[ D I Y ] ล้างไฮโดรลิกวาล์ว( วาล์วอัตโนมัติ)เครื่อง พันหกแปดวาล์ว

หนานมา · 17443

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
 หลังจากตรากตรำมาครึ่งวันเมื่อวานกับสมาชิกชาวระยอง  :จุก: (ทำการฌาปณกิจแมวลาย) วันนี้เลยจัดการ ล้างวาล์วไฮโดรลิก ที่ได้รับการเอื้อเฟื้อมาจากท่าน ปลัดฯกิต แห่งตะพง ระยอง
ก้อได้มาตั้งกะเมื่อไป ทำการประกอบฝาวาล์วให้เจ้าเอม นะแหละ พอดีไปเจอพี่เขากะลังเอารถมาเปลี่ยนอะไหล่ พวกลูกรอกสายพานต่างๆ แล้วก้อเปลี่ยนไฮโดรลิกวาล์วยกชุด
ถามพี่เขาว่าทำไมถึงเปลี่ยน พี่ก้อบอกว่า วาล์วมันดัง ผมก้อเลยขอมาศึกษา พี่ก้อบอกเอาไปเลยเพราะยังงัยก้อจะทิ้งอยู่แล้ว
ตัวที่เอามาล้างเป็นของเครื่อง พันหกแปดวาล์ว แต่คิดว่าน่าจะใช้ได้กับทุกเครื่อง(เรียงสี่สูบ)ของโอเปิ้ล
อาการของมันก้อคือ...กดไม่ลงครับ แข็งโครตๆ
ถ้าหากใครคิดจะทำเองก้อ...เตรียมเครื่องมือให้พร้อมครับ เพราะสิ่งที่ท่านต้องทำก้อคือ
1.ปลดและติดตั้งสายพานไทม์มิ่ง
2.เปิดฝาครอบวาล์ว
3.ถอดหรือยกกระเดืองวาล์ว หรือ แคล้งชาปนะแหละ

อืมมม์ เด๊ยวจะไปเอาของเจ้าเอม มาล้างดูอีกชุด สิบหกวาล์ว

มาดูกันได้เลยครับ
« Last Edit: 20 Jul 2009, 23:33 by kamolwat_t »

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

มาต่อให้จบ...อิอิ ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เยี่ยมมากครับพี่ ต่อด้วยของ อีโคเทคด้วยเน้ออ...
ขอบคุณครับอย่าลืมโปรแกรมผมด้วยนะพี่หนานนนนครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

เยี่ยมมากครับพี่ ต่อด้วยของ อีโคเทคด้วยเน้ออ...
ขอบคุณครับอย่าลืมโปรแกรมผมด้วยนะพี่หนานนนนครับ เหอะๆ

จัดเตรียมไว้ให้เรียบร้อยแล้วครับผม... :)

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ภายในอาทิตย์นี้กระผมจะไปกรุงเทพ ฝากผมไปเลยป๊ะ ใครจะเอาแผ่นโปรแกรมมาลงชื่อไว้ พี่นพจัดการไรท์ด่วน เดี๋ยวผมโทรหาอีกทีเน้อ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
 :D :D :D

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :อุ่น: 086-515-9791 ครับผม

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
 :D :D :D :D :D

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline wiwat

• นักรบพเนจร
  • **
  • Tel 086 0330741
ยอดเหยี่ม A+   :D :D  ครับคุณหนานนพ   :D :D

ถ้าเป็นของ 16V    ตัวนี้ซ่อมได้มั๊ย  ครับ :ไถ: :ไถ:

ยอดเหยี่ม A+   :D :D  ครับคุณหนานนพ   :D :D

ถ้าเป็นของ 16V    ตัวนี้ซ่อมได้มั๊ย  ครับ :ไถ: :ไถ:
มันคือไรอ่ะครับ  :มั้ง: ....มันเสียยังงัยอ่ะครับ  :)

• **
เขาเรียกว่า อาไรไม่รู้ครับ  มันอยู่ใต้เพลาราวลิ้นกดอยู่ และตัวตะปุ่มกลางมันก็กดก้านวาล์วต่ออีกที่ มีทั้งหมด 16 ตัว
ตามรูปครับ 
  :มั้ง: :มั้ง:

เขาเรียกว่า อาไรไม่รู้ครับ  มันอยู่ใต้เพลาราวลิ้นกดอยู่ และตัวตะปุ่มกลางมันก็กดก้านวาล์วต่ออีกที่ มีทั้งหมด 16 ตัว
ตามรูปครับ 
  :มั้ง: :มั้ง:

อ่าาาา...มันก้อคือไฮโดรลิกวาล์วของเครื่องสิบหกวาล์วแน่ๆเลย  เคสนี้รอหน่อยนะ ถ้าไม่ผิดพลาด น่าจะได้ของมาพรุ่งนี้ จากรถเจ้าเอมระยอง :) :)

มันต้องเอาออกมา ขวำ้ตีออกมาครับ จากนั้นต้องใช้เข็มเล็กๆไล่น้ำมันเก่าออกมา จากนั้นอัดใหม่เข้าไป แล้วกูดูต้องแข็งๆหน่อย นิ่มกะกดไม่ลงไม่ผ่านครับ

Offline Omega VIP

มัน คือ ชิมวาล์วรึเปล่าครับ  ถ้าใช่เวลาถอดออกมาต้องมาร์คหมายเลขไว้ด้วยนะครับ  แล้วตอนใส่กลับก็ตรงให้ตรง  ไม่งั้นได้ตั้งวาล์วกันใหม่อ่ะครับ

• **
 :มั้ง:   ??? ???  คุณเจี๊ยบมีรูปมะครับผมงงงงงงงงงง :มั้ง: :มั้ง:

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
เหอๆๆ   :D  เยี่ยเลยครับ  ว่าแต่ พี่แตกแดดแห้งแล้วยังนำ มาอบด้วยความ ร้อน มีเหตุผล ทางเทคนิก อะไรปะครับ    :สำนึก:  (ฆ่าเชื้อ)  :-[

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

เหอๆๆ   :D  เยี่ยเลยครับ  ว่าแต่ พี่แตกแดดแห้งแล้วยังนำ มาอบด้วยความ ร้อน มีเหตุผล ทางเทคนิก อะไรปะครับ    :สำนึก:  (ฆ่าเชื้อ)  :-[

ตากแดด หรือ อบให้แห้งครับ  เลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ถ้ามีลม ก้อใช้ลมเป่าเอาไวดี
ที่ทำเพราะต้องการไล่น้ำครับ เพราะชุดที่ล้าง ล้างเก็บต้องชะโลมน้ำมันเครื่อง เด๋วมีน้ำแอบอยู่ข้างในมันจะเป็นสนิมครับ เหตุผลมีเท่านั้น... ;D
ถ้าใครจะเอาไปใช้ก้อติดต่อมาครับ....ยกให้ฟรี... ;D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง