เพิ่งเป็นเจ้าของOpel ค่ะ ยังงงๆๆ อยู่เลย

tatanano · 4108

Offline tatanano

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
สวัสดีค่ะ

เพิ่งซื้อรถ opel corza 5 ประตู มาค่ะ มือสอง สีเขียวค่ะ ยังใช้ไม่ค่อยชำนาญ เป็นเกียร์ออโต้ค่ะ ระบบไฟฟ้าในรถ ทำงานได้ทุกตัว ก่อนหน้านี้ขับวีออสอยู่ค่ะ  แต่มีความจำเป็นต้องหารถอีกคันนึง ก็เลยมาได้โอเปิลนี่แหละค่ะ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากนัก อ่านตามเวปก้บอกว่าโอเปิล ซ่อมแพงหาอะไหล่ยาก แต่ที่ตัดสินใจซื้อ เพราะคนขายเป็นคนที่พี่รู้จักค่ะ อีกอย่างต้องรีบใช้รถ ก็เลยตัดสินใจซื้อเลย ไม่มีเวลาหารถอื่นด้วย เห็นแล้วก็ชอบอ่ะค่ะ เพิ่งซื้อได้ 2 อาทิตย์เองค่ะ  วันก่อนขับไปจอด ไว้ประมาณ 1 ชั่วโมง มีน้ำออกมาตรงล้อหน้าด้านซ้าย ตรงที่นั่งด้านซ้าย มีน้ำตรงปลายเท้าพอดีด้วยค่ะ น่าจะเป็นน้ำแอร์ป่าวคะ หรือว่าจากปัญหาอื่นๆๆ อ้อ แต่ว่าคนขายบอกว่า น้ำที่ใช้ปัดน้ำฝน มันรั่วอยู่ค่ะ จะเกี่ยวกันมั๊ยเอ่ย แต่วันนี้ขับๆๆก้ไม่มีน้ำนะคะ +555  มือใหม่กะ โอเปิลของแท้เลยค่ะ  แนะนำบ้างนะคะ   อ้อ พี่คนขายบอกว่า โช๊คค่อนข้างนิ่ม ถ้าจะใช้ขับทางไกล แนะนำให้เปลี่ยนโช๊คค่ะ แต่ก่อนหน้านี้ เอาไปให้อู่ดูว่าต้องเปลี่ยนรึปล่าว พี่ที่เป็นชางเค้าบอกว่า ยังไม่ต้องอ่ะค่ะ   หากมีคำแนะนำอะไรดีๆๆๆ รบกวนด้วยนะคะ มือใหม่จร้า

• *
เพิ่งเป็นสมาชิกด้วยค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ^^

Offline rmphuket

• ผู้เยี่ยมยุทธ
 :หึหึ:ยินดีต้อนรับครับ ......หวังว่าถ้ารู้จักมันมากขึ้น ก็จะสนุกกับมัน (มันส์มาก มาก)เรื่องน้ำหยดฝั่งซ้ายของล้อเป็นไปได้ ที่น้ำจะหยดจากถังพักน้ำปัดน้ำฝนเอามันออกมาด้วยน๊อตพลาสติกตัวเมียตัวเดียวแล้วเช็ครอยรั่วได้แล้ว ถ้ารั่วก็ปะซ๊ะ ถ้าแตกมากก็เปลี่ยนใหม่ ไม่แพงอย่างที่คิด สำหรับเรื่องช๊อคอัป เช็ครอยรั่วรอยซึมของน้ำมันช๊อคอัปบริเวณก้านช๊อค ถ้าซึมออกมาแสดงว่าช็อครั่ว กดตัวถังบริเวณเหนือช็อคทั้งสองข้างว่าเด้งเท่ากันไหม ถ้านุ่มนิ่มเกินไปก็แสดงว่าช๊อคเสื่อม และเป็นไปได้ว่ารถ 10กว่าปีสปริงอาจจะล้า ค่าแรงต้าน(ค่าk)อาจจะน้อยลง เวลาตกหลุมทีจะมีเสียงดังมากกว่าปรกติ ลองปรึกษาร้านซ่อมช่วงล่างที่ไว้ใจได้ดูน๊ะครับ มีอะไรก็เขียนถามมาน๊ะครับ พี่ๆน้องๆในเวปนี้ใจดีกันทุกท่านละครับ.....Happy new Corsa ครับ..... :ปลิว:

• *
ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ  ไว้ถ้ามีอะไรจะมาอัพเดทเรื่อยๆนะคะ  ตอนนี้ยังเรียนรู้ เกี่ยวกับปุ่มต่างๆ ของรถอยู่เลยค่ะ +555

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ปุ่มไฟเพดาน ให้ดึงปุ่มสวิทช์ไฟหน้านะครับ และปุ่มกลางตรงสวิทช์แอร์ถ้าดึงจะเป็นสวิทช์ไล่ฝ้าตัวนี้อย่าดึงค้างไว้นะครับ ส่วนตัวซ้ายคงรูแล้วว่าดึงแล้วเปิดคอมเพลสเซอร์แอร์ อันนี้เฉพาะปุ่มที่ต้องดึงนะครับเพราะผมขับอยู่หลายเดือนถึงจะเปิดไฟเพดานเป็น

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

• *
อ้อ ขอบคุณค่ะ เรื่องไฟเพดาน เด๋วจะลองดูค่ะ ยังเปิดไม่เป็นเลย เข้าใจว่ามันใช้ไม่ได้ +555

ยังมีหลายเรื่องต้องเรียนรู้เลยค่ะ

Offline siva

• *

แฮะๆ....ผมขับมาตั้งนาน ก็เพิ่งรู้นี้แหละ.......ขอขคุณครับ

Offline kemmachart

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 1972
  • รุ่นรถ: corsa
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: 1.4
:หึหึ:ยินดีต้อนรับครับ ......หวังว่าถ้ารู้จักมันมากขึ้น ก็จะสนุกกับมัน (มันส์มาก มาก)เรื่องน้ำหยดฝั่งซ้ายของล้อเป็นไปได้ ที่น้ำจะหยดจากถังพักน้ำปัดน้ำฝนเอามันออกมาด้วยน๊อตพลาสติกตัวเมียตัวเดียวแล้วเช็ครอยรั่วได้แล้ว ถ้ารั่วก็ปะซ๊ะ ถ้าแตกมากก็เปลี่ยนใหม่ ไม่แพงอย่างที่คิด สำหรับเรื่องช๊อคอัป เช็ครอยรั่วรอยซึมของน้ำมันช๊อคอัปบริเวณก้านช๊อค ถ้าซึมออกมาแสดงว่าช็อครั่ว กดตัวถังบริเวณเหนือช็อคทั้งสองข้างว่าเด้งเท่ากันไหม ถ้านุ่มนิ่มเกินไปก็แสดงว่าช๊อคเสื่อม และเป็นไปได้ว่ารถ 10กว่าปีสปริงอาจจะล้า ค่าแรงต้าน(ค่าk)อาจจะน้อยลง เวลาตกหลุมทีจะมีเสียงดังมากกว่าปรกติ ลองปรึกษาร้านซ่อมช่วงล่างที่ไว้ใจได้ดูน๊ะครับ มีอะไรก็เขียนถามมาน๊ะครับ พี่ๆน้องๆในเวปนี้ใจดีกันทุกท่านละครับ.....Happy new Corsa ครับ..... :ปลิว:
เห็นด้วยครับพอได้ขับก็รู้สึกชอบครับคันเล็กๆแต่วิ่งมันดี เสียช่วงออกตัวอาจจะอืดนิดหนึ่ง แต่ถ้าลอยตัวแล้วซิ่งได้เลย ก่อนซื้อมีคนบอกว่าทำไม่ถึซื้อ opel corsa หละ อะไหล่หายากนะ แพงด้วย แต่พอได้มาแล้วก็ไม่เห็นอย่างที่เขาว่ากันเลย มาตรฐานก็สูงกว่ารถ ....เสียอีก อะไหล่บ้างอย่างก็หาของรุ่นอื่นมาใช้ได้เหมือนกัน ราคาก็ไม่แพงพอมีเงินเหลือจะแต่งได้ด้วย
 ส่วนเรื่องน้ำน่าจะเป็นถังพักน้ำฉีดกระจก ลองหาใช้ปากกา whiteboard ขีดที่ระดับน้ำดูถ้าน้ำลดแต่ไม่ได้ฉีกกระจกก็น่าจะใช่เลย แต่ถ้าน้ำไม่ลดลงแต่ยังมีน้ำรั่วอยู่ก็น่าจะเป็นท่อน้ำแอร์ตันแล้วหละ

Offline PrasongKe

• โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
ของผมได้รถมาใหม่ เคยรั่วตรงยางกรองตัวดำๆระหว่างตัวมอเตอร์กับถังน้ำ เลยใช้เทปประปาพันไว้
ซื้อใหม่เคยเห็นราคาแวบๆ ไม่น่าจะเกิน 100 บาท บางทีอาจแข็งหรือเสื่อมแล้ว

Max does not matter. The key point is the average.

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ แต่วันนี้ใจเสียนิดหน่อยค่ะ คือรถเกียร์ออโต้ พอเข้าเกียร์ เป็นเกียร์ฟรี คือ มันไม่ล๊อค ตรงช่องแต่ละเกียร์ แต่รถสตาร์ทติดค่ะ แต่ไปไหนไม่ได้ เพราะ เข้าเกียร์ไม่ได้ มันลื่นไปเลยค่ะ   แฟนลองเปิดกระโปรงรถดู ปรากฎว่า ห่วงอะไรซักอย่างแตก คล้ายๆๆเป็นตัวสำหรับล๊อคเกียร์มั๊งคะ เรียกไม่ถูกเหมือนกัน วันนี้คงเอาไปให้ช่างดู  ใจเสียเลยวันนี้ เฮ้อๆๆๆๆๆๆๆๆ

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ยินดีต้อนรับครับ  เรื่องปัญหาเจ้าซ่าส์นั้นพี่ๆน้องๆด้านบนก้อคงจะแนะนำกันไปหมดแล้วนะครับ  ผมไม่แน่ใจครับว่าหลังจากได้รถมาแล้วเราเริ่มต้นนับหนึ่งที่จะขับและพร้อมใช้งานมันรึยัง  ขอแนะนำชักนิดนะครับสำหรับผู้ที่รถโอเปิ้ลมือสองมานะครับhttp://www.opel.in.th/index.php/topic,7774.0.html  และอีกอันนึงครับhttp://www.opel.in.th/index.php/topic,2466.0.html  หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก้อน้อยนะครับ   ขอให้มีความสุขกับการขับรถโอเปิ้ลครับ  :giveme :giveme

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline pukaaak

• นักรบพเนจร
  • **
เอาใจช่วยคะ ค่อยๆ ดูแลน้องเปิ้ลนะคะ

Offline sawfee

เอออ   ไม่ทราบว่า จ.กระทู้ อยู่จังหวัดอะไร ครับ

Opel Cosa 5D 1.4  8V  AT
ซอพี (ยล.)
มหาวิทยาลัยราชภัฏยะลา
133 ถ.เทศบาล3 ต.สะเตง อ.เมือง จ.ยะลา 95000
Phone : 0862952855
อยู่เว็บนี้  ได้อะไรมากกว่าที่คิด

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
จ.กระทู้ ไม่หราบว่าอยู่จังหวัดไหน........... :giveme :giveme

แต่ อ.กระทู้อยู่จังหวัดภูเก็ตครับ :alone :alone

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline khomsan

จ.กระทู้ ไม่หราบว่าอยู่จังหวัดไหน........... :giveme :giveme

แต่ อ.กระทู้อยู่จังหวัดภูเก็ตครับ :alone :alone
;D ;D ;D ;D ;D 8) 8) 8)

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

• *
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ ค่อยๆๆเรียนรู้ไปเรื่อยๆๆ ปัญหาเมื่อวาน เอาไปซ่อมมาแล้วค่ะ 300 กว่าบาท

อยู่สงขลาค่ะ อำเภอเมืองจร้า

• *
ขอบคุณไฟล์ PDF ที่เป็นคู่มือนะคะ โหลดเก็บไว้อ่านแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆๆเลยค่ะ

Offline ข้าวโพด

• *
  • No.: -
  • รุ่นรถ: VECTRA B
  • สีรถ : ม่วง
  • เครื่องยนต์: X20e
ค่อยเรียนรู้ไปเดี๋ยวก็เก่ง เอาใจช่วย :pray :pray :pray :pray

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง