แบกเป้ไปเที่ยวเมืองจีน

slongch · 31408

Offline slongch

• นักรบพเนจร
  • **
  • Corsa B 5dr and Astra Caravan
หมี่ผัดในตลาดสด Zhong Yi ที่ ลี่เจียง
จานละ 6 หยวน
มันไปหน่อย แต่อร่อยดี

« Last Edit: 24 Sep 2009, 22:23 by slongch »

neutral images

• **
  • Corsa B 5dr and Astra Caravan
อาหารค่ำวันที่ไปถึงลี่เจียง
แฮมยูนนาน สาหร่าย ปลาราดพริก แป้งคล้ายpizza ฯลฯ
มื้อนี้หรูสุด  180หยวน

ตามด้วยก๋วยเตี๋ยวข้ามสะพาน
มื้อเที่ยงวันสุดท้ายก่อนออกจากลี่เจียง

ก๋วยเตี๋ยวมีประวัติยาวนานมาก ตำราหนังสือเกี่ยวกับอาหารการกินหลายเล่มเคยบันทึกวิธีทำก๋วยเตี่ยวไว้
มีเรื่องเล่ากันว่า อำเภอเหมิ่งเจ้อ ทางภาคใต้ของมณฑลยูนนานเป็นถิ่นกำเนิดของก่วยเตี๋ยวข้ามสะพาน ที่อำเภอเหมิ่งเจ้อมีทะเลสาบชื่อทะเลสาบหนาน และกลางทะเลสาบหนานมีเกาะเล็กเต็มไปด้วยต้นไม้และไม้ไผ่ชนิดต่าง ๆ มีทิวทัศน์สวยงาม และเป็นเกาะที่สงบเงียบ มีนิทานเล่าว่า ในอดีต คนจีนที่มีความรู้นิยมไปสอบจอหงวน การไปสอบจะต้องท่องตำราเยอะแยะ ขนาดต้องบรรทุกเป็นเกวียน ๆ เมื่อเป็นเช่นนี้ เกาะเล็กกลางทะเลสาบหนานจึงเป็นสถานที่ที่ผู้เตรียมสอบจอหงวนนิยมไปอยู่กัน

ในบรรดาผู้เตรียมสอบจอหงวน มีปัญญาชนแซ่จังคนหนึ่ง ภรรยาของเขาส่งอาหารให้เขาถึงเกาะทุกวัน อยู่มาวันหนึ่ง ภรรยาของเขามีติดธุระด่วน ไม่ทันต้มก๋วยเตี๋ยวให้สุก ก็รีบไปส่งน้ำซุปที่ต้มไว้และก๋วยเตี๋ยวไปที่เกาะ แต่ปรากฎว่า น้ำซุปนั้นยังอุ่นอยู่ เมื่อเทก๋วยเตี๋ยวลงในน้ำซุปแล้วมีรสชาติอร่อยมาก และนี่ก็คือต้นตำรับของก๋วยเตี๋ยวข้ามสะพาน เหตุที่เรียกว่าก๋วยเตี๋ยวข้ามสะพานเนื่องจากว่าภรรยานักปราชญาคนดังกล่าวต้องข้ามสะพานเพื่อนำสำรับข้าวไปส่ง วิธีทำของเขาคือนำไก่หรือเป็ดมาทำเป็นน้ำซุป แล้วเอาน้ำมันเป็ดราดบนหน้าซุป เพื่อรักษาความร้อนไว้ ส่วนของที่จะรับประทานพร้อมกัน นอกจากขนมจีนแล้ว ก็มีแผ่นปลาดิบ เนื้อสันดิบ ผักต่าง ๆ และแผ่นเต้าหู้ เวลาจะรับประทานก็นำไปจุ่มลงไปในน้ำซุป เหมือนเรารับประทานสุกี้ จากนั้นก็เอาก๋วยเตี๋ยวเทลงไป มันก็จะสุกไปในตัว แล้วจึงเอามารับประทาน

-ข้อมูลจาก  http://thai.cri.cn/1/2007/04/25/21@97370.htm
« Last Edit: 24 Sep 2009, 22:29 by slongch »

• **
แช่เครื่องดื่มของร้านอาหารที่ เมืองเก่า Shuhe
« Last Edit: 24 Sep 2009, 22:30 by slongch »

• **
ร้านขายเนื้อจามรี

• **
ไก่อบ ???

• **
นอกจากพี่แล้ว  พี่หนวดคนนั้น หน้าตาคุ้นๆครับ

เพื่อนผมเอง
เป็นสถาปนิกครับ
ไม่รู้ว่าเคยไปออก TV ตั้งแต่เมื่อไหร่อะ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เมืองสวยมากครับ... ผมต้องได้ไป... :ปลิว:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Omega VIP

เมืองสวยมากครับ... ผมต้องได้ไป... :ปลิว:

ไปเมื่อไร  แจ้งล่วงหน้าด้วย  แต่ปลายปีนี้ม่าม้าอยากเที่ยวเหนือ  จะไปจองที่งานศูนย์ สิริกิตต์

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
แช่เครื่องดื่มที่ เมืองเก่า Dayan

ชอบอันนี้จังเลยค่ะ..อิอิ   ;D ;D :drink: :drink:

น่าไปจังเลย..ต้องหาโอกาสไปให้ได้....

จัดทริป Opel In China กันดีก่า.........

เริ่มหยอดกาปุกวันละ 10 บาทตั้งแต่วันนี้เลยยยย

555    8) 8)

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline joyalice

• Moderator
  • JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
เจ๋งงงค่ะ ภาพสวย ข้อมูลปึ้กมากๆๆ

พี่ๆ ฟิตกันสุดๆ เลยอะค่ะ ไม่หวั่นแม้ขึ้นเขาหนาววว

จามรีกินได้ด้วยหรอคะ มันเป็นยังไงอะคะ จำได้ว่าหน้าตาน่ารักอยู่~

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
หมี่ผัดในตลาดสด Zhong Yi ที่ ลี่เจียง
จานละ 6 หยวน
มันไปหน่อย แต่อร่อยดี

จานนี้เขาใช้ น้ำมันงา ผัดด้วยมั้ยพี่...คนจีนช๊อบ ชอบน้ำมันงา

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
เจ๋งงงค่ะ ภาพสวย ข้อมูลปึ้กมากๆๆ

พี่ๆ ฟิตกันสุดๆ เลยอะค่ะ ไม่หวั่นแม้ขึ้นเขาหนาววว

จามรีกินได้ด้วยหรอคะ มันเป็นยังไงอะคะ จำได้ว่าหน้าตาน่ารักอยู่~

:ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: เข้าใจว่าคงเป็นหมีชนิดหนึงครับ  :มั้ง: :มั้ง:  8) 8)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

:ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: เข้าใจว่าคงเป็นหมีชนิดหนึงครับ  :มั้ง: :มั้ง:  8) 8)
น่าจะเป็นแมวชนิดหนึ่งครับ ตัวข้างล่างนี้เป้นจามรีรับแขกครับ  น่ารักออก...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มะนาวเปรี้ยวปี๊ด

• หนึ่งในใต้หล้า
    • อร่อยจัง (^^  )
^^
^^
น่ารักกกก น่ากอดดดดด  . . . ปุกปุย  :-*

Offline joyalice

• Moderator
  • JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
น่ารักอะ ไม่น่ากินเลยอะ T__T

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
น้องเนื้อหวาน..... :P :P :P :P :P :-* :-*

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline chok_cm

อยากไป ๆๆๆ   :ไม่:      เค้าว่า นั่งรถไฟ ไปก็ได้ ใช่มั้ยครับ

• **
อยากไป ๆๆๆ   :ไม่:      เค้าว่า นั่งรถไฟ ไปก็ได้ ใช่มั้ยครับ

รถไฟ   ผมไม่รู้
แต่รถบัส ได้ครับ

รถทัวร์ กทม. ไปเชียงของ
ข้ามไปลาว  ต่อพรมแดนจีน
ผ่านสิบสองปันนา ขึ้นเหนือไปเรื่อยเรื่อยจนถึงคุนหมิงครับ
หรือเข้าทางหนองคาย ผ่านเวียงจันทร์
ถึงหลวงพระบาง  มีรถบัสไปคุนหมิงเหมือนกัน

รายละเอียดค้นหาจาก link ข้างล่างครับ
ผมก็เขียน program ไปเที่ยวจากข้อมูลจาก trekkingthai.com ครับ
ขอขอบคุณมาในโอกาสนี้ด้วยคร๊าบบบ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=2&topic_no=123158&topic_id=124622

Offline LukTarn

เก็บภาพทุกเมล็ดเลยนะค่ะ
ไม่เว้นแม้นแต่ห้องสุขา
เห็นแล้ว อะจึ๋ย....
:หนาว:

• **
ข้อมูลจากกองหนังสือนี้ด้วยครับ

Offline zince

นั่งรถไม่ไหวครับ เคยนั่งไป สิงค์โปรตอนเด็กๆ ใช้เวลานานมาก ทรมานสุดๆ หลังๆ ไปเครื่องบินใช้เวลาไม่ถึง ชม. ก็ถึงละ (**** จำผิด เกิน ชม. อะ)
ถ้าเมืองจีนไม่ต้องพูดถึงเลย ถ้าอยากไป ต้องจองแพ็กเก็จตั้งแต่กลางปีครับ จะได้ราคาถูก วันที่ 28 ตุลาคมนี้ ผมก็จะไป มาเก้า -เสินเจิ้น
ราคาค่าเครื่อง พร้อมที่พัก 21000 บาท ไปทั้งหมด 10 วัน  มีใครสนใจไปเที่ยวไหมครับ อิอิ เดินทาง 28 ตุลาคมนี้ แล้วนะครับ
...ว่าแต่ที่พี่ไปมานี่ มันหนาวขนาดนั้นเลยเหรอคับ ยูนานที่มันทางตอนเหนือของจีนใช่ไหมครับ  
ผมเคยไป ซีอาน หนาวสุดก็ 8-9 องศา ก็แย่แล้วอะครับ นี่หนาวขนาดเป็นหิมะ สงสัยป่วยแน่ๆ เลยครับ  :หนาว: :หนาว: :หนาว:
« Last Edit: 01 Oct 2009, 13:11 by zince »

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

• **
คิดถึงอะ

Offline fightallyou20133

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • No.: 588
  • รุ่นรถ: 330
  • สีรถ : ดำ
น่าเที่ยวมากครับ ดูจากภาพแล้ว สุดยอดเลย  :pray

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง