.: astarดำ 231  /  astraแดง 203  / corsa 233
  • รุ่นรถ: opel astra(5d) 1.6 16v ปี 97 /  opel astra(5d) 1.6 16v ปี 95 / opel corsa (5d) 1.4i 8v ปี 94
  • สีรถ : astra ดำ  /  astra แดง   /   corsa ม่วงเข้มๆ
  • เครื่องยนต์: X16XEL   /   X16XEL   /  C14NZ
ผมใช้ astra 1.6 ecotec 5dr ตัวนี้ติด LPG มิกเซอร์
ถังโดนัท จุ 38 ลิตร เติมเต็มถังก็ประมาณ 400 กว่าบาท
วิ่งในกทม.ก็ได้ราว 300 กว่าๆกิโลเมตร ก็ประหยัดดีครับ
ช่างติดตั้ง(พวกกัน)บอกจะให้ดีควรติดแบบหัวฉีด มันว่านะ
แต่ติดแบบมิกเซอร์ มันก็เปลี่ยนท่อไอดีให้เป็นโลหะทั้งหมด
ป้องกันอาการแบ็คไฟร์ (พิมพ์ผิดถูกไม่รู้)เดี่ยวต่อแตก
ว่าตามมันบอก แต่รถวิ่งเวิร์คนะครับวิ่งดีกว่าน้ำมันด้วยซ้ำ
ค่าใช้จ่ายรวมค่าแรงเบ็ดเสร็จ 22,000 จบ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ผมใช้ astra 1.6 ecotec 5dr ตัวนี้ติด LPG มิกเซอร์
ถังโดนัท จุ 38 ลิตร เติมเต็มถังก็ประมาณ 400 กว่าบาท
วิ่งในกทม.ก็ได้ราว 300 กว่าๆกิโลเมตร ก็ประหยัดดีครับ
ช่างติดตั้ง(พวกกัน)บอกจะให้ดีควรติดแบบหัวฉีด มันว่านะ
แต่ติดแบบมิกเซอร์ มันก็เปลี่ยนท่อไอดีให้เป็นโลหะทั้งหมด
ป้องกันอาการแบ็คไฟร์ (พิมพ์ผิดถูกไม่รู้)เดี่ยวต่อแตก
ว่าตามมันบอก แต่รถวิ่งเวิร์คนะครับวิ่งดีกว่าน้ำมันด้วยซ้ำ
ค่าใช้จ่ายรวมค่าแรงเบ็ดเสร็จ 22,000 จบ

ท่อไม่แตกหรอกครับ  ที่จะแตกน่ะ  กรองครับ แบ๊คมา แรงน้อยก้อแค่กริ๊บหลุด

แรงมากหน่อยก้อเดือยกระเด็น แรงขึ้นไปอีกก้อกรองกระจาย
  ;D ;D ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ร้านที่พี่หมอว่าผมได้ไปส่งของที่นั่นบ่อยตอนแรกก็เห็นเครื่องไม้เครื่องมือที่เขากองสุมกันไว้มีทั้งแม่พิมพ์ที่ฉีดฝาของถังแก๊สและฝาถังแก๊สที่เหลือ
กองบานเลย เพิ่งมาถึงบางอ้อกับพี่หมอนี่เองว่าเขาเคยติดตั้งแก๊สกันมากก่อน   :ตาปิ้ง:

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

ร้านที่พี่หมอว่าผมได้ไปส่งของที่นั่นบ่อยตอนแรกก็เห็นเครื่องไม้เครื่องมือที่เขากองสุมกันไว้มีทั้งแม่พิมพ์ที่ฉีดฝาของถังแก๊สและฝาถังแก๊สที่เหลือ
กองบานเลย เพิ่งมาถึงบางอ้อกับพี่หมอนี่เองว่าเขาเคยติดตั้งแก๊สกันมากก่อน   :ตาปิ้ง:

:-\ :-\ :-\ :-\ โกรธผมเพิ่ง28เองนะครับ :P :P :P

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ก็ผมเห็นคนกรุงเขาก็เรียกพี่กันทั้งนั้นนี่น่า เรียกพี่มาก็เรียกพี่กลับไป :nono :nono

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ใช่ๆ ทำงี้ได้ไง ห้ามเรียกพี่   ต้องเรียก "น้าหมอ"

5 5 5 5 5

ว่าแต่บ้านน้าหมอ น้ำถึงยัง

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ใช่ๆ ทำงี้ได้ไง ห้ามเรียกพี่   ต้องเรียก "น้าหมอ"

5 5 5 5 5

ว่าแต่บ้านน้าหมอ น้ำถึงยัง

อ้าวพี่จี๊ดไหงงั้นละ  :o :o :o

ที่บ้านตอนนี้ยังหน้าชื่นอกตรมอยู่ครับ :P :P :P

Offline Ball

• No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V
ขอถามบ้างครับ
รถผมติด LPG หัวฉีด ติดมาได้5-6เดือนแล้วครับ ปรับแต่งมาหลายครั้ง ครั้งล่าสุดใช้ได้ดี วิ่งดี (กินแก๊สมากไปนิด พอรับได้ )
แต่ว่า....เวลาวิ่งไกลๆ ยาวๆ นานๆ  ( สมุทรปราการ -  ตลาดโรงเกลือ ) เวลาเบา  เบรคติดไฟแดง
รถจะดับครับ ใส่เกียร์ว่างก็ดับ ครับ ( ดับตลอดทางเลย )  แต่ถ้าวิ่งในเมือง ขับไปทำงาน
ใส่เกียร์เหยียบเบรค ไม่ดับครับ ปกติดี
จะแก้ไขยังไงดีครับ   

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ขอถามบ้างครับ
รถผมติด LPG หัวฉีด ติดมาได้5-6เดือนแล้วครับ ปรับแต่งมาหลายครั้ง ครั้งล่าสุดใช้ได้ดี วิ่งดี (กินแก๊สมากไปนิด พอรับได้ )
แต่ว่า....เวลาวิ่งไกลๆ ยาวๆ นานๆ  ( สมุทรปราการ -  ตลาดโรงเกลือ ) เวลาเบา  เบรคติดไฟแดง
รถจะดับครับ ใส่เกียร์ว่างก็ดับ ครับ ( ดับตลอดทางเลย )  แต่ถ้าวิ่งในเมือง ขับไปทำงาน
ใส่เกียร์เหยียบเบรค ไม่ดับครับ ปกติดี
จะแก้ไขยังไงดีครับ   

ดูเรื่องความร้อนด้วยครับ....

ทางที่ดี  ผมแนะนำให้ซื้อสายจูนมาจูนเองครับ....

เวลาขับรถไปไหนมาไหน ก้อเอาโน๊ตบุ๊คเราจับค่าไ้ว้  แล้วเอามาดูกันว่า

ค่าต่างๆมันเป็นงัยบ้าง  จะได้แก้ไขได้ถูก  ราคาสายจูนไม่ถึงพัน...

ส่วนวิธีการจูน  จะเอาแบบตัวหนังสือ หรือ วีดีโอ รถรุ่นไหน  อาจารย์กูฯ จัดให้ได้ครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง