corsa 3d toyota 4age 16v

zerbiruts · 11293

Offline zerbiruts

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
on: 14 May 2013, 08:48
รถผมเป็น toyota 4age  16 v  ฝาดำ อ่าครับ อยากถามว่า ติดแก๊ส ngv ได้รึเปล่า

แล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าติด ยี่ห้อไหนดี ที่ราคาถูกอ่าครับ แบบ ได้มาตรฐาน แต่ราคาไม่สูงมากอ่ะครับ

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #1 on: 15 May 2013, 11:28
รถผมเป็น toyota 4age  16 v  ฝาดำ อ่าครับ อยากถามว่า ติดแก๊ส ngv ได้รึเปล่า

แล้วช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าติด ยี่ห้อไหนดี ที่ราคาถูกอ่าครับ แบบ ได้มาตรฐาน แต่ราคาไม่สูงมากอ่ะครับ
จะแบกเหล็กเล่นหรือครับ....
อย่าเห็นแก่ของถูก แนะนำให้ไปเล่น อาพีจี  แอลพีจี ครับ
แต่ถ้ายังจะเล่น TNT เอนจีวี ก้อให้ไปศึกษาข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องให้ดีๆนะครับ :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline krish

• ผู้เยี่ยมยุทธ
Reply #2 on: 15 May 2013, 15:14
ตาหนานมา รถเราเนี่ยติดแก็สอาพีจีได้ด้วยเหรอ มิแหลกทั้งคันรึ :หนาว: :หนาว: :หนาว:

Reply #3 on: 16 May 2013, 07:19
ตาหนานมา รถเราเนี่ยติดแก็สอาพีจีได้ด้วยเหรอ มิแหลกทั้งคันรึ :หนาว: :หนาว: :หนาว:
เอาไว้แรง แข่งกะรถคันอื่นๆน่ะครับ ท่านปลัดฯ อิอิอิอิ  ;) ;) ;)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline zerbiruts

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
Reply #4 on: 16 May 2013, 08:12

อย่าเห็นแก่ของถูก แนะนำให้ไปเล่น อาพีจี  แอลพีจี ครับ
แต่ถ้ายังจะเล่น TNT เอนจีวี ก้อให้ไปศึกษาข้อกฎหมายที่เกี่ยวข้องให้ดีๆนะครับ :P

เอ่อคือยังไงหรอครับ ผมไม่เข้าใจบังเอิญไม่เชี่ยวชาญความรู้ด้านนี้ซักเท่าไหร่ ที่ศึกษามาก็นึกว่า ngv จะปลอดภัยกว่า

แล้วนี่ที่บอกว่าเห็นแก่ของถูกคือไรครับ ผมไม่ได้ต้องการของถูกแต่ไม่ได้มาตรฐานหรือไม่มีคุณภาพนะครับ ผมแค่ต้องการราคาที่เป็นจริง และรุ่นต่ำหน่อย เพราะผมยังเปันนักศึกษาอยู่และทำงานเก็บตังติดเอง ไม่อยากโดนหลอกหรืออะไรที่แพงเกินความจำเป็น เอาที่มันมาตรฐานและปลอดภัยก็พอ
แล้วผมมาขอคำแนะนำซึ่งผมไม่รุ้ว่าที่ท่านตอบมาคือคำแนะนำหรืออะไร ไม่ทราบว่าเว็ปนี้เค้า ให้คำแนะนำกับคนที่ไม่รู้เรื่องกันแบบนี้ สงสัยมาถามผิดที่ หรือคงศึกษาข้อมูลมาไม่ดีเอง

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
Reply #5 on: 16 May 2013, 09:08
น้าหนานมาเค้าล้อเล่นหนะครับ
 LPG มันเป็นของเหลวครับ มีกลิ่นเมื่อรั่ว ส่วน NGV เป็นก๊าซไม่มีกลิ่น รั่วแล้วไม่รู้เรื่อง ถ้าใช้อุปกรณ์ยี่ห้อดีๆ ก็จะมีตัวตัดแก๊สที่ถัง ที่หม้อต้ม มีเซนเซอร์ตรวจจับแก๊สภายในห้องโดยสาร ผมว่าปลอดภัยกว่าถังแก๊สหุงต้มที่ใช้ที่บ้านอีกครับ ส่วนที่คิดว่า LPG นั้นไม่ค่อยปลอดภัย ผมมองว่าอยู่ที่การติดตั้งและการดูแลรถของเราเองครับ หาร้านที่มีมาตรฐานดีๆ ก็น่าจะ ok อยู่ครับ ส่วนการดูแลรถนั้น รถติดแก๊สต้องเพิ่มการดูแลมากกว่าปกติหน่อยครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเร็วขึ้น วิ่งน้ำมันบ้าง ที่เห็นรถไฟไหม้มันไม่ค่อยเกี่ยวกับการติดตั้ง LPG เลยครับ ส่วนมากจะเป็นที่ระบบไฟของรถมากกว่า เช่น สายไฟช็อต ชุดสายไฟเปื่อย ซึ่งมันไม่ค่อยเกี่ยวกับ LPG เท่าไร ข่าวก็ประโคมกันไป ไม่รู้ว่าเพราะอะไรถึงโทษแต่รถคันนี้ติด LPG   รถที่ไม่ติดก็ไฟไหม้ได้ครับ ผมก็เคยขับๆอยู่ไฟช็อตเฉย ควันเต็มรถ เลยต้องดับเครื่องจอดเข้าข้างทางโดยทันที ถ้าไม่ดับรถผมไฟไหม้ไปแล้ว

ส่วนยี่ห้อลองหาเพิ่มเติมเอาครับ ที่มัน ok ก็ energy reform , versus อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ของไต้หวัน จีน ครับ เลือกหม้อต้มให้สัมพันธ์กับแรงม้าของเครื่องครับ แล้วก็กล่องระบบเครื่องด้วย มีให้เลือก 2 ระบบ ระบบดูด กับ ระบบหัวฉีด ซึ่งผมก็ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องตัวนี้เลย ถ้ายังไงลองปรึกษาร้านที่ติดตั้งดีกว่าครับ น่าจะให้คำแนะนำได้ดีกว่าผมแน่นอนครับ

อ่อ ลืมไปอย่างครับ ของถูกและดี ไม่มีในโลกครับ มีแต่ราคาสมคุณภาพครับ ชุดหัวฉีดก็ประมาณ 2-3 หมื่น ชุดระบบดูดก็ประมาณ 8 พันถึงหมื่นต้น ถ้าเป็นถังโดนัทก็เพิ่มตังค์อีก 3-4 พันครับ

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Reply #6 on: 17 May 2013, 07:31

เอ่อคือยังไงหรอครับ ผมไม่เข้าใจบังเอิญไม่เชี่ยวชาญความรู้ด้านนี้ซักเท่าไหร่ ที่ศึกษามาก็นึกว่า ngv จะปลอดภัยกว่า

แล้วนี่ที่บอกว่าเห็นแก่ของถูกคือไรครับ ผมไม่ได้ต้องการของถูกแต่ไม่ได้มาตรฐานหรือไม่มีคุณภาพนะครับ ผมแค่ต้องการราคาที่เป็นจริง และรุ่นต่ำหน่อย เพราะผมยังเปันนักศึกษาอยู่และทำงานเก็บตังติดเอง ไม่อยากโดนหลอกหรืออะไรที่แพงเกินความจำเป็น เอาที่มันมาตรฐานและปลอดภัยก็พอ
แล้วผมมาขอคำแนะนำซึ่งผมไม่รุ้ว่าที่ท่านตอบมาคือคำแนะนำหรืออะไร ไม่ทราบว่าเว็ปนี้เค้า ให้คำแนะนำกับคนที่ไม่รู้เรื่องกันแบบนี้ สงสัยมาถามผิดที่ หรือคงศึกษาข้อมูลมาไม่ดีเอง

ต้องขอโทษด้วยนะครับที่อาจใช้ภาษาแรงไปหน่อย

อันนี้เป็นความคิดผมเองนะครับ หลังจากที่ได้ไปเรียนการติดตั้งแก๊ส ซีเอนจีหรือเอนจีวี และ แอลพีจีมาเล็กน้อย

ข้อดีของ เอนจีวีที่ผมเห็น มีอยู่ข้อเดียว คือ ราคาถูก ซึ่งไม่ใช่ราคาที่แท้จริงของมัน(อุ้มไว้เยอะพอควร)

ส่วนข้อเสีย..มีเยอะครับ เอาด้านที่มีผลกระทบต่อผู้ใช้อย่างชัดเจนแบบเห็นๆก่อนเลยก้อคือ

1. ถังบรรจุ หนักมากกกกกก ถังเปล่าขนาด 70 ลิตร จะหนักประมาณ เจ็ดสิบ ถึงร้อย กิโลกรัม และเมื่อ บรรจุก๊าสเต็ม จะสามารถวิ่งได้ระยะทางประมาณ 250 - 270 กิโลเมตร เท่านั้น
ซึ่งเมื่อเทียบกับ ถังของ แอลพีจี ในขนาดเดียวกัน ถังจะหนักประมาณ 25 กิโลกรัม และเมื่อ บรรจุแก๊สเต็มถัง(เต็มที่ประมาณ 85 % )
ถังจะหนักประมาณ 50 กว่ากิโลกรัม แต่สามาระวิ่งได้ระยะทางประมาณ 600 หกร้อย กิโลเมตร ครับ

เอาเฉพาะข้อนี้ เรื่องถังบรรจุ ถ้าหากว่า แก๊สหมด หรือ ระบบแก๊สมีปัญหา จำเป้นต้องวิ่งด้วยน้ำมัน คงพอจะเดาออกนะครับว่า...
ระบบไหนจะเป็นภาระให้เรามากกว่ากัน

2.ห่างออกมาอีกนิด...เรื่องนี้ หลายๆคนที่ใช้ กลืนไม่เข้าคายไม่ออก คือ ยามเมื่อต้องเดินทางไกล หรือกลับบ้านช่วงเทศกาล
หาปั๊มเติมยาก ถ้าคิวเยอะ ก้อนอนรอได้เลยครับ ยิ่งถ้าเจอรถบัส รถบรรทุก รอคิวอยู่ข้างหน้าละก้อ เหอะๆๆๆ หมดโอกาส จะได้เติม
กว่าจะถึงคิวเรา บางทีแก๊สหมดครับ

3. ห่างตัวออกมาอีกนิด อันนี้ว่ากันถึงอันตรายของมัน  อันตรายของ เอนจีวีหรือซีเอนจี คือ อันตรายที่เกิดจากแรงดันครับ แรงดันแก๊สสูงมาก
ประมาณ 3000 ปอร์น สามพันปอร์น (เพราะเหตุนี้ถังจึงต้องหนา ผลก้อคือหนัก)
ในขณะที่ แอลพีจี จะมีแรงดันประมาณ 250 ปอร์น  แต่แอลพีจีติดไฟง่ายกว่า แต่ก้อ ยังยากกว่าน้ำมันเบนซิล หรือ โซฮอล์อยู่ดี
มีการโฆษณาว่า ถ้า เอนจีวีหรือซีเอนจีรั่ว มันจะลอยขึ้น ฝากระโปรงรถมันปิดอยู่ มันจะลอยไปไหนหล่ะครับ ถ้าไม่ติดอยู่ไต้ฝากระโปรงรถ

4.ห่างออกมาอีก จริงๆเป็นเรื่องใกล้ตัว แต่หลายคนไม่สนใจ คือกฎหมายควบคุมครับ  อันนี้ให้ไปหาอ่านเอาเน้อ มันเยอะพอควร.....

ทั้งนี้ทั้งนั้น ท่านจะติดอะไรด้วยเหตุผลไร ก้อลองตรองดูเอานะครับ
รถคอร์ซ่า พื้นที่มันน้อยอยู่แล้ว  ฝรั่งชอบเรียกมันว่า คาร์แคน
ผมเคยติดตั้ง แอลพีจีในคอร์ซ่าครับ ใช้ถังแค่ 36 ลิตรใบเล็กๆ ระบบดูดกับเครื่องเดิมๆ ก้อสามารถที่จะวิ่งได้ระยะทางประมาณ 270 กิโลฯครับ ปั๊มมีให้เติมตลอดการเดินทาง จากสัตหีบ(ติดๆกับระยอง) วิ่งถึงแพร่ ได้สบายๆ ความเร็วโดยเฉลี่ยก้อจะอยู่ที่ประมาณ 140

ปล. ราคาในการติดตั้ง ก้อห่างกันพอสมควรครับ...... :P

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
Reply #7 on: 17 May 2013, 12:21

อยู่ต่อไปเดี๋ยวชินเอง  ;D ;D ;D ;D

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง