แชร์ประสบการณ์การ เปลี่ยนพวงมาลัยเพาเวอร์กันเถอะ

kiddee · 78216

Offline kiddee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ภาพสายพาน
« Last Edit: 29 Jul 2012, 20:31 by kiddee »

สรุปงบประมาณที่ใช้ครับ

- ชุดแร็คพวงมาลัยฯ                               9,000.-  บาท   (ตัวแร็ค, ปั๊มเพามาลัยเพอเวอร์, สายแรงดัน, กระปุกฯ)
- ค่ากลึงมู่เล่                                           800.-  บาท
- สายพาน (เบอร์ 9.5x900)                       120.-  บาท    (สายพานไดชาร์ท)
- สายพาน (เบอร์ 12.5x800)                     140.-  บาท    (สายพานคอมแอร์ฯ)
- สายพาน (เบอร์ 9.5x1050)                     120.-  บาท    (สายพานไอ้ตัวปั่น)
- สายท่อน้ำมันย้อนกลับ 1 เมตร                      80.-  บาท
- น้ำมันพวงมาลัยฯ                                    150.-  บาท
- ค่าต่อท่อแรงดัน                                     150.-  บาท
- เหล็กยึดตัวปั่น                                        10.-  บาท  (ที่เหลือเก็บจากกองเศษเหล็กฯ)
- ค่าแรง  = ค่าเบียร                              เป็นลังๆ  นะครับงานนี้ เพราะทำไปกินไป (อาจจะเยอะกว่าค่าจ้างช่างมื่ออาชีพครับ)
            รวม                                     10,570.-  บาท

ก็เสนอแนะเป็นข้อมูลเพื่อสมาชิก คิดที่จะทำพวงมาลัยฯ
 :bye: :bye: :bye:
« Last Edit: 29 Jul 2012, 20:32 by kiddee »

ผ่านมาแล้ว 4 วัน ยังไม่เกิดปัญหาใดๆ ครับ

Offline bancha

• นักรบพเนจร
  • **
  • 091-0374858
  • No.: 267
  • รุ่นรถ: opel corsa 3D 1.4i
  • สีรถ : ขาว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเดิม เกียร์ auto

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ภาพสายพาน
อ๋อ อย่างนี้นี่เอง มองไม่ถนัดนึกว่าแบบที่ผมวาดรูป  :-[ :-[ :-[

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
เยี่ยมครับ

แต่ผมเป็นห่วงแรงเฉือน(ดึงออกข้าง)ที่เพิ่มขึ้นเนื่องจากต่อพูลเล่ย์ยื่นออกมาเท่ากับเพิ่มแรงงัดให้กับข้อเหวี่ยง

พอติดเครื่องมันเหวี่ยงไปเรื่อยๆเท่ากับการรับภาระจะเพิ่มขึ้นที่กลัวคือข้อเหวี่ยงจะขาดครับ

ผิดถูกขออภัยล่วงหน้าครับ

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

"อ๋อ อย่างนี้นี่เอง มองไม่ถนัดนึกว่าแบบที่ผมวาดรูป"

ตอบพี่  chai3392 ครั้งแรกที่ทำเป็นอย่างที่พี่วาดนะครับ และก็มีปัญหาที่พี่ว่าด้วยครับ
ก็เลยแก้เป็นแบบ 3 สายพานครับ  ณ ตอนนี้ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาครับ

เราจะทำวิธีอื่นอีกได้ไหมครับ

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ก็คงมีแต่คอยตั้งสายพานเท่านั้นมั้งครับ แต่คงไม่บ่อยหรอก

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline lue

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • รุ่นรถ: opelcorsar swing
  • สีรถ : red
  • เครื่องยนต์: 1.4
ผมไ้ความร้จากท่านมากเลยครับ
รถผมมีปัญานำ้มันพวงมาลัยรั่ว
น้ำมันพวงมาลัยแห้งบ่อยมากไม่รู่้ว่าซึมตรงใหน
มองดูพื้นเวลาจอดไม่มีหยด
น่าจะเป็นจุดใหน
เวลาเติมน้ำมันแล้วใช้ได้ปกติ

น่าจะเป็นที่ซีนตรงคอแร็คนะครับ มันจะซึมมาที่ตรงคนขับหรือเปล่าครับ
และห้องโดยสารจะมีกลิ่นน้ำมันด้วยหรือเปล่าครับ เพราะรถเพื่อนผมก็เคยเป็นอาการนี้นะครับ

วิธีแก้ก็ถอดแร็คฯ มาซ่อมนะครับ

หรือไม่ก็ลองตรวจดูตรงข้อต่อของท่อฯ นะครับ และก็สายครับตรวจดูละกันว่ารั่วตรงไหน

เช็คด้วยตัวเองก่อนครับ ไปหาช่างจะได้จ่ายน้อยหน่อย

*** ราคาซ่อมแร็คแล้วแต่อาการครับ รถเพื่อนผมประมาณ 3,000.- บาท อันนี้ปล่อยไว้นาน จนมีเสียดังทั้งที่รั่วมาเป็นปีแล้ว ต้องกลึงใหม่ และเปลี่ยนซีนด้วย

Offline wittawat

• *
  • No.: 1.4i
  • รุ่นรถ: Opel Corsa swing 1.4i
  • สีรถ : ม่วง
  • เครื่องยนต์: C14NZ
ตัวปั่นตัวที่สองเป็นของรถรุ่นใหนครับไปหาที่ใหนได้ครับ

• *
  • รุ่นรถ: Opel Corsa swing 1.4i
ตัวปั่นตัวที่สองเป็นของรถรุ่นใหนครับไปหาที่ใหนได้ครับ
รถของผมก็มีอาการสายพานไหม้เหมือนกัน อาการเดียวกันทั้งหมดที่เล่ามาเลย

• *
สวัสดีครับคุณkiddeeขอรบกวนถามอาการรถครับ หลังจากเพิ่มมู่เล่แล้ว ตอนนี้รถมีอาการเป็นอย่างไรบ้างครับ คือว่ารถที่เป็นต้นแบบแปลงเพาเวอร์ตอนนี้มาอยู่กับผมครับ มีอาการสายพานไหม้ เป็นแบบเดียวกับที่คุณkiddeeเร่ามาทั้งหมดเลยครับ ผมเลยอยากจะเพิ่มมู่เล่บ้างครับขอคำชี้แนะครับ

เป็นของยี่ห้อ โฟล์คสวาเกนครับ รหัสดูได้ตามภาพนะครับ

สวัสดีครับคุณkiddeeขอรบกวนถามอาการรถครับ หลังจากเพิ่มมู่เล่แล้ว ตอนนี้รถมีอาการเป็นอย่างไรบ้างครับ คือว่ารถที่เป็นต้นแบบแปลงเพาเวอร์ตอนนี้มาอยู่กับผมครับ มีอาการสายพานไหม้ เป็นแบบเดียวกับที่คุณkiddeeเร่ามาทั้งหมดเลยครับ ผมเลยอยากจะเพิ่มมู่เล่บ้างครับขอคำชี้แนะครับ

จากการใช้งานจริง
ยังไม่ไมีปัญหานะครับ ผมวิ่งทางไกล นับจากวันที่ผมติดตั้งมา ไป-กลับกรุงเทพฯ สุรินทร์ 5 เที่ยวแล้ว และก็ ไปกลับกรุงเทพฯ อุบลราชธานี. อีกเที่ยวหนึ่ง ใช้งานในกรุงเทพฯ วันละประมาณ 70-90 กม.  ยังไม่มีปัญหาครับสำหรับมู่เล่ แต่ปัญหาที่เจอก็คือเหล็กยึกตัวปั่นครับ มันหักเนื่องจากผมใช้เหล็กไม่แข็งแรงพอ. พอเราวิ่งเร็วๆ แรงๆ มันก็เลยหักครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนเหล็กยึกใหม่แล้ว นิ่งมากครับ ว่างๆ จะเอาภาพมาให้ดูครับ. (เหล็กยึผมมี3 อัน หักไปหนึ่งอันมันก็ยังวิ่งกลับบ้านได้สบายครับ)

ผมแนะนำนะครับ ทำได้เลย. ถ้าจะมาดูตัวอย่าง ผมอยู่แถวบางเขน ราบ11 หรือ ช่อง5.  ครับ

• *
ขอบคุณครับที่แนะนำ รบกวนถามครับ มู่เล๋ย์ที่เอาไปกลึงเขาทำไงครับ เอาเหล็กหนามากลึงเพิ่มอีก1ร่องแล้วเอาไปแปะติดกันอย่างไรครับ หรือว่าทำมู่เล่ย์ไหม่ทั้ง3ร่องเลย
จะเอาวิธีไปบอกช่างครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ รบกวนถามครับ มู่เล๋ย์ที่เอาไปกลึงเขาทำไงครับ เอาเหล็กหนามากลึงเพิ่มอีก1ร่องแล้วเอาไปแปะติดกันอย่างไรครับ หรือว่าทำมู่เล่ย์ไหม่ทั้ง3ร่องเลย
จะเอาวิธีไปบอกช่างครับ

ไปที่ร้านแล้วบอกว่า เพิ่มมู่เล่ให้ด้วยครับ และขนาดของร่องมู่เล่ให้เขาทำให้ขนาดเท่ากับร่องของตัวปั่นนะครับ ถ้าจะให้ดีเอาตัวปั่นไปด้วยนะครับจะได้ไม่พลาดครับ. ส่วนช่างเขาจะเชื่อมติดกันให้ใหม่ครับ ไม่ได้ทำใหม่ทั้ง 3 ร่องนะครับ  (ทำเสร็จแล้วอัพภาพมาให้ดูด้วยนะครับ)

• *
ขอบคุณครับที่แนะนำ ช่วงนี้ยังใช้รถไปแบบนั้นไม่มีเวลาทำเลยครับถ้าทำเมื่อไรจะส่งภาพมาให้ดูครับ

• *
วันนี้พอมีเวลาบ้าง ก็เลยถอดมู่เลย์เอาไปโรงกลึง ตอนเย็นค่อยไปรับ ต่อมาก็ถอดตัวปั่นออก แล้วจะทำขายึดใหม่ขาเก่าเก็บไว้ก่อน หลังจากนั้นก็ดัดขายึดกรองอากาศ ทำตามแบบคุณkiddeeทุกอย่างครับ ;) :D.
ช่วงค่ำๆจะมาอัพรูปมู่เลย์ไห้ดูครับ

• *
ไปเอามู่เล่ย์มาแล้วครับ เอามาพ่นสีนิดหน่อย รอมีเวลาค่อยมาใส่เข้าที่เดิม 8)

ไปเอามู่เล่ย์มาแล้วครับ เอามาพ่นสีนิดหน่อย รอมีเวลาค่อยมาใส่เข้าที่เดิม 8)

มู่เล่สวยนะครับ ทำสำเร็จแล้วขอดูผลงานหน่อยครับ

;D  ขอเพิ่มนิดหนึ่งครับ

เมื่อเวลาผ่านไป เหล็กขายึดตัวปั่นไม่แข็งแรงพอ ปัญหาที่เจอเพิ่มก็คือเหล็กยึดตัวปั่นหัก  :sorry

ก็ทำอันใหม่ใส่แทนครับ ต้องให้แน่นหนาไว้ครับ

ของเดิมเอาเหล็กบางไปก็เลยหักดังภาพ แต่ยังดีก็คือเหล็กยึดผมใส่ไป 3 ตัว หักไป 1 ยังคงวิ่งเป็น 120/กม. กลับจากอุบลมาสุรินทร์ได้สบายๆ ครับ

**** ;)  เอามาให้ดูหากจะทำเองอย่าลืมนึกถึงขายึดตัวปั่นนะครับ เป็นอีกจุดหนึ่งที่สร้างปัญหาให้เราได้

ส่วนอื่นๆ ยังไม่พบปัญหาครับ ;) ;)

• *
วันนี้ทำเส็รจเรียบรอ้ย ติดเครื่องดูแล้วก้มไปดมกลิ่นสายพาน ไม่มีกลิ่นไหม้ 8)แต่ยังไม่ได้ลองขับ มีงานด่วนเข้ามาก่อน
เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูครับ

• *
เอารูปมาให้ดูครับ พอใส่อุปกรณ์เสร็จหน้าตาเป็นแบบนี้ครับแค่ขยับแท่นมู่เล่ย์เดิมให้ยื่นออกมาแล้วทำรูใส่น๊อดใหม่
 เอาท่อน้ำมาทำท่ออากาศจะได้ส่วนโค้งพอดีแถมยังช่วยดันกลองอากาศไม่ให้กล่องกลองมาโดนกับมู่เล่ย์สายพาน
เบื้องต้นลองขับรถดูแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ :) :D ;D.

เอารูปมาให้ดูครับ พอใส่อุปกรณ์เสร็จหน้าตาเป็นแบบนี้ครับแค่ขยับแท่นมู่เล่ย์เดิมให้ยื่นออกมาแล้วทำรูใส่น๊อดใหม่
 เอาท่อน้ำมาทำท่ออากาศจะได้ส่วนโค้งพอดีแถมยังช่วยดันกลองอากาศไม่ให้กล่องกลองมาโดนกับมู่เล่ย์สายพาน
เบื้องต้นลองขับรถดูแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ :) :D ;D.

แจ่มครับ อย่าตรวจเช็คขายึดตัวปั่นนะครับ   ;)

Offline watpong

• We love OPEL.
  • No.: 249
  • รุ่นรถ: Opel  Corsa  B    (3D)
  • เครื่องยนต์: X16XE
สอบถามหน่อยครับเวลาดัดแปลงแบบนี้แล้วเวลาเลี้ยว หักพวงมาลัยสุดมีเสียงดังมั้ยครับ

แล้วก็มันจะมีผลต่อแรงของเครื่องยนต์มั้ยครับ

ดูแล้วน่าสนใจมากครับ

ชื่ออั๋นครับ จ.ลำพูน-เชียงใหม่

โทร :  True Move :  093-9353698

ฝากน้องซ่าของผมด้วยนะคร้าบบ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,10675.0.html

FackBook : http://www.facebook.com/raizaraz

เฟสบุค กลุ่ม Opel โซนภาคเหนือครับ (แอดกันมาเยอะๆนะครับ) : http://www.facebook.com/groups/534561976589207/

สอบถามหน่อยครับเวลาดัดแปลงแบบนี้แล้วเวลาเลี้ยว หักพวงมาลัยสุดมีเสียงดังมั้ยครับ

แล้วก็มันจะมีผลต่อแรงของเครื่องยนต์มั้ยครับ

ดูแล้วน่าสนใจมากครับ

เวลาเลี้ยวมีเสียงได้ไหม จากรถผมเองที่ทำมานะครับ
รถจอดสนิท จะมีเสียงครับ เป็นเสียงลักษณะของตัวปั่นที่ทำงานหนักขึ้น แต่แทบจะไม่ได้ยินนะครับ ถ้าไม่ตั้งใจฟัง จะดังเฉพาะเวลาที่เราหักจนสุดแล้วแช่ไว้นะครับ

แต่ถ้าปกติเราหักเลื้ยวธรรมดาไม่แช่ไว้ก็ไม่มีเสียงนะครับ

ส่วนเวลาวิ่งไม่มีครับ

สำหรับแรงเครื่องนะครับ รถผมเองเดิมๆ เครื่องเดิมไม่แต่งอะไรเพิ่ม ล้อขอบ 13  นอกจากที่เปลี่ยนพวงมาลัยฯ ก็ยังวิ่งได้ 150 กม./ชม. อยู่เหมือนเดิมครับ
การขับก็ซิ่งได้ดีกว่าเดิมครับ  ตอนจอดไม่ต้องใช้แรงเหมือนเพาเย่อฯ ครับ ที่แคบๆ เสร็จเราครับ ยิ่งรถเล็กๆ หมุนพวงมาลัยฯ แทบไม่ต้องออกแรง

ยังงัยก็ลองหาข้อมูลก่อนตัดสินใจทำนะครับ

Offline watpong

• We love OPEL.
  • No.: 249
  • รุ่นรถ: Opel  Corsa  B    (3D)
  • เครื่องยนต์: X16XE
ตอนนี้ยังใช้ดีใช่มั้ยครับ  :)

ชื่ออั๋นครับ จ.ลำพูน-เชียงใหม่

โทร :  True Move :  093-9353698

ฝากน้องซ่าของผมด้วยนะคร้าบบ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,10675.0.html

FackBook : http://www.facebook.com/raizaraz

เฟสบุค กลุ่ม Opel โซนภาคเหนือครับ (แอดกันมาเยอะๆนะครับ) : http://www.facebook.com/groups/534561976589207/

ยังใช้งานได้ปกติครับ  ไม่มีปัญหาครับ

Offline koptribe

• นักรบพเนจร
  • **
  • :: OPEL ONLY ::
  • รุ่นรถ: corsa 1.4i 3d
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน
  • เครื่องยนต์: c14nz เดิมๆ แน่นๆ

ยังใช้งานได้ปกติครับ  ไม่มีปัญหาครับ
ถามหน่อยครับ...ชุดพาวเวอร์ที่พี่เอามาใส่นี่เป็นของเครื่องตัวไหนครับ..เพราะผมก้อกะลังจังใส่พาวเวอร์ให้เจ้าซ่า3drของผมเหมือนกัน
แต่ของผมเป็นพาวเวอร์จากเครื่องx14ครับ ถ้าตัวเดียวกันจะได้ให้ช่างทำตามพี่ไปเรย ขอบคุณครับ

:: You'll Never Walk Alone ::

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง