[ Zafira ] My Zafira ครับ

zaffy · 132579

Offline Krisda165

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
Reply #60 on: 27 Jul 2010, 09:18
ไม่รู้ว่ากระจังหน้า opel และ โลโก้ opel ด้านหลัง หาซื้อได้จากไหนครับ 

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #61 on: 27 Jul 2010, 10:14
ู^
กระจังหน้า+โลโก้
อู่สิน ลาดพร้าว71 / ซอยนาคนิวาส 43  http://www.sindrauto.com
อู่พี่เข้ เหม่งจ๋าย 081 697 9098

หรือจะเอาแค่โลโก้มาเปลี่ยนอย่างเดียว ก็มีขายหลายที่นะครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Krisda165

• *
Reply #62 on: 27 Jul 2010, 17:32
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล เดี๋ยวโทรหา อ.เข้ ครับ

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
Reply #63 on: 03 Aug 2010, 23:26
ฝากรูปน้องแดงน้อยครับ มิร่า คู่ใจตอนเรียนจบ ตอนนี้กำลังลงเครื่องใหม่ครับ 660 cc turbo JB-JL

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #64 on: 04 Aug 2010, 00:06
ต้องไป วางที่ ศรี ราชา เปล่าครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #65 on: 04 Aug 2010, 00:16
อิอิ ขับรถขนาดเป็น พ่อ-ลูกกันเลยนะครับ พี่...   8)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #66 on: 04 Aug 2010, 11:38
วางที่อู่ในกรุงเทพฯนี่แหละครับ อยู่ในเวป daihatsulover ครับคุณเจี๊ยบ เดิมรถคันนี้ไปอยู่กับพี่ชายแล้ว ตอนหลังมารู้ว่าพี่ชายซื้อรถใหม่ทำให้น้องแดงน้อยต้องไปจอดเฉยๆเลยไปรับกลับกะว่าเอามาฟิตเครื่องใหม่แล้วเอาไว้วิ่งซื้อกับข้าวในซอยแถวบ้าน ปรากฏว่าเครื่องสภาพดูไม่ได้เลย น้ำมันเครื่องซึมออกมาจนเครื่องเลอะไปหมด พัดลมไฟฟ้าดับ เครื่องheat เบาะนั่งหัก ฯลฯ

Reply #67 on: 09 Aug 2010, 22:22
วันนี้ไปบุหลังคามาใหม่ของเก่าเริ่มตกท้องช้างเลยเอาที่เก็บของติดเพดานของ vectra b มาใส่ครับ ต้องเจาะรูเพิ่มนิดหน่อยครับ :ตาปิ้ง:

Offline Omega VIP

Reply #68 on: 10 Aug 2010, 20:08
ไม่มีrain sensorครับคุณกอล์ฟ ที่ก้านจะมีลูกล้อหมุนปรับความเร็วในการปัดได้ครับ ถ้าจำไม่ผิดในstepแรกสามารถเลือกหน่วงเวลาได้ตั้งแต่3-12วินาทีครับ ส่วน step 2กับ3เหมือนเดิมครับ พี่สินบอกว่าในโอเมก้าใส่ได้เลยไม่ต้องแปลง ของผมต้องเดินสายเพิ่มrelayครับ ส่วนkuda phone base ฐานสำหรับวางโทรศัพท์สำหรับzafira พวงมาลัยขวาครับ พอดีได้มาถูกมากจาก ebay.co.ukครับ  :)

ตอนนี้ผมไปสอยมาใส่ในโอเมะแล้วครับ  สอยจากอีเบย์ แต่ไม่รู้จะได้ของเมื่อไร ครับ  อยากรู็ว่ามันหน่วงเวลายังไงด้วย  ต้องเอามาพิสูจน์

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #69 on: 11 Aug 2010, 11:22
ฝากรูปน้องแดงน้อยครับ มิร่า คู่ใจตอนเรียนจบ ตอนนี้กำลังลงเครื่องใหม่ครับ 660 cc turbo JB-JL
เครื่องพร้อมกล่องกี่ตังค์ละท่าน ลงที่ไหน เผื่อจะเอานู๋ขาว Fronte 550 ไปอัพเดต.. :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Reply #70 on: 11 Aug 2010, 19:21
ค่าเครื่อง+ค่าวาง 40000ครับ ลงที่ร้านคุณเจมส์ครับ :ตาปิ้ง:

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #71 on: 15 Nov 2010, 10:35
รบกวนหน่อยครับ คือมาเรื่อยแล้วสนใจอยากมี Opel Zafira บ้างครับ คันนี้เป็นidolเลยครับ
ระหว่าง 1.8 กับ 2.2 อัตราสิ้นเปลืองต่างกันเยอะไหมครับ แล้วนอกจาก สายพานvsโซ่ มีข้อพิจารณาเปรียบเทียบอื่นไหมครับ อัตราเร่งไม่จำเป็นอะครับ เพราะขับรถไม่เร็ว สนใจสอบถามเรื่องซ่อมบำรุงมากกว่าoptionครับ ขอบคุณครับ
กระจังหน้าminor Changeยังหาไม่เจอเลยครับ เจอแต่ OPC

Offline golf german

• นักรบพเนจร
Reply #72 on: 15 Nov 2010, 22:10
สวัสดีครับพี่ผมเคยเห็นพี่มา post ทักทายแล้วครับ ปกติผมอยู่ web นี้เป็นหลักครับแต่พอซื้อ zafira แล้วก็เลยแวะเวียนเข้าไปเยี่ยมชมที่ zafiralove ด้วยเลยได้เจอพี่ทั้ง 2 web เลยครับ :D :D :Dพี่ครับพอจะทราบเรื่องงานทำฝาน้ำมัน steinmetz for zafira บ้างมั๊ยครับเคยเห็นใน web zafiralove แว๊ปๆ ครับ รบกวนหน่อยน่ะครับถ้าพี่พอจะทราบอยากได้จริงๆเพราะหายากมากๆครับ ขอบคุณครับ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Reply #73 on: 16 Nov 2010, 00:52
ตอบพี่Korzaครับ คร่าวๆนะครับ zafiraบ้านเราจะมีเครื่องยนต์2ขนาดครับ 1.8กับ2.2 1.8ปีแรกๆ1999จะเป็นx18xe หลังจากนั้นจะเป็น Z18xe ต่างกันแบบเห็นได้ชัดเจนก็คือคันเร่งไฟฟ้าในz18xeทำให้สามารถใส่cruise controlได้ เนื่องจากซาฟิร่าน้ำหนักตัวจะมากดังนั้นเครื่อง1.8ผมว่าเล็กไป 2.2จะดีกว่า เรื่องอัตราสิ้นเปลืองในเมือง6-8กม./ลิตร นอกเมือง 10-13กม./ลิตร (ผมประมาณเอานะครับทั้ง1.8และ2.2ใกล้เคียงกันแต่2.2แรงดีกว่ามาก)  ต่อมาเครื่อง1.8ยังเป็นสายพานไทมมิ่งที่ต้องเปลี่ยนทุกๆ60000กม.ส่วน2.2เป็นระบบโซ่แล้วน่าจะดูแลที่ระยะ120000กม.แต่ที่เห็น2.2จะมีปัญหาที่รางดันโซ่ซึ่งเป็นพลาสติกจะกรอบแตกครับ และอีกปัญหาที่ยังพอมีให้เห็นของ2.2คือน้ำมันเครื่องหาย ส่วนเครื่อง1.8ปัญหาที่ระบบเกียร์ครับ นอกจากนี้ปัญหาที่ทั้ง1.8และ2.2มีร่วมกันก็น่าจะเป็นกล่องพัดลมที่บางรุ่นจะถูกวางไว้ในกันชนหน้าซึ่งอยู่ต่ำมากจนน้ำเข้าได้ง่าย การซ่อมบำรุงสามารถเลือกใช้บริการศูนย์ได้แต่ราคาก็แพงหน่อยอู่สินอู่โปรเป็นทางเลือกที่ดีครับ ส่วนกระจังหน้าผมเคยไปซื้อเอามาให้จากต่างประเทศครับแต่ตอนนี้ไม่สะดวกแล้วดังนั้นส่วนใหญ่มาจากebayครับตอนนี้ผมก็ใส่ตัวนี้อยู่ครับ :)

ตอบคุณgolf german
สวัสดีครับงานฝาถังเหมือนเคยเห็นมีคนเอามาขายนะครับน่าจะมาจากebayส่วนotopก็เหมือนเคยเห็นแว๊ปๆครับไว้ถ้าเจอจะมาแจ้งให้ทราบครับ :)

Offline golf german

Reply #74 on: 19 Nov 2010, 11:58
ขอบคุณมากๆ ครับพี่ :) :) :)

Offline aor

Reply #75 on: 19 Nov 2010, 12:36
- Zafira A สวยครับ เมื่อก่อน ผมเคยไปยืนลูบ ๆ คลำ ๆ ที่โชว์รูม ป้ายแดงตอนนั้น ราคาต่ำสุดที่เก้าแสนกว่า ไม่มีปัญญาจะซื้อ
(ก็ดีแล้วที่ไม่ซื้อ เพราะเสียดายตัง ไม่อยากเป็นหนี้ด้วย) ส่วนราคามือสองตอนนี้ก็น่าเล่นครับ แต่ก็ต้องเลือกตัวที่ปีใหม่ ๆ หน่อย
และเอาเป็นรุ่น Top ไปเลย
- ผมเคยเช่า Zafira B ขับ (นั่งกันผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2) สมัยทำงานอยู่ยุโรป (คันข้างล่างเลย ถ่ายจากหน้าบ้านในยุโรป) เป็นเครื่อง 1.6
ออกตัวค่อนข้างอืด (เพราะกำลังน้อยไป) แต่มันสวยและน่าใช้ดี สำหรับคนครอบครัวใหญ่ แต่ถ้าเทียบเรื่องความคล่องตัวแล้ว สู้คอร์ซ่า
แอสตร้า ไม่ได้แน่นอน (อันนี้น่าจะจริง และคิดเข้าข้างตัวเองด้วย เพื่อไม่ให้เกิดกิเลสเพิ่ม) ถ้าส่วนใหญ่ขับนั่งอยู่คนเดียว ก็อย่าไปเอา
เลยครับพี่ แต่ถ้ามีน้อง ๆ ติดมาอีก 3-4 คน นั่นก็เป็นอีกเรื่องนึง

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #76 on: 19 Nov 2010, 14:08
ขอบคุณ คุณZaffyกับคุณAorด้วยครับ กำลังหาสภาพนางงามสูงอายุอยู่ครับ  :ไถ: :ไถ: :ไถ:

Offline kastra

• VIP's Member
  • ผู้เยี่ยมยุทธ
Reply #77 on: 19 Nov 2010, 14:30
ขอบคุณ คุณZaffyกับคุณAorด้วยครับ กำลังหาสภาพนางงามสูงอายุอยู่ครับ  :ไถ: :ไถ: :ไถ:

นีกว่าได้แล้ว เห็นไปโผล่ที่เว็บ Zafira

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #78 on: 19 Nov 2010, 14:37

นีกว่าได้แล้ว เห็นไปโผล่ที่เว็บ Zafira

ขานี้เค้าไปทุกที่ที่มีทางอ่ะครับน้าขาว บางที่ไม่มีทางยังอุสาห์ไปเลยครับ 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Reply #79 on: 19 Nov 2010, 18:41
หา2.2sportเลยนะครับ ตอนแรกผมก็นึกว่าหาได้แล้วครับ :ตาปิ้ง:

Offline Lay

• **
  • รุ่นรถ: ZAFIRA
  • สีรถ : ดำ
  • เครื่องยนต์: 2.2
Reply #80 on: 19 Nov 2010, 19:48
ZAFIRA OPC คันนี้สวยจังครับ ... เหมือนเจอบ่อยๆ แถวลำลูกกา :-[

ปล. เป็นน้องใหม่นะครับ ฝากกาย ฝากใจ ด้วยครับผม

Offline ลุงชัย แอสตร้า ซีดาน

• คิดถึงก็ โทร.มา 08 9743 8666
Reply #81 on: 19 Nov 2010, 20:30
  Zafira ประจำการอยู่ที่ บ้าน๑คัน ของลูกสะไภ้ เป็นรุ่น LTใช้ดีครับ ก็แนะนำ 2.2 รุ่น สปอร์ท เลยครับ แต่อะหลั่ยแพงเอาเรื่อง สมราคา ตอนออกตัวเมื่อสิบปีที่แล้ว ล้านกว่านิดๆ ขับไม่บ่อยมากนัก แต่เวลาเข้าอู่ เป็นสารถีทุกครั้งเพราะ เจ้าของรถไม่ว่าง ราคาตอนนี้ไม่แรงแล้วครับ สวยๆ  น่าจะอยู่ที่ สี่สิบต้นๆ แต่ LT ที่บ้านได้มาในราคามิตรภาพ จาก สระแก้วพร้อม โดนัท :ตาปิ้ง:

รักรถ เข้าใจรถ หมดปัญหา

Reply #82 on: 19 Nov 2010, 21:10
มาเป็นสมาชิกที่นี่พักนึงแล้วครับเลย์OPELเหมือนกัน :-*  มาชมว่ารถสวยรถเลย์สวยกว่าครับ :-* เดี๋ยวไปทำงานละครับ อดไปงานเลย :แงๆ:  อ้อวันนี้ผมเอาน้ำดำไปฝากไว้ที่พี่เล็กขวดนึงนะครับ :bye:

Offline Lay

• **
Reply #83 on: 19 Nov 2010, 21:20
อะไหล่ซาฟิร่า เดี๋ยวนี้มีหลายทางเลือกครับผม ของแท้เบิกห้างก็สูงเอาเรื่องอยู่ครับ ของสั่งจากเยอรมันก็มีแทบทุกตัว (ราคาต่างกันริบลับ) ของมือสองจากญี่ปุ่นก็มีเข้ามามากมายครับ

ของบางอย่างต้องจำยอมใช้ของแท้เบิกห้าง อย่างเช่น ยางเบ้าโช้ค ถึงแม้ราคาจะต่างกันมาก (ของเทียบเยอรมัน 850 , ของแท้เบิกห้าง 2,500) อันนี้ต้องยอมครับ เพราะคุณภาพสมราคาจริงๆ

ปล. ขอตามมาด้วยคนนะครับพี่กบ ขอไล่ตามพี่ที่บ้านหลังนี้อีกที่ละกัน ;D ... งานพรุ่งนี้ผมถอนตัวแล้วพี่ เลยอดกินน้ำดำของพี่เลย

Offline KORN

• *
Reply #84 on: 19 Nov 2010, 22:22
ขอตามมาด้วยคนครับ :)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #85 on: 19 Nov 2010, 23:27
สวัสดีครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Piboonchai

• *
  • ทหารของแผ่นดินไทย
Reply #86 on: 20 Nov 2010, 00:10
เพื่อนๆ แต่ละคนแต่งรถซาฟีร่าสวยๆ สไตล์ โอเปิ้ล กันทั้งนั้นเลย  ส่วนผมแต่งแบบญี่ปุ่น Subaru Traviq ครับ    :ตาปิ้ง:

Offline ลุงชัย แอสตร้า ซีดาน

• คิดถึงก็ โทร.มา 08 9743 8666
Reply #87 on: 20 Nov 2010, 08:53
 :-*ด้วยความยินดี มีสมาชิกจาก Zafiraloverมาอยู่บ้านนี้หลายท่านครานี้อยากรู้อะไร เกี่ยวกับ Zafiraไม่ต้องไขประตูเข้าบ้านโน้นแล้วผมมันแก่แล้ว ลืมกุญแจบ่อยๆ เลยเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง(เพราะเหตุนี้แหละ) ท่านผู้พันพิบูลย์ชัย ก็มา เดี๋ยวจะคอยติดตามผลิตภัณฑ์ใหม่ๆเกี่ยวกับ(ซาฟิรา)จากท่านนะครับ บ้านนี้ใจดี ใจกว้าง มีทติ๊ง เอาซาฟิรา มาแจมก็ได้นะครับ ขอเชิญแทนเจ้าของบ้านเลย :ตาปิ้ง:

รักรถ เข้าใจรถ หมดปัญหา

Offline Lay

• **
Reply #88 on: 20 Nov 2010, 09:38
ขอบคุณในการต้อนรับครับ ... เรื่องราวเกี่ยวกับซาฟิร่าคงพอตอบได้จากประสบการณ์ที่เคยพบเจอมานะครับ แต่คงไม่ครบถ้วนเท่าที่ zafiralover เพราะที่นั่นมีคนเก่งๆหลายคนเลยครับ

ก่อนสมัครสมาชิกที่นี่ ก็มีโอกาสได้เข้ามาเยี่ยมชมเพียงครั้งเดียว เพราะเห็นรถพี่กบ (ZAFIRA OPC) มาปรากฏตัวอยู่ที่นี่ พอได้อ่าน "ประกาศจุดยืนของเว็บ" ก็รู้สึกชอบในความชัดเจน :D จึงสมัครสมาชิกทันทีเลยครับ

Offline ismael

• *
  • You'll never walk alone...
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D
  • สีรถ : RED
  • เครื่องยนต์: 1.4
Reply #89 on: 20 Nov 2010, 10:33
เข้ามาทักทายด้วยคนครับ (ผม jerasak Z1037) คุณกบ, คุณเลย์ ผู้พันบูล และชาว Opel.in ทุกท่านครับ :).. ช่วงนี้ยุ่งมาก ๆ ก็เลยไม่ได้ไปร่วมงานกับชาว Zafiralover... ผมเป็นสมาชิกบ้านนี้ได้ซักพักแล้วเหมือนกัน พอดีรับดูแล corsa LPG 3D 1.4i ปี 95 จากสมาชิกที่นี่ http://www.opel.in.th/index.php/topic,2365.msg112828.html#msg112828 ... ตอนแรกกะว่าจะเก็บ corsa ให้เรียบร้อยแล้วให้ ผบ.ใช้ แต่ตอนนี้ผมเริ่มลังเลแล้ว เพราะสะดวกดี เวลาเข้าเมือง หาที่จอดง่าย ช่วงล่างก็แน่นดี (ผมว่าแน่นกว่า Zafira อีก) สงสัยผมคงจะยึด Corsa แล้วให้คุณ ผบ. ขับ Zafira ต่อไปท่าจะดี  8)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง