[ ข้อมูล ] เรื่องน้ำมันเครื่องครับ

teeracha · 34756

Offline teeracha

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
ถามหน่อยใครชอบใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนกันบ้างครับ
ของผม Duckhams full syn 0W 40 ครับผมว่า
มันลื่นดีครับ ราคาไม่แพงด้วย ใช้ 10000 โลครับ
เข้า กทม จะไปซื้อที่ร้านขายส่งน้ำมันเครื่องแถวรังสิต
ถูกกว่าซื้อหน้าร้านอะไหล่ยนต์เยอะครับ
« Last Edit: 11 Aug 2009, 12:37 by kamolwat_t »

Offline Phak

• นักรบพเนจร
  • **
Opel ของเราแต่ละคันอายุไม่ใช่น้อยแล้ว ผมว่าเลือกเลขตัวหลัง 50 น่าจะดีกว่านะครับ

:bye:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อยากลองโมบิล 1 อ่ะครับ...  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
PTT Semi ครับ 500 หน่อยๆ ที่โลตัส 10000 โล เหมือนกัน (แต่ใครขับโหดๆอย่าใช้เลย ไปเอาพวก Fully ดีกว่า มีคนแถวนี้เครื่องพังเพราะ Semi มาแล้ว)  :หึหึ:

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :'( เลิกใช้ให้เหมาะกะการใช้งานนะครับ ไอ้ที่พังนะผมเอง....

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Omega VIP

PTT กลัวน้ำมันปลอมอ่ะ  ตอนนนี้มี  PTT perfoma Syntetic 5W40 ยังกลัวๆอยู่อ่ะ  แม้ว่าจะซื้อจากร้านที่รู้จักกันนะ แต่คิดคงต้องใช้แล้วล่ะ ไม่มีตังค์ซื้อน้ำมันใหม่แล้วอ่ะ

ไปหาซื้อมาอีก 1 L. คงพอสำหรับเครื่อง 2Jz

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
อยากลองโมบิล 1 อ่ะครับ...  ;D ;D ;D

:'( :'( :'(

ใช้เลยครับ ใช้แล้วจะติดใจ อิอิอิ คำเตือน ควรซื้อตามปั้มเอสโซ่(บริษัท เอสโซ่เป็นตัวแทนนำเข้า)
 หรือ ร้านตัวแทนจำหน่ายและ ร้านที่มีความน่าเชื่อถือ ส่วนผมซื้อที่ร้าน บางไผ่อะไหล่ อยุธยา
 ราคา 1450 บาท ช่วงนี้มีโปรโมชั้น แถมที่วัดลมดีสจิตอล ด้วยครับ
 เมื่อวานเพิ่งแอบใส่ให้สมาชิกใหม่ ASTRA HATCH BACK

:-[ :-[ :-[

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~

ของ โมบิล 1 เบอร์ 0 แกลอนทอง เบอร์ 5 แกลลอน บอน ผมลองมาหมดแล้ว ลื่น ดี แต่ก็ คิดว่าไม่คุมเงินที่จ่ายไป ปัจจุบัน ใช้ PTT ชุด หกร้อยก่า อืดนิด หนึ่งแต่ก็พอรับได้ เหลือตังไปกินขนมอีกเยอะ :D

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline ลูกเป็ดขี้เหร่

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ผมใช้ castol magnatec อยู่ครับ 700 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

ลื่นดีครับ ลื่นเก่าอันเก่า จำไม่ได้ว่ายี่ห้อไร ช่างบอกของ GM ราคา 1600

แต่เก่า วิ่งที่ 110 รอบอยู่ประมาณ 3 พันกับ 1 ขีด , ตอนนี้ 3 พันรอบเป๊ะ

รอบหน้าว่าจะลอง Valvoline ดูครับ เปลี่ยนไปเรื่อย

:เครียด:

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

ของ โมบิล 1 เบอร์ 0 แกลอนทอง เบอร์ 5 แกลลอน บอน ผมลองมาหมดแล้ว ลื่น ดี แต่ก็ คิดว่าไม่คุมเงินที่จ่ายไป ปัจจุบัน ใช้ PTT ชุด หกร้อยก่า อืดนิด หนึ่งแต่ก็พอรับได้ เหลือตังไปกินขนมอีกเยอะ :D

เหอๆๆ อยู่ที่การใช้งานฮะ.....

ใช้ 600 แล้วต้องมานั่งจอดรถขูดกากน้ำมันเครื่องที่มันไหม้คารถ... มันก็ม่ะใช่เรื่องอ่ะนะ.... ตัวอย่างมันมีข้างบน....  ;D

ถ้า ขับลากเกียร เกิน 4000 ก็ใช้ของดีๆได้แล้ว...อย่างก เด้อ... :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!

:'( :'( :'(

ใช้กี่กิโลต่อการเปลี่ยนถ่าย  1 ครั้งครับที่ว่าไม่คุ้ม ผมใช้ 20000-25000 กิโลต่อการเปลียนถ่าย 1 ครั้ง
 (แล้วแต่ใช้รถหนักหรือใช้ปกติ) เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องทุก 5000 กิโลครับ

:-[ :-[ :-[

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline godog

• หนึ่งในใต้หล้า
  • godbaaa@hotmail.com
ตกลง opel เรานี่ใช้น้ำมันยี่ห้อไรรุ่นอะไรดีคับ

ผมจะได้สั่งมาใช้มั่ง เพราะสั่งทีนึงใช้ไปหลายปีเลยทีเดียว ;D ;D

ตกลง opel เรานี่ใช้น้ำมันยี่ห้อไรรุ่นอะไรดีคับ

ผมจะได้สั่งมาใช้มั่ง เพราะสั่งทีนึงใช้ไปหลายปีเลยทีเดียว ;D ;D

อันนี้แล้วแต่ความชอบคัรบ  เมื่อก่อนเคยใช้ Mobil ครับ ตอนนี้ไม่มีตังค์คัรบ  จะเล่น บางจาก GE Gold แล้วครับ

Magnatec ดีมากครับ แต่มันเปลี่ยนที่ 5000 โลเอง 4 ลิตร 700 กว่าบาท (เพิ่มอีกนิดได้ Fully 10000-15000 โลล่ะ) ผมเคยใช้ แล้วก็เปลี่ยนไปแล้ว เพราะว่าที่ 7000 โลวาล์วผมเริ่มร้องล่ะ เดี๋ยวจะพังซะก่อน  :'(

(PTT Semi ทั้ง Performa NGV 10w-30 และ Performa Semi 10w-40 เริ่มได้ยินเสียงวาล์วที่ 12000 โลครับ ถ้าเป็นตัว Racing 5w-50 เคยใช้ไป 15000 ยังไม่มีเสียง แต่ก็เปลี่ยนล่ะ พอล่ะ คุ้มล่ะ)

ถ้าถามผมนะ PTT Racing คุ้มครับ 1300 บาท วิ่งได้ 15000 โล ได้ของแถมเป้นมีด Victorinox ด้วย (บางล๊อตแถมโทรศัพท์)  ;)

ปล. เครื่อง Opel ทุกรุ่นเป็นไฮโดรลิกวาล์ว ใช้แรงดันน้ำมันเครื่องปรับตั้งวาล์วเอง ถ้าน้ำมันเครื่องเริ่มเสื่อมสภาพ ฟังได้จากเสียงวาล์วครับ ร้องกันระงมเลย  :หนาว:

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!

Offline v6man

• **
ใช้ mobile 1 ครับ ใช้มาตลอด เเพงหน่อยเเต่คุณภาพก็ตามความเเพงครับ  เเล้วเเต่คนชอบ

ผมใช้ castol magnatec อยู่ครับ 700 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด

ลื่นดีครับ ลื่นเก่าอันเก่า จำไม่ได้ว่ายี่ห้อไร ช่างบอกของ GM ราคา 1600

แต่เก่า วิ่งที่ 110 รอบอยู่ประมาณ 3 พันกับ 1 ขีด , ตอนนี้ 3 พันรอบเป๊ะ

รอบหน้าว่าจะลอง Valvoline ดูครับ เปลี่ยนไปเรื่อย

:เครียด:

เอ๊... มันไม่น่าเกี่ยวกับรอบเครื่องนะครับ รอบเครื่องมันแปลผันตามอัตราทดเกียร์และเส้นผ่านศูนย์กลางล้อ ถ้าเกียร์เดิม ล้อเดิม วิ่งความเร็วเดิม รอบต้องเท่ากันครับ แม้จะไม่มีน้ำมันเครื่องก็ตาม

Offline pakavat

ผมใช้ BP Visco 10w40 อะครับ
ก็ดีนะครับ กลิ่นหอมๆ แล้วมันก็แลนิ่งๆ ดีในระดับนึงน๊าาาครับบ

Offline zince

ก็ดีนะครับ กลิ่นหอมๆ แล้วมันก็แลนิ่งๆ ดีในระดับนึงน๊าาาครับบ

ดุ๊กเอากระปุกไหนใส่รถอะ วิ่งได้ด้วยเหรอ  8) 8) 8)
มันของปิ๊กอัปนะ

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

ดุ๊กเอากระปุกไหนใส่รถอะ วิ่งได้ด้วยเหรอ  8) 8) 8)
มันของปิ๊กอัปนะ

กำลังจะแซวพี่ชายมาปาดหน้าอ่ะ

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
โททานครับ บรรจุนอก จริงๆน้ำมันเครื่องส่วนใหญ่ที่ขายในบ้านเราจ้าง จ้างปตท.ผลิต.....
ถามผม.ผมเปลี่ยนเอาตามการใช้งานและความรู้สึกคือ...เต็มๆที่ก็8000 ก็เผ่นแล้วว และก็ดูความหนึดของน้ำมันและก็เรื่องการหล่อลื่น
ที่เขาขายหัวเชื้อกัน...อยากรู้จริงๆ ควรเอามาต้ม...และก็ลองดูว่าเป็นยังไง.........

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
จริงๆชอบโมบิล 1 กับเชลเฮลิกซ์อ่ะ วันก่อนเพิ่งคุยกับเพื่อนสมัยเรียนมัธยม ปรากฎว่ามันไปทำงานที่บ.เชล ดูแลเรื่องน้ำมันพอดี เดี๋ยวว่าจะลองถามดูนะครับว่าถ้าใช้สิทธิพนักงานซื้อเนี่ยราคาเท่าไหร่ แล้วซื้อเยอะๆได้ป่าว เผื่อมีคนสนใจจะได้รวมกันสั่งอ่ะครับ :)

089-7015533

Offline zince

จริงๆชอบโมบิล 1 กับเชลเฮลิกซ์อ่ะ วันก่อนเพิ่งคุยกับเพื่อนสมัยเรียนมัธยม ปรากฎว่ามันไปทำงานที่บ.เชล ดูแลเรื่องน้ำมันพอดี เดี๋ยวว่าจะลองถามดูนะครับว่าถ้าใช้สิทธิพนักงานซื้อเนี่ยราคาเท่าไหร่ แล้วซื้อเยอะๆได้ป่าว เผื่อมีคนสนใจจะได้รวมกันสั่งอ่ะครับ :)

เอามาส่งที่ระยองด้วยไหมอะครับ เลี้ยงข้าว + ที่พัก อิอิ

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ตั้งแต่ได้ฮอลเครื่องมาแล้ว ตอนนี้ก่ใช้ Vavoline 10W-40 ซื้อที่ Autobac (ราคาไม่แพง)
และส่วนมากก่จะเน้น นมค. จากทางยุโรป เช่น Total Duckham และ Mobil
และตัวผมจะวิปริตหน่อย จะใช้แค่ 2-3 เดือนก่เปลี่ยนแล้ว (ยังไม่ถึงหมื่นโลแน่นอน)
แต่ก่อนอยู่ปทุม ก่เปลี่ยน 2 เดือนครั้ง ตอนนี้อยู่อุดมสุข ก่เลยขยับมาเปน 3 เดือนครั้ง
เอาให้สะอาดตลอดเวลาดีกว่า อย่าเสียดายว่ามันจะไม่คุ้มตามกิโลที่ระบุ

แต่ถ้าจะถามว่า ยี่ห้อไหนเนียนสุด ถ้าวัดตามที่เคยใช้กับมอร์ไซด์ 4 สูบ ต้องยกให้ Motul รองลงมาก่เปน Mobil 1
โมตุลลิตรละ 450 โมบิลวันลิตรละ 400+
ส่วนยี่ห้ออื่น ไม่อยากจะลองหรอก ก่บอกไว้เผื่อคนขับรอบจัดๆ อยากลอง เห็นมี ของพวกสำนักแต่งอย่าง HKS หรืออื่นๆ
ก่น่าจะลองนะ..ปิ๊บละ 2พันกว่าๆ

อีกจุดนึง..
ถ้าใช้งานรถรอบจัดบ่อยๆ ก่ต้องใช้น้ำมันเกรดสูงๆ แต่ถ้าเปนรถใช้บ้านๆ ขับยังไม่เคยถึง 5พันรอบ
ก่ไม่จำเปนต้องใช้นะ เปลือง!! ..เอาแค่ Semi ก่พอ !!
ของผม บางทีอัด 5000รอบแช่ยาว เกือบ 100 กม. ก่เคยทำ (วิ่ง 160 กม/ชม.แช่ยาวเลย)
เครื่องอ่ะทนได้ แต่ท่อน้ำสิ พอจอดพัก บวมเป่งเลย 555++

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Phak

• **

สำหรับเชลล์เฮลิกส์ ราคาพนักงานไม่น่ามีครับ แต่ พนักงานซื้อได้ที่ราคาทุนซึ่งเป็นราคาเดียวกับราคาส่งร้านค้าครับ  :bye:

เรื่องรอบ.... เคยสังเกตุนะฮะ... ว่าถ้าใช้น้ำมันเครื่องเกรดต่ำๆ (ต่ำป่าวไม่รู้รู้แต่ว่าถูกๆอ่ะครับ) รอบจะสูงกว่า ที่ใช้น้ำมันเครื่องแพงๆ(เกิน1000) อ่ะครับ...

สงสัยว่าเป็นเพราะ แรงต้านการเคลือนที่ของลูกสูบ นิดนึงมั้ง... :o :มั้ง:

lap Time

เรื่องรอบ.... เคยสังเกตุนะฮะ... ว่าถ้าใช้น้ำมันเครื่องเกรดต่ำๆ (ต่ำป่าวไม่รู้รู้แต่ว่าถูกๆอ่ะครับ) รอบจะสูงกว่า ที่ใช้น้ำมันเครื่องแพงๆ(เกิน1000) อ่ะครับ...

สงสัยว่าเป็นเพราะ แรงต้านการเคลือนที่ของลูกสูบ นิดนึงมั้ง... :o :มั้ง:

ไม่เกี่ยวนะครับ รอบแปรผันตามเกียร์แล้วขนาดของล้อครับ จำโปรแกรม Gearcalc ได้ใช่ไหม ไม่เห็นมีตรงไหนให้ระบุน้ำมันเครื่องเลย

นมค. มีผลต่อการต้านการหมุนจริงครับ แต่ไม่เกี่ยวกับวิ่ง 100 แล้วรอบเปลี่ยนไป อันนี้ไม่ใช่ล่ะ รถที่วิ่ง 100 ใช้รอบ 2000 ไม่ว่าจะมีน้ำมันเครื่องหรือไม่ก็ตาม ถ้าความเร็ว 100 รอบจะต้องเป็น 2000 ครับ

ลื่นไม่ลื่นมีผลต่อการเหยียบคันเร่งครับ ถ้าลื่นก็เหยียบน้อยหน่อย ถ้าไม่ลื่นก็เหยียบมาก (เพื่อให้ได้ความเร็วเท่ากัน) ส่งผลโดยตรงต่อการสิ้นเปลืองเชื้อเพลงอ่ะ สังเกตุได้ว่าทำไมน้ำมันเครื่องแพงๆมันถึงบอกว่าประหยัดน้ำมันขึ้น เพราะตรงนี้แหละ

ตกลงยี่ห้อไหนมันคุ้มสุดอะคับ พอสรุปได้ปะคับ :-* :-*

ไม่เกี่ยวนะครับ รอบแปรผันตามเกียร์แล้วขนาดของล้อครับ จำโปรแกรม Gearcalc ได้ใช่ไหม ไม่เห็นมีตรงไหนให้ระบุน้ำมันเครื่องเลย

นมค. มีผลต่อการต้านการหมุนจริงครับ แต่ไม่เกี่ยวกับวิ่ง 100 แล้วรอบเปลี่ยนไป อันนี้ไม่ใช่ล่ะ รถที่วิ่ง 100 ใช้รอบ 2000 ไม่ว่าจะมีน้ำมันเครื่องหรือไม่ก็ตาม ถ้าความเร็ว 100 รอบจะต้องเป็น 2000 ครับ

ลื่นไม่ลื่นมีผลต่อการเหยียบคันเร่งครับ ถ้าลื่นก็เหยียบน้อยหน่อย ถ้าไม่ลื่นก็เหยียบมาก (เพื่อให้ได้ความเร็วเท่ากัน) ส่งผลโดยตรงต่อการสิ้นเปลืองเชื้อเพลงอ่ะ สังเกตุได้ว่าทำไมน้ำมันเครื่องแพงๆมันถึงบอกว่าประหยัดน้ำมันขึ้น เพราะตรงนี้แหละ

เออนั้นสินะ...มันเหยียบ มากขึ้น/น้อยลง แต่ว่ารอบอาจจะมีต่างบ้างเล็กน้อย.. คงเป็นจากตัวแปลอื่นอ่ะครับ... :มั้ง:

lap Time

แต่มีผลเรื่องความลื่น การกวาดรอบ และความร้อนของเครื่องแน่นอน ครับ อยากได้ที่วัดแรงดันจริงๆแต่ตอนนี้กรอบ... :please:

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง