บอกผมหน่อย

peppy · 7377

Offline peppy

• DekGayRay's
  • หนึ่งในใต้หล้า
on: 23 Jul 2009, 11:33
คืออ่านๆดูแล้ว เห็นเค้าเปลี่ยน mio 230 ให้ไปใช้ IGO8 กัน
คืออยากรู้ว่ามันดีกว่ากันยังไงหรอ หรือแค่หน้าตาอะไรยังงั้น
เพราะไม่รู้อ่ะว่าอะไรดีอะไรไม่ดีชี้แนะหน่อย..น้าา :ตาปิ้ง:

Offline Omega VIP

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
Reply #1 on: 23 Jul 2009, 11:56
ตอนนี้มันมีถึง Ver 8.4 แล้วอ่ะครับ I Go

น่าจะเป็นโปรแกรมนำทางแบบหนึ่งอ่ะ เหมือน การ์มิน รึ สปีด นาวี่ อ่ะครับ  ผมก็รู้มานิดหน่อย  เคยจะซื้อเครื่องจีนที่เค้าลง I GO 8.0 มาให้  แล้วบอร์มมาเตือนอ่ะว่ามันใช้งานยากกว่า การ์มิน    แต่เห็นพวกพี่ๆใน AGclub ใช้งานกัน  มันก็นำทางได้ดีอ่ะ Ver 8.4 ตอนนี้คิดว่าใหม่สุดแล้วมั่ง  แต่เทคโนโลยีไม่มีคำว่าสิ้นสุดอ่ะ  ก็เลยว่าจะหา GPS ถูกๆมาใช้อ่ะครับเป๊ปปี้  นายลอง Mio 230 ได้ผลยังไงมารายงานด้วยนะ  ตอนนี้ระงับการซื้อไปก่อนครับ
« Last Edit: 23 Jul 2009, 12:43 by Omega VIP »

Reply #2 on: 23 Jul 2009, 12:06
แล้มมันเอาไว้ทำอะไรอ่ะ มันคือระบบปฎิบัติการอะไรอย่างนี้หรือป่าวอ่ะ

คือความรู้มีอยู่ ศูนย์เปอร์เซ็น เต็มเลย รู้แต่ว่ามันบอกทางได้อ่ะ แฮะ แฮะ

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #3 on: 23 Jul 2009, 14:50
มันเป็นโปรแกรมนำทางครับ ถ้าถามผม ผมว่า iGo เก่งกว่า Speed Navi นะ แต่ POI มันน้อยไปเมื่อเทียบกับ Garmin แต่หลายๆเรื่องมันก็เหนือกว่า Garmin

ตัว GPS ที่ผมแนะนำไว้ลงได้ทั่้งการ์มิน ไอโก แล้วก็ Speed Navi (คือลงแม่มได้หมดทุกโปรแกรมว่างั้น ชอบอันไหนใช้อันนั้น)

แต่โดยส่วนตัวผมชอบ Garmin XT ที่สุดครับ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Reply #4 on: 23 Jul 2009, 14:54
ขอบคุณกร๊าบ

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
Reply #5 on: 27 Jul 2009, 08:39
อยากได้มั่งอ่าพี่ ปัจจุบัน ยังใช้ MAP Version update 2009 อยู่เลย

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline ลูกเป็ดขี้เหร่

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
Reply #6 on: 28 Jul 2009, 02:18
ล่าสุด เพิ่งกลับมาจาก กรุงเทพ และ ระยอง มาครับ

ได้ใช้ทั้ง igo8.3 map ล่าสุด  และ garmin xt map ล่าสุดเช่นกันครับ

ส่วนตัว ผมว่ารวมๆแล้ว igo เวิร์คที่สุดในตอนนี้แล้วครับ

ข้อด้อย garmin เท่าที่ลองมา
-ตอนขับเที่ยวแถวระยอง บางพื้นที่แถวริมหาด อ่าวอะไร จำชื่อไม่ได้แล้ว garmin ไม่มีเส้นทางครับ แต่ iGo มีครับ

-garmin map ล่าสุด โปรแกรมแทบจะไม่พูดเลย พูดน้อยมากครับ  สำหรับผมค่อนข้างเป็นปัญหาสำหรับ เด็กบ้านนอก เข้ากรุง เพราะต้องดูทั้งทาง ดูทั้ง gps รถก็เบียด เวรกำ

-ทดสอบโหมดเดินเท้า อยู่ซอยเยาวราช ดูแล้วมึนมากครับ หมุนไปหมุนมา ส่วน iGo ในโหมดเิดินเท้า ทำได้ดีกว่า garmin มากครับ
เดินไปไม่ งง ผมเปิดตั้งแต่เดินหาไรกินแถวเยาวราช จนเดินไปขึ้นรถไฟใต้ดิน ที่หัวลำโพง สบายบรื้อ ครับ

-ไป เจ้เล้ง ดอนเมือง garmin พาผมไปอ้อมโลก 2 รอบ แถมวิ่งผ่านหน้าร้าน เจ้เล้ง อีกต่างหาก เพราะอยู่คนละเลนถนน โปรแกรมมันก็ไม่บอกให้ตัดเข้ามาอีกเลน แถมแอบมี error นึกว่าผมอยู่บนทางด่วน ทั้งๆที่ เลือกเส้นทางแบบเลี่ยงทางด่วนแล้ว เลยลองเปิด iGo ดู
วนทีเดียวเข้าเจ้เล้ง ได้สบายครับ สาเหตุส่วนนึง คือมันพูดมากนี้แหละ

เท่าที่เจอก็มีเท่านี้ครับ

ส่วนข้อด้อยของ Igo
- ผมว่า ข้อมูล POI สู้ garmin ไม่ได้ garmin ละเอียดกว่า  เช่นข้อมูลโรงแรมของ garmin จะมีเบอร์โทรให้ด้วย
- เมนูการใช้งาน ดูยุ่งยากกว่า garmin ครับ  แต่ฝึกใช้เดี๋ยวก็คล่อง

รู้สึกว่า Poi ของ iGO จะใช้ร่วมกับ google earth ได้ด้วยนะครับ

ส่วนตัวแล้วผมชอบ iGO มากกว่า  แต่ผมก็พกติดตัวไว้ใช้ทั้ง 2 โปรแกรม 

โปรแกรมอื่นไม่รู้ครับ  igo กับ garmin นี้น่าเล่นที่สุดละ เพราะมันอัพเดท บ่อยสุด

Offline Omega VIP

Reply #7 on: 28 Jul 2009, 19:16
เป็นการแนะนำที่ดีมากเลยครับ  ตอนนี้กำลังหามาใช้อยู่แบบราคาไม่แพงเท่าไรอ่ะ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง