เปลี่ยนตัวน้องติก

kiddee · 12674

Offline kiddee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เปลี่ยนตัวน้องติก

ลาแล้วน้องติกอันเดิม หาของใหม่ใส่ดีกว่า

จากอาการที่สตาร์ทน้ำมันไม่ติด แต่สตาร์ทแก็สได้นะครับ (รถใช้สองระบบครับ)
ก็เริ่มตรวจเช็คสายน้ำมัน สวิทช์ตัดแก็ส+น้ำมัน มันยังใช้งานได้ปกติ
ต่อมาก็ถึงคิวน้องติก "ผู้นำพลังงานสู่การขับเคลื่อน"

ขั้นแรกจะดูหน้าตาน้องติกว่าเป็นยังงัย (ตามภาพ)

ต่อมาก็จับน้องติกออกมาดู ว่าน้องติกตายจากเราแล้วหรือยัง
ก่อนจับตัวน้องติกออกมาก็ระวังนิดหนึ่ง จะจับ จะถอด ตรงไหนก็ จำไว้
ตอนถอดออกก็หมุนทวนเข็มนาฬิกา ตอนเอาเข้าก็หมุนตามเข็มนาฬิกานะครับ

เมื่อจับตัวน้องติกออกมาแล้ว ต้องตรวจเช็คสุขภาพน้องติกก่อนว่าเป็นงัยสบายดีอยู่ไหม

โดยเอาน้องติกไปต่อตรงเข้ากับแบตฯ เรานะครับ
ขั้วบวกก็ต่อบวก  ขั้วลบก็ต่อลบ 

ผลออกมาก็คือน้องติกไม่ขยับแล้ว จับดูตัวอุ่น ไม่ตอบสนองอะไรเลย :omg: :omg:
ก็เลยโทรถามช่างผู้ชำนาญการ เขาบอกน้องติกไปจากเราแล้ว
งานเข้าดิเสียตังอีกแล้ว   :nono :nono :nono :nono

เอาล่ะเมื่อน้องติกไปจากเราแล้ว หึ หาน้องติกใหม่ก็ได้ (เสียตังค์อีกแล้วครับ)

:cry3 :cry3 ไปหาน้องติกใหม่ดีกว่า

จริงๆ แล้วกะจะทำอย่างพี่เขา "แต่วิทยายุทธไม่แก่กล้าพอครับ"
(ตามลิงค์นี้นะครับ)  http://www.opel.in.th/index.php/topic,5076.0.html
ต้องบอกพี่เขาสุดยอดจริง กะจะโพลต่อนนะครับแต่บทความมันนานเกินระยะเวลาครับ

:cry3 :cry3 :cry3 ไปหาน้องติกก่อน...

ได้มาแล้วครับน้องติกอันใหม่ ขาวจั๊วะ ตัวไม่ดำเหมือนของเดิมครับ

ก็จับเอาน้องติกอันใหม่ใส่แทนของเก่าเลยละกัน

จับออกมายังงัยก็เอาเข้าตามขั้นตอนนะครับ อันไหนถอดที่หลังสุดก็ใส่ก่อน อันไหนถอดก่อนก็ใส่ที่หลังนะ
ค่อยๆ ทำนะครับ เพราะส่วนอื่นของน้องติกอาจจะหักหรือชำรุดได้ครับ

สำหรับของผมสายน้ำมันมีรอยแตกแล้วก็ได้โอกาสเปลี่ยนสายไปด้วยเลย 
ตอนไปซื้ออะไหล่ก็เอาท่อน้ำมันไปเทียบด้วยเลย บอกเอาท่อน้ำมันที่ทนน้ำมันแก็สโซฮอลได้นะครับ

เนื่องจากน้องติกที่ซื้อมาใหม่มันมีสัดส่วนที่ไม่เท่าของเดิม100%  หน้าตาก็ไม่เหมือนกันซะทุกอย่าง
แต่ใส่แล้วพอดีพอดี ทำงานได้แจ่มเหมือนเดิม  (ตอนไปซื้อเอาตัวน้องติกไปเทียบด้วยจะหุ่นเท่าๆ กันครับ)

ช่องต่อสายไฟก็ไม่เหมือนกัน ก็มีปรับแก้นิดหนึ่ง โดยการต่อหางปลาใหม่ซะแล้วก็เสียบเข้ากันได้พอดีครับ
โดยผมจะใช้สายไฟเดิม เปลี่ยนแค่หัวต่อข้างหนึ่งก็พอแล้ว

ดูกันที่ภาพเลยละกัน

เตรียมการครบหมดแล้ว ก็จับยัดใส่ถังซะ

แต่ตอนใส่มีข้อแนะนำควรระวังนิดหนึ่ง ที่ก้นถังจะมีล็อคอยู่นะครับ (ดูตามภาพ)
แล้วจับน้องติกยัดลงไปในถัง ให้ตรงล็อคนะครับ แล้วลองจับดูจะต้องไม่ขยับหรือล้มนะครับ
เพราะเมื่อเวลาน้องติกทำงานเขาจะดิ้นไปไหนไม่ได้  และจะได้ไม่งอแง (ฮิๆๆ)   ;D ;D ;D

ประกอบให้เหมือนเดิมทุกอย่าง ก็เป็นอันเสร็จครับ

งบประมาณที่ใช้นะครับ
ค่าตัวน้องติก  550.- บาท
ท่อน้ำมันที่ทนแก๊สฯ 1 เมตร 150 บาท
ค่าแรง = ค่าเบียร์ ( :drink: :drink: ทำเอง)

รวมแล้วก็ไม่ถึงพันบาทครับ

"เป็นข้อมูลไว้ครับเพื่อเมื่อยามน้องติกจากเราไปนะครับ"

:ใบเหลือง:เกือบลืมครับ  อะไหล่ที่ไปหาซื้อนะครับ
ผมไม่เจอของแท้ก็เลยใช้อันนี้แทนครับ (งบน้อยๆ) ไปเจอะของเลียนแบบของ opel corsa ครับ ราคา 1,500.- บาท
หน้าตาเหมือนกันครับ แต่ไม่มียี่ห้อ  และก็มีของมือสองนะครับหน้าตาเหมือนมือหนึ่งที่ผมซื้อนะครับ ยี่ห้อ denso ราคา 500.- บาท
ไม่มีประกันเหมือนกัน ผมเลยตัดสินใจเอายี่ห้อ sam เป็นรุ่นทั่วไป ซึ่งช่างหลายๆ คนก็แนะนำ ยังงัยก็มือหนึ่ง ไม่แท้เหมือนกัน

พิจารณาดูก่อนตัดสินใจ หากต้องหาน้องติก(คนใหม่ ฮิๆ) นะครับ ;D ;D ;D

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
แจ่มเลยท่าน  ค่าแรง=ค่าเบียร์   8) 8) 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

แจ่มเลยท่าน  ค่าแรง=ค่าเบียร์   8) 8) 8)

ครับ  8)

Offline kartoon

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: corsa1.4i
  • สีรถ : เขียว
เก็บข้อมูลไว้เป็นครูสักวันหนึ่งน้องติ๊กต้องจากเราไป ยอดเยี่ยมเลยครับท่านขอบคุณครับ

Offline Ball

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V
 8) 8) 8)

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
ประกอบให้เหมือนเดิมทุกอย่าง ก็เป็นอันเสร็จครับ

งบประมาณที่ใช้นะครับ
ค่าตัวน้องติก  550.- บาท
ท่อน้ำมันที่ทนแก๊สฯ 1 เมตร 150 บาท
ค่าแรง = ค่าเบียร์ ( :drink: :drink: ทำเอง)

รวมแล้วก็ไม่ถึงพันบาทครับ

"เป็นข้อมูลไว้ครับเพื่อเมื่อยามน้องติกจากเราไปนะครับ"

:ใบเหลือง:เกือบลืมครับ  อะไหล่ที่ไปหาซื้อนะครับ
ผมไม่เจอของแท้ก็เลยใช้อันนี้แทนครับ (งบน้อยๆ) ไปเจอะของเลียนแบบของ opel corsa ครับ ราคา 1,500.- บาท
หน้าตาเหมือนกันครับ แต่ไม่มียี่ห้อ  และก็มีของมือสองนะครับหน้าตาเหมือนมือหนึ่งที่ผมซื้อนะครับ ยี่ห้อ denso ราคา 500.- บาท
ไม่มีประกันเหมือนกัน ผมเลยตัดสินใจเอายี่ห้อ sam เป็นรุ่นทั่วไป ซึ่งช่างหลายๆ คนก็แนะนำ ยังงัยก็มือหนึ่ง ไม่แท้เหมือนกัน

พิจารณาดูก่อนตัดสินใจ หากต้องหาน้องติก(คนใหม่ ฮิๆ) นะครับ ;D ;D ;D
คล้ายกันทั้งลีลาและท่าทาง ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
โอ้ว ว ว ว  จอร์จ จ จ จ   ขอย้าย เข้า FAQ นะครับ

ผมยังทำเองไม่เป็นเลย T_T

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง