สวัสดีครับ น้องใหม่ มาพร้อมปัญหาในต่างแดน

Barina Kevlar Blue · 1270

Offline Barina Kevlar Blue

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
    ผมมีโอกาศได้ใช้รถ Holden barina ในออสเตรเลีย ซึ่งมันคือ Opel corsa ในบ้านเรานั่นเองครับ
อยากขออนุญาติเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในคลับนี้ครับ ซึ่ง ตอนผมซื้อคันน้ีมาก็ใช้มาได้อย่างไม่มีปัญหาหนักๆอะไรเลย
ใช้ดีมาก แถมประหยัดน้ำมันดี
    พอครบตามจำนวนเวลาที่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่อง ก็จัดการไปซื้อมาทำเอง เพราะค่าแรงที่นี่แพง คิดเป็นชั่วโมง
ส่วนอะไหล่ราคาถูก หาซื้อง่ายครับ

ผมอยากรบกวนถามผู้รู้ว่า

1 มีอะไรที่ต้องระวังเป็นพิเศษในการถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรอง บ้างครับ (เพราะต้องทำเอง)
   2 มีน้ำมันเครื่อง ซึมออกจากฝาวาล์ว ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ

อาการอื่นๆของรถไม่มีอะไรเลย ขับก็ปกติ ไม่มีควัน  น้ำไม่หาย ความร้อนขึ้นบ้างตอนวิ่งในเมือง รถติด
 แต่พอพัดลมทำงาน หรือรถวิ่ง ก็ลดครับ

ขอบคุณมากครับ     :alone

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
อุ่นเครื่องทิ้งไว้สักพักครับ  ก่อนที่จะถ่ายน้ำมันเครื่อง   เพราะน้ำมันเครื่องจะร้อนและชำระสิ่งสกปรกที่ค้างคาอยู่ออกมา  ได้ดีกว่าในเวลาที่เครื่องเย็น    หลังถ่ายน้ำมันเครื่องออกหมด   ถอดกรองเครื่องออก  และเอากรองใหม่ใส่  ก่อนใส่กรองอย่าลืมทาน้ำมันเครื่องใหม่ที่ซีลกรองด้วยนะครับ  เอ้อ..ลืมไปจอดรถให้ได้ระดับพื้นเรียบไม่สูงไม่ต่ำด้วยนะครับ   เวลาเติมน้ำมันรถค่อยๆเติมไปทีละนิด   เช็คระดับน้ำมันเครื่องก้านวัดให้ได้ในระดับไม่เกินขีดMAXเป็นระยะๆ  จนได้ระดับที่กำหนดไว้ครับ      ส่วนข้อที่2   แนะนำเปลี่ยนประเก็นฝาครอบวาล์วครับ   ถ้าเพิ่งเปลี่ยนไป  ให้ลองขันน๊อตยึดฝาครอบวาล์วใหม่ให้ครบทุกๆตัว  ขันพอตึงมือนะครับ  อย่าขันจนแน่นมากไปเดี๋ยวน๊อตจะหวานงานจะเข้าครับ

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ก็แค่ระวังเกลียวน๊อตอย่าให้มันปีนเกลียวกัน หรือที่เรียกว่าหวานนั่นแหละครับ เวลาขันเข้าก็ใช้มือขันเข้าให้สุดแล้วตามด้วยประแจอย่าขันหนักมือแล้วกัน เปลี่ยนแหวนของน๊อตน้ำมันเครื่องด้วยครับ

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline Barina Kevlar Blue

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ขอบคุณมากครับ พรุ่งนี้ลงมือ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
 :-[

ยินดีต้อนรับครับ

พึ่งทราบว่า มี corsa เป็นโฮเดน ด้วย... นึกว่าจะมีแต่ โอเมก้าฮะ  :lovelove

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง