[ ข้อมูล ] ยางครับยาง.........

kamolwat_t · 57294

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
 :)

สวัสดีครับหลังๆผมไม่ได้คลอด FAQ ใหม่ๆเลย อิอิ เพราะว่า โดนดึงเวลาไปทำงานซะแล้วครับ  :'(

มาว่ากอันตามหัวเรื่องดีกว่า... ยาง..ครับ ยางคืออะำไร

ยางคือสิ่งเดียวที่แบกภาระของรถ น้ำำหนัก 1000-2000 กิโลกรัมครับ แล้วยังต้องพาของที่แบกวิ่งด้วยความเร็ว ตั้งแต่ 8-90 ยัน 200

และที่สำคัญที่สุด ยางคือสิ่งเดียวครับที่เป็นพื้นที่ยึดเกาะถนนและมีขนาดไม่เกิน 1 ตารางฟุตครับ สำหรับรถเรานะครับ รถล้อโตช่างเขาแฮะๆๆ ผมไไม่มีตังลองขับฮะ..

หมายความว่า... รถเรามันจะเกาะถนนไม่เกาะถนน มันก็อยู่ที่ยางเนี้ยแหละครับ ถ้าไม่ขับรถเกินภาระของช่วงล่างนะครับ(ช่วงล่างก็สำคัญ แต่เขียนไปแล้ว)

เอา ให้รู้จักประเภทของยางก่อนนะครับย้ำกันอีกครั้ง...

หลักๆยางรถเก๋งมี 2 แบบหลักแบ่งออกตามประเภทการใช้งานครับคือ

ยางใช้งานทั่วไป คุณสมบัติ คือ แก้มยางจะนุ่ม รองรับแรงกระแทกจากถนนได้ดี เสียงยางจะเงียบ เนื้อยางทนทานต่อการเสียดสีใช้งานได้นาน (ซึ่งมันจะแปรผันตามการยึดเกาะถนนและราคา ครับ)

ยางแบบสปอต์ คุณสมบัติคือ แก้มยางจะแข็ง เพื่อการตอบสนองที่ดี ลดการบิดตัวของแก้มยาง เสียงอาจจะดังกว่ายางแบบแรกครับเพราะว่าร่องถี่ๆเพื่อลดเสียงมันไม่มี เนื้อยางนุ่ม (และส่วนมากจะอายุสั้นครับสึกหรอเร็วเพราะว่ามันต้องใช้หน้ายางเป้นตัวสร้างการยึดเกาะที่มากกว่าปรกติครับ)

โอเคครับ พอรู้จักกันไปแล้ว... จริงๆแล้วที่ผมสร้าง FAQ ตัวนี้ขึ้นมา แยกออกจากเรื่องช่วงล่าง...เพราะว่าีมีคำถามกันบ่อยมากครับว่า

ใช้ยางยี่ห้ออะไรดี...

ยางยี่ห้อนี้ดีไหม...

ยางตัวนี้ถูกจังเลย ซื้อ 3 แถม 1 ด้วย

ยางทำไมซื้อกันแพงจังเส้นละ 1000กว่าบาทก็ใช้ได้ ทำไมต้องซื้อเส้นละ 4000 ไม่ใช่แค่มีตัง..ต้องโง่ด้วย(จริงหรือ)

อยากรู้ใช่ไหมครับ รอผมไปประชุมก่อนเดี๋ยวกลับมาตอบฮะ แยกเป็นยี่ห้อ เป็นรุ่นๆ ไปเลย...รวมถึงราคาคร่าวๆ แต่บอกก่อนนะครับว่า...

เป็นเพียงข้อมูลที่ผมมีและเป็นการพูดคุยกับผู้ที่ใช้มาเพื่อนำมาแนะนำกันครับ ไม่ได้จงใจเชียรยี่ห้อใดๆนะครับ อะไรดีก็บอกดี อระไรเหมาะสมกับอะไรก็บอกไปตามนั้นครับ
« Last Edit: 30 Sep 2009, 23:05 by kamolwat_t »

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline chanat

• Tel 0896762564
falken ZE 512 made in japan 195 50 15  ฝากดูด้วยครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline Omega VIP

กำลังมอง Goodyear  Duraplus 205/60R15  มาใช้งานช่วงที่รอเปลี่ยนขอบ 18 "

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
กำลังมอง Goodyear  Duraplus 205/60R15  มาใช้งานช่วงที่รอเปลี่ยนขอบ 18 "

ยดุราพลัส มันอึด แต่จะแข๊งป่าวพี่ เสียงดังนี่เค้าว่าที่ 1 ป่ะ

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Offline QgomKing

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
อย่ากรู้เรื่องนี้พอดีเลยครับ  :D

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
อ่ะเอาแต่ชื่อยางที่ผมไม่รู้จักมาถาม... :o เดี๋ยวถามๆให้นะฮะ...

เอาที่ผมต้องตอบคำถามบ่อยๆก่อนนะครับ 4 ข้อข้างบน...

1. ใช้ยางยี่ห้ออะไรดี...

ผมก็ไม่รู้ครับ ยางแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อมันออกแบบมาให้ใช้งานในสภาวะที่ต่างกันครับ... แค่บอกยี่ห้อไม่สามารถบอกได้ครับว่าดีหรือไม่ บอกได้แต่ว่า ยี่ห้อนั้นๆ มันน่าจะมีมาตราฐานที่ดีหรือไม่ครับ...เอาง่ายๆ ยี่ห้อ มิชลิน เมดอินไทยแลนด์ กับยี่ห้อ เหลียงเว่ย ผลิตในจีน...  จะใช้ของอะไรครับ ผมคนนึงล่ะที่ไม่เอายี่ห้อหลัง ไม่รู้ว่า ใช้ๆไปจะได้ไปเข้าเฝ้าจักรพัตร์ จีนในสุสานเมื่อไร  :เครียด:

เอาเป็นว่า... โดยรวมแล้ว ไม่แนะนำให้ใช้ยางที่ผลิตจากอินโดเนเชียครับ ยางที่มีมาตราฐานการผลิตดี คือ ยี่ปุ่น เกาหลีบางยี่ห้อ ไทย ครับ ที่ผมรู้ ย้ำว่าที่ผมรู้นะ

2. ยางยี่ห้อนี้ดีไหม...

คล้ายๆข้อแรกฮะ มันต้องดูเป็นรุ่นๆไป และถ้าผมดูจะดูในแง่ของความคุ้มค่าด้วยครับ ยางบางตัว ราคาเส้นละ 1300 แต่ใช้ได้ 10000 โลแล้วมันจะลื่นมากๆ อีกยี่ห้อเส้นละ 2300 ใช้ได้ 15000 โลเริ่มลื่น กับยางดีๆ 3800 ใช้ได้ 50000 โล เห็นข้อแตกต่างไหมครับ :) ย่ำครับว่ายางแต่ละรุ่นออกแบบมาให้ใช้งานต่างกันครับ เอาแต่ยี่ห้อมาบอกไม่ได้ว่าดีไม่ดี

3. ยางตัวนี้ถูกจังเลย ซื้อ 3 แถม 1 ด้วย...

คิดว่าถ้าของที่มันดีๆ เขาต้องทำโปรโมชั่นนี้เหรอครับ.. ;D ;D ;D ผมลองมาแล้ว ของโอเมก้า ใช้มา ปี ครึ่ง เส้นแรก ยางแตกแล้วขอบกระจุย อีกเส้น แก้มยางบวม เหลืออีก 2 เส้นก็ กินยางมากๆผิดปรกติในแง่การสึกหรอนะครับ... ใครว่ายังไงไม่รู้อ่ะ ผมเอง ซื้อ 3 +1 ยาง 4 เส้นราคารวมกัน 12000 ตกเส้นละ 3000 ผมยอมไปซื้อยางดีๆ ราคาพอประมาณเส้นละ 3800 แล้วใช้ได้แบบปลอดภัยดีกว่าครับ พอกันทีของถูกของแถม แพงมาอีก 3200 บาทเอง ยอมจ่ายเพื่อแลกกับชีวิตและความปลอดภัยดีกว่าครับ ใครว่ายังไงผมไม่รู้อ่ะฮะ แล้วแต่คนคิดกัน ผมเองขอซื้อยางโดยวัดจากคุณภาพและราคาที่เหมาะสมกัับลักษณะการใช้งานดีกว่าครับ

4. ยางทำไมซื้อกันแพงจังเส้นละ 1000กว่าบาทก็ใช้ได้ ทำไมต้องซื้อเส้นละ 4000 ไม่ใช่แค่มีตัง..ต้องโง่ด้วย(จริงหรือ)

ต้องมองที่ลักษณะการใช้งานครับ เอาตัวผมเองเป็นตัวอย่างก่อนนะครับ...

corsa ผมใช้ล้อ 15 ยาง 195/50/15 ครับ ใช้งานในสนามบ้างขับบนถนนเป็นหลัก แต่ก็ขับไม่ปรกติแบบที่รู้ๆกันอยู่ครับ

ยางเส้นแรกใช้ ซิลเวอร์สโตล evo ครับ เส้นละ 1500 บาทเมื่อกลางปีที่แล้ว... ซื้อมาราคาถูกๆเพราะว่าตั้งใจจะเอามาเทสรถแล้วค่อยเปลี่ยนยางดีๆใส่ตอนชุดที่ 2

อาการเริ่มเกิดว่า มันเริ่มลื่นๆตอนวิ่งในพีระสนามสุดท้ายเดือน พ.ย. วิ่ง 5 รอบ รอบแรกๆเข้าโค้งสุดทางตรงได้ที่ กลางๆเกียร 3  แต่รอบที่ 4-5 พอยางเริ่มร้อน ผมต้องลดความเร็วในการเข้าลงมาที่เกียร์ 2 เพราะว่า ยางมันเอาไม่อยู่ครับ ขับเร็วกว่านี้หลุดแน่นอนแต่คิดว่ามันเป็นในสนามเลยเฉยๆ คงไม่เป็นไรมั้ง...

ปีใหม่กลับบ้าน ก็วิ่งปรกติ ไปเที่ยว อ.ปาย ก็ซัดเต็มที่ ก่อนหน้านี้ก็มาปายก็ซัดเต็มที่เช่นกัน อาการยางก็ปรกติดีึครับ ไม่มีปัญหายางลื่นให้เห็น... ขากลับจากเชียงใใหม่ บนดอยขุนตาล ยางเริ่มมีอาการไหลๆแปลกๆแบบตอนลงพีระครับ โค้งแรกจับอาการได้ ก็ยังคุมอยู่คิดว่าคงเข้าแรงไปมั้ง... พอโค้งที่ 2  ผมเข้าลายปรกติ ปารกฏว่าท้ายรถออกครับแล้วคุมรถไม่ไได้ก็ กลายเป้นตำนานไปฮะ ชิโร่...

http://www.opel.in.th/index.php/topic,118.0.html

ถามว่าผมขับรถเร็วไหม ก็เร็วครับ เร็วแน่นอน ผมขับที่ 120 แต่มันเป็นความเร็วปรกติของผมบนดอยขุนตาลครับ ผมวิ่ง ขาลงจากยอดดอย-ตลาดทุ่งเกวียน 9 นาทีหน่อยๆ เป้นปรกติอยู่แล้ว มารู้ทีหลังว่ายางตัวนี้ในเน็ทเคยมีคนเตือนเรื่องคุณภาพครับ

เส้นที่ 2 ใช้ BF G force sport ครับ ราคา 2300 ตามคำแนะนำของ พี่ที่นับถือฮะ(แกบอกไว้เลยว่าใช้ได้แค่ 15000 โลนะ) วิ่งมาได้ยังไม่ถึง 6 เดือน แต่ว่า เอาไปลองวิ่งในสนาม แก่งกระจาน ฝนตก ผมทำเวลาได้ 2 นาทีหน่อยๆเศษหลักหน่วย ซึ่งวันนั้น รถสนามทำได้ 1.5x ครับ ผมว่ามันเป็นเวลาที่ดีมากๆ สำหรับยางราคา1800 ในการเกาะถนน ถามว่าลื่นไหม ก็ลื่นครับ ลื่นทุกคัน แต่ผมสามารถสไลท์รถแล้วกำหนดจุดไปต่อได้ครับ ไม่ใช่ลื่นแบบลื่นหลุดแทรคไปเลยควบคุมไม่ได้ แล้วโค้งก่อนทางตรง หลัง S2 มันจะมีเอเปคที่เป็นซีเมน เห็นคนเข้าชอบเข้ากัน เลยลองเข้าบ้่าง... จังหวะที่รถ หลุดออกจากพื้นซีเมนท์ลงมาในแทรคยางมะตอย รถผมมีอาการฟรีนิดหน่อยและกระชากรถออกจากเอเปคเลยครับ เกาะมากๆ ส่วนยางตัวอื่นที่วิ่งวันนั้น...ของแก๊ง corsa ก็ถามกันดูครับว่า เป็นไงบ้าง... ประวัติของยางตัวนี้ เขายัง :)ใช้ในสนามจิมคาน่าอยู่ครับ
« Last Edit: 01 Oct 2009, 08:23 by kamolwat_t »

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
จะถูกจะแพงผมก้อมิชาลินอย่างเดวเรย...ตั้งแต่ไพลอตพรีเซด้า-วิวาซี่....ยังไม่ผิดหวังครับบบบบ....

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Michelin Plot Preceda (PP)

เป็นยางกึ่ง sport ครับยังนุ่มเงียบและเกาะถนนครับ.. ยางคุณสมบัติกลางๆแบบนี้อ่ะครับที่ผมบอกว่าราคามันจะสูง ขึ้นมาอีกนิดเพราะว่า มันใช้เทคโนโลยีสูงกว่า แฮะๆๆ ตอนนี้มี เจนที่ 2 ออกมาแล้วครับ PP2 ขอบ 17 ราคาแถวๆ 5000 มั้งครับ ยางที่ดีครับ อาจมีกระด้างๆนิดๆ แต่ก็คุณภาพตามราคาครับ  :)

lap Time

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
falken ZE 512 made in japan 195 50 15  ฝากดูด้วยครับ

เอา BF ดีกว่า !!
Ze512 ตัวนี้ ใช้แค่ปีเดวก่เล่นพี่ซะหลายตังค์..(ชนตูดกระบะ)

ส่วนตัวพี่ถ้าไม่ดื้อ ก่จากลับไปเล่น GY F1 เหมือนเดิม
แต่ถ้าดื้อ ก่จะลองเล่น Nitto 55 ราคาเดียวกันกับ BF Gforce

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Ze512 ตัวนี้ ใช้แค่ปีเดวก่เล่นพี่ซะหลายตังค์..(ชนตูดกระบะ)

ส่วนตัวพี่ถ้าไม่ดื้อ ก่จากลับไปเล่น GY F1 เหมือนเดิม
แต่ถ้าดื้อ ก่จะลองเล่น Nitto 55 ราคาเดียวกันกับ BF Gforce

มียางอรกตัวครับที่ราคาต่ำ และดีมาก(สงสัยว่าทำการตลาดไม่ดีเลยต้องขายถูก

KUMHO (อัมโค) ยางจากเกาหลีครับ รายละเอียดใน http://www.nvyangyont.com/detailQ.asp?id=192

รุ่น KU-31 ขนาด 195-50-15  ราคา 1750 บาท ถูกจนผิดปรกติ... แต่ว่าที่ผมรู้จักยางตัวนี้ไม่ใช่เพราะว่ามันราคาถูกนะครับ เพราะว่าพี่ผมที่เคยใช้ยาง rs sport มาก่อนกำลังจะเปลี่ยนยางใหม่ระหว่างรอสั่งยาง ก็เลยเอายางเพื่อนมาใช้ เป็นตัวเนี้ยฮะ แกบอกว่ารถแกปรกติต้องมีฟรีทิ้งพอควร(vios bo 180 ม้าที่ล้อ) แต่มาใช้ตัวนี้ฟรีทิ้งน้อยมาก แต่ยังไม่รู้ว่าเจอน้ำและอายุยางใช้ได้นานแค่ไหนนะครับ ไว้ได้ข้อมูลจะมาแจ้งอีกครั้ง...

มันน่าเอามาใส่ลงสนามเล่นจริงๆเลย... ;D ;D ;D ถูกโคตรๆ

lap Time

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เออ....แล้ว บริดสโตน ตูรันซ่า เออาร์10 อ่ะ คุณภาพมันอยู่แถวไหนอ่ะ...
ตั้งกะซื้อรถมา ก้อ เจ้าบริสโตน อย่างเดวเลย...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

รุ่น KU-31 ขนาด 195-50-15  ราคา 1750 บาท ถูกจนผิดปรกติ...

ราคาเดวกันกับ SilverStone เลยอ่ะ
แต่เท่าๆที่สอบถาม ยางเกาหลี ก่ไม่แพงนะ อย่างของ Hankook ก่ถูกๆ
มีแต่ยางบ้านเราแระ แพง..!! ทั้ง Goodyear Bridgestone Firestone ยกเว้น Maxxis กับ VRubber ..ที่ราคาถูก

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
อยากได้ยางขอบ 14 ซิ่งใครมีตัวเลือกให้ผมบ้างตอนนี้มี นอกจาก
Bridgestone Potenza RE001
Yokohama AD08
185/60/14
ราคาปวดร้าวมากครับ
เอาแบบวิ่งจริงๆนะ ปลิวๆ อันนี้อยากได้แต่ตังปริววววว
เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
Michelin Plot Preceda (PP)

เป็นยางกึ่ง sport ครับยังนุ่มเงียบและเกาะถนนครับ.. ยางคุณสมบัติกลางๆแบบนี้อ่ะครับที่ผมบอกว่าราคามันจะสูง ขึ้นมาอีกนิดเพราะว่า มันใช้เทคโนโลยีสูงกว่า แฮะๆๆ ตอนนี้มี เจนที่ 2 ออกมาแล้วครับ PP2 ขอบ 17 ราคาแถวๆ 5000 มั้งครับ ยางที่ดีครับ อาจมีกระด้างๆนิดๆ แต่ก็คุณภาพตามราคาครับ  :)

ตอนนี้ผมก็ใช้ PP เงียบดีคับ.......เกาะดีด้วยนะ......วิ่งถนนยางมะตอยที่มีแอ่งน้ำที่ความเร็วประมาน 90-100 รู้สึกว่ารถนิ่งกว่ารุ่นเดิมๆที่ใช้เยอะเลย

จริงๆแล้ว แนะนำว่า เจี๊ยบควรเปลี่ยนยางมาเป็นขอบ 15 ก่อนครับ เพราะว่า ยาง ขอบ 14 ในตลาดมันไม่ใช่ยางเพอร์ฟรอม์มานซ์ 100% ครับ การตอบสนองของยาง ซีรี่ส 60 (ล้อ14) เทียบกับ ซีรี่ส 50 (ล้อขอบ 15) ยังไงก็ต่างกันมากครับ แล้ว..... ค่อยใช้ยางที่ ถูกหน่อย แต่คุณภาพดี อย่าลืมนะครับ ว่าโดนกันมาหลายคันแล้ว... จะเอา คัมโฮที่ต้นบอกหรือจะมาเอา จีฟรอส ก็ำได้ครับ เพิ่มค่าแมกไปอีก 5500 เอง แล้วใส่ยาง15 เลย ก็เบ็ดเสร็จ 15000 โดยประมาณครับ...

ถ้าเป็น รถ เครื่อง เดิมๆ คงให้ใช้ 14 ครับ แต่นี่ มันไม่ใช่ ต้นขับ c20ne ยังรู้เลยว่าถ้ายัดที่ 80% ยาง 15 ยังใช้เต็มประสิทธิภาพ..ยาง14จะรอดได้ยังไง (ยัดเข้า 100% นี่ รถผมจะเข้าแบบอาการไหลสไลท์เข้านะครับ แต่ว่าไม่ใช่หลุดการควบคุม เข้าที่ 80% รถนี่คือใช้กริฟ 100% แล้วครับ มีเสียงยางดังนิดๆ)

ลองคิดดูดีๆนะฮะเจี๊ยบ เรารู้อยู่ว่ารถและเครื่องเรามันมีความสามารถมากแค่ไหนนะ  :)

lap Time

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ฮ่าๆ แต่ไม่มีเวอเนี่ยซิ ผมต้องเยอร์นะ 195 น่าจะเหนื่อยเหอะๆ เดี๋ยวขอคิดดูก่อน เหอะๆ
อีกอย่างแมคเดิมมันสวยออก แมกใหม่ยังไม่เจอเนื้อคู่เลยง่ะ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
สนใจ maxxis อยู่ ราคารับได้แต่ไม่รู้ดีป่าว หรือจะไล่สรุปเป็นอันดับก็ดีนะจะได้ง่ายต่อการตัดสินใจ

089-7015533

สนใจ maxxis อยู่ ราคารับได้แต่ไม่รู้ดีป่าว หรือจะไล่สรุปเป็นอันดับก็ดีนะจะได้ง่ายต่อการตัดสินใจ

ท่าจะไม่ไหวอ่ะครับ ต้นไม่ได้ลองขับเองทุกรุ่นแบบ เวบขายยางอ่ะ... เราแต่บอกว่าอันไหน อย่าไปยุ่ง อันไหนคุ้มฮะ... ช่วยกันเลือก  :)

ผมแนะนำว่า ลองดูใน

http://www.apexsport.com/index.html เวบผู้นำเข้า :)

และ http://www.tirerack.com/

เวบเมืองนอกที่เขามีวิจารณ์ ยางรุ่นต่างๆครับ :)

lap Time

:-[ :-[ :-[

อยากจะบอกว่าตอนนั้นผมเบลอ...เลยลืมเขียนไปหัวข้อนึงครับ...

เรื่องราคาที่ ต่างกันและคุณภาพที่ได้....

กฏของการซื้อยางคือ อย่าขี้เหนียวเกินไปครับ แต่ว่าถ้าจ่ายมากไปจนซื้อยางผิดประเภทมันก็ไม่ใช่เรื่อง...

จำที่ผมบอกว่า บางคนซื้อยาง ราคาเส้นละ 3800 แต่บางคนซื้อ เส้นละ1700 ได้ไหมครับ...

ผมต้องบอกไว้ก่อนว่า ประโยชน์พื้นฐานของยางจริงๆแล้วคือแค่ ใส่กับล้อได้และพาเราไปยังจุดหมาย โดยไม่ คุณภาพต่ำจนมันพาเราไปซวยครับ... แต่ว่า บางครั้งมันไม่พอ...

ยางราคาแพงราคาถูก ใส่แล้ว สามารถขับออกจากบ้านไป 7-11 หน้าปากซอยได้เหมือนกันครับ... แต่ว่า...

ในบางภาวะเราขับผ่านแอ่งน้ำที่ความเร็ว 100 ยางบางตัว อาจจะร่อนเป็นสกีเลย.. :หนาว:ในขณะที่บางตัว เกาะได้เหมือนเดิม ไม่ได้บอกว่ายางแพงจะดีกว่าเสอมไปนะครับ แต่ว่ามันมักจะ มีสิ่งที่ได้มากกว่าตามราคาที่จ่ายเพิ่มไปครับ.. ;)

และในบางครั้ง รถคันเดียวกันขับเข้าโค้งที่ความเร็ว120 ยังเกาะอยู่ :D แต่ว่ายางอีกตัวเข้าที่ 80 ก็แยะแล้ว... รู้เลยว่ากดต่อไม่ได้ กดต่อได้จัดงานรวมญาติแน่นอน :dead:

ถ้าสังเกตุ จะเห้นว่า เขาชอบไปเทสยางกันในสนามครับ ผมเองก็คนนึงที่ รู้ได้เลยว่า รถที่ทำมามันดีหรือไม่ดีก็ในสนามเนี้ยแหละครับ ในสนามเราจะขับได้เต็มที่กว่าปรกติมากนักครับ ใครไม่เคยลงไปขับจะไม่ทราบครับ กลายเป็นว่าผมขับในสนามแล้ว กับมาขับบนถนนช้าลงไปเลย เพราะว่ากลัวว่ามันจะเอาไม่อยู่สู้ในสนามไม่ได้ครับ...

การที่เราจะบอกว่ายางนั้นแพงหรือไม่ คงต้องเปรียบเทียบ สิ่งที่ได้ กับราคาครับ...ลองดูตัวอย่าง นะครับ (ส่วนมากเป็นยางเกรด sport นะครับ...)

Bridgestone Potenza Adrenaline RE 001

http://www.bridgestone.co.th/th/products/products_detail_new.aspx?id=103

จริงๆแล้วยางตัวนี้ตกรุ่นไปแล้วครับ ผลิตมา 2-3 ปีเห็นจะได้ เป็นยางที่ดีครับ ราคา ที่ 195/50/15 เส้นละ3000 หน่อยๆวิ่งได้ทั้ง บ้านและสนาม(ผมเห็นคนใช้ยางตัวนี้วิ่ง 1.19 ในพีระมาแล้วครับ) ทั้งเปียก(พอเอาอยู่แต่ว่าอย่าขับเร็วนะครับ) และแห้งครับ เป้นยางอเนกประสงค์ครับ ใช้ได้ดีทีเดียว...ขนาดยางปี 07 ดอกทำท่าจะหมดแล้ว..ผมเอามาใส่เล่น ยังเกาะอยุ่เลย ถ้าไม่เจอน้ำนะครับ ดอกโล้นมาก... 8) 8) 8) 8)

Bridgestone Potenza RE 01R

ยางเกรดที่ใช้ในสนามพีระเมื่อ ปีที่แล้วครับ(ก่อนที่จะมี RS Sport) ตอนนี้ถูกแทนที่ด้วย RE11 ไปแย้ว... :) ยางตัวนี้ ราคาอยู่ 3 ปลายๆ-4 ต้นๆครับ ดีไม่ดี ก็ รถในสนามพีระ โดยทั่วไปถ้าไม่ใช้สลิก ก็ใช้ตัวเนี้ยครับ... 80% ของสนามก็ว่าได้ เกาะมากครับ แต่ว่าข้อเสียอย่างร้ายแรงของมันคือ... แพ้น้ำอย่างรุนแรงครับ เอามาขับบ้านๆ เจอฝนตกนี่ไปไม่เป็นเลย หลังๆนี้หาไม่ค่อยได้แล้วครับเอาเป็นว่าแนะนำตำนานให้รู้จักแล้วกัน... :)

Bridgestone Potenza RE 11

http://www.bridgestone.co.th/th/products/products_detail_new.aspx?id=147

ยางที่มาแทน RE-01R ครับแต่ว่า...ตอบรับไม่ค่อยดี ราคาเส้นละ4000 ปลายๆ เมื่อเทียบกับ RS Sport แล้ว ไม่คุ้มค่าครับ... แต่เป็นยางที่ดีนะครับ จากที่ถามคนใช้หลายๆคน แต่ติดว่ามันแพง...เมื่อเทียบกับยางเกรดเดียวกันที่เป้นคู่แข่งในตลาดครับ ( rs sport - Yoko ad 07-08 ) ผมไม่ได้ว่ามันไม่ดีนะครับ แต่ว่ามันแพง...ไปนิ๊ดดดดดดดดด นึง... :please:

YOKOHAMA : ADVAN NEOVA AD08

http://www.thaidriver.com/new-products-files/car-accessories/003-yokohama-neova-ad08.html

มาดูโยโกกันบ้างครับ...เป็นตัวที่พัฒนามาจาก AD-07 ครับ ยังไม่เคยลองแฮะ... แต่เขาว่าดี ครับ แพงอีกแล้ว.... :เครียด: :เครียด: :เครียด: :please:

:) ดูของแพงไปแล้ว... มาดูของถูกบ้าง... ;D ;D ;D

Nitto NT555

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=tivanon&month=05-2008&date=14&group=5&gblog=2

ยางราคาไม่ถึง 2000 ที่ใช้ได้เลยครับ... คุณภาพสมราคาครับ  :)

Nitto NeoGen

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=tivanon&month=05-2008&date=14&group=5&gblog=3

คนขายเขาบอกว่า ไม่เกาะที่ 555 แต่ว่าเงียบกว่าครับ ราคาพอๆกัน

nitto 2 ตัวนี้ ผมไม่ค่อยเห็นในสนามนะครับ ตัวถูกสุดในสนามก็ bf goodrich g-force sport ครับ กับที่กำลัง แอบมาใช้กันคือ Kumho 31 ครับ ยางราคาใกล้ๆกัน  :)

ลองมาดู คลิฟ การทดสอบยาง จาก เวบกันบ้างนะครับ...

http://www.youtube.com/watch?v=OC83IbX__Gg&feature=player_embedded# มีให้ดูหลายๆตัวเลยครับ...

อย่างว่าครับ.... ยางมีเยอะหลายรุ่นออกแบบมาให้ใช้งานต่างกัน... เลือกให้เหมาะและคุ้มค่าเงินที่จ่ายนะครับ  :)

lap Time

เคยมีคนถามกันมามากครับ.... ซื้อยางปีเก่า....และยางเปอร์เซ็น

มันคือยางที่มีสตอค์ ค้างปีครับ เช่น ตอนนี้ ปลายปี 09 ก็จะมียางปี 07 กลางๆ ปีมาขายราคา ถูกกว่า ครึ่งนึง... ถามว่าดีไหม... :มั้ง:

ผมต้อง อธิบาย เรื่อง พื่นฐานของยางก่อนครับ ในตัวเนื้อยางมันจะมีสารเคมีอยู่เพื่อป้องกันไม่ให้ยางมันคืนตัวครับ(แข็ง) แล้วไอ้สารตัวเนี้ยมันจะระเหิยไปเรื่อยๆไม่ว่าจะมีการใช่งานยางหรือไม่ครับ โดยปรกติก็ 2-3 ปี ก็หมดอายุของยางแล้ว... แต่ยางบางตัวก็ ปีครึ่งเท่านั้นครับ

แล้วเกิดอะไรขึ้นถ้าเราเอายางเก่ามาใช้ ต้องแยกเป็นประเด็นๆแล้วครับ...

1. ถ้าเอามาขับเท่ๆ ไม่ได้ใช้ประสิทธิ์ภาพมันเต็มที่ไ่ได้เอามาลงสนาม ไม่ได้ขับโหดๆก็อาจจะไม่มีปัญหา (ผมใช้คำว่าอาจจะนะครับ) เพราะว่า การที่ยางเสื่อมสภาพ ทั้งโครงสร้างยาง มันจะเริ่มคลายพันธะ ถ้าขับรุนแรงมันอาจจะมีอาการแก้มยางผิดปรกติ ในบางกรณีการยึดเกาะก็อาจจะไม่ดีเท่าที่ควรครับ เนื้อยางอาจจะร่อนเป็นบั้งๆ แต่บอกไว้แล้วว่าถ้าขับไม่โหดเอามาใส่หล่อๆ ก็พอได้ครับ

2. เอามาใช้งานโหด ผมว่ามันคงไม่ดีเท่ายางใหม่แน่นอนครับ ผม้ว่าเขาจะเก็บรักษาดีมากๆแล้วก็ตาม ยางก็ยังกดนุ่มๆอยู่แต่อย่าลืมที่บอกครับยางมันมีอายุครับ เรื่องความปลอดภัยเอามาทำเล่นๆกันไม่ได้ครับ พลาดมา ก็ไม่คุ้มค่ายางครับ

อีกเรื่องที่คล้ายๆกันคือยาง เปอร์เซ็น... :)

ยางเปอร์เ็นคือยางมือ 2 ครับที่เราไม่รู้ว่าก่อนที่จะเอามาเทริน์ขายมันโดนอะไรมาบ้าง... อย่างยางที่ผมเอาไปชนมา ผมบอกเลยว่า ห้ามเอาไปใส่ใช้งานจริงเด็ดขาด  :red: เพราะว่ามันเป้นยางที่ได้รับอุบัติเหตุมาแล้ว... แต่ว่าถ้าจำเป็นต้องเอาไปใส่แทนยางที่แตก ก็พอได้ครับ ห้ามขับเร็ว... ช่างเต้ยก็เอาไปเปลี่ยนใส่แทนยางแกที่มันโล้นแล้ว... ใส่ที่ล้อหลัง...ปารกฏว่ารถวิ่งเป้นงูเลยครับ ต้องถอด... :shock: :shock: :shock:

แต่อย่างว่าครับ ยางมันมีประวัติมาไม่เหมือนกัน จะฟันะงว่ามันไม่ดีก็คงไม่ได้ ต้องวัดดวงเท่านั้นครับ... ถ้าเอามาใส่แค่ชั่วคราวก็ยังพอทนแต่ถ้าเอามาใส่จริงจังก็ระวังมันสร้างงานให้นะครับ... อย่าให้ยางราคาเส้นละ300 ทำรถราคาเป็นแสน พังครับ... :)

อิอิวันนี้ทำได้ 2 FAQ เลยเพราะ่ว่านอนน๊อคไป1รอบ แรงเลยเหลือ..อิอิ ;D ;D ;D :dead:

lap Time

เจี๊ยบครับ นึกออกแล้ว ยาง ถูกและดี ของขอบ 14

bf goodrich sport TA ครับ

คล้ายกับ bf goodrich g-force sport มากๆครับ ดอกยางแบบเดียวกันเลย...

ข้อแตกต่างคือ TA จะเป็นยางรถบ้านกว่าครับ นุ่มกว่าเสียงยางน้อยกว่า ความยึดเกาะถนน พี่โชคใช้อยู่ครับขอบ 14 ก็บอกว่าเกาะใช้ได้เลยครับ ราคาไม่แพง

ข้อมูลก็

http://www.bfgoodrich-thai.com/pc/pcLand.jsp

จริงๆแล้ว g-force sport มันก็มีขอบ 14 นะแต่ว่าอาจจะหายาก โทรถามดิลเลอร์ดูนะครับ... 02 521 5263 เช่นเคยครับ บอกว่า เป็นน้อง พณ.ท่าน นะครับ  :)

http://www.opel.in.th/index.php/topic,843.msg22608.html#msg22608

lap Time

ขอบคุณครับบ ข้อมูลคุณมรึงเจ๋งวะ กรูดูใหญ่เลยยยย ตอนนี้เริ่มๆ อยากได้ 15 และแต่รอไปก่อน....โปรเจคขยายร่าง
ขอฟันธงว่า จะลอง AD08 กัดฟันนะ 3000+ ถึงกลางรออยู่น่าจะเดือนหน้ามามั้ง
อยากรูุ้ว่ามันขนาดไหนนะ เดี๋ยวขอคิดอีกซักระยะ กรอบบบบ อย่างรวดเร็ว
เหอะๆ ขอบคุณมากๆครับ แต่เดี๋ยวพอถามราคา BF เจอวงละ 2000-+ นิดๆก็เอาเหละ เหอะๆๆ

ขอบคุณครับบ ข้อมูลคุณมรึงเจ๋งวะ กรูดูใหญ่เลยยยย ตอนนี้เริ่มๆ อยากได้ 15 และแต่รอไปก่อน....โปรเจคขยายร่าง
ขอฟันธงว่า จะลอง AD08 กัดฟันนะ 3000+ ถึงกลางรออยู่น่าจะเดือนหน้ามามั้ง
อยากรูุ้ว่ามันขนาดไหนนะ เดี๋ยวขอคิดอีกซักระยะ กรอบบบบ อย่างรวดเร็ว
เหอะๆ ขอบคุณมากๆครับ แต่เดี๋ยวพอถามราคา BF เจอวงละ 2000-+ นิดๆก็เอาเหละ เหอะๆๆ

ถ้าหมดหน้าฝน... เปลี่ยนเป็น 15 แล้วใส่ humko ku-31 เรย..เส้นละ 1750 กำลังมาแรง... เกาะมากถูกมาก.... :D ( หาเหยื่อมาลองของหน่อย ;D )

lap Time

:วิญญาณ: กรูล่ะ เซี่ยนนนนนนนนนนน จริงๆ เป็บบ ยืมแม็ค 15 หน่อยครับบ ยืมซัก 10000-20000 โลนะ

:วิญญาณ: กรูล่ะ เซี่ยนนนนนนนนนนน จริงๆ เป็บบ ยืมแม็ค 15 หน่อยครับบ ยืมซัก 10000-20000 โลนะ

ขายไปแย้ว... 5500 พร้อมยาง... :เครียด:

lap Time

;D ;D ;D

เอา BBS เหอ ไรเดนไม่เข้า...  :o

lap Time

อยากได้ไปเลือยนะ ชอบลาย BBS อีกแบบ ที่มนๆอะ ไม่ก็ OZ

โฆษณา น่ากลัวมั่กๆ เห็นกลิ่นยุค 80 ลอยมาเลย... :( :( :(

lap Time

Offline peppy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
ลายนี่ของอาร์มเชอร์ก็มีเอามาดิขอยืมลองใส่ด้วยน้า15จะเอาก็มาเอาหรือจะให้แบกไปเมื่อไหร่ก็ว่ามา

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง