++++เทคนิคการเตรียมรถยนต์ก่อนการเดินทาง ++++

ยัยแมวอ้วน · 38733

Offline ยัยแมวอ้วน

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
    • Online Network Co.,Ltd.
 ~เสาร์นี้จะ Meeting กันแล้ว  มาเตรียมรถก่อนเดินทางกันดีกว่าคะ ^^

ขั้นตอนในการเตรียมรถเพื่อใช้เดินทางไกล

จะต้องมีการตรวจสอบดังนี้

1. ยาง ต้องเป็นยางที่อยู่ในสภาพที่ดี และสิ่งที่ไม่ควรลืมก็คือยางอะไหล่ ที่ต้องเตรียมให้พร้อมอยู่เสมอ
2. เบรก ต้องมีความสมบูรณ์ และใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ ควรตรวจเช็คน้ำมันเบรก จานเบรก ปั้มลม และควรมีน้ำมันเบรกสำรองไว้ด้วยก็ดี
3. น้ำในหม้อน้ำ ให้อยู่ในระดับมาตรฐานเสมอ
4. น้ำกลั่นในหม้อน้ำแบตเตอรี่ ให้อยู่ในระดับที่กำหนดไว้ ควรมีน้ำสำรองเก็บไว้ด้วย
5. กระจกมองข้างทั้ง 2 ด้าน และกระจกมองหลังให้อยู่ในสภาพที่มองเห็นได้ชัดเจน
6. น้ำมันเครื่อง ควรตรวจสอบว่าขาด หรือพร่องไปหรือเปล่า ควรเติมให้ถึงขีดมาตรฐาน และควรมีสำรองติดรถเอาไว้
7. น้ำมันเชื้อเพลิง ควรเติมให้เต็ม และควรคาดคะเน ตามเข็มของน้ำมัน และจำเป็นต้องเติมในจุดที่เหมาะสม
8. เครื่องมือประจำรถ และอะไหล่ต่างๆ
9. เครื่องมือพยาบาล ติดเอาไว้เผื่อฉุกเฉิน หรือในกรณีเกิดอุบัติเหตุเล็กน้อย

ข้อควรปฏิบัติ

ควรแจ้งหมายกำหนดการ ของผู้ที่อยู่ทางบ้าน และปลายทาง ให้ทราบเสมอ เมื่อต้องการเดินทางไกล เพื่อตรวจเช็ค เมื่อมีเหตุ หรือเห็นว่าผิดปกติ เมื่อมีการล่าช้า กว่ากำหนด และเมื่อถึงปลายทางแล้ว ควรแจ้งให้ทางบ้านทราบด้วย

ข้อเตือนใจ

1. ถ้าเส้นทางใดท่านไม่คุ้นเคย หรือต้องเดินทางตามลำพังในที่เปลี่ยว ไม่ควรไปในเส้นทางนั้น
2. อย่าหยุดรถ หรือแวะรับคนข้างทางในที่เปลี่ยวโดยไม่จำเป็น
3. คนร้ายอาจจะแกล้งขับรถชนท้ายรถท่าน เพื่อให้ลงมาเจรจา แล้วใช้อาวุธปืนจี้ ปล้น ไม่ควรหยุดรถ แต่ควรเดินทางต่อไปเล็กน้อย จนถึงป้อมตำรวจ
4. ศึกษาเส้นทงให้ละเอียด หรือสอบถามเส้นทาง จากชาวบ้านให้ละเอียด เพื่อที่จะไม่ต้องเสียเวลา เดินทางย้อนกลับทางเดิม

ข้อเตือนใจเมื่อต้องขับรถทางไกล

การแซงรถ ข้อควรระวัง ควรปฏิบัติตามกฎจราจรเสมอ

1. ไม่ควรแซงตรงทางแยก
2. ไม่ควรแซงรถบนเนินเขา
3. ไม่ควรแซงบนทางโค้ง
4. ไม่ควรแซงบนสะพาน

ควรปฏิบัติอย่างไรเมื่อเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน

* เมื่อกระจกแตก เมื่อถูกก้อนหิน ก้อนกรวดกระเด็นมาถูกกระจกแตก ข้อควรปฏิบัติมีดังนี้
1. ชะลอความเร็วของรถ แล้วเข้าข้างทางทันที ถ้าเป็นกระจก 2 ชั้นก็ยังพอจะขับต่อไปได้
2. ทุบกระจกรถเก่าออกให้หมด แล้วโกยเศษแก้วออกมาให้มากที่สุด
3. เมื่อต้องการจะขับรถต่อไปอีก ให้ไขกระจกข้างขึ้นจนมิด เพื่อป้องกันอาการร่อนของรถบนถนน

* ในกรณีสุนัขวิ่งตัดหน้า ถ้าชะลอไม่ทัน ให้ส่งขึ้นสวรรค์ไปเลย มิฉะนั้นรถอาจเสียหลักได้ ถ้ากรณีที่เป็นสัตว์ใหญ่ไม่ควร บีบแตร เพราะจะทำให้สัตว์เหล่านั้นตกใจได้

* ในกรณีหม้อน้ำรั่ว ถ้าหาอู่ไม่ได้ ให้ใช้วิธีการ โดยนำเอาสบู่ มาอุดรูไว้ก่อน เติมน้ำจนเต็ม แล้วขับไปให้อู่ซ่อมแซม

* ยางระเบิด เมื่อยางระเบิดกะทันหัน ต้องพยายามถือพวงมาลัยไว้ ให้มั่นคง และพยายามบังคับรถ เข้าข้างทางอย่างปลอดภัย และไม่ควรใช้เบรก อย่างกะทันหัน เพราะจะทำให้ รถเสียหลักพลิกคว่ำ ควรใช้เกียร์ เป็นตัวชะลอความเร็ว โดยเปลี่ยนเป็นเกียร์ต่ำทันที
1. กรณียางระเบิดที่ล้อหลัง ท้ายรถจะส่าย ควรถือพวงมาลัยให้มั่นคง และรักษาทิศทางให้ตรง ก็สามารถแก้ไขปัญหาได้ พยายามย้ำเบรก หลายๆ ครั้ง ติดกัน เพื่อให้น้ำหนัก ตกอยู่ข้างล้อ ที่ใช้งานได้
2. กรณียางระเบิดที่ล้อหน้า พยายามจับพวงมาลัย ให้มั่นคง ใช้เบรกให้เบาที่สุด ถ้าแฉลบไปทางใด ต้องคืนพวงมาลัยกลับมา ให้ตรงทิศทาง จนกว่าจะนำเข้าข้างทางเรียบร้อย

* เมื่อคันเร่งน้ำมันค้าง กรณีนี้ ให้ใช้เบรกช่วย โดยไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวกับคลัตช์ เพราะเมื่อเหยียบคลัตช์ จะทำให้รอบเครื่องยนต์ สูงขึ้นทันที อาจจะทำให้เกิดความเสียหายได้ จะใช้คลัตช์ในกรณีที่ เปลี่ยนเกียร์เท่านั้น และเมื่อลดความเร็วลง มาอยู่ในอัตราที่ปลอดภัยแล้ว ใช้ปลายเท้า สอดเข้าไปใต้คันเร่ง แล้วงัดขึ้นมา ถ้าคันเร่งไม่ขึ้น ก็พยายามนำรถเข้าข้างทาง แล้วปิดสวิตช์การทำงานทันที
ข้อควรระวัง การปิดสวิตช์กุญแจ ควรปิดไว้ที่ตำแหน่ง OFF อย่าปิดที่ LOCK เพราะจะทำให้พวง มาลัยทำงานไม่ได้

* กรณีฝากระโปรงรถเปิดเมื่อเกิดอุบัติเหตุ ฝากระโปรงเปิดจนปิดกระจกบังลมหน้า การแก้ไขควรชะลอ และมองดูรถคันหลังด้วยว่ากระชั้นชิด หรือไม่ อย่าหยุดรถกระทันหัน เพราะอาจเกิดอุบัติเหตุได้ นำรถเข้าข้างทาง แล้วปิดให้เรียบร้อย

* ความร้อนขึ้นสูงผิดปกติ ให้รีบลดความเร็ว แล้วนำรถเข้าข้างทาง ตรวจดูรอยรั่วของหม้อน้ำ และข้อต่อต่างๆ สายพาน ถ้าพอมีน้ำให้ใช้น้ำราดลงหม้อน้ำได้เลย แต่ถ้ามีน้ำไม่พอ คอยให้เครื่องเย็น แล้วจึงเติมน้ำลงในหม้อน้ำ

* ที่ปัดน้ำฝนไม่ทำงาน พยายามนำรถเข้าหาอู่ หรือถ้าฝนตกหนักควรจอดพักดีกว่า

* กรณีรถสตาร์ทไม่ติด (เกิดจากแบตเตอรี่ไม่มีไฟ)
1. พยายามลาก หรือเข็น แล้วสตาร์ทกระตุก โดยให้ใช้เกียร์ 2 เหยียบคลัตช์ เมื่อความเร็วได้ที่ ปล่อยคลัตช์ แล้วเหยียบคันเร่ง
2. ใช้สายแบตเตอรี่พ่วงกับรถคันอื่น แล้วสตาร์ท

**เอามาฝากนะคะ  เผื่อใช้เดินทางไกลในครั้งต่อ ๆ ไปด้วยคะ

:)

ที่มา

http://www.tourthai.com/generalinfo/trick_006.shtml

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

ช่อบุญ

• Guest
 วันนี้ ไปอูสิน ถึง 09.30นได้รับรถกลับบ้าน 15.00น. เพื่อ ตรวจเช็ค ระบบไฟ ปัดน้ำฝน ฉีดน้ำล้างกระจก สายแวคคัม ที่หลุดหลวม บางเส้นน้องหนูซุกซนกัดมากัด สายชำรุด ตอนนี้เรียบร้อยแล้วค่ะจ่ายไป 300บ.ถูกว่าค่าแกส เดินทางไปอู่ไปซะอีก ตกลงพร้อมแล้วค่ะ แต่ จะตรวจสอบตามคำแนะนำ ก่อนอีกซักรอบ :ตาปิ้ง:

Offline QgomKing

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
ขุดมาเจอของดี อิอิ

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

จะไปเที่ยวไหนอีกจ๊ะ  เตรียมรถเนี่ย

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

จะไปเที่ยวไหนอีกจ๊ะ  เตรียมรถเนี่ย

ไปมิตติ้งเวป ครับ อิอิ

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com

มาๆๆ  ต้นเดือน มิ.ย. นะจ๊ะ

++++++++

Offline ongchai

• top'Zaa
    • ULTIMA-G
ขอบคุณครับ ...สำหรับข้อมูลดี ๆ

เรารักในหลวง
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ
08-1779-7389 top'Zaa

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

มาๆๆ  ต้นเดือน มิ.ย. นะจ๊ะ

เตรียมตังค่าแก๊สก่อนเลยน้อง...  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~

งานนี้ไม่มาเจอ มีเคืองง

555

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ตกใจ... เสาร์นี้แล้ว  :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :วิญญาณ: เร็วเกินวะเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

งานนี้ไม่มาเจอ มีเคืองง

555

จะไปเที่ยวจันทบุรีช่วงนั้นด้วยพอดีเลยครับ ลางานไว้แล้ว หุหุ

Offline airr

• airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
มีประโยชน์จังค่ะ แต่ดูยางไม่เป็นอ่ะค่ะว่าควรเปลี่ยนยัง บางทีคนอื่นก็บอกว่ายังใหม่อยู่เลย
แต่รู้สึกว่าจะ 2 ปีกว่าแล้ว จะดูไงว่าควรเปลี่ยนแล้วอ่ะคะ

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
1. ไม่ควรแซงตรงทางแยก
2. ไม่ควรแซงรถบนเนินเขา
3. ไม่ควรแซงบนทางโค้ง
4. ไม่ควรแซงบนสะพาน

ระลึกไว้เสมอๆ นะเพื่อนๆ เลนส์ซ้ายสุดๆ มีไว้ให้วัวนอนเท่านั้น
แต่เค้าไม่ได้ห้ามแซงที่ทางโค้งบนเนินเขานี่ ที่เราทำที่ปายก้อไม่ผิดน่ะสิ 5555555

แอร์จ้ะ ถ้ายางหัวโล้น ดอกสึก เหล็กโผล่ละก้อเปลี่ยนเลยจ้ะ ปกติ 2 ปีก้อเปลี่ยนได้แล้ว ขับทางไกลด้วยยยชิมิ แต่ถ้าขับชิลๆ ไม่เกิน 100 ไม่ผาดโผนเหมือนคนแถวนี้ก้อใช้ได้จนถึง 3 ปีแหละ อย่าขับเร็วละกันจ้ะ มันจะมีปัญหาตอนเบรก โดยเฉพาะเวลาฝนตก

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ใช่ๆควรขับแบบปลอดภัยครับ น่ากลัว...... ยางดูว่าผลิตสัปดาห์ กับปี เช่น 4208 = สัปดาห์ที่42 ของปี 08 ซึง1เดือน=4 สัปดาห์โดยประมาณนะ 42=เดือนประมาณตุลาปี08 นะครับ
แล้วก็ดูดอกยางที่ดอกยางจะมีขีดเส้นๆอยู่ระหว่างร่อง ถ้ามันชนร่องนั้นไม่ว่าจะใหม่ขนาดไหนก็น่ากลัวครับ ยางมันมีค่าความชื้นในตัว พอถึงเวลามันเสื่อมสภาพ ต่อให้ไม่เคยใส่วิ่ง ก็จะไม่มีคุณสมบัติของ
มันจนน่ากลัว คือ ทุกๆอย่างลดลงไปกว่าครึ่งนะครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline ongchai

• top'Zaa
    • ULTIMA-G
ถ้าไปกับแฟนไม่ควรขับไปงอลไปนะ...ควรงอลกันให้เสร็จก่อนนะ

ขับรถตอนอารมณ์เสียไม่ดีนะคร้าบ

เรารักในหลวง
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ
08-1779-7389 top'Zaa

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ขอเสริมจากน้องไผ่น๊ะครับ   ยังไงสุภาพตรีครับ ควรมีเครื่องมือติดรถบ้างก็ดีน๊ะครับ เวลารถเสียหรือมีอะไรฉุกเฉิน มีคนช่วยเหลือเขาจะได้มีเครื่องมือใช้ครับ (เราซ่อมไม่เป็นแต่มีเครื่องมือยังดีกว่าครับ) มันไม่หนักมากหรอครับ อย่างรถกระผมก็จะพกกล่องบล็อคไปไหนมาด้วยตลอด อย่าลืมว่าน็อตโอเปิ้ลเรามันไม่เหมือนน็อตยี่ปุ่นน๊ะครับ เช่นขนาดเบอร์น็อต หัวน็อต และที่สำคัญควรพกน้ำไว้ในรถด้วยน๊ะครับ ผมพกขนาดแกลอนนม 2 ลิตรอ๊ะครับ ไปไหนไปด้วยตลอด  8)  8)  8)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ขอเสริมจากน้องไผ่น๊ะครับ   ยังไงสุภาพตรีครับ ควรมีเครื่องมือติดรถบ้างก็ดีน๊ะครับ เวลารถเสียหรือมีอะไรฉุกเฉิน มีคนช่วยเหลือเขาจะได้มีเครื่องมือใช้ครับ (เราซ่อมไม่เป็นแต่มีเครื่องมือยังดีกว่าครับ) มันไม่หนักมากหรอครับ อย่างรถกระผมก็จะพกกล่องบล็อคไปไหนมาด้วยตลอด อย่าลืมว่าน็อตโอเปิ้ลเรามันไม่เหมือนน็อตยี่ปุ่นน๊ะครับ เช่นขนาดเบอร์น็อต หัวน็อต และที่สำคัญควรพกน้ำไว้ในรถด้วยน๊ะครับ ผมพกขนาดแกลอนนม 2 ลิตรอ๊ะครับ ไปไหนไปด้วยตลอด  8)  8)  8)

ขอเสริมต่อน้ากิ๊ฟอีกหน่อยนะครับ นอกจากจะพกพาอุปกรณ์จิปาถะที่จำเป็นแล้วที่สำคัญอีกอย่างนึงก็อย่าลืมพกตังไปด้วยเยอะๆนะครับจะช่วยได้มากทีเดียว ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
จดเบอร์มือถือ คนที่พอจะช่วยได้ เอาไว้ในกระดาษด้วยนะครับ เผื่อแบตหมด จะได้มีเบอร์แล้วค่อยขอคนแถวๆนั้น โทรขอความชข่วยเหลือ...  :P

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
จดเบอร์มือถือ คนที่พอจะช่วยได้ เอาไว้ในกระดาษด้วยนะครับ เผื่อแบตหมด จะได้มีเบอร์แล้วค่อยขอคนแถวๆนั้น โทรขอความชข่วยเหลือ...  :P

เคสนี้เจอมากะตัวแล้วววค่ะ...

รถ GT ของเสี่ยตากฟ้า ความร้อนขึ้น...

มือถือนู๋เป้ยแบตหมด จำเบอร์ใครไม่ได้เลย ยกเว้น ไอ่อ้วนตากฟ้า...

แต่โทรไป ก้อโทรไม่ติด โทรติดก้อไม่รับสายยยอีก.....

ต้องหาร้านมือถือชาร์ทเบตให้....มือถือที่มีก้อหาที่ชาร์ทยากกกกกกกกกกมากกกกกกกกกก

นู๋ลิงน้ำตาแตกกลางง  Big C เลยยยยยย....

:แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ขอเสริมจากน้องไผ่น๊ะครับ 
ยังไงสุภาพตรีครับ ควรมีเครื่องมือติดรถบ้างก็ดีน๊ะครับ เวลารถเสียหรือมีอะไรฉุกเฉิน มีคนช่วยเหลือเขาจะได้มีเครื่องมือใช้ครับ
(เราซ่อมไม่เป็นแต่มีเครื่องมือยังดีกว่าครับ) มันไม่หนักมากหรอครับ อย่างรถกระผมก็จะพกกล่องบล็อคไปไหนมาด้วยตลอด
อย่าลืมว่าน็อตโอเปิ้ลเรามันไม่เหมือนน็อตยี่ปุ่นน๊ะครับ เช่นขนาดเบอร์น็อต หัวน็อต และที่สำคัญควรพกน้ำไว้ในรถด้วยน๊ะครับ
ผมพกขนาดแกลอนนม 2 ลิตรอ๊ะครับ ไปไหนไปด้วยตลอด  8)  8)  8)

ขอเสริมต่อน้ากิ๊ฟอีกหน่อยนะครับ
นอกจากจะพกพาอุปกรณ์จิปาถะที่จำเป็นแล้ว ที่สำคัญอีกอย่างนึงก็อย่าลืมพกตังไปด้วยเยอะๆนะครับ
จะช่วยได้มากทีเดียว
;D ;D ;D

เสริมต่อจาก ดช.กิ๊ฟ+พี่หมอ
ยังงัยๆ ก็พกคนขับติดตัวไปด้วยก็ดี
เผื่อขี้เกียจขับ (แล้วจะมีงอนกันมั้ยเนี่ย 555+)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

อันนี้ช่วยตรึงไว้หน่อยได้ไหมครับ

ใกล้จะมีตติ้งกันแล้วคร้าาา.....ตรวจเช็ครถก่อนการเดินทางกันด้วยนะคะ

ด้วยความห่วงใย

:) :) :)

++++++++

ผมหานานมากหาไม่เจอ เหอะๆ เช็ครถกันด้วยนะครับบบ

Offline Mosterbirdx

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *

Offline ssebkk

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
    • ของขวัญให้ผู้ใหญ่

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง