หลังจากติดแก๊ส มีรูปไฟเครื่องยนต์ ขึ้นเป็นพักๆ

geisha44 · 18346

Offline geisha44

• นักรบพเนจร
  • **
หลังจากติดแก๊ส มีรูปไฟเครื่องยนต์ ขึ้นเป็นพักๆครับ
มาๆ หายๆ หลอกให้เราตกใจเล่น :cry3
แต่การวิ่ง ก็ปกตินะครับ :หึหึ:

โทรไปหาอู่ที่ติดมา เค้าบอกว่า ไม่เป็นไร
ที่มันขึ้นเพราะ มันคำนวนหาน้ำมันไม่เจอ   เราเปลี่ยนใช้แก๊สมันหาน้ำมันไม่เจอสัณญาญไฟก็เลยเตือน :มั้ง:

อาการแบบนี้ ปกติรึเปล่าครับ
 :ปลิว:

โหลดบิท แรงๆ ได้ที่นี่เลยครับ http://www.thailandtorrent.net/login.php?invitationcode=e10715f2330e14b75e5f3974a9741fc4

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
เป็นเรื่องปกติครับ มาๆ หายๆ  ;D ;D ;D

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ของผมระบบดูด มันโชว์ตอนจอดครับ พอขับออกก็ดับ จูนแก๊สหนาขึ้นนิดหนึ่ง มันขึ้นบ้างไม่ขึ้บ้าเวลาจอด

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
หลังจากติดแก๊ส มีรูปไฟเครื่องยนต์ ขึ้นเป็นพักๆครับ
มาๆ หายๆ หลอกให้เราตกใจเล่น :cry3
แต่การวิ่ง ก็ปกตินะครับ :หึหึ:

โทรไปหาอู่ที่ติดมา เค้าบอกว่า ไม่เป็นไร
ที่มันขึ้นเพราะ มันคำนวนหาน้ำมันไม่เจอ   เราเปลี่ยนใช้แก๊สมันหาน้ำมันไม่เจอสัณญาญไฟก็เลยเตือน :มั้ง:

อาการแบบนี้ ปกติรึเปล่าครับ
 :ปลิว:

ตลกล่ะ.... :-\ 

จังหวะที่ไฟเตือนมันขึ้นนั่นหน่ะ มันหมายถึงบาง  หรือ แก๊สบาง

ระวังจะเบิ้ม กรองอากาศแตก แต่ถ้าแค่ แว๊บๆ ไม่แช่นาน ก้อไม่เป็นไรครับ  :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
เท่าที่ผมสังเกตุจากรถผมเอง ไฟจะโชว์เมื่อค่าออกซิเย่นเซ็นเซอร์มันอ่านค่าได้ต่ำๆและนิ่งๆซัก5-10วิ พอค่าที่เซ็นเซอร์มันเริ่มแกว่งตัวตามอัตราเร่งไฟก็จะดับ ทีนี้จังหวะไหนที่ค่าต่ำคือช่วงถอนคันเร่งลิ้นปีกผีเสื้อปิดและเชื้อเพลิงจ่ายเข้าทางรูไอเดิ้ลแต่ลูกสูบยังมีภาระการดูดไอดีสูงอยู่แต่เชื้อเพลิงบางช่วงนี้ถ้านานพอให้เกิดความร้อนสะสมมากพอก็จะเกิดการระเบิดก่อนห้องเผาไหม้จะปิดแรงดันก็จะออกมาทางไอดี อีกกรณีก็คือช่วงความเร็วสูงๆเนื่องจากการจ่ายแก๊สของฟิกมิกเป็นการจ่ายแก๊สแบบเกือบคงที่มีจ่ายเผื่อเล็กๆน้อยๆตามที่ตั้งไว้ที่หม้อต้ม จังหวะที่ความเร็วสูงเครื่องยนต์ต้องการเชื้อเพลิงมากตามโหลดที่เกิดแต่ถ้าเราจูนหม้อต้มน้อยเกินไปเครื่องยนต์ได้เชื้อเพลิงเข้าน้อยช่วงนี้ก็จะมีไฟโชว์เหมือนกันมีโอกาสจุดระเบิดก่อนห้องเผาไหม้ปิดก็มีโอกาสมากว่ากรณีแรกและรุงแรงกว่า แต่ถ้าทุกกรณีมีโชว์แค่วับๆแวมๆก็โอเค แต่ถ้าโชว์ยาวก็ต้องจูนหม้อต้มใหม่(วิธีจูนหาได้โดยทั่วไป)ผมอยากให้ทุกท่านที่ใช้แก๊สแบบฟิกมิกจูนหม้อต้มกันได้เองนะเพราะการปรับเล็กๆน้อยๆตามการใช้รถในสถานะการณ์ต่างๆจะช่วยให้เครื่องยนต์ได้รับเชื้อเพลิงตามความจำเป็นโอกาสแก๊สจะสร้างความเสียหายกับเครื่องยนต์ก็น้อยลง

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline geisha44

• นักรบพเนจร
  • **
 :sorryขอบคุณครับ
แต่ฟังท่านพี่หนานมา บอกแล้วน่ากลัวจังเลยครับ
ไฟของผมจะขึ้นแช่ประมาณ 20 วิ เลยอะครับ :shock:

โหลดบิท แรงๆ ได้ที่นี่เลยครับ http://www.thailandtorrent.net/login.php?invitationcode=e10715f2330e14b75e5f3974a9741fc4

:sorryขอบคุณครับ
แต่ฟังท่านพี่หนานมา บอกแล้วน่ากลัวจังเลยครับ
ไฟของผมจะขึ้นแช่ประมาณ 20 วิ เลยอะครับ :shock:

แค่ 20 วิฯเอง เล็กน้อยครับ  :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
จูนครับ ช่วยได้

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ติดเครื่องไปสักพักแล้วก็ขึ้นตลอดเวลาครับ  ขับไกลๆหลายชั่วโมงเลย วิ่งอืดๆนิดแต่ไม่บิ้ม :sosad3

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ติดเครื่องไปสักพักแล้วก็ขึ้นตลอดเวลาครับ  ขับไกลๆหลายชั่วโมงเลย วิ่งอืดๆนิดแต่ไม่บิ้ม :sosad3
ถ้าอืดนิดๆ แล้วไฟเครื่องโชว์ ปรับแก๊สเพิ่มขึ้นอีกนิดครับ  แค่ปรับตรงวาวล์กลางสายดูก่อน ปรับที่ 45 องสาโดยประมาณ ลองดูจนกว่าไฟเครื่องไม่โชว์
แต่มันจะบริโภคแก๊สมากกว่าเดิม แต่ก็ยังถูกกว่าน้ำมันเยอะอยู่ดีครับ

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ถ้าอืดนิดๆ แล้วไฟเครื่องโชว์ ปรับแก๊สเพิ่มขึ้นอีกนิดครับ  แค่ปรับตรงวาวล์กลางสายดูก่อน ปรับที่ 45 องสาโดยประมาณ ลองดูจนกว่าไฟเครื่องไม่โชว์
แต่มันจะบริโภคแก๊สมากกว่าเดิม แต่ก็ยังถูกกว่าน้ำมันเยอะอยู่ดีครับ

ของผมติดหัวฉีดครับ ผมต้องให้ที่ร้านจูนผ่านคอมให้ใหม่ พอดีว่ายังไม่มีโอกาสไปจูนใหม่

ตอนนี้เติม530 บาท วิ่งได้200โล+ เกจวัดแก๊สตกขีดแดง  น่าจะวิ่งได้อีก สัก20-30โล

แล้วของพี่วิ่งได้กี่โลครับ

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

พอดีของผมคอร์ซ่าครับ เลยต้องติดแบบมิกซ์ ตอนนี้ก็ 340 วิ่งได้ 200 โล ในเมืองครับ
แอสตร้าไม่ทราบครับ

แอสตร้าผม เกียร์ออโต้ ในเมืองกินอยู่ที่ 7 โล/ลิตร นอกเมือง ประมาณ 9 โล/ลิตรครับ
ล่าสุดวิ่งอยู่ในเมืองสัตหีบนี่แหละครับ วิ่งไป 510 กิโลฯ เติมไป 910 บาท
หัวฉีด เอนเนอจี้ฟาสเทค หม้อต้ม 200 แรงหลังดำครับ :P

แอสตร้าผม เกียร์ออโต้ ในเมืองกินอยู่ที่ 7 โล/ลิตร นอกเมือง ประมาณ 9 โล/ลิตรครับ
ล่าสุดวิ่งอยู่ในเมืองสัตหีบนี่แหละครับ วิ่งไป 510 กิโลฯ เติมไป 910 บาท
หัวฉีด เอนเนอจี้ฟาสเทค หม้อต้ม 200 แรงหลังดำครับ :P

ป๊าดด ๆๆๆ หม้อต้ม 200 แรงหลังดำครับ    8)

ของผม versus kit 4สูบ + tomasetto ato9 alaska (ม้าไม่เกิน 135 แรงม้า) :'(

อยากได้อั่นนี้ไว้จูนเอง แต่ไม่รู้แพงเปล่า

ป๊าดด ๆๆๆ หม้อต้ม 200 แรงหลังดำครับ    8)

ของผม versus kit 4สูบ + tomasetto ato9 alaska (ม้าไม่เกิน 135 แรงม้า) :'(

อยากได้อั่นนี้ไว้จูนเอง แต่ไม่รู้แพงเปล่า

;) ก้อราคาหม้อต้ม 140 กับ 200 แรงฯ มันต่างกันไม่กี่บาท

แล้วมาดูใน ลิสท์ เครื่องยนต์ของเราๆ มันก้ออยู่ที่ประมาณ 100 - 150 แรง
ผมก้อเลยเผื่อๆเอาไว้ เผื่อว่าวันใดหนหนึ่ง มีโอกาสได้วางเครื่องแรงๆกับเขามั่ง อย่าง X20XEV หรือถ้าวาสนาดีหน่อยก้ออาจๆ้ C20XE ประมาณนั้นอ่ะครับ  ;) ;) ;)

;) ก้อราคาหม้อต้ม 140 กับ 200 แรงฯ มันต่างกันไม่กี่บาท

แล้วมาดูใน ลิสท์ เครื่องยนต์ของเราๆ มันก้ออยู่ที่ประมาณ 100 - 150 แรง
ผมก้อเลยเผื่อๆเอาไว้ เผื่อว่าวันใดหนหนึ่ง มีโอกาสได้วางเครื่องแรงๆกับเขามั่ง อย่าง X20XEV หรือถ้าวาสนาดีหน่อยก้ออาจๆ้ C20XE ประมาณนั้นอ่ะครับ  ;) ;) ;)

1j ต้องใช้หม้อกี่แรงครับ ผมฝากน้องๆซื้ออุปกรณ์แก๊สทั้หมดให้ ร้านจัด 140 มาให้ ใช้อญู่ทุกวันนี้

1j ต้องใช้หม้อกี่แรงครับ ผมฝากน้องๆซื้ออุปกรณ์แก๊สทั้หมดให้ ร้านจัด 140 มาให้ ใช้อญู่ทุกวันนี้

เครื่อง J  มันมีด้วยกัน 2 ตัว 4 รุ่นอ่ะครับ

ตัวแรก 1JZ-GE ไม่มีเทอร์โบ ก่อนปี 96 ตัวนี้ 180 แรงฯ

ตัวสอง 1JZ-GE ไม่มีเทอร์โบ หลังปี 96 ตัวนี้ 200 แรงฯ

ตัวสาม 1JZ-GTE เทอร์โบคู่มั๊ง ก่อนปี 95 ตัวนี้ 280 แรงฯ

ตัวสุดท้าย 1JZ-GTE เทอร์โบคู่ หลังปี 95 ตัวนี้ 280 แรง

สองตัวท้าย ต่างกันแค่แรงอัด  ตัวแรก 8.5  ตัวหลัง 9

จากข้อมูล หม้อต้มขั้นต่ำที่เหมาะสม หรือ ที่คู่ควรก้อน่าจะเป็น
หม้อ 200 แรง ไปจนถึง หม้อ 300 (อันนี้ไม่แน่ใจน่าจะ สามร้อยกว่า) ประมาณนั้นครับ
:มั้ง:

Offline deemtersa9

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
    • Hot oil Heater

Offline umc2006

เจ้าซ่าของผม เติม 300 วิ่งได้ประมาณ 220 โล
ที่ราคาแก๊ส 13.13 น่าจะประมาณนี้ครับ
 ;D ;D ;D

มิตรภาพ สำคัญกว่าเงินตรา..

Offline ultranot

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • รุ่นรถ: Opel corsa 3D
  • สีรถ : ฟ้า
ผมติดแก๊สมาปีกว่า...ไฟขึ้นติดๆ ดับๆ แต่ไม่มีปัญหาอะไรคับ....ส่วนมากเจ้า Corsa ผมจะขึ้นบ้างก็เมื่อวิ่งเกิน 120 ขึ้นไป หรือวิ่งไม่ถึง 100แต่เกียร์สูงครับ ไฟโชว์แปปเดียวก้อหายไป จาก 120 ผมลองเบาเครื่องลง ไฟก็ดับ และ จากไม่ถึงร้อยลอง เหยียบเกิน 100 ขึ้นไปไฟก็ดับเหมือนกันครับ...สอบถามช่างที่รู้จักกันแล้ว ช่างบอกไม่มีปัญหา แต่ผมแนะนำให้ขับแก๊สสลับน้ำมันบ้างเพื่ออายุการใช้งานของเครื่องยนต์รถเราครับ :bye:

ผมติดแก๊สมาปีกว่า...ไฟขึ้นติดๆ ดับๆ แต่ไม่มีปัญหาอะไรคับ....ส่วนมากเจ้า Corsa ผมจะขึ้นบ้างก็เมื่อวิ่งเกิน 120 ขึ้นไป หรือวิ่งไม่ถึง 100แต่เกียร์สูงครับ ไฟโชว์แปปเดียวก้อหายไป จาก 120 ผมลองเบาเครื่องลง ไฟก็ดับ และ จากไม่ถึงร้อยลอง เหยียบเกิน 100 ขึ้นไปไฟก็ดับเหมือนกันครับ...สอบถามช่างที่รู้จักกันแล้ว ช่างบอกไม่มีปัญหา แต่ผมแนะนำให้ขับแก๊สสลับน้ำมันบ้างเพื่ออายุการใช้งานของเครื่องยนต์รถเราครับ :bye:

แก๊สไม่พอในรอบสูงครับ อาจเป็นที่ ปล่อยพาวเวอร์วาล์วน้อยไป
ลองหมุนออกสัก 15 องศาดูครับ  :P

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง