ขอความเห็นท่านผู้รู้เกี่ยวกับรถใช้น้ำหน่อยครับ

OD · 10707

Offline OD

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
อยากติดแก๊ส NGV แต่ก็ยังเสียวอยู่ เห็นว่าเค้ามีรถที่ใช้น้ำเป็นเชื้อเพลิงร่วกับน้ำมัน ท่านใดพอให้ความรู้หรือใช้อยุ่บ้างมั๊ยครับ

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เรื่องน้ำ ไม่มีความรู้ ไม่มีข้อมูลครับ

แต่แนะนำได้แค่ว่า.... ให้ห่าง NGV หรือ CNG เข้าไว้ให้มากๆครับ
 :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline OD

• *
ช่วยขยายความหน่อยได้มั๊ยครับ ว่า CNG มันเป็นยังไง เท่าที่ผมเข้าใจมันน่าจะปลอดภัยกว่า LPG นาครับ แต่ก็เข้าใจล่ะว่าปั๊มป์มันน้อย :หึหึ:

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ปลอดภัยกว่ายังไงอ่ะ?

LPG เป็นของเหลว แรงดันน้อยกว่า CNG เยอะหลาย 10 เท่าเลย

ส่วนที่เค้าประโคมว่า ไม่ติดไฟ บลาๆ . . . . ถ้าไม่ติดมันจะเอามาเผาไหม้ยังไง? ขัดๆชอบกล

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ช่วยขยายความหน่อยได้มั๊ยครับ ว่า CNG มันเป็นยังไง เท่าที่ผมเข้าใจมันน่าจะปลอดภัยกว่า LPG นาครับ แต่ก็เข้าใจล่ะว่าปั๊มป์มันน้อย :หึหึ:

เอาง่ายๆ เกี่ยวกับการใช้งานนะครับ ไม่เอาในข้อกฎหมาย
เพราะถ้าเอาข้อกำหนดกฎหมายมาเกี่ยวข้อง LPG มันจะนำหน้าไปหลายทุ่งครับ ในเรื่องของความสะดวก

ข้อปลอดภัยของ CNG ที่เขาโฆษณา เป่าหูทุกวันก้อคือ มันเบากว่าอากาศ รั่วแล้วลอยขึ้นบนอากาศหมด

แต่อย่าลืมว่า "ห้องเครื่องท่านมีฝากระโปรงปิดอยู่ รั่วแล้ว มันจะไปไหนหล่ะครับ อธิบายทิศทางที่มันจะไปหน่อย" 
สอง...ติดไฟยาก  หุหุหุ ถ้าระบบไฟจุดระเบิดท่านไม่ดีพอ มันก้อมีปัญหา เวลาสับไปมาระหว่างแก๊สกับน้ำมัน ถ้าไม่ตั้งไฟให้ดีๆก้อมีปัญหา เนื่องจาก ค่า อ๊อกเทน ระหว่าง น้ำมันกับ CNG ต่างกันมาก 120 กับ 98  ขณะที่ LPG 105

ถ้ามันรั่วขณะรถจอด มันก้ออยู่ไต้ฝากระโปรงนั้นแหละ ส่วน แอลฯ ก้อคงกองอยู่กับพื้น
ทีนี้คงนึกออกว่า ของที่กองอยู่กับพื้น กับ ลอยอับติดอยู่กับฝากระโปรงรถ อย่างไหนจะถูกกระแสลมพัดกระจายเจือจางได้ง่ายกว่ากัน

และ ถ้ารั่ว ขณะรถเคลื่อนที่ ก้อเหมือนกัน ไอ้ที่ลอยมันก้อขึ้นไปอยู่ไต้ฝากระโปรง โอกาสโดนลมพัดลอยออกไปก้อน้อย กว่าพวกที่ร่วงลงกับพื้น แล้วถูกลมหวนตีกระจายซะอีก...

เอาแค่นี้ก่อน.....

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

แถมอีกสักนิด.....

ในขนาดถังบรรจุเท่ากัน ถังของ CNG จะหนักกว่า LPG มากมายก่ายกองครับ

เท่าที่พอจะจำได้ ถัง CNG 70 ลิตร จะหนักประมาณ 100 กิโลฯ วิ่งได้ประมาณ 250 -270 กิโลฯ

ในขณะที่ ถัง LPG จะหนักประมาณ 27 กิโลฯ และ 50 กิโลฯเมื่อบรรจุเต็ม และวิ่งได้ประมาณ 650 กิโลฯครับ
สำหรับเครื่อง พันหก 

Offline watpong

• หนึ่งในใต้หล้า
  • We love OPEL.
  • No.: 249
  • รุ่นรถ: Opel  Corsa  B    (3D)
  • สีรถ : ขาว
  • เครื่องยนต์: X16XE
ค่าติด NGV แพงกว่า LPG 2-3 เท่าคงจะได้เลยล่ะครับ
แล้วต้องตรวจเช็คบ่อยกว่าด้วยครับ

ชื่ออั๋นครับ จ.ลำพูน-เชียงใหม่

โทร :  True Move :  093-9353698

ฝากน้องซ่าของผมด้วยนะคร้าบบ

http://www.opel.in.th/index.php/topic,10675.0.html

FackBook : http://www.facebook.com/raizaraz

เฟสบุค กลุ่ม Opel โซนภาคเหนือครับ (แอดกันมาเยอะๆนะครับ) : http://www.facebook.com/groups/534561976589207/

Offline OD

• *
เยี่ยมเลยครับ เห็นท่าจะต้องทบทวนการติดตั้งใหม่ ขอบคุณครับ ;D ;D

Offline umc2006

LPG ดีสุด............ ;D ;D ;D

มิตรภาพ สำคัญกว่าเงินตรา..

Offline Ball

• No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V
LPG ดีสุด............ ;D ;D ;D

ดีสุดก็...น้ำมัน..ครับ
ถ้าพลังงานทางเลือกใหม่ต้อง LPG เลยครับ ดูแลง่าย ตรวจเช็คสายแก๊สบ่อยๆ (อาศัยจมูกตัวเอง ช่วยทดสอบกลิ่น) น่าจะปลอดภัยครับ  :D

Offline kempagi

• *
  • รุ่นรถ: opel corsa swing
  • สีรถ : เขียว
ถัง cng ต้องหนักกว่าอยู่แล้วครับเพราะต้องหนากว่า เพราะ cng ใช้แรงดันสูงกว่าเยอะ

แต่cng จะดีก็ต่อเมื่อหาเติมได้ง่ายและไม่ต้องรอนาน บาง จว. มีไม่กี่ปั๊มรอกันที่เป็น ชม เลย 555 แต่ประหยัดมากๆ

Offline BlackStarTh

• *
ติดแก๊สมันมีข้อดีข้อเสียมากน้อยแค่ไหนครับ ไม่เคยคิดมาก่อน ตอนนี้คนติดน้อยลงแล้วรึป่าว ไม่เคยเห้นรถติดแก๊สเลยตอนนี้

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง