[ ข้ามพันธ์ ] เกริ่นนำเรื่องการข้ามพันธุ์ ของ Astra กันก่อนนะครับ

kamolwat_t · 9365

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
พอดีวันนั้น มีพี่โทรเข้ามาคุยฮะ... แต่ผมลืมไปเลย.. ขับรถอยู่ฮะ...

ย้อนมาดู เครื่องตรงรุ่นกันก่อน...

เครื่องเดิม มี

C16se 8v 
x16xe 16v
x18xe 16v
c20ne 8v(ตัวนอกนะครับ)
x20xel (ตัวนอกเช่นกันครับ)

แต่ลงได้ยัน

x25xel v6 24v ครับ ต้องทำช่วงล่าง และabs พร้อม vsc ด้วยนะครับเพื่อความปลอดภัยครับ :D

มาดูเครื่องที่ น่าจะ ผมใช้คำว่าน่าจะนะครับ เพราะว่า แอสต้าผมเองก็ ยังไม่ค่อยรู้ลึกแบบ corsa ครับ บอกเอาไว้ก่อน มีข้อมูลอะไรมาเสริมผมด้วยนะฮะ :)

ผมจะแนะนำเครื่องที่ไม่ต้องดัดแปลงตัวถังมากนะครับ แต่บางตัวใหญ่กว่านี้ก็ลงได้ครับ แต่แปลง+ตัดเยอะหน่อยฮะ

toyota

4a fe/ge/gze/20v

7a fe

3s fe/ge ตัดเยอะอยู่นะครับ ไม่ค่อยอยากให้วาง

2zz น่าจะพอๆกับ 2s เลยครับ

misu

4g93 1800 16v

4g63 2000 16v

แต่ราคา จำได้ว่าแพงอยุ่นะครับ ผมเองจำรหัสไม่ได้หมดฮะมันมีเยอะมากๆ :-[

nissan

ca 18 1800 16v

sr 20 2000 16v

คุ้นๆว่า sr ลงได้แต่อาจจะเลี้ยวไม่สุดนะครับผมไม่ชวร์ฮะ... ถ้าเอา sr20det ก็ระวังเรื่องเบรคนะครับ

มาดูกันบ้างว่าราคาที่จ่าย จะมีอะไีรบ้าง...

ค่าแรงวาง ราคากลางคือ 8000 บาทครับ ;)

ส่วนค่าใช้จ่ายต่างๆ ก็เบิกจ่ายตามจริง ครับ อะไรที่เราสามารถหาได้ถูกกว่า หรือว่าอยากใส่ก็ไปหามาเองได้ครับ ตามสบาย :D

ค่าเดินระบบไฟใหม่ ผมไม่ทราบแฮะ... :-[

ทำเบรคเพิ่ม อีก น่าจะไม่เกิน 10000 ครับ ผมไม่ทราบราคาเช่นเดียวกัน :-[

ค่าเครื่องก็ ตามแต่ว่าได้มาเท่าไรครับ ต้องเช็คดูเองฮะ  :)

แต่คาดว่ามีอย่างน้อย 3ปลาย-4กลางๆ แน่ๆฮะ...

แล้วก็ เวลาที่เราวางเครื่องเนี้ย... บางครั้งเราไม่รู้ว่า สภาพภายในมันเป็นอย่างไรบ้างครับ.. ผมแนะนำว่าถ้าอหลัยเช่นปะเก็น-แหวน มันไม่แพง ก็ทำไปวะเลยครับ เป็นการโอเวอร์ฮอลเครื่อง... จะได้ขับสบายใจครับ :D

ฝากกลุ่มแอสต้าช่วยเสริมข้อมูลด้วยนะครับ ผมเองก็ด้อยความรู้ใน แอสต้าฮะ :-[

เครื่องเล็กกว่านี้ ลงได้แน่นอนแต่ว่าอาจจะมีปัญหาเรื่อง cc และแรงม้า แรงบิดที่อาจจะน้อยไปนิดนึงครับ ซีดานไม่เท่าไร แต่ถ้าแวน ก็ท่าจะอืดอยุ่

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
...มีโลว์สแตนดาร์ดอีกตัวครับที่วางได้
คือ เครื่องพันสี่ แต่ไม่แนะนำ แปดวาล์วเพราะแรงมันน้อยไป
ถ้าเดิมเป็น อีโคเทคฯ เอาแบบงบไม่มาก ไม่คิดไรเอาไว้วิ่งเล่นๆ ปีนเขาเข้าป่า ทางตรงอาจแรงสู้ชาวบ้านไม่ได้ เอาไว้แอบแซง
ก้อพอไหว
รถที่ผมใช้อยู่ เดิม ใช้เครื่อง X16XE ตอนนี้เป็น X14XE ครับ
การวางแทน...ไม่ต้องทำไรครับ...ถอดปลั๊ก ยกเครื่องเดิมออก จากนั้นนำเครื่องใหม่มาวางแทน เสียบปลั๊ก ใช้งานได้
กล่องเครื่อง เกียร์ประกบเกียร์เดิม(ทุกวันนี้ยังไม่รู้เลยว่าใช้เกียร์รุ่นไหนอยู่ หาแผ่นเพลทไม่เจอ)

มันเป็นทางเลือกหนึ่ง สำหรับคน...ไม่คิดมาก...ไม่อยากแรง...แต่อยากใช้รถโอเปิ้ลต่อไป
ความเร็วเท่าที่เคยทำได้
เบนซิน95 บนทางด่วนบางนาตราด 165  จากเสปกเดิม 195
แก๊ส เดินทางแดดร้อนๆ 165 แต่เคยทำได้ อากาศเย็นๆยามค่ำคืน 170กว่าๆ ไม่กล้ามากกว่านี้กลัวคุมไม่อยู่
ตามนั้นครับ... :อุ่น:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เครื่องนอสัน GA18 นะครับ อีกตัวที่ได้แน่ๆ GA15 เพราะมันเหมือนๆกะ 18 มาก ราคาก็ถูกโดยพื้นฐานเท่าที่ผมดูมา เครื่องของนิสัน บล็อคใกล้ กะโอเปิลมากๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
เครื่องนอสัน GA18 นะครับ อีกตัวที่ได้แน่ๆ GA15 เพราะมันเหมือนๆกะ 18 มาก ราคาก็ถูกโดยพื้นฐานเท่าที่ผมดูมา เครื่องของนิสัน บล็อคใกล้ กะโอเปิลมากๆ

มาเสริมและเติมแต่ง sr20de sr20det sr20ve sr20vet ตามแบบฉบับรถขนของครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 8) ล่าสุด H22A ก็กำลังจะออกโรงแล้วครับผม

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Astra TD 1700 เทคโนโลยี่จาก Isuzu.. อันนี้ก็น่าสน
รอบน้อยแต่แรงบิดสูง สงสัยเสียงวาวล์ดังน่าดู ตามแบบฉบับ Isuzu ..

ดูสเป็คของเครื่องยนต์ จากรูปประกอบนะครับ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง