[ ดูแลรักษา ] ข่าวเกี่ยวกับเกียร์ออร์โต้สดๆร้อนๆ ( s กระพริบ )

NONGG2500 · 20841

Offline NONGG2500

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • BAN!!!!!
 :D :D :D

ขอยกความดีในการแก้ไขเกียร์ออร์โต้ ที่ไฟ S กระพริบ เกียร์ D ไม่มีกำลัง ให้กลับมาใช้งานได้เป็นปกติ
 ขอขอบคุณ จุ๊ฟ มากๆครับ

เริ่มต้นอาการรถผม โอเปิล คอร์ซ่า 5 ไฟ S กระพริบ รถไม่มีกำลัง ถอยหลังได้ปกติ ถ้าจะขับต้องขับไล่
 เกียร์ 1-2-3 เอา ช่างแนะนำให้ล้าง ซีเลคเตอร์ก็ไม่หาย กะว่ายังไงคงต้องลากสังขารอันไม่สมประกอบ
 เข้าไปเช็ค ใน กทม. แหง่มๆ พอดีมีเรื่องต้องสอบถามคุณ จุ๊ฟ ก็เลยได้คุยเรื่องเกียร์ด้วยเลย จุ๊ฟก็เลยบอก
 อาการแบบนี้เขาก็เคยเป็น จนช่างที่ กทม.บอกว่าเกียร์พังแล้ว แต่ความที่จุ๊ฟเป็นช่าง ก็ไล่ระบบไฟดู ก็ไป
 เจอฟิวล์ที่จุดบุหรี่ขาด ก็ลองเปลี่ยนดูปรากฏณ์ว่าอาการไฟ S กระพริบหายเป็นปกติ เกียร์ D ก็ทำงานปกติ
 ผมลองมาทำรถผมเอง ก็หายเป็นปกติ ขอขอบคุณ จุ๊ฟ มากๆ ไม่งั้นก็ต้องเสียทีช่างเป็นแน่แท้
 และความรู้ใหม่นี้ก็คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกอีกจำนวนมาก เยี่ยมจริงๆ ครับ

;) ;) ;)

« Last Edit: 06 Oct 2009, 18:23 by kamolwat_t »

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline bat

• bat
 :D :D :D :D :D  นี่ละประโยชน์ ของการรวมกันเป็นกลุ่มก้อน มีอะไรดีๆก็มาแบ่งปันประสบการณ์กันอีกนะ

Offline Kem_rayong

• VIP's Member
  • ผู้เยี่ยมยุทธ

นี่แหละ เคยมีผู้อาวุโส ท่านหนึ่ง ได้พุดให้ฟัง ว่า ความรู้นะสามารถเรียนทันกันได้  แต่ ประสพการณ์ ไม่มีทางเรียนทันกัน เหอะ ๆ

ยิ่งเจอ ยิ่งมากประสพการณ์  ขอบคุณมาก ที่นำ ประสพการณ์ ดี ๆ มาเล่าให้ฟัง

มีเพื่อนดี มีหนึ่งถึงจะน้อย
 ดีกว่าร้อยเพื่อนคิด ริษยา
 เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา
 ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล

kemrayong@hotmail.com                                           
TEL  081-9352246

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 :)ขอบคุณน้าโหน่งมากครับที่มาแชร์ความรู้อันเป็นประโยชน์ให้

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
มีรายละเอียดเพิ่มเติมมั๊ยครับว่าฟิวส์ที่จุดบุหรี่ ไหงได้มาดองกับเกียร์ได้ ของเป็นวิทยาทานครับ :มั้ง: ???

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
มีรายละเอียดเพิ่มเติมมั๊ยครับว่าฟิวส์ที่จุดบุหรี่ ไหงได้มาดองกับเกียร์ได้ ของเป็นวิทยาทานครับ :มั้ง: ???

:หึหึ:น่าจะเป็นฟิวส์ควบคุมวงจรไฟที่จุดบุหรีและกล่องเกียร์ด้วยกันนะครับ เดานะ ถ้าเป็นแบบนี้ผมเดินสายไฟแยกฟิวส์เป็นคนละชุดจะดีกว่า

• BAN!!!!!

:หึหึ:น่าจะเป็นฟิวส์ควบคุมวงจรไฟที่จุดบุหรีและกล่องเกียร์ด้วยกันนะครับ เดานะ ถ้าเป็นแบบนี้ผมเดินสายไฟแยกฟิวส์เป็นคนละชุดจะดีกว่า

:'( :'( :'(

ถูกครับอาจารย์ผมก็ยังสงสัยอยู่เลยครับว่าฟิวล์ไฟที่เข้ากล่องเกียร์ออร์โต้ไม่น่ามาอยู่รวมกัน
 กับที่จุดบุหรี่เลย เพราะทีจุดบุหรี่เป็นที่รวมของการพ่วงต่อของสายไฟต่างๆ เช่น ไฟสปอร์ไลท์
 อุปกรณ์เครื่องไฟฟ้าต่างๆ ซึ่งมีเหตุการณ์ช๊อตกันได้ง่าย แต่ไม่เป็นไรครับเมื่อเรารู้จุดที่ต้องแก้
 ไขก็ไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไปครับ ฟิวล์ตัวนี้จะอยู่แถวล่างด้านซ้ายนับมาตัวที่ 3 ของแผงฟิวล์
 ถ้าดูจากที่ฝาครอบแผงฟิวล์จะมีอักษร F I อยู่ในวงกลม ใครที่ใช้ คอร์ซ่า อยู่ก็ทดลองเทส
 ดูโดยการลองดึง ฟิวล์ตัวที่ว่าออกแล้วลองสตาร์ทเครื่องดูจะเห็นว่าตัว S จะกระพริบ ลองเข้า
 เกียร์ D ก็จะไม่มีกำลัง เป็นการทดลองเมื่อเจอเหตุการณ์ก็จะแก้ไขได้ถูกจุดครับ และอย่าลืม
 ซื้อ ฟิวล์ขนาด10-15-20 แอมป์ติดรถไว้อย่าง 1 หรือ 2 ตัวก็ดีนะครับ

:-[ :-[ :-[

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
....อ่า เหตุการแบบนี้ ผมเคยเจอและเคยแก้ปัญหาให้แอสตร้ามาแล้วสองคัน  อาการเกียร์ออโต้ ไม่ยอมเปลี่ยนทั้งๆที่เคยขับมาดีๆ :-X

คันแรกประสบการณ์แรก...ก้อยังไม่นึกถึงฟิวส์ครับ...ไล่โน่นไล่นี่ไปเรื่อย พวกปลั๊กพวกแจ๊ค ต่างๆไล่ทำความสะอาดจนหมดปัญญา
 :-X เลยมานั่งคิด...มันมีไฟฟ้ามาเกี่ยวด้วยนี่หว่า  :มั้ง: ไปดูฟิวส์หน่อยสิ  ดูไปดูมา มีขาดอยู่ตัวหนึ่ง สีน้ำเงิน 20 แอมป์ แต่ถ้าดูตามแผนปิด
มันจะเป็นฟิวส์สำหรับระบบลากจูง แต่ก้อเอาวะ หาฟิวส์มาเปลี่ยนก่อน ระบบจะได้ครบๆ เอาไปวิ่งดู....เฮ้ยยยย :o หาแล้วว้อยยยยยย.... :-*

คันที่สอง...ทำให้ยังไม่ถึงเดือนมานี่เอง...รถพี่เขาแถวๆในค่ายฯนี่แหละโทรมาหาผมด้วยเสียงหวั่นๆ บอกว่ารถเขาเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน
เอาไปอู่...อูกบอกไม่กล่อง ก้อ เกียร์พังแล้ว ต้องเปลี่ยนหรือซ่อมประมาณสองหมื่นกว่า
ผมก้อเลยบอกไป...เกียร์กับกล่องอะ มันไม่ได้พังกันง่ายๆนะคร๊าบพี่น้องคร๊าบบบบบ >:( พี่ไล่ดูฟิวส์หรือยัง ไล่ดูแล้วมันมีอยู่ตัวหนึ่งขาด เปลี่ยนแล้วก้อยังขาดอีก

อ้าวววว... :-X มันเป็นไปได้งัยมีไรช๊อตรึเปล่าหว่า... :มั้ง: ก้อเลยบอกให้เขาขับรถมาให้ืดู
ผมก้อมุดๆดู และเดาไว้เลยว่า...มันต้องฟิวส์ตัวนั้นแน่ๆ....แต่ทำไมมันขาดหว่า...
พอมุดเข้าไปเห็นฟิวส์...อ้าวววววว... :o ใส่ฟิวส์ผิดขนาดนี่หว่าาาาา :( มันจะไม่ขาดได้งัย ของเดิม 20 แอมป์ พวกเล่นเอา 10 แอมป์ใส่ เวงกำ :-X
ก้อเลยค้นๆหาฟิวส์ในรถพี่เขานะแหละ เจอ 25 แอมป์ตัวหนึ่ง เอาวะ...แก้ขัด ใส่เข้าไป ออนสวิทย์ ทุกอย่างปกติ  เฮ้ยยยย หายแล้วไปรูปเครื่องก้อหายด้วย เอสกระพริบก้อหาย...เสียงพี่เขาบอกงั้น ผมก้อเลยให้พี่เขาขับรถไปซื้อฟิวส์มาใส่ให้มันตรงขนาด เสียตังค์ไป 5 บาทค่าซ่อมเกียร์  8) 8)

และก้อแถมท้ายให้ความรู้ไปหน่อยหนึ่งเกี่ยวกับเรื่องฟิวส์ว่า...ในรถโอเปิ้ลเราเนี่ย  ถ้าหากฟิวส์ขาดแล้วไม่รู้ว่ามันขนาดเท่าไหร่
ให้ดูสีของช่องเสียบฟิวส์ แล้วไปซื้อฟิวส์สีนั้นมา มันก้อจะตรงขนาดของมันเป๊ะเลย  มันเป็นมาตรฐานของยุโรปเค๊า  เข้าใจ๋บ่..
:ปลิว:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• BAN!!!!!

พี่ นพ ครับจะมีใครนึกว่าสาเหตุที่ไฟ S กระพริบ เกียร์ D ไม่มีกำลัง
 ต้นเหตุเพราะ ฟิวล์ตัวเดียวกว่าจะรู้ชาวโอเปิลก็โดนอู่ฟันหัวแบะกันมา
 นานแล้วครับ ผมเคยอ่านกระทู้เจอว่า ถ้าไฟ S กระพริบให้ล้าง ซีเลค
 เตอร์ดูก่อน ถ้าไม่หายต้องไปให้อู่เปลี่ยน สวิตท์(ผมก็ไม่รู้ว่าเกียร์ออร์
 โต้มีสวิตท์อยู่ตรงไหน หรือที่ซีเลคเตอร์สวิตท์...ไม่รุ่เหมียนกัน อิอิ)
 ในราคา 2000 บาท(ไม่รู้รวมค่าแรงด้วยหรือเป่า) แต่ก็มาจบกับฟิวล์
 ต้วละ 5 บาทนี่เอง นึกถึงที่น้อง ต้น พูดเลยว่า พวกช่างเห็นรถ โอเปิล
 เหมือนกับ หมูตัวอ้วนๆ ทำอะไรก็อร่อย นึกแล้วก็สงสารชาว โอเปิล
 หลายๆท่านที่จำใจต้องขายรถที่ตัวรัก เพราะทนกับค่าซ่อมบำรุงไม่ไหว  :-X

:สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

:)น้าโหน่งครับ อย่างที่เรารู้กันว่ารถโอเปิลนั้นมันดีทุกอย่าง ที่เราๆ ยังรักษารถกันไว้ได้ก็เพราะเรามีช่างที่ดีดูแลให้เรา น้าโหน่งก็มี ผมก็มี ท่านอื่นๆ ก็มี
 :ตาปิ้ง: คนที่ทำให้ โอเปิล เสียรถ ราคาตก และทำให้เกิดมุมมองที่ไม่ดีเรื่องซ่อมบำรุง ก็คือช่างซ่อมบางคนนั่นแหละครับ ผมก็ไม่ทราบจะเจาะจงอย่างไรเพราะผมมีประสบการณ์เรื่องช่างไม่ดีน้อยมากเพราะผมมีช่างคนเดียว แต่ที่เห็นๆ ก็ที่คุณผึ้งโดนมา
 :ตาปิ้ง:ตอนนี้บ้านช่างหน่องแทนที่จะเป็นบ้านซ่อม jeep และ volvo กลายมาเป็นบ้านซ่อมโอเปิลแล้วครับ

:ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:ไหนๆ น้าโหน่งคุยเรื่องนี้แล้ว จากใจจริงผมก็ขอให้ช่างดีๆ ซื่อสัตย์ มีความสามารถ อยู่คู่กับรถโอเปิลตลอดไป และมีความเจริญรุ่งเรืองในวิชาชีพครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ถ้าช่างไม่มีพื้นฐาน แต่ว่าคุยรู้เรื่องก็ ปั้นใหม่ได้ครับ.. แรกๆอาจจะต้องไปขลุกๆกับเขาหน่อยสักพัก เวลามีคันอื่นเสียอาการเดียวกัน เขาก็ทำได้ครับ... ต้องมีการถ่ายทอดความรู้...ฮะ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
ที่บ้านผมน่ะ...มีซี๊ๆๆกันหลายอู่...
แต่มีอู่เดียวที่ทำแต่รถยี่ปุ่ง-แต่ยอมทำรถยุโรปเฉพาะรถผมคันเดียว(แถมไม่ค่อยอยากจะคิดเงิน)
ล่าสุดมี2ช๊อต...ครั้งแรกเปลี่ยนลูกหมากชุดหน้าใหม่หมดเอาอะไหล่ไปเองพี่แกคิดมา200(ค่าแรง)...
ครั้ง2ยกโช๊คไป4เสาเอาไปให้เปลี่ยนพี่แกก้อไม่ยอมคิดค่าแรง...เหอๆๆๆๆมีอู่เดียวในโลก....
MDมอเตอร์(แต่บอกก่อนนะครับทำแต่รถผม...คนอื่นเข้าไปไล่ออก)...

ล่าสุดแกบ่นผมบอกทำรถเอ็งเปลี่ยนซีลคอหน้า+คอหลัง...หมดไปวันกว่าๆ...ถ้าเป็นซีวิคหรือพวกรถกระบะ2-3ชั่วโมงก้อเสด
ผมเรยถึงบางอ้อว่าที่แกไม่ค่อยอยากรับนี่มันเสียเวลานี่เอง...เฮ้ออออออออออ

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
เฮอ....... 8)โชคดีที่เราใช้เกียร์ธรรมด้า ธรรมดา แต่เหยียบครัทช์กันเมื่อยตุ้มเลย เวลารถติด :-X

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline chanat

• Tel 0896762564
MD motor อู๋พี่ เค  ณ บ้านเต็งหนามนี่เอง ครั้ง หนึ่งผมก็ได้รับ ความช่วยเหลือ จากอู๋ที่ดี มากๆอู่นี้ครับ(ช่วยให้เผมนำรถกลับมาจากพิษณุโลกได้)โดยการประสานงาน จาก พี่จุ๊ฟ ณเมืองสอง แคว คนดี ศรีสองแควครับ :D :D :D

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :o โห่พี่ความรู้ใหม่สุดๆผมพึ่งเคยเจอเนี่ยเหละ เหอะๆๆ ขอบคุณครับผม

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
โอ้ โห อ่านแล้ว :ตาปิ้ง: ซึ้งครับ คำแนะนำ+ความช่วยเหลือดีๆจริงใจแบบนี้จะหาที่ไหนได้ นอกจาก ople.in ที่นี่ล่ะครับ

ขอบคุณสำหรับ ความรู้ ครับ

และยกเครดิตความดีนี้ให้กับพี่ๆเลยครับ  :D

ยิ่งอยากได้รถ ople corsa มากกกกกกกกกกกกก ขึ้นไปอีก  :ปลิว:

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
พี่จุ๊ฟ ณเมืองสอง แคว คนดี ศรีสองแควครับ :D :D :D

เหอๆๆๆๆขนาดน้านเรยหรอครับ....ไม่ม้าง....ขอดีมั่งเลวมั่งดีกว่า...
เพราะสาวๆเค้าชอบคนเลววววววววววว....มันท้าทาย...เหอๆๆๆๆ

:P :P :P :P :P :P :P :P

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline chok_cm

จุ๊ฟ  พูดถูกครับ   ผู้หญิง ชอบ  เลว ๆ   

ต้อง เลว ขนาดไหน เนี่ย   :จุก:

• BAN!!!!!
ที่บ้านผมน่ะ...มีซี๊ๆๆกันหลายอู่...
แต่มีอู่เดียวที่ทำแต่รถยี่ปุ่ง-แต่ยอมทำรถยุโรปเฉพาะรถผมคันเดียว(แถมไม่ค่อยอยากจะคิดเงิน)
ล่าสุดมี2ช๊อต...ครั้งแรกเปลี่ยนลูกหมากชุดหน้าใหม่หมดเอาอะไหล่ไปเองพี่แกคิดมา200(ค่าแรง)...
ครั้ง2ยกโช๊คไป4เสาเอาไปให้เปลี่ยนพี่แกก้อไม่ยอมคิดค่าแรง...เหอๆๆๆๆมีอู่เดียวในโลก....
MDมอเตอร์(แต่บอกก่อนนะครับทำแต่รถผม...คนอื่นเข้าไปไล่ออก)...

ล่าสุดแกบ่นผมบอกทำรถเอ็งเปลี่ยนซีลคอหน้า+คอหลัง...หมดไปวันกว่าๆ...ถ้าเป็นซีวิคหรือพวกรถกระบะ2-3ชั่วโมงก้อเสด
ผมเรยถึงบางอ้อว่าที่แกไม่ค่อยอยากรับนี่มันเสียเวลานี่เอง...เฮ้ออออออออออ

จุ๊ฟ เปลี่ยนซีลคอหน้าคอหลังไม่ยากหรอกครับ แต่มันยากตอนใส่อ่ะครับ
 ที่รู้เพราะช่างของผมก็เป็นช่างรถญี่ปุ่น เวลาถอดออกก็เหมือนรถทั่วไป
 แต่เวลาใส่นีละปัญหาละครับ เวลาใส่ห้วเพลาขับจะมีซี่เฟืองที่หัวเพลาขับ
จะต้องใส่ให้เข้าพอดีล็อค ม่ายง้านม้ายเข้า ช่างผมข้างเดียวใส่ตั้งแต่บ่าย
 สองจน ห้าโมงเย็นก็ยังใส่ไม่ได้ต้องมาทำต่อวันรรุ่งขึ้นจึงสำเร็จแต่ตอนนี้
 ใส่สบายเเล้วรู้ล็อคแล้ว ส่วนเพลาขับยุ่นใส่เข้าไปได้เลยไม่มีร่องเฟือง

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
« Last Edit: 08 Oct 2009, 10:10 by NONGG2500 »

:)ได้เคยคุยกับช่างหน่องเหมือนกันเรื่องซ่อมรถ กับเวลาที่ใช้ในการทำ ช่างหน่องบอกว่าปัญหาบางอย่างวิเคราะห์ไม่ยากและช่างทั่วไปก็รู้ดี แต่ไม่ยอมทำให้ลูกค้าเพราะไม่คุ้มเวลาและค่าแรง ยกตัวอย่างหยกๆนี่เอง รถ opel astra 16V ของใครไม่รู้น้ำหายทำที่ไหนไม่จบ เพราะช่างอื่นเปลี่ยนท่อยางให้ทั้งๆ ที่รู้ว่าเป็นที่ตาน้ำผุ (ศูนย์ยังไม่ทำครับ) ต้องเปลี่ยนตาน้ำ มาหาช่างหน่องแกก็เปลี่ยนตาน้ำให้เมื่อวานน้ำไม่หายแล้วครับ แต่เหนื่อย เสียเวลา ไม่คุ้มค่าแรง
 ;Dแกบอกว่าเป็นช่างที่ดีต้องแก้ปัญหาให้ลูกค้าให้ตรงจุดนะ ไม่คุ้มค่าแรง ไม่คุ้มเวลา แต่ได้ใจ เวลารถเค้ามีปัญหาคราวหน้าก็จะได้นึกถึงเรา

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
:)ได้เคยคุยกับช่างหน่องเหมือนกันเรื่องซ่อมรถ กับเวลาที่ใช้ในการทำ ช่างหน่องบอกว่าปัญหาบางอย่างวิเคราะห์ไม่ยากและช่างทั่วไปก็รู้ดี แต่ไม่ยอมทำให้ลูกค้าเพราะไม่คุ้มเวลาและค่าแรง ยกตัวอย่างหยกๆนี่เอง รถ opel astra 16V ของใครไม่รู้น้ำหายทำที่ไหนไม่จบ เพราะช่างอื่นเปลี่ยนท่อยางให้ทั้งๆ ที่รู้ว่าเป็นที่ตาน้ำผุ (ศูนย์ยังไม่ทำครับ) ต้องเปลี่ยนตาน้ำ มาหาช่างหน่องแกก็เปลี่ยนตาน้ำให้เมื่อวานน้ำไม่หายแล้วครับ แต่เหนื่อย เสียเวลา ไม่คุ้มค่าแรง
 ;Dแกบอกว่าเป็นช่างที่ดีต้องแก้ปัญหาให้ลูกค้าให้ตรงจุดนะ ไม่คุ้มค่าแรง ไม่คุ้มเวลา แต่ได้ใจ เวลารถเค้ามีปัญหาคราวหน้าก็จะได้นึกถึงเรา
:D :D

ช่างแบบนี้แหละครับ...ที่ใครๆก้อต้องการ เสียตังค์....ไม่เสียใจ  :ปลิว:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้

จากประสบการณ์ตรงเลยครับ ตาน้ำรั่วเหมือนกัน ราคาตาน้ำตัวนึงไม่ถึง 50 บาท แต่เสียเวทำกับมันแม่งโคตะระนานเลย ถอดก็ยาก ยิ่งรั่วตัวด้านหน้า แม่งต้องรื้อท่อไอเสียออกอีก ค่าแรงแพงกว่าตาน้ำทั้งคันอีก  8)  8)  8)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline kong_kang

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
หลายคนก็ตามหาช่างประเภทนี้อยู่เหมือนกัน 
เสียตังค์...แต่ไม่เสียใจ

ASTRA 16V

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง