[ DiY ] โคมหน้า Corsa >> ตาเขียว !!

PeeSard · 11490

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
เคยเปิดกระทู้ที่เวปเก่าแล้ว แต่ยังงัยๆ มันก่เปนความรู้ ก่เอามาแปะที่นี่เพิ่มดีกว่า

อุปกรณ์::
-เครื่องเป่าลมร้อน (หรือไดร์เป่าลมร้อน..แต่มันน็อคแน่ๆ)
-ไขควงปากแบน หลายๆขนาดยิ่งดี
-ไขควงปากแฉก หรือ ประแจเบอร์ 10 (หรือของบางท่านอาจจาเปนเบอร์ 8 !!)
-สเปรย์โปร่งแสง สีเขียว ของ Pylac2000 1 กระป๋อง
-กาวซิลิโคนแบบใส+ตัวยิงกาว
-น้ำยาล้างจาน+ฟองน้ำ+สก็อตไบรท์
-น้ำยาเคลือบสี หรือแว็กครีม

เริ่มดำเนินการแกะโคม::
==แกะโคมไฟออกมาก่อนด้วยประแจเบอร์ 8 หรือเบอร์ 10 มีขายึดที่คานหน้า 2 จุด
==ใช้เครื่องเป่าลมร้อน เป่าตรงขอบที่ติดกับกระจก ค่อยๆทำนะ ไม่ต้องเปิดเบอร์แรง
(แต่ถ้าเปนไดร์ ก่เปิดแรงๆๆๆๆ แต่น็อคแน่นอน เหม็นไหม้เลย)
==เห็นว่าขอบล็อคกระจก เริ่มบวมแล้ว ก่ใช้ไขควงปากแบนหัวเล็กๆ ค่อยๆไล่แซะกาวออก
ไม่ต้องใจร้อนมันไม่หนีไปไหนหรอก
==เป่าแล้วแซะ แซะ แซะ จนครบรอบด้านแล้ว ก่ใช้ไขควงปากแบน ด้ามใหญ่ขึ้นมาหน่อย ค่อยๆงัด
ถ้ายังตึง ก่ใช้เครื่องเป่าลมร้อนเป่าช่วยด้วย ..ระวังร้อนนะ
==ง้างมาได้แล้ว ก่เอาไขควงหรือเหล็กอะไรก่ได้คั่นตรงซอกร่องไว้ก่อน
แล้วก่ไล่งัดจุดอื่นต่อจนครบรอบด้าน ก่เปนอันว่า เสดพิธียุ่งยากอย่างทุลักทุเล..!!

ในรูป::
==แกะโคมแก้วมาได้แล้ว..
==เอาไปล้างใช้สก็อตไบรท์+น้ำยาล้างจาน เช็ดล้างกระจก
-เบ้าไฟ ใช้ฟองน้ำ+น้ำยาล้างจาน ล้าง
==เช็ดให้แห้ง
==เอากรอบโครเมียมมาแต่ง โดยใช้สเปรย์โปร่งแสงสีเขียวของ Pylac2000
==ปล่อยไว้ให้แห้ง
==เช็ดทำความสะอาด ด้วยแว็กเคลือบสี
==ประกอบโคมแก้วกลับ ใช้กาวซิลิโคนใส แล้วใช้ยางยึดรัดให้แน่น
==ทิ้งไว้จนกาวซิลิโคนแห้ง
==เอามาประกอบเข้าที่เดิม
==เทสต์​เพื่อเช็คความพอใจ..
==สวยๆๆๆ ถูกใจ เปนอันบรรลุจุดประสงค์จ้า !!
« Last Edit: 14 Aug 2009, 10:38 by PeeSard »

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline godog

• หนึ่งในใต้หล้า
  • godbaaa@hotmail.com

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
พี่ครับ ทำโคมดำก็วิธีนี้ ใช่มั้ยครับ จะได้ทำมั่ง อิอิ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

ถ้าแกะออกมาได้
จะทำเปนโคมดำ โคมตาคู่ โคมตาจิ๊กโก๋ ได้หมดแระคร้าบ..!!

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ประกาศเตือนนะครับ ว่ามันแกะยากมาก อย่าใจร้อน ใจร้อน 1500 ครับข้างละ :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline pecth

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • สมมุติว่าไม่รู้จักกัน....0/
  • No.: 39
  • รุ่นรถ: Opel VetarA
  • สีรถ : บอล์น
  • เครื่องยนต์: เดิมๆ เครื่องไรอะ ไม่เคยรุ้ รุ้แค่ว่า 8 วาล์ 2.0
 ;Dไม่อยากทามเองเค้ามีที่ทามนะ

อิอิ ติดต่อได้อะ.....

กรุไม่รู้คับกรุอึน

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

เฉพาะของ corsa ครับที่มันเป็นวิบากกรรม... รุ่นอื่นแกะง่ายกว่าเยอะ.... :P

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline pecth

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • สมมุติว่าไม่รู้จักกัน....0/
  • No.: 39
  • รุ่นรถ: Opel VetarA
  • สีรถ : บอล์น
  • เครื่องยนต์: เดิมๆ เครื่องไรอะ ไม่เคยรุ้ รุ้แค่ว่า 8 วาล์ 2.0
อืมเพชรก่าพี่เพชร

รับพ้นไฟหน้าอยู่อะคับ

รับทามของ เจด ยาริด และตระกู ซีวิกทั้งหมดเลยอะ
อะไรประมานี้อะ......  :D

กรุไม่รู้คับกรุอึน

อืมเพชรก่าพี่เพชร

รับพ้นไฟหน้าอยู่อะคับ

รับทามของ เจด ยาริด และตระกู ซีวิกทั้งหมดเลยอะ
อะไรประมานี้อะ......  :D

ร้าน เทพๆ ลองมาหมดแล้วครับ... ทำแตกไปร้านละโคม... เศร้าใจ :เครียด:

lap Time

Offline cherryjaa

• หนึ่งในใต้หล้า
อยากได้บ้างอะพี่นุ่น รุสึกว่าตอนนี้ไฟหน้ามะค่อยสว่างเลยอะ  :-* :-*
แล้วไฟอันนี้เอามาใส่รถพี่ตาลหรอจ้ะเนี้ย....

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ไหนๆก็แกะแล้ว ไม่ลองบิ้วไฟวงแหวนไปด้วยอ่ะครับ

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ไหนๆก็แกะแล้ว ไม่ลองบิ้วไฟวงแหวนไปด้วยอ่ะครับ

ไฟแหวน....ใจเย็นๆๆ  เดี๋ยวมีคนทำมาแน่...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

เฉพาะของ corsa ครับที่มันเป็นวิบากกรรม... รุ่นอื่นแกะง่ายกว่าเยอะ.... :P

แม่นแล้ว.. ของรุ่นอื่นเป็นแค่ตัวล็อคและแปะกาวกันน้ำอีกนิดหน่อย

อยากได้บ้างอะพี่นุ่น รุสึกว่าตอนนี้ไฟหน้ามะค่อยสว่างเลยอะ  :-* :-*
แล้วไฟอันนี้เอามาใส่รถพี่ตาลหรอจ้ะเนี้ย....

เอามาเลย อยากได้ข้างในลายอะไรบอกมา เพนท์เปนรูปทั้งโคมได้เลย.. ;D
หรือแกจะเพนท์ทั้งคันก่ได้ 555++

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
 :ตาปิ้ง: สวยอ่ะพี่....
เด๋วรื้อของแอสตร้ามาทำโคมดำมั่งดีก่า... :สำนึก:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline R_Raiwah

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Corsa 3D
  • สีรถ : ขาว
  • เครื่องยนต์: C14nz
อยากเห็นโคมดำ มีใครทำบ้างคับ  :P

Offline tui21

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
โคมดำเป็นยังไงแล้วดีไหมครับ

ถ้าทำโคมดำ ก็พ่นแค่ตรงขอบให้เป็นสีดำครับ
ก็คงดูเข้มๆส่วนเรื่องความสว่างของแสงก็คงไม่เปลี่ยนไปเท่าไรครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง