[ข้ามพันธ์] รวมปัญหา ข้อดีข้อเสีย วางเครื่องข้ามสายพันธ์ของ Corsa

ZeaBiscuit · 110678

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
โอเค ม่ะแซวล่ะ  :หึหึ:

ได้ข่าวมาจากพี่บอยว่า เครื่องพร้อม เกียรธรรมดา ของ vits RS ห้องเกียรไม่ใช่สีดำนะครับเห็นว่าเกียร หน้าตาเหมือน 4a ราคา 35 ครับ  :) เครื่อง เปล่าๆ น่าจะหาได้ 18-20 ถ้าดวงดี แต่ให้ดูสภาพด้วย ช่วงนี้ของขายยากราคาเลยลงมาครับ เก็บไว้ก็เงินจม

ลองโทรมาคุยก็ได้ครับ เวลาที่ วางเครื่องข้ามสายพันธ์ ควรจะได้ ข้อมูลต่างๆเยอะๆครับ จะได้เป็นตัวเลือกครับ งานจะได้จบง่าย หลายๆอย่างเราลองๆกันไปหมดแล้วเสียเงินไปเยอะ กว่าจะได้ของที่ลงตัว คนที่จะทำคันต่อไปเอาข้อมูลสุดท้ายไปเลย จ่ายเงินน้อยกว่ามากครับผม  :)

ต้องการของแต่ง ต่างๆก็บอกครับ แนะนำกันได้พอประมาณ จะได้ไม่หลงทางแฮะๆๆ หลังๆ ของแต่งมันออกมาเยอะ ขยะแต่งก็เยอะฮะ  :-X 1nz ทำท่อดีๆ ปลายก็ 200กว่าๆ แล้ว... ไม่ต้องทำอะไรเลย

ตอนนี้ให้พวกพี่ๆช่วยกันดูๆเครื่องให้อยู่ครับ เผื่อฟลุ๊ค เจอเกียร ธรรมดา (ราคามันแพงกว่า แล้วยังหายาก :สำนึก:) แต่ถ้าจะเอา ออโต้ ก็ ง่ายครับ กองเต็มเชียงกง  :-*

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
http://www.vios-club.com/board/viewtopic.php?t=80841&highlight=&sid=a305172aecbd5680f483c1578d517a77

ขอบคุณครับ ตัวข้างบนเป็นไงบ้างครับ รออีก 3 อาทิตย์ครับรอให้สีเสร็จ มาทานข้าวกันครับ เมื่อวานก๊้เห็น 4e สีม่วงที่อู่ำพี่สิน รื้อคอนโซลอยู่ ATก็น่าสนนะครับ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เรื่องเครื่อง ผมก็ไป เห็นมาเหมือนกัน... แต่มันมาไม่มีเกียร์ ครับ(เห็นบอกว่า เอาเกียรเพิ่ม 9500 ต้องดูว่าเกียร์อะไรเฟืองท้ายอะไรครับลองโทรไปดู เดี๋ยวผมจะให้พี่เขาเช็คประวัติว่าทำไมมันขายไม่ออกครับ) เหมาะสำหรับ รถยาริส/วีออสเขา ครับ เราต้่องเอามาทั้งระบบ ครับ ไม่งั้น เบิกของใหม่ หาของมือ2 กันบานเลย... เอามาแบบครบๆที่เชียงกงดีกว่าครับ ไปเดินบางนา ได้แน่นอน... อาจได้เกียรธรรมดาด้วยฮะ  :D

คันม่วง นั้นของ จี๊ดเขาครับ กำลังเอา คอนโซนเดิมผมไปใช่ฮะ เพราะว่าผมเอา คอนโซนแอร์แบค ใส่ใหม่ครับ บังเอิญว่าคันเก่าชนมา แล้ว ทำคันใหม่เลย กลัวว่าคนนั้งจะเจ็บฮะ ของฝั่งคนขับ ได้เบาะใหม่ เบลใหม่คง ช่วยได้เยอะ  :สำนึก: ของผมคัน สีเขียวๆ ที่วางเครื่อง c20ne ดิสเบรคหลังสีฟ้าครับ อยากขับ corsa เร็วๆอ่า... :please: :please: :please:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ขอบคุณครับ ท่านใดเจอ 1NZ แบบครบๆ รบกวนด้วยนะครับ วันจันทร์นี้มีตังแล้วครับ 083 9881712
เอามานั่งทับไว้ก่ิอน  สีอีก 3 weekเสร็จ A/T ดีไหมครับ เห็นจบง่ายกว่าและเจ้าไข่เน่าของผมก็ไม่มี  พาวเวอร์

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
แรคพวงมาลัย power เอาไปใส่กะปั้ม โตโยต้าได้น่อ   ผมใส่อยู่

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline chok_cm

• หนึ่งในใต้หล้า
ชาว  Astra  ว่าไง   ลงเครื่องอะไรดี   >:(   

พวก  Corsa เค้าจะข้ามสายพันธุ์กันจะหมดแล้ว    :ไม่:

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ชาว  Astra  ว่าไง   ลงเครื่องอะไรดี   >:(   

พวก  Corsa เค้าจะข้ามสายพันธุ์กันจะหมดแล้ว    :ไม่:

C20LETครับ  5 5 5 5 5

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ

ถ้าพี่จะวางข้ามพันธ์แล้วเล็งตระกูลsrไว้ แนะนำ sr20ve คับ แต่ต้องได้ของมาครบๆนะคับ เครื่อง+กล่อง เกียร์+กล่อง แล้วก็จอไมล์มันด้วยคับ เพราะมันเป็นเกียร์แบบทริปทรอนิค ไม่มีจอเปลี่ยนเกียร์เองไม่ได้   แต่เอาโหดๆเลย ก็ sr20vet อยู่ใน x tail คับ  มีระบบวาล์ว แปรผันทั้งคู่ เหมือน v-tec

แต่เรื่องอื่นๆไม่รู้ฮะ แฮะ แฮะ

Offline Omega VIP

ถ้าพี่จะวางข้ามพันธ์แล้วเล็งตระกูลsrไว้ แนะนำ sr20ve คับ แต่ต้องได้ของมาครบๆนะคับ เครื่อง+กล่อง เกียร์+กล่อง แล้วก็จอไมล์มันด้วยคับ เพราะมันเป็นเกียร์แบบทริปทรอนิค ไม่มีจอเปลี่ยนเกียร์เองไม่ได้   แต่เอาโหดๆเลย ก็ sr20vet อยู่ใน x tail คับ  มีระบบวาล์ว แปรผันทั้งคู่ เหมือน v-tec

แต่เรื่องอื่นๆไม่รู้ฮะ แฮะ แฮะ

อันนี้วางขาวง เครื่องขับสี่  วาวล์แปรผัน ครับ  แต่จะหายากพอสมควร  คงต้องเอามาทั้งหัวตัดครับ

อันนี้วางขาวง เครื่องขับสี่  วาวล์แปรผัน ครับ  แต่จะหายากพอสมควร  คงต้องเอามาทั้งหัวตัดครับ

ขนาดเครื่อง บ้านๆตามเชียงกง ยังลำบากฮะ... แค่ได้ยินคำว่า x tail ก็หนาวแล้วอ่ะ...  ??? :วิญญาณ:

lap Time

แต่เห็นลงไปหลายคันแล้วนะคับ
เพราะพวก sr20de  มันเก่ามากแล้ว ยิ่งตัว uk (ฝาแดง) อยู่ในบูลเบริ์ดตัวนอก ไม่ต้องพูดเลยคับอะไหล่หมดโลก
ฝาขาวก็ไม่มีอะไรโดดเด่นอยู่ใน พรีเมียร่า
ฝาแดงพัลซ่า อันนี้ไม่ไหวแพงกว่ารถที่ขับอยู่อีกอ่ะ แต่แรงแน่ๆ
ฝาดำนี่แหละครับมีอนาคตสุดแคมกระดิกๆ

ส่วนเครื่อง x tail เห็นมีคนเอาลง อาวีโอ้ อ่ะ ไม่รู้วิ่งไปถึงดาวอังคารยัง

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ผมว่า 2ZZ-GE ของ Celica ก็น่าเล่นนะ อะไหล่ไม่มากเท่าไหร่ แต่อู่เฉพาะทางก็มีอยู่ ปัญหาไม่เยอะด้วยเพราะไม่มีโบ เสียแต่ว่ารอบจัดมากเท่านั้นเอง :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

ผมว่า 2ZZ-GE ของ Celica ก็น่าเล่นนะ อะไหล่ไม่มากเท่าไหร่ แต่อู่เฉพาะทางก็มีอยู่ ปัญหาไม่เยอะด้วยเพราะไม่มีโบ เสียแต่ว่ารอบจัดมากเท่านั้นเอง :)

เมื่อก่อนเคยคิดจะเอาลงใน แอสตร้าครับ  แต่ปาไปแสนกว่า อู่ดังประชาชื่นอ่ะ แล้วแรงบิดมารอบสูงเกินไปไม่น่าจะเหมาะกับรถหนักคัรบ

ถ้าเอางบแสนกว่านะ + อีกหน่อยลง K20A ฝาแดงดีกว่าครับ  มีอนาคตมากกว่าแรงบิดมาที่รอบไม่สูงเท่า 2ZZ ครับ แต่จะหาของได้รึเปล่า  ต้องใช้กำลังภายในเยอะหน่อย

เล่นอะไรก็ได้ในงบไม่เกิน 70 K แล้วต้องโจทย์เราได้หมด  เป็นพอครับ

เมื่อก่อนเคยคิดจะเอาลงใน แอสตร้าครับ  แต่ปาไปแสนกว่า อู่ดังประชาชื่นอ่ะ แล้วแรงบิดมารอบสูงเกินไปไม่น่าจะเหมาะกับรถหนักคัรบ

ถ้าเอางบแสนกว่านะ + อีกหน่อยลง K20A ฝาแดงดีกว่าครับ  มีอนาคตมากกว่าแรงบิดมาที่รอบไม่สูงเท่า 2ZZ ครับ แต่จะหาของได้รึเปล่า  ต้องใช้กำลังภายในเยอะหน่อย

เล่นอะไรก็ได้ในงบไม่เกิน 70 K แล้วต้องโจทย์เราได้หมด  เป็นพอครับ

70 k อาบจนตัวหอมเรยนะนั้น....

lap Time

อู่พี่ทร ป่าว เพื่อนผมก็ลง 2zz ที่นั้นอ่ะ มันว่าแพงแต่จบ แต่ก็มันเอาลงโตต้านะคงง่ายกว่าเอาลงโอเปิ้ลล่ะมั่ง

2ZZ แพงแต่จบครับ เห็นมาหลายคันล่ะ แต่ถ้าอยากขุนต่อคงลำบาก เพราะเครื่องมันไม่มีโบ เล่นง่ายสุดก็ท่อนล่าง 1ZZ Altis แล้ว ฝา 2ZZ ก็ได้เครื่อง 2000cc VVTL-i แล้วครับ  :)

(แต่ทำไปทำมา คงแพงกว่า K20A  :วิญญาณ: )

ปล. ถ้าเอาแบบงบไม่บานลง Astra ผมเชียร์ 4A ซุป เซตโบครับ ไม่แพง ทนด้วย แต่คงหาเครื่องสวยๆยากหน่อย หรือถ้าอยากปั้นเอง 7A เซตโบโล้ด ใน AE Club มีหลายคัน แรงและทน (แค่ไหนอยู่ที่คนทำ)  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!

แต่ที่ผมวางไว้ลงใหม่ต้องเครื่อง 2000 cc. จะเป็น NA or Turbo ก็ตามขอแรงบิดมารอบกลางๆ 

ตอนแรกเคยมองข้อดีของ 4 A - GZE ไว้ที่ท่อนล่างมันทน  แต่เครื่องมันเก่าเกินไป
     แล้วก็มองข้อดีของ 4 A - GE 20 V. ไว้ที่ท่อนบนมันเจ๋งกว่า 4 ลิ้น แล้ววาล์วฝั่งไอดี 3 V. ไอเสีย 2 V. ถ้าเอามาประกบกันเราจะได้ข้อดีของเครื่อง 2 ตัวไหม  ;) ;)

เลยไปมองเครื่อง Boxer EJ20T แต่พี่หมีบอกว่าเครื่องกว้างมาก  ต้องทุบผนังทั้ง 2 ด้าน รึ คว้านทั้ง 2 ฝั่ง  ( ชอบเสียงมันเวลาแผด คำราม ) ข้อเสีย เพลาข้อเหวี่ยงเครื่องสูบนอนต้องคอยหมั่นเชค  แล้วถ่วงบาลานซ์บ่อยครับ

พี่หมีเลยแนะนำ SR20DET ข้อดีเครื่องมันขุนง่าย ของเล่นเยอะ เครื่องแนวตั้งวางลงง่าย ทำลายรถน้อย ก็มองไว้แทนที่ Ecotec อ่ะครับ

ถ้ามอง 2000 ไว้ไป SR ดีกว่าครับ

ปล. 4 ลิ้นไม่ได้มีแต่ข้อดีเน้อ เช็คดูดีๆจะรู้ว่าข้อเสียพรึบเลยล่ะ  ;D

ถ้ามอง 2000 ไว้ไป SR ดีกว่าครับ

ปล. 4 ลิ้นไม่ได้มีแต่ข้อดีเน้อ เช็คดูดีๆจะรู้ว่าข้อเสียพรึบเลยล่ะ  ;D

ทราบครับ  เพียงแต่เอามันมาประกบกับท่อนล่าง 4 A - GZE set Bo ballbering  + 6 speed gear  วิ่งกระจายแน่นอน  อิอิ น้องคอซ่าคันไหนจะลองบ้างป่ะ  :หึหึ:

มีคนทำอยู่นะ ลงใน Starlet แต่บานไม่รู้โรยครับ ปัจจุบันเกินแสนไปแล้ว   :o

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :อุ่น: พี่ทร ต้องถามจิ๊บเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ดู รูปcorsa วาง 5a สวยๆนะฮะ :)

มันเป็นรถน้อง คันสีเหลืองมีซันลูป ของ 180sx ครับ พอดีเคยเจอกันเพราะเขาจะขายรถครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้อยู่ในมือใคร ครับ... ผมรู้มาว่า เปลี่ยนเข้าของมา 3 มือแล้วครับ...

เป็นเกียรออโต้นะครับ เท่าที่ลองการตอบสนองไม่ค่อยดี น่าจะเพราะท่อไอเสียครับ..ที่เหลือจำไม่ได้ฮะ แต่สวยมาก...

lap Time

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
แล้วรถหนูจะลงอารายดีง่ะ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

ขอยกข้อความที่ตอบใน opellove ของตัวเองมาลงนะครับ แฮะๆๆ

รายชื่อของรถที่ผมรู้จัก ของ corsa มี

4 e fte

พี่จุ๊ฟ พิโลก (แก๊ส)
วางไปแล้ว 2 เครื่อง เพราะ ตีนหนักและไม่รู้จักวิธีการดูแลรักษาเครื่องเทอร์โบครับ (อยากรู้ว่า ต้องดูยังไงโทรมาฮะ ห้ามลองวิชาเพราะว่าผมเองก็ถามพี่ๆที่เขาวางเครื่องให้ ว่าดูแลต่างจาก NA ยังไงครับ)

จุก โคราช
วางไปไม่มีปัญหาอะไร... แต่เห็นว่า อัดหนักไปหน่อย... พังเพราะคนขับ..แต่ยังม่ะมีตังซ่อมครับ..555

อู๋ ปากเกร็ด
วางไปไม่มีปัญหา..แต่ขับใช้งานหนัก โมไปเยอะ..ปรากฏว่า ช่างใส่น๊อตยึดยางรองแท่นเกียรไม่แน่น..หูเลยฉีก... จอดซ่อมอยู่ครับ

พี่กุ้ง/เก๋ บางใหญ่ (แก๊ส)
วางไปไม่มีปัญหาเรื่องการวาง แต่ว่าก็ขับใช้งานหนัก เจอวีโก้แกล้งตลอดเลยอัดตลอด... ตอนนี้ ชาฟละลาย... จอดซ่อม พร้อมเพิ่ม CC เพื่อ ความทนทานครับ

จี๊ด เทพารักษ์
วางไปไม่มีปัญหาอะไร... แต่ว่า ขับแอสต้าสบายกว่า+ประหยัดกว่า เลย ใช้แต่ในเมืองครับ ตอนนี้จอดที่อู่พี่สินเพราะว่า ใส่เบรคขนาดที่ใหญ่ขึ้น

พี่กบ
ไม่เห็นบ่นอะไรนะครับขับได้เรื่อยๆ

พี่เอกบางพลี
วางไปแต่ให้แฟนขับ เลยถอดโบ ถอดเต็ด เปลี่ยนเป็นเกียรออโต้ไปแล้วฮะ

4e fe

มะนาว แม่สะเรียง
อู่วางเครื่องได้เลวมาก แต่ใช้งานได้อยู่ เป็นตำนานในเวบผมครับ

เซิน โคราช
วางที่เดียวกับจุก ไม่มีปัญหาอะไร

5e fe

น้องรัม
วางไปไม่มีปัญหาอะไร แต่ดันขับไม่ดู น้ำมันเกียรแห้ง เปิดน็อตก้นอ่างมาไม่มีน้ำมันสักกะหยด... แต่เกียรไม่พัง ขับได้สบาย

พี่มหิงสา
วางมาจากเจ้าของเก่า วางมาเอียง จะไปแก้ที่อู่ในสารระบบ ของพวกผมครับ รายละเอียดอยู่ใน FAQ เวบผมเช่นกัน

พี่จุ๊ฟอีกรอบ
วางไปยังไม่ค่อยได้ขับเพราะเห่อ vac-A คับ

พอแล้วมั้งฮะ จำม่ะได้แย้ว.. ยังมีที่วาง 4a fe อีก ครับ แต่ไม่ได้คุยรายละเอียดมากนักฮะ

ด้วย ความเคารพนะครับ สมาชิกและผู้เยี่ยมชมทุกท่าน เรื่องการวางเครื่องเป็นเรื่องละเอียดอ่อนครับ ก่อนวางก่อนซื้อเครืองรบกวน โทรถาม ผมก่อน เพื่อเอาข้อมูลไปตัดสินใจครับ อย่าได้วางเองซื้อเครื่องเองเด็ดขาดครับ ขณะนี้ เท่าที่ ยังวางอยู่และไม่จบแบบโง่ๆ เพราะอู่และช่าง เนื่องจากว่า คุยกับผมช้าไปมี 4 คันครับ corsa ล้วนๆ ผมได้แต่บอกว่าควรต้องแก้ไขยังไงครับ แต่ถ้าโทรมาคุยก่อน จะได้รู้การวางแผน รวนถึงอู่ที่มีความสามารถในการวางข้ามพันธ์ ของ corsa จริงๆ สถิติที่วาง เสร็จ ใช้เวลา 15 วันครับ ถ้าใช้ช่างที่มีความชำนาญ (ขนาด 4e-fte นะครับ)

เอาเป็นว่า กราบตีนล่ะครับ จะวาง โทรมาคุยก่อน วางแผนดีๆ มีข้อมูลครบๆเพื่อเลือกสิ่งที่ต้องการ มีอู่ดีๆให้เลือกจบแน่นอน มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยดูแล ดีกว่า ไปวางอู่เก่งแต่ปากอยากแต่เงิน แล้ววางไป 2 เดือนไม่เสร็จ ต้องลากออกมาครับ จ่ายไป 10000 ค่าวางแล้วไม่จบยังต้องมาจ่ายที่อู่ใหม่อีกรอบฮะ ผมไม่อยากให้ต้องเสียเงินซ้ำซ้อนแล้วช่างมาบอกว่า opel มันไม่ดีวางยากจุกจิก ด้วยความเป็นกบในกะลา ของช่างและอู่ที่ไม่รู้เรื่องแล้วยังอวดเก่งครับ วางไม่ได้ก็บอกอย่าเอารถของพวกเราไปเป็นหนูลองยา และขณะนี้การวางกับอู่ที่มีความชำนาญ ไม่จำเป็นต้อง ตัดชิ้นส่วนโครงสร้างสำคัญแล้วครับ อาจมีเคาะหลบเกียรบ้างเล็กน้อย โทรมาครับไม่ต้องเกรงใจ ขอกลางวันนะครับ ก่อน 3 ทุ่มฮะหลังจากนั้น จะโทรคุยกับแฟน.... อิอิ

ออ ถ้าพลาดไปแล้วรีบโทรมาเลยฮะ จะได้ช่วยกันแก้ไขและแนะนำครับผม

อ่า... ขอต่ออีกหน่อยนะครับ...

อาจจะมีหลายๆท่านที่ยังไม่รู้จักผม อาจจะคิดว่าผมมาแนะนำอู่พวกพ้อง หรือว่ามีส่วนได้ส่วนเสียกับการวางเครื่อง ข้ามสายพันธ์ครับ

ผม ชื่อต้นฮะ

คุณพ่อเคยอยู่ ESSO ช่องนนทรี เคยทำปั้มน้ำมัน เดยทำอู่ซ่อมรถ แต่ตอนนี้ไปทำ สวนที่ลำปางแล้วครับ สบายใจกว่า

คุณแม่เคยทำเตนท์รถมือ 2 ครับ และเป้นคนที่ระบุว่าลูกชั้นต้องขับรถยุโรปเท่านั้น ไม่เอารถยี่ปุ่นเด็ดขาด

ผมเอง จบวิทยาศาสตร์การก๊ฬา ครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับการซ่อมรถเลย แต่ทำงานด้านการออกแบบโปรดัคชั่นและการตลาดครับ ตอนนี้จะกลับเชียงใหม่ไปช่วยดูกิจการของครอบครัวฮะ

ที่บ้านมี opel 2 คัน CORSA c20ne 1คัน(ของผมเอง ชื่อชิโรโร่ เป็นน้อง ชิโร่ ที่สละชีพปกป้องผมตอนรถชนที่ขุนตาล) OMEGA ซีดาน 2.0 1คันของที่บ้านฮะ(ชื่อ ทามะ ครับ ซื้อทีหลัง)

แต่โดยส่วนตัว ผมและน้องๆพี่ๆเพื่อนๆ ที่รู้จักกันโดยความบังเอิญครับ เพราะว่ารักในสิ่งเดียวกัน นั้นคือ OPEL ครับ บางคนยังไม่ไมีรถแต่เข้ามาคุยเข้ามา ถามกันจนได้รถที่ตัวเองรักไปฮะ และด้วยความที่พวกเพื่อนๆผมที่สนิทหลายๆคนไม่ได้มี opel เป็นคันแรก แต่ว่าคุ้นเคยกับรถยี่ปุ่น จึงได้ลองวางเครื่่อง ข้ามสายพันธ์กัน ซึ่งส่วนมากแรงโดยบังเอิญ ครับ ชนมา ไม่ก็เครื่องพัง เกียรพัง ถึงจะวางไม่ได้มีใครที่ว่าอยู่ดีๆวางฮะ เลยขับกันบ้านๆและด้วยความที่สนิทกันเป็นกลุ่มใหญ เวลาที่เจออะไรใหม่ๆ ข้อมูลดีๆก็เลยเอามาแชร์กัน จริงๆเรื่อง วางข้ามสายพันธ์มัน พึ่งจะมาจบปัญหาเมื่อ ปีที่ผ่านมาเนี้ยครับ ว่าเจออู่ที่ จบงานได้จริงๆ ไม่ต้องสร้างตำนานนนนนๆๆๆ ไม่ต้องลุ้น ตัวที่เป้น จุดเชื่อมข้อมูลหลักๆมีหลายคนครับ รวมถึงผมด้วย แต่ผมลาออกจากงานแล้วเลย มีเวลาคุยอธิบายมากกว่าเพื่อนๆเลยให้ข้อมูลต่างๆ กับผมเพื่อเป็นตัวกระจายข้อมูลที่ถูกต้องออกไป

จริงๆก็กลัวว่าจะมีโดนมองว่า อวดรู้ อวดเก่ง หรืออยากดังบ้างครับ แต่พวกผมโดนกันมาเยอะ เสียค่าเรียนรู้มาเยอะจนพอจะแนะนำไปในทางที่ไม่เสี่ยงได้ ผมถือว่าสิ่งต่างๆมันต้องมีการพัฒนาครับ ทั้งคน(เจ้าของรถ) ช่าง และวิธีการทำ ซื่งตอนนี้มันข้ามจุดลองผิดลองถูกมาแล้วครับ สิ่งเหล่านี้มันบอกกันได้ครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย ไม่อมภูมิ ไม่เก็บ หรือกลัวว่าใครจะทำ รถopel ที่ดีกว่าหรือแรงกว่า พวกผมฮะ ดีใจซะอีกที่มี เพื่อนๆพี่ๆน้องๆเข้ามาเพิ่ม มาคุยกัน ตามเจตนารมณ์ของเวบที่พวกผมได้สร้างขึ้นมาครับ จริงๆก็ว่าจะกลับเชียงใหม่ไปทำบทสรุปเรือ่งต่างๆ ที่มัน หาทางออกกันไม่เจอทั้งๆที่มันง่ายมั่กๆเนี้ยครับ

อีกเรื่องหนึ่ง คือว่า ข้อมูลที่ผมมีนั้น ผมไม่มีการปิดบังครับ แต่ว่าในส่วนของอู่ที่วางเครื่อง ผมขอแนะนำแค่อู่ที่อยู่ในสารระบบที่พวกผมและเพื่อนๆ ทดลองกันมาจนชวร์แลัวว่า จบงานได้แน่นอน ไม่บาน ครับ จะไม่ขอแนะนำอู่อื่นที่ไม่รู้จักไม่เคยใช้งานเด็ดขาด(ผมไม่อยากเอาคอไปวาง กับอู่ที่ไม่รู้จัก แล้วให้ใครมาเชือดว่าไหนว่าทำได้ไง ทำไมไม่เห็นได้อย่างที่พูดเลย) แต่ถ้าวางแล้วมีปัญหา สามารถโทรมาคุยกับผมเพื่อหาทาง แก้ปัญหาต่างๆได้ครับยินดีแนะนำเต็มที่ หรือจะให้ดี ลองอ่าน บทความต่างๆใน FAQ ของ OPEL in thai ที่รวบรวมปัญหาต่างๆไว้ให้ค้นจาก

ซึ่งตอนนี้ก็มี เยอะพอดูครับ แต่เนื่องด้วยตอนนั้นผมทำงานประจำยังไม่ได้มีเวลาว่าง มากๆแบบตอนนี้ จึงยังไม่ได้ลงรายละเอียดต่างๆให้ครบสมบูรณ์ จึงขอให้โทรมาสอบถามได้เลย แต่ในอนาคต รับรองว่าจะสมบูรณ์กว่านี้ครับ บางครั้งผมจึงไม่ได้มาตอบในนี้แต่ใช้วิธีแปะลิงค์เอา เพราะว่ามันเยอะมากๆ แล้วบางอันยังมีรูปด้วยฮะ

หวังว่าคงจะมีข้อมูลต่างๆสามารถพอที่จะตอบคำถามหลายๆข้อ ได้บ้างนะครับ

lap Time

สรุป ล่าสุดนะครับ เครื่องที่ลง corsa ได้ชวร์ๆ เริ่มจาก cc น้อยๆก่อน

4e-fe 1300cc เกียร์ธรรมดาและออโต้

รุ่นนี้ อัพเดทล่าสุดวันที่ผมโพส มันเหมือนเครื่องสามัญประจำบ้านฮะ เอาะอะ ก็ลง เพราะลงได้แน่นอนครับ แต่มีหลายตัวนะครับ มันมีหลายเจน ต้องเลือกดีๆครับ เดี๋ยวให้พี่จุ๊ฟและเพื่อนๆที่มีความรู้มาบอกอีกทีนึง
- ข้อควรระวัง เกียร์ออโต้ต้องระวังไม่ให้มันชนหนวดกุ้งครับ มันสามารถทำไม่ให้ชนได้ ถ้าทำกับช่างที่ทำเป็นครับ และสำคัญมากครับ เกียรออโต้ที่นำเข้ามาจากเชียงกง มันเป้น เกียร์ที่มี3 เกียรครับ ไม่มีโอเวอร์ไดว์(เกียร์4) เวลาขับทางไกลกินน้ำมัน+รอบเครื่องจัดนะครับ ถ้าอยากได้สบายๆต้องเอาเกียรของบ้านเราใส่เอา จำไม่ผิด 6-7000 ฮะ

4e-fte 1300cc เกียร์ธรรมดา

รุ่นนี้อยู่ในสตาร์เลทครับมีหลายเจนเช่นกัน เหมาะสำหรับคนที่ชอบขับพุ่งๆ ครับ วาง ได้เดิมๆไม่มีปัญหา แต่ว่า ควรใช้ครัชน้ำมัน(แป้นครัชใช้ของ toyota นั้นแหละ) กรองน้ำมันเครื่องควรทำอแดปเตอร์เพื่อให้ง่ายต่อการเซอร์วิสในอนาคต และสำคัญมากคือต้องทำเบรคและช่วงล่างเพิ่มครับ
การวางต้องอาศัยความชำนาญในการดัดแปลงพอสมควร ถ้าไม่เก่งจริงๆ แก้งานบานฮะ... เรื่องอินเตอร์บน... ยังไงก็ติดครับ ต้องทำแบบรถจี๊ดฮะ เอาสคูปดักอากาศมาใส่ ครับจะได้ไม่ต้อง เดินอินเตอร์หน้า... ราคาเกือบ 20000 นะครับ ทำแบบท่อะอลูดัด... :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

-ขับในเมืองสนุกมากครับ พุ่งดีแต่ขับกดแช่นานๆความเร็วสูงๆ มันเค้นเครื่องนะครับ อย่าลืมว่ามันเป็นเครื่อง 1300 ที่มีเทอร์โบติดตัวมาอันเล็กๆครับ เขาเอามาให้ใช้วิ่ง ขึ้นเขาที่ยี่ปุ่นง่ายๆ (รถเล็กๆของยี่ปุ่นมีเทอร์โบส่วนใหญ่เพราะว่าต้องการให้ รถเล็กๆสามารถขับขึ้นเนินชันๆได้ครับไม่ใช่ให้เอามาซิ่ง

-ข้อควรระวัง ต้องติด เกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง และวัดบูส ด้วยครับ จะได้ทราบอาการรวนของเครื่องได้ก่อนที่มันจะเสียครับ

5e-fe 5e-fhe 1500cc เกียร์ธรรมดาและออโต้

เป้นเครื่องที่ไม่มีในบ้านเราครับ นำเข้าอย่างเดียว อะหลั่ยหลักใช้กับ 4e ได้เพราะว่าพื้นฐานเครื่อง เหมือนกันครับ ต่างที่ช่วงชักฮะ ขับสบายๆครับ
-ข้อควรระวัง เหมือนเกียรออโต้ข้างบนฮะ

5a-fe 1500cc เกียร์ธรรมดาและออโต้

เป็นเครื่องที่อยู่ในโซลูน่าบ้านเราครับ ไม่มีอะไรมาก...พอๆกับ 5e ครับ

1nz 1500cc เกียร์ธรรมดาและออโต้

เป็นเครื่องที่อยู่ใน วีออสและยาริส ครับ..คาดว่าวางได้.. แต่ว่าราคายังสูงอยู่ ค่าแปลงเกียรยังแพง เพราะเครื่องยังใหม่ครับ ใครจะมาลองดี...อิอิ

4a-fe เกียร์ธรรมดา

อยู่ในโคโรล่าครับผมยังไม่เคยเห็นว่าวางเกียรออโต้ได้หรือไม่... รู้แต่ว่า.. มันแน่นมาก...ยังไม่เคยเห้นเครื่องจริงเช่นกัน..ฮะ... ขอรวบรวมข้อมูลก่อนนะครับ

สุดท้ายยังย้ำคำเดิมฮะ... จะวางเครื่อง ข้ามายพันธ์โทรมาคุยกันก่อนนะครับ :) :) :)

lap Time

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
โบเดิมๆๆๆๆ ทน ประหยัด

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

โบเดิมๆๆๆๆ ทน ประหยัด

ช่ายคร้าบ...

ถ้าจะเอามาแรง...แนะนำว่า ยอมลงทุนเปลี่ยน แหวน เปลี่ยนชาฟ ในเครื่อง เปิดมาตรวจดูว่ามันเป็นไรป่าวแล้วเบิกของซ่อมเลยราคาหลักร้อยฮะ มันจะถูกกว่า รถพังแล้วค่อยมาเปิดดู :สำนึก:

lap Time

แอะๆๆ

มีรูป เครื่อง มาเพิ่มครับ...4e fe ใน corsa ฮะ :)

ดูกันๆๆ

รูปแรก... สภาพเครื่องโดยรวมครับ..อิิอิ เน่ามาก(แอบนินทา...อิอิ เจ้าของคงออกไซท์อีกนานกว่าจะได้กลับมาแก้ตัว.. 8) 8) 8) ) แต่ว่าวางมาก็ไม่มีปัญหาอะไรมากครับ ขัดจายต้นก็อ้ายกรองอากาศที่มันเหมือนที่จุดกันยุงเนี้ยแหละ.... :ใบเหลือง:

รูปต่อมา...หม้อน้ำแปลงครับใช้งานได้ม่ะดี..เห็นบ่นว่าตัวร้อนบ่อยผมให้ขับตามๆกันไปที่ อู่พี่อุ๋ยเลยได้เปลี่ยนเป็นหม้อน้ำ EVO ครับ จิตวินยานเดียวกับอีวูลูชั่น....  :วิญญาณ:  :วิญญาณ:  :วิญญาณ: (มีแต่จิตกับวิญญาน 8) 8) 8) ในรูปจะเห็นว่า ช่างวางเครื่องออกมาใกล้ด้านหน้ามากๆๆๆๆ :ใบเหลือง: ลองย้นไปดูรูปหลังฮะ ช่องว่างเพียบเลย... อันนี้เรียกว่าไม่ละเอียดแล้วกันสงสัยว่า เพลาน่าจะเอียงมาหน้าหน้าเยอะอยู่.. แต่ใช้งานบ้านๆครับ คงไม่เป็นไร... (อนาคตจะเป็นไข่ดำของพี่วิน 2 อิอิ)

รูปที่ 3 .... อ่างน้ำมันเกียร ไม่ติด หนวดกุ่งเลยครับ... เหลือช่องว่างโคตรๆ ดีทีเดียวเชียว... ถ้าจะวาง เครื่องต้องให้ได้แบบนี้นะครับช่างทุกท่าน... :D

รูปสุดท้าย... ผมให้ดูว่าเครื่องไม่อยู่ต่ำไปครับ ขับง่ายไม่ต้องกลัวว่าจะไปโดนอะไรใต้ท้องรถครับผม.. :D

สรุป วางมาดีในระดับนึงครับ... ได้ 2 :ใบเหลือง: และ 2 :D ฮะ.... ยังๆๆๆวันนี้ยังไม่หมด..ยังมีอีกคันนึง... ;D ;D ;D

lap Time

รูปเหยื่อรายต่อไป...อิอิ พี่ มหิงสา (นามสมมุติ)  ;D ;D ;D ;D

คันนี้วางเครื่องในตำนานครับ 5E fhe ฮะ เครื่อง ตัวนี้จะเป็นท่อร่วมไอดี 2 ชั้นครับ คือถ้าวิ่งรอบต่ำมันจะใช้ท่อยาวเพื่อให้รอบและทรอค์ มาต่ำ แต่พอวิ่งรอบสูงมันจะปรับให้อากาศวิ่งเข้าท่อร่วมอันสั้นเลย...ตามรูปฮะ จาก www.doraemon-project.com นะครับ

ข้อดีคือรถจะตอบสนองดีตลอดทั้งรอบสูงและต่ำครับ แต่ว่ามันจะหายากมั่กๆๆๆๆ ฮะ...

มาดูกันดีกว่า...

รูปแรก... โดยรวมครับ ทำออกมาได้ดีทีเดียวเชียว...แต่..

รูปที่ 3 จะเห็นได้ว่าเครื่องวางเบี้ยวครับ... :o  :red: :red: :red: ถือว่าช่างชุ่ยนะครับ... ม่ะเป็นราย... พี่อุ่ยแก้ด้าย... อิอิ :ไถ: :ไถ: :ไถ:

กลับมารูปที่ 2  เครื่องวางชิดไฟล์วอร์ครับ ถ้าไม่เบี้ยวน่าจะดี.. :o

รูปสุดท้าย หน้าตาแท่นเครื่องทำมาดีฮะ... แก้ไขงานไม่ยาก....โชคดีไป... :D

เจอไป 3 :red: 1 :D ครับ.. แก้ไขได้ฮะ ม่ะเป็นราย... ผมให้ :red: เยอะเพราะว่าเกลี่ยดช่างชุ่ยๆครับ..ช่วงนี้เจอบ่อย... :ตาย: :ตาย: :ตาย:

จะเห็นได้ว่า เครื่องตัวเดียวๆกันวางคนล่ะอู่... ปัญหาต่างกันหมดเลย... แต่ถ้าวางอู่ที่ผมคุยที่ให้ดูปัญหาต่างๆมาโดยตลอด แกจะรู้ว่ามันเคยเกิดอะไรมาบ้างและสร้างงานใหม่ โดยเรียนรู้พื้นฐานงานเก่าครับ ไม่ต้องมาเริ่มใหม่... เห้นพี่เอ ทักว่า แกไปทำอะไรไว้..มีแต่คนโทรมาถามพี่เรื่องวางเครื่อง corsa  :-[ :-[ :-[ จะวางอะไรโทรมาคุยกับผมก่อนโทรไปหาแกนะครับ...

แก วางได้ทั้ง 4e-fe 4e-fte 5e-fe 5e-fhe  ถ้าลูกค้าต้องการวางครับ... แต่คนที่จะช่วยปรึกษาเรื่องการวางให้เหมาะกับการใช้งานคือผมฮะ... กลัวว่า จะเอารถมาวางให้แม่บ้านใช้ไปรับส่งลูก... แต่ดันจะวาง 4e-fte ครับ... ขับยากนา... เดี๋ยวแฟนตกจาย...(หรือว่าเป็นแผน... ;D ;D ) มีโทรมาคุยกับผมหลายคนเหมือนกันครับ แนะนำช่วยๆกันไปฮะ ;)

lap Time

ดูฟา-รัง เขาคุยเรื่อง... 4efte 1.3L Turbo VS 5efhe 1.5L. ฮะ

http://www.toyotanation.com/forum/t129856.html

และ...บ้านเรา

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=41240.0

ดูขนาดก้านสูบจิคับ... :o

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง