[ ข้อมูล ] ตามคำขอครับ... การเลือกซื้อรถโอเปิล และข้อคิด

kamolwat_t · 62770

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ช่วงนี้ ดูท่าว่าจะมีคนต้องการ opel มากพอสมควรครับ..โดยเฉพาะ corsa ราคาแค่ 100000 หน่อยๆ แต่ว่า...  มันไม่ง่ายอย่างนั้นนะครับ... :)

ป.ล. ขอผมไปซื้ออะไหล่มาซ่อมรถก่อนนะครับเดี๋ยวมาต่อ... :ตาปิ้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ราคากลางCorsa BจากTaladrodของเดือนตุลา 09 ครับ

เมื่อได้รถมาแล้วต้องเหลือเงินอีก 25,000 ถึง 30,000 เอาไว้ปรับปรุงก่อนออกวิ่ง ต้องคำนึงด้้วยว่าที่ได้มาไม่ใช่รถ 5-6ปี แต่สิบกว่าปีกลางๆครับ
« Last Edit: 09 Oct 2009, 20:12 by Korza »

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 :(ผมเป็นคนที่ถูกวานให้ช่วยดูรถ และหารถ คนหนึ่งครับถ้าจะให้เล่าก็ยืดยาวเอาพอนึกได้ก่อนตามสมควรกับเวลาแล้วกันครับ
 ;) เป็นข้อคิดของคนช่วยดูรถนะครับ

:)ก่อนจะดูรถรุ่นไหนให้ศึกษาให้ทราบจริงในเรื่องต่อไปนี้ก่อนครับ
1. สีรถ รุ่นนั้นๆ ที่แท้จริงมีสีอะไรบ้าง เม็ดสี เป็นอย่างไร เม็ดสีหยาบและเรียงตัวห่างกันแค่ไหน เวลาดูสีรถมือสองให้มองเฉียงดูด้วยว่าสีเป็นรอนคลื่นหรือเปล่าถ้าเป็นส่วนใหญ่ไม่ใช่สีแท้จากโรงงานครับ
2. ตัวถัง ตะเข็บของตัวถังในรถรุ่นนั้นดั้งเดิมเป็นอย่างไร การเดินตะเข็บตามขอบต่างๆ เรียบร้อยไหม (ตรงนี้ก็อย่าปักใจเชื่อมากเพราะบางคันเคยเจอคือทำการแต่งตะเข็บมาหลอกตาเราอย่างแนบเนียน)
3. รอยต่อของตัวถัง ต่อกันช่วงไหนมีรอยต่ออื่นๆ ผิดแปลกจากดั้งเดิมหรือไม่
4. หัวน๊อต ผมเคยไล่ดู honda civic dimension อยู่คันผ่านทั้งข้อ 2 และ 3 แต่มาตายตรงนี้ครับ ส่วนใหญ่หัวน็อตถ้าเดิมๆ จะไม่มีรอยโดนขัน หัวน็อตต้องคมไม่มน รถคันข้างต้นตัดหัวมาครับข้อ 2 - 3 ผ่าน โดยเฉพาะน็อตที่อยู่ภายในตัวรถนะครับ
5. การเดินสายไฟ ถ้าเป็นรถเดิมๆ การเดินสายไฟจะต้องเรียบร้อยไม่มีตัดต่อครับ
6. พวงมาลัย หัวเกียร์ และ มือเปิดประตู รวมถึงชิ้นส่วนที่ถูกมือจับบ่อยๆ ต้องมีสภาพสอดคล้องกับเลขไมล์ของรถ ถ้าไม่สอดคล้องถอยให้ห่างครับ
7. ตำแหน่งท่อทาง และอุปกรณ์ส่วนประกอบเครื่องยนต์ ต้องอยู่ในตำแหน่งดั้งเดิมครับไม่มีโยกย้าย
8. คาน บนล่างจะต้องเรียบร้อยและเม็ดสีต้องสอดคล้องกับตัวถัง
9. สภาพภายใน เป็นอย่างไรยังเดิมๆ ไหม ถ้าเดิมช้ำมากไหม
10. สภาพยาง น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ อื่นๆ เป็นอย่างไร แต่อย่างเชื่อมาก
11. ท่อไอเสีย มีคราบเขม่าที่แสดงถึงการกินน้ำมันเครื่องหรือไม่
12. ลองสตาร์ทเครื่องดู เครื่องเดินนิ่งไหม รอบเครื่องเป็นอย่างไร
13. ทดลองวิ่ง ความเร็ว กับรอบเครื่อง สัมพันธ์กันไหม (เกียร์ auto) ถ้าเกียร์กระปุก การเข้าเกียร์ยากไหม รอบเครื่องและความเร็วสัมพันธ์กันไหม

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 :)ต่อ
14. ความร้อน สำคัญนะต้องล่อให้คนขายขับรถมาหาเราให้ไกลหน่อย ปัญหาความร้อนจะได้ดูง่าย
15.เวลานัด-สถานที่ ต้องที่สว่าง เวลากลางวันครับ สถานที่ต้องไม่เปลี่ยว ถ้าไม่ได้ตามนี้อย่างไปครับอันตราย
16. เล่มทะเบียน ดูเรื่องสี เลขตัวถัง เลขเครื่อง เลขถังแก๊ส ให้ตรงกันนะครับ สีต้องเป็นสีเดิมๆ ตั้งแต่ออกรถ รถเปลี่ยนสีมาผมไม่เอา เล่มทะเบียนต้องเป็นเล่มเดิมครับตั้งแต่ออกรถ ถ้าถูกต้องตามนี้แล้วถือว่าเล่มทะเบียนสวยครับ
17. กับผู้ขาย ผมจะไม่ชมเชย หรือ ตำหนิรถเขาให้เขาฟังนะครับ ผู้ขายกับเจ้าของรถในเล่มต้องคนเดียวกันนะครับ
18. กับผู้ชื้อ หรือผู้วานให้เราช่วยหา ช่วยดู ผมจะไม่ไปยุ่งเรื่องราคาซื้อขายครับ เพียงแต่บอกว่าถ้าเป็นผมในสภาพรถผมจะซื้อไหม ถ้าเขาอยากได้ หรือไม่อยากได้ จะซื้อถูกหรือแพงเรื่องของเขา และจะชี้แจงว่าผมจะไม่รับประกันสภาพรถใดๆ ทั้งสิ้น ถ้าเอามาแล้วซ่อมเยอะ ผมดูพลาดในกรณีต่างๆ ผมไม่รับผิดชอบ คุณขอร้องผมไห้ไปช่วยดูเอง และผมได้พยามจนสุดความสามารถแล้ว

ว่างๆ ถ้ามีประเด็นอื่นอีกจะมาบอกต่อครับ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ราคากลางCorsa BจากTaladrodของเดือนตุลา 09 ครับ

GSi ของผม ราคาดีแล้วนะเนี่ย 555..

พูดถึงการดูรถ ผมเน้นง่ายๆ ดูรายการจ่ายแพงเปนสำคัญ
อื่นๆ ก่เทสต์ที่การได้ขับ .. ถูกใจก่ลุยเลย
ส่วนดีเทลอื่นๆ ขอลดได้มั้ย อันนี้จำเป็นครับ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ขออนุญาติของท่่านๆ จากบ้านโน้่นครับ ขุดมานะครับ มาดูความตรงไปตรงมาของจขกท  :D

Quote from: kamolwat_t
(จริงๆแล้วเรื่องมันเกิดจากการที่ผมได้คุยกับพี่คนนึงที่อยากได้รถใหม่ๆถูกๆ แล้วชอบ corsa)
คือ อยากจะบอกว่า.... OPEL CORSA ไม่ใช่ รถที่ เราจะซื้อมาในราคา แสนต้นๆ หรือไม่ถึงแสน.... แล้วจะขับได้ดีแบบรถยี่ปุ่น ครับ.... อาจจะโกรธผมก็ได้... แต่มันคือความจริง...นะครับ...
ไม่อยากให้คนที่ซื้อมันมาแล้ว...บอกว่า... ทำไมซ่อมแพงจัง...ไม่เห็นดีเลย...อะไรแบบนั้น...

ผมจะไล่ ไปเรื่อยๆนะครับ.. ถ้าอ่านแล้วงงๆ ก็ขออภัยด้วย...

รถมือ 2 ในระดับราคา 100000 + - 50000 ในตลาดมีให้เลือกหลายตัวครับ... หลายประเทศ ด้วย... corsa ก็เป็น 1 ในนั้น... คันเล็ก น่ารัก ขายถูก (รถที่ขายๆกัน ไม่เกิน 130000 ในกรณีที่ ไม่ใช่คนในคลับนะครับ...เดี๋ยวจะบอกต่อว่าเพราะอะไร)
การที่เราซื้อ corsa มาคันนึง...สมมุติ ซื้อมา สัก 120000 จะมาขับเลยแล้วไม่ต้องซ่อมเลย.... ผมไม่ค่อยเจอนะ... ส่วนมาก จ่ายเพิ่มอีกประมาณ 20000 เพราะรถมันประมาณ 10 ปีแล้วนะครับ.... รถยี่ปุ่นก็เป็น ..... ต่างกันตรงที่... รถยี่ปุ่นซ่อมอู่ข้างทางได้... ราคาไม่ต่างกันมาก... แค่หากเรา เอา opel เขาอู่ข้างทางมักจะ ซ่อมไม่จบครับ...

นี่คือ 1 อย่างที่อยากบอก ท่านที่ ไม่เคยใช้ OPEL ว่า.... ถึงราคา จะถูกตอนที่ซื้อรถมือ 2 มา... แต่ทั้งระบบเครื่อง ช่างล่าง และ คุณภาพเหล็ก ทุกอย่าง มันเป็นรถคุณภาพของ เยรมัน ช่างที่ซ่อมรถยี่ปุ่นอยู่ เขาไม่คุ้นระบบ เราครับ..มีเครื่องรถไม่กี่ตัวที่ ใช้หัวฉีดตั้งแต่สมัยเมื่อ 10 ปีที่แล้ว... เขาจะหาอาการเสียของเราไม่เจอโดยตรงครับ.. แล้วจะไล่เปลี่ยนทำให้เราเสียเงินไปเรื่อยๆ แล้วไม่จบ... ไม่ใช่เขาโกงนะ.... แต่เขาไม่รู้ว่า มันเสียเพราะอะไร..จริงๆครับ opel เรามี เทค 1 ใช่เช็ค ระบบเครื่อง.... ถ้า คนที่รู้หน่อยก็ ใช้การเช็คโคดเอา แต่มันก็ไม่ละเอียดเท่า เทค 1

ฉะนั้น หากรถเกิดอาการเสีย... ลองคุยกันในเวบ.. ค้นกระทู้เก่าๆ หรือเข้าอู่ opel ครับ... แล้ว...จะไม่เสียทั้งเวลา... และเงิน... เชื่อผมเถอะ....

อย่างที่ 2 ราคารถที่ซื้อมาแล้วรู้สึกว่ามันถูก... บางคันไม่ถึง 100000 แต่อยากบอกว่า ราคาประมาณนั้น รถยี่ปุ่น คุณจะซื้อมาแล้วใช้ได้เรื่อยๆ เลย ไม่ต้องซ่อมมากนัก... แต่ สำหรับ opel เข้าเช็คก่อนที่จะเอามาใช้งานจะทำให้จ่ายค่าซ่อมน้อยกว่า...ครับ... เครื่องครวเช็คจาก อู่ โอเปิล เท่านั้นนะครับ ..... ช่วงล่างจะเช็ดที่ไหนก็ได้... แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่ ก็เบิก ศูนย์ เหมือนกัน.... บางที่อู่ opel มีของมือ 2 ให้เลือก ถูกกว่าด้วยซ้ำ

อยากบอกว่า
corsa คันเล็ก(ใหญ่กว่ามิร่าหน่อยนึงสำหรับ 3 ประตู)
ราคาถูก.....(จ่ายค่าตัวตอนแรก)
จ่ายค่าตรวจเช็คครั้งแรกอาจแพงนิดนึง....
แต่สิ่งที่คุณจะได้จากมัน... มากกว่า รถยี่ปุ่นตลาดขนาดเล็ก คันใหม่ราคา 5-700000 ครับ (เราพูดถึงสมรรถภาพ นะครับ)... ไอ้ประเภททางตรงเหยียบอย่างเดียว ใครเครื่องใหญ่กว่า..ก็ไปได้เร็วกว่า.... แต่ในชีวิตจริง... มีโค้ง มีหมา มีหลุม มีคน มีรถร่วมทาง มีอะไรต้องหลบมากมาย... ผมว่า corsa แซงได้ทุกคัน...ในพิกัดรถประเภทเดียวกัน.... แต่ถ้าคุณจ่ายให้กับมันเพิ่มอีก 100000 มันจะเที่ยบชั้นได้กับรถราคา 1000000 ครับ... สมรรถนะ นะครับ การดีซาย์ มัน เมื่อ 10 ปีที่แล้ว... แต่มันไม่น่าเกลียดเลย.. สวยกว่า รถใหม่บางคันอีก...(พวกพี่ๆที่ชอบเอาไว้ไล่นกพิราบ)
จริงๆ แล้วถ้าคุณ จ่าย 100000 กว่าๆจะได้แค่ มิร่าเท่านั้นครับ... แล้ว... ถ้าใครลองขับ corsa มาก่อนแล้วไปขับมิร่า...จะบอกว่า... มัน....เหมือนรถเด็กเล่นเลย... ที่บ้านผม เคยทำเตนท์ รถมือ 2 มาก่อน... ขับรถลองค่อนข้างมาก...เลยพอรู้ว่า คันไหนขับแล้วผมจะมีชีวิตอยู่ได้นานกว่า... (ผมขับรถค่อนข้าง แรง... คือความเร็วไม่สูง... ทางตรงไม่ใช่พวกเหยียบหมดไมล์ แต่ในเมือง หรือบนเขา...ขับเร็วกว่าคนอื่น...

ลองขับดูครับ... แล้วคุณจะรักมัน...มันไม่ได้ถูกมากอย่างที่คุณคิด... ไม่ได้ปัญหามากอย่างที่คุณเห็นหรือได้ยินมา..... และในยามคับขัน....มันจะช่วยคุณให้รอดได้....ครับ...

Quote from: [nc] ปีสาดเดง
1.สภาพรถ..
1.1 ภายนอก สีดูดีหรือซีดนิดหน่อยไม่เปงรัย ขัดเงาได้ (ถ้าสีเดิมใช้สีดี ขัดเงาใหม่ก่ใสปิ๊งเลย)..
ห่วงแต่เรื่องรอยขูดขีด สภาพของดวงไฟต่างๆ และก่สนิม..(แต่โอเปิ้ลเรา เท่าที่เจอมา ยังไม่เหนคราบสนิมกันเลย)
1.2 ภายใน ดูเบาะดูผ้าบุต่างๆ ว่ายังเต่งตึงอยู่มั้ย ..ถ้าย้วยก่อย่าย้วยจนผิดสังเกตุ
และพวกพลาสติค ต่างๆ ไม่มีริ้วรอยของการใช้งานที่ขาดการดูแลมากอ่ะนะ
1.3 เช็คดูประตูหน้าต่าง ให้ดี Idea

2. เครื่อง..
2.1 เปิดกระโปรงดูก่อนว่ายังสดใสอยู่มั้ย ไม่มีคราบรัยเลอะเทอะ
2.1 บิดกุญแจ แล้วเช็คดูไฟว่าครบมั้ย บิดสตาร์ต ชึ่งเดวติดเลยรึป่าว ติดแล้วมีเสียงรัยเสริมแทรกมาเปนคอรัสคู่กับเสียงท่อมั้ย..
ลองค่อยๆ เหยียบคันเร่งดู เสียงลื่นมั้ย ไม่สะดุด แล้วก่ลองเบิ้ลแรงๆ มีควันขาว-ดำพวยพุ่งรึป่าว

3. ลองขับ..
3.1 เข้าเกียร์ สังเกตุดูอาการเครื่องด้วย จาดูที่รอบหรือฟังเสียงได้ก่ดี
3.2 การออกตัว รถสภาพดีไมต้องเร่งหรือแตะคันเร่งนิดเดว รถก่เริ่มขยับแล้ว ไม่มีอาการกระตุก
แต่ถ้าออกตัวแล้วต้องใช้คันเร่งช่วยก่ดูว่า เปนเพราะเกียร์หรือเครื่องไม่มีแรง (แต่ตรงนี้เรารู้ตั้งแต่เบิ้ลเครื่องดูแล้ว)

4. ช่วงล่าง เช็คตอนจอดก่ยังไม่แจ้งเท่าเช็คตอนขับ เพราะสารพัดอาการมานจะโชว์ตอนนี้
เบรคดีมั้ย เข้าโค้งแล้วรู้สึกยังงัย (ขอบอกก่อนนะว่า มานต้องหนึบ แต่ถ้าไม่หนึบก่คงเกิดจากการใช้ช็อคน้ำมัน ..ซึ่งเจ้าของเดิมคงเปลี่ยนมาแบบถูกๆ)

5. ตรวจสอบประวัติ ..ถ้าไม่รู้จักเจ้าของเดิมก่ยาก นอกเสียจากขับคันนี้เข้าอู่ที่อยู่หน้าแรก..

6. เรื่องการซ่อม ช่วงล่างถ้าไม่ใช้ชุดแต่งดีๆ ก่แค่หลักพัน
ส่วนเครื่อง ก่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ ถ้ารถที่เราเอามาสภาพเครื่องดี ก่แค่เช็คสายพาน ท่อต่างๆ และดูระบบไฟ ไม่ถึง 2 หมื่นก่จบแระ

..ที่เหลือก่จาเปนอบายมุขต่างๆ ที่เกิดจากกิเลสของเราแล้วแระ..

Quote from: VINCENT
อืม.... ดีครับ อยากให้ทุกๆคนรักเจ้าซ่า และเข้าใจถึงสมรรถนะ เค้ามากๆครับ...ส่วนตัวผมเองได้คอซ่ามาราคาค่อนข้างสูงครับ เมื่อ4-5ปีมาแล้วประมาณ200000 ครับก็รักมาก และดูแล ทำโน่นทำนี่ไปเรื่อย เหมือนเป็นน้องชายเลย ....จะว่าไปตั้งแต่ได้เจ้าซ่ามารวมราคาและทำอะไรหลายอย่างก็น่าจะเป็นเงิน ประมาณ 3-4.5 แสนล่ะครับ ...อืม..ฝากถึงซาซ่า ทุกคันด้วยครับ ว่าจะให้ดูสวยก็แค่หมันล้างให้สะอาดอยู่เสมอครับ รูปทรงรถเราๆเนี่ย ไม่แพ้แจสหรือ ยาริส เลยอ่ะ (นี่คืองานออกแบบเมื่อสิบกว่าปีมาแล้ว)

Quote from: ZOOMM
หมายถึงราคาซื้อ แค่ 120000 + ทำสี 28000 +ล้อแมกซ์ 20000 + เปลี่ยนไฟ 12000 + ทะเบียนประมูล +ค่าซ่อมบำรุงจิงแค่ ประมาณ 20000 เลยรวมๆแล้วก็เกือบๆ 200000 อย่าตกใจว่าเป็นราคาซ่อมนะคะ 200000 เนี่ย ซ่อมจริง ๆไม่เยอะมากขนาดนี้หรอกค่า

Quote from: The_Leng

เอาเนียนๆนะครับ....
ราคารถ...(แล้วแต่คุณจะสะดวก)
* ถ้าในอนาคตคิดว่าจะได้เปลี่ยนเครื่องเป็นไซล์อื่น เช่น 1400 /16v. หรือ 1600 /16v . ให้เลือกซื้อเกียร์ออโต้ไว้ก่อน
เพราะเวลาลงเครื่องใหม่เหล่านี้ จะสามารถลงได้พอดีไม่ต้องแปลงมาก..รถไม่ช้ำครับ
** แต่ถ้าไม่คิดจะเปลี่ยนเครื่องก็ไม่ว่ากันครับ..ซื้อเกียร์ธรรมดาไปเลย
*** โดยปกติแล้ว ทุกท่านในเวบ(หรือปล่าวไม่รู้) ได้รถมาจะเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด+สายพานชุดลูกรอก เพื่อรัน 1 ใหม่ที่เรา ค่าใช้จ่ายไม่ถึง 10 พัน ครับ

มาว่ากันเรื่องดูรถครับ
1. อันดับแรกดูตัวถังครับ...ดูว่าผ่านการชนมาหรือป่าว..ถ้า 5 ประตู ดูที่คานหน้า(เปิดกระโปงรถดู)...และเสากลางเป็นหลัก...มีการบิดเบียว..โค้ง งอหรือปล่าว..แล้วจึงไร่ตามตะเข็บ..ว่าร่องรอยการเชื่อมเหล็กยังดีอยู่หรือ ปล่าว(ถ้ามีร่องรอย..ไม่ต้องดูข้อต่อไปครับ)
2. เช็กช่วงล่าง..ด้านหน้า..ลองกดปลายฝากระโปงลงแล้วปล่อยไม่ต้องแรงมาก(เดี๋ยว บุบ)...ดูอาการเด้งกลับของช่วงล่าง...ถ้าเด้งขึ้นมาแล้วหยุด..ไม่มีก๊อก 2-3 ก็ผ่าน...ถ้ามีของแถม...ก็หักราคาหน้าเต้น
รถ 5800- 6000 ค่าเปลี่ยนช็อคหน้า...แล้วก็ไปตรวจด้านหลังต่อ..ทำเหมือนด้านหน้า..ถ้าไม่ผ่าน หักอีก 4000 บาท ค่าเปลี่ยนช็อคหลัง
3. เครื่อง สต๊าทเครื่องดูว่าเครื่องเดินเรียบหรือปล่าวมีเสียงแต๊กๆหรือปล่าว...ถ้ามี เตรียมเสียเงิน ไว้..60-70 k....ถ้าไม่มีก็ลองเกียร์..ลองออกตัวที่เกียร์ 3 ..ถ้าดับ โอเคผ่าน(ออกตัวแบบเกียร์ 1 ห้ามลากเกียร์) ถ้าไม่ดับ หักอีก 6500 (ไม่ชัวร์..จำไม่ได้ครับ) ค่าเปลี่ยนค๊าท
4. แอร์ เปิดต้องเย็น(ขั้นต้อนนี้ควรจะไปลองขับด้วยสัก 10 นาที) ถ้าเย็นตลอด ผ่าน ถ้าไม่...ก็ต่อราคาลงอีก(แล้วแต่ต่อรอง)

* ที่เหลือไม่มีไรมาก ดูตามสภาพได้เลยครับ(ที่พิมพ์มานี่เป็นเกียร์..ธรรมดานะ ถ้าออโต้อยากร้พรุ้งนี้จะมาโพสให้ต่อครับ)

**ขอให้โชคดี...สาธุ

Quote from: ooplek

ขอ up ครับ
ผมซื้อ corsa 3 door มาครับตอนนั้นไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์เลยครับ แต่ด้วยความชอบรูปทรง และ เห็นว่าสตาร์ดเครื่องติด ขับได้ก็เลยซื้อเลยครับในราคา 90000(mt)ซื้อผ่านเต้นท์ ขับมาก็แค่สงสัยว่าทำไม่เร่งไม่ขึ้นเยียบสุดๆแล้วได้แค่100 เลยลองไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องช่างบอกว่าเครื่องวิ่งไม่เต็มสูบครับ
อ่าวว....งานเข้าครับ สรุปก็เปลี่ยนเครื่องรหัสเดิมเพราะซ่อมไม่คุ้มครับ(ไม่มีเงินเปลี่ยนเป็น 16v)ก็เก็บงานมาเรื่อยๆเบ็ตเสร็จหมดค่าซ่อมไปประมาณ40,000ทั้งเครื่อง ปั๊มติ๊ก สายน้ำมัน ใส้กรอง หัวเทียน ก็เกือบเปลี่ยนทั้งหมดครับ แต่ก็ยังไม่เนียนขับไปก็สะอึกดับบ้าง สตาร์ดติดยากบ้างโอ้ยสาระพัด ยอมรับว่าท้อครับตอนนั้น แต่จากการได้อ่านกระทู้เรื่อยมา ก็ลองมาแก้ปัญหาเองดูขยับนู่น นี้ ฉีดกันชื้นบริเวณที่แนะนำ โอ้ววว หายคับ กลับมาวิ่งปกติเป็นที่น่าพอใจ ออ รถผมปัญหาเป็นที่จานจ่ายครับ หมุนตั้งไฟไม่ถูกก็เลยมีอาการครับ แอบแค้นตัวเองอยู่นิดๆว่าทำไมไม่ลองทำเองดูก่อนเสียเงินให้ช่างไปไม่รู้เท่า ไหร่แต่คิดดูอีกที่ก็ยืดอายุอุปกรณ์ที่เปลี่ยนไปในตัวครับ
project ใหม่ก็กะใช้เครื่องนี้ให้หมดสภาพก่อนแล้วลงเครื่องใหม่ให้แรงกว่าเดิมเพื่อขับให้สนุกขึ้นครับบ
โชคดีนะคับ

Quote from: จรณ์
ได้มาเมื่อ 6 ปี (มั๊ง?!?) ซื้อมาแบบไม่รู้เรื่องไม่รู้ราว เลยต้องเสียค่าโง่เยอะหน่อย
โอเวอร์ฮอล์ 7x,xxx แต่ก็แก้ไม่หาย (อู่เฮงซวย)
เปลี่ยนเครื่อง 7x,xxxx
ใช้ต่อมาได้หลายปีจนน้ำมันแพงเกินจะเอ็นจอย ก็เลยไปติดแก็สซะ 2x,xxx
ต่อมาเครื่องเริ่มหลวม บริโภคน้ำมันเครื่องน่าตกใจ แถมเกียร์งอแง
ก็เลยยกเครื่อง+เกียร์ ใหม่อีกรอบ 3x,xxx
(ถ้าซ่อมทั้ง 2 รายการ น่าจะเกิน 5x,xxx เปลี่ยนเลยดีก่า)
ถ้ารวมค่าบำรุงรักษา + ซ่อม + จิปาถะ คิดว่ารวมแล้วก็เกินราคารถแล้วหละครับ อิอิ
(ทำไม่มันหลาย x นักก็มะรู้)

มิใช่คอร์ซ่านะครับ แต่ขอแจมหน่อย

Quote from: Jack The Ripper
พวกเดียวกันเลยท่าน
อยู่ที่ความพอใจของเรานะผมว่า

สมัยก่อนไม่รู้จักอู่ไม่ได้และไม่ได้รู้จัก OPELLOVE จำได้ประมาณเนี่ยครับ
(เสียตังไปประมาณ200 K ได้มั้งครับ)
55 K (เกียร์มัว)+
5 K (สาย) +
5 k (หม้อ3 รอบ) +
8 k (ได) +
30 k (แลค + พัดลม) +
59 k (แต่งตัว เปลี่ยนสี) +
28 k (ล้อเล่ง ) +

ปัจุบันอยู่กับ OPELLOVE แล้วได้พวกพี่ๆน้องๆชั่วเหลือ เรื่องค่าซ่อมหายไปเลย
(หนักค่าเหล้าเนี่ยครับ 55555)

Quote from: ZeaBiscuit
ถ้าเอาแค่ "ซ่อม + บำรุงรักษา" เพื่อให้มันวิ่งได้ปกติ สามหมื่นนิดหน่อยครับ
แต่ถ้า "แต่ง + Want" เกือบแสนแล้วครับ

Quote from: ลูกตาล
ตั้งแต่ซื้อมาเมื่อ 6 ปีที่แล้ว
ค่าซ่อมก็ประมาณ 2 แสนก่าๆ แย้วอ่ะก่ะ
จะขายก็ขายไม่ลง เพราะซ่อมไปหนักแล้ว
เลยต้องเก็บไว้ใช้ เพราะขายไปแล้วไม่คุ้มอ่ะก่ะ
ก็เลยใช้จนถึงทุกวันนี้ แต่ก็มาคิดอีกทียังดี
กว่าผ่อนรถใหม่ ไม่ต้องเป็นหนี้ก่ะ

« Last Edit: 10 Oct 2009, 09:43 by Korza »

Offline QgomKing

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
ขอบคุณครับ ติดตามอ่านจนทุก FAQ แล้ว ยิ่งทำให้ รักบอร์ดนี้ สังคมนี้ และอยากได้Opleคอร์ซ่า มากขึ้นเรื่อยๆเลยครับ

อยากไปออกทริปสนุกๆกับพี่ๆบ้างจังครับ

ตอนนี้กำลังตั้งหน้าตั้งตา เก็บเงินครับผม

สู้เว้ยๆ  ;)

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Offline Tanu

• ผมว่า คนขับรถโอเปิ้ล เป็นคนฉลาด...ครับ
  • No.: ...
  • รุ่นรถ: Vauxhall Astra Cesaro 2.0i Hatchback
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C20NE
โห.....ว่าจะอ่านจบแล้วไปอาบน้ำ

อายน้ำิ ก่อนแล้วค่ยมาอ่านดีกว่า เยอะ จริงๆ  :)

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1053.0.html

1993 Vauxhall Astra 2.0 Cesaro Hatchback.

The Cesaro was a limited edition model of the third generation Astra, not entirely sure what the specific details of it were, but it does appear different from the regular models, note the rather nice alloy wheels. Funnily enough, this shape Astra has really survived quite well into this decade, they are slightly thinner on the ground, but still very frequent sights. I didn't used to like them, but they

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
โห.....ว่าจะอ่านจบแล้วไปอาบน้ำ

อายน้ำิ ก่อนแล้วค่ยมาอ่านดีกว่า เยอะ จริงๆ  :)

ยังมีอีกเยอะครับ... เดี๋ยวขอพักก่อน... เมื่อยมากๆ...เดี๋ยวมาปล่อยของครับ... ;D ;D ;D

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

วิธีเช็คเกียร์Autoนะครับ ขออนุญาติท่านCyberkก็อปบ้านโน้นมา

Quote from: cyberk
:twisted: ทดสอบง่าย แต่ก็ต้องตั้งสติดี หาที่โล่งๆ ไม่มีอะไรขวางหน้าหลัง สตาร์ทรถเหยียบเบรคไว้ให้สุด รูดเกียร์ไล่จาก P-1 1- P สัก 2 รอบ สังเกตุอาการว่าตอนที่ถึง R มันมีทีท่าว่าจะถอยไหม ถ้ามี ก็ไปล้าง Selector เกียร์ ซะ ก็น่าจะหาย

แต่ถ้าไม่มีทีท่าว่าจะถอย ก็เตรียมเงินไว้สีก 25 พันไม่เกินนี้ เปลี่ยนมือสอง หรือ ซ่อม จากอู่ที่พวกเราแนะนำ กัน ราคาก็แล้วแต่จะคุย เกียร์มือสองก็แล้วแต่สภาพ ที่อู่สินมีเกียร์ rebuild ด้วย ก็ลองดุนะครับ ว่าจะเข้าข่ายอันไหน

Offline Tanu

• ผมว่า คนขับรถโอเปิ้ล เป็นคนฉลาด...ครับ
  • No.: ...
  • รุ่นรถ: Vauxhall Astra Cesaro 2.0i Hatchback
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C20NE
ผมไม่ได้เลือกเองครับ ......พี่ชายเป็นคนใช้โอเปิล ประจำบ้านยู่แล้ว ....

อีแวน ..ออกมาตั้งแต่ราคา 6-7 แสน .....ก้ใช้เรื่อยมา...แล้วก็มาออก...คามิร่าแวน มั๊ง ..ตอนนั้น เห็นใช้อยู่พักนึง ....

แล้วคงขาย ..เอา ...เว็คเอ...ตัวแวนมาใช้อยู่...ต่ีอมาก็ซื้ออีคันขาว มาให้ผมใช้.....

แล้วก็ใช้เรื่อยมา .....มาถูกใจรักมากก็เมื่อได้ใช้ได้สัมผัส....ได้รู้ประวัติความเป็นมาของมัน ...

อุเหม่..... :(.....นิ๊...มันไม่ธรรมดา เลย...นิ๊.... :(.....ยังไม่ได้บำรุงอะไรมันมากครับ ....

แค่ฟื้นสภาพภายนอกให้ดูเป็นผู้เป็นคน ...กับวิ่งได้.....ก็พอเอาอยู่..สเต็ปหน้า ....ค่อยว่ากันที่....

เตี้ย....แรง.....หล่อ.....แต่คิดว่าคง " ไม่บิน " ครับ ........ :ใบเหลือง:

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1053.0.html

1993 Vauxhall Astra 2.0 Cesaro Hatchback.

The Cesaro was a limited edition model of the third generation Astra, not entirely sure what the specific details of it were, but it does appear different from the regular models, note the rather nice alloy wheels. Funnily enough, this shape Astra has really survived quite well into this decade, they are slightly thinner on the ground, but still very frequent sights. I didn't used to like them, but they

ม่ะ มาว่ากันดีกว่า ว่า....อะไรเป็นอะไรบ้าง... เอา เหตุการณ์ ต่างๆก่อนนะครับ..

โอเปิลมีเข้ามาขายในบ้านเรานานแล้วครับตั้งแต่ ดูได้จาก....

http://www.taladrod.com/w/BrwDir/MktPrc.aspx?mk=17&yr=2

http://www.taladrod.com/w/BrwDir/MktPrc.aspx?mk=17&yr=3

corsa ผมก็ 1994 ครับ...

ปัญหาของผู้ใช้ opel มันคือ พระนคร โดนลดสิทธิ์การขาย รถยนต์โอเปิล ในปี 40

ข่าวจาก http://www.gotomanager.com/news/printnews.aspx?id=4450

และอีกไม่นานการทำการตลาดและ 0 บริการของ opel ในไทยก็ล้มหายตายจาก กลายเป้นรถยุโรปที่ หา 0 ซ่อมไม่ได้ อะไหล่หายาก ซ่อมยาก มีปัญหาเรื่องความร้อน เกียร์พัง ราคาตก มีแต่คนแซวว่า ซื้อมาซ่อมหรือยังไง   :สำนึก::สำนึก: :สำนึก:

จนมีการเปิดตัวเชพโรเลท ซ่าฟิร่า ในบ้านเรา (เพราะว่า คำว่า opel ประชาชนไม่ยอมรับอีกต่อไปแล้ว) จึงมี 0 ที่สามารถซ่อม opel ไ้ด้ แต่ก็ไม่ใช่ทุก 0 นะครับ

เหตุนี้เองทำให้รถ opel ในบ้านเรา ราคาไม่ถึง 100000 เรามาดูภาพรวมไปแล้ว มาดูกันว่าทำไมคนขายถึงขายไม่ถึง 100000 ครับ

1. ซ่อมต่อไม่ไหว โดนช่างไร้จรรยาบรรณ์ ฟันหัวแบะ เอาแค่ 2 เรื่องหลักๆนะครับ คือเกียร์ออโต้ และความร้อน ก็แย่แล้ว

1.1 เกียร์ออโต้ รถยุโรป เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ประมาณ 20000 โลครับ ไม่ใช่ 100000 โลแบบยี่ปุ่น ใช้ๆไปเกินอายุน้ำมัน มันก็พัง น้ำมันกลายเป้นโคลน ยังไง ผมกล้าฟันธงว่า corsa เกียร์ออโต้ที่ใช้กันในไทย อายุไม่เกิน 15 ปีต้องมีปัญหาเรื่องเกียร์ครับ เพราะว่า ได้รับการดูแลรักษาที่ผิดวิธี คงมีส่วนน้อยที่ยังอยู่ในสภาพดีอยู่ครับ

1.2 ความร้อน วาวล์น้ำและสวิทต์ พัดลมของ opel ถูกออกแบบมาให้ใช้งานเมืองหนาวครับ เดิมๆมันจะออกแบบมาให้เริ่มเปิดวาวล์ที่ 97 องศา และเปิดเต็มที่ ที่ 107 องศาครับ... :วิญญาณ: เหตุผลเพราะว่า รถที่วิ่งในเมืองหนาวมี อุณภูมิติด -  ถ้าระบบหล่อเย็นทำงานเร็วเกินไป ความร้อนเครื่องจะไม่ถึงอุณหภูมิทำงานเครื่องสึกหรอเร็วครับ ถ้าเมืองที่ หิมะตกซะ3 เดือนยิ่งแล้วเลย หน้าร้อนเขาอุณหภูมิแค่ 20 หน่อยๆ มีรถบางล็อตที่มาจากประเทศแถบร้อนครับ ก็ยังพอทำเนา เมื่อมาบ้านเรา 0 มันก็ไม่ค่อยได้สนใจเปลี่ยน เอาไว้เป็นเรื่องหลอกกินตังไปเรื่อยๆ ร้านหม้อน้ำนิสัยเลวๆนี่ตัวดีเลย เจอมาเยอะครับ สงสัยรายละเอียดอ่านต่อใน...  http://www.opel.in.th/index.php/topic,635.0.html นะครับ

2. ซ่อมแล้วก็ยังใช้ไม่ได้ซ่อมไม่หาย หาที่ซ่อมไม่ได้ ครอบครัว บ่นว่าไม่ได้ใช้รถสักที (พี่ มารค์ที่ ตาก ซ่อมรถไปหมด 30000 ยังใช้ไม่ได้ จอดตายไปเป็น ปีๆ พึ่งเอากลับมาใช้เพราะเจอเวบเราเนี้ยครับ ตอนนี้วางเครื่องยี่ปุ่นอยู่ ส่วนมากเกิดจากช่างไม่มีความชำนาญ ครับ ไม่เข้าใจก็ยังจะดึงดันแก้และดัดแปลงจนเสียรถ การรวบรวมข้อมูลเรือ่งการซ่อมและดูแลรักษาต่างๆ ยังไม่เป็นระบบเท่าที่ควร ผมมองเห็นมานานว่า ปัญหาเดิมๆที่เคยถามๆจะกลับมาทุกๆ 6 เดือนครับ ฉะนั้นถ้าใครได้รถใหม่มา หรือว่ามีปัญหา อ่านใน FAQ ของเวบผมก่อน... แล้วถ้าสงสัยหีฃรือว่าผมยังไม่ได้ทำเอาไว้ให้ดู ถามต่อได้เลยครับ http://www.opel.in.th/index.php/board,5.0.html

และช่วงที่ Honda jazz เข้ามา ราคารถเล็กในตลาดเริ่มขยับตัวสูงขึ้นนิดหน่อยครับ จึงทำให้ corsa ราคา สูงกว่า astra ทั้งๆที่เป็นรถรุ่นต่ำกว่า (มันน่ารักกว่านินา...อิอิ ;D )

แต่ช้าก่อน..... อย่าคิดว่า...ซื้อรถ opel ราคา 100,000 หน่อยๆ เพราะว่ามันถูก..แล้วจะ จบแค่นั้นนะครับ... จากที่ผมบออกไป คนเขาขายเพราะว่าซ่อมไม่ไหวซ่อมไม่ได้... หมายความว่า... เราต้องซื้อรถมาซ่อมนั้นเอง... ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วขับได้เลยเป็นปีๆ แล้วไม่ต้องทำอะไรครับ

มาดูกันว่า ซื้อมาแล้วต้องทำอะำไรบ้าง...

1. สายพานทามมิ่ง ปั้มน้ำ ลูกรอก ประมาณ 5000 ครับ(อายุใช้งาน 40,000 กม. หรือต่ำกว่า) ซื้อมา ต้องเปลี่ยนเลย อย่าปล่อยให้มันขาดหรือว่า ใกล้ขาดแล้วค่อยเปลี่ยนครับ มันขาดมา กำเงิน 10,000 มีทอนค่ารถเมล์ ครับ นี่ของเครื่อง 8v นะครับ 16v ก็หนักกว่านี้... :dead:

2. น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค โดยรวมๆคือของเหลวทั้งหมดครับ ให้มันเริ่มใหม่ที่เราเลยดีกว่า อย่าไปวัดดวงว่ามันจะถึงหรือยัง พังเมื่อไร เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ เรื่องแบบนี้ ค่าใช้จ่าย ไม่น่าเกิน 3,000 รถมือ 2 ซื้อมาต้องทำทุกคันไม่ใช่ว่า เฉพาะ opel ครับ :หึหึ:

3. โช้ค ยางรองเบ้าโช้ค ช่วงล่าง ยางรถ ลูกหมาก พังหรือไม่ ต้องเปลี่ยนหรือยัง อย่าให้มันพังเยอะๆ แล้วทำครับ เพราะว่า มันจะพาให้ลูกยางพังทั้งระบบ ครับ

แล้วจะเช็คได้ที่ไหน 

ตรวจสอบและเข้าบำรุงรักษาได้ที่อู่ แนะนำในกระทู้...

http://www.opel.in.th/index.php/topic,843.0.html ได้เลยครับ

ค่าใช้จ่าย ให้ กำเงินไว้ประมาณ 20,000 ครับ เตรียมตัวเอาไว้

นอกเรื่องนิดนะครับ ประสพการณ์ตรง ผมเป็นคนที่ดูรถให้เจ้าบอมบ์ corsa ม่วงครับ ซื้อมาราคา 80,000 ผมบอกเลยว่าต้งทำอะไรบ้าง นู้นนี่นั้น เบ็ดเสร็จ ก็ 10,000 หน่อยๆ แล้วมันก็เปลี่ยน ท่อไอเสีย ล้อแม๊ค ยาง ใหม่ หมดไปอีก 30000 กว่าๆ กลายเป็นเกือบ 50000  :ตาย: แบบนี้ไม่นับนะครับ แต่งรถกับ บำรุงรักษามันไม่เหมือนกัน แต่รถก็ใช้มาไม่มีอะไรซ่อมหนักๆครับ เดี๋ยวให้บอมบ์ เอา รายการซ่อมมาให้ดูครับ :)

เอามาใช้แล้วอะไรจะพังอีก ระบบไฟครับ จานจ่าย คลอย์ โมดูลจานจ่าย อย่างละประมาณ 2-3000 บาทครับ มันเป้นอายุการใช้งานของมันครับ 10กว่าปีเสื่อมตามสภาพฮะ

แฮะๆๆ หิวล่ะ เดี๋ยวไปหาอะไรกินก่อนนะครับ สักพักจะมาต่อ :bye:

lap Time

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
รถผมซื้อมาเกือบแสนครับ (97พัน) ซ่อมจริงๆประมาณมาณสองหมื่นกลาง (ของเหลว,สายพาน,ลูกรอก,ปั้มน้ำ,ครัช,ช๊อคสี่ตัวพร้อมยางรองเบ้า,กระบอกเบรคหลัง,กระจกมองข้างฝั่งคนขับ บลาๆๆ ราคาเลยสูงหน่อย) ทำท่อไปอีกหมื่นสอง แม็ก+ยางอีกเกือบสองหมื่น  :)

ตอนหลังมีสปริงโหลดอีกครึ่งหมื่น ช๊อคใหม่สี่ตัวพร้อมยางเบ้าและยางกันฝุ่น (ตัวเก่ายี่ห้อไรไม่รู้ พังเร็วมาก ปีเดียวไปล่ะ) อีกเกือบหมื่น , เบรคหน้า GSi สี่พัน ,กันชนหน้า GSi หกพันห้า , Quickshift เท่าไหร่จำไม่ได้ และอีกมากมายสำหรับของที่เสี้ยน  8)

เดี๋ยวรอเปลี่ยนเครื่องก่อนจะเอาเหล็กกันโคลง H&R อีกเกือบสองหมื่น , บูชยูรีเทนหมื่นหน่อยๆ และอีกเล็กๆน้อยๆที่รอตังอยู่  :-X

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline shooty

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • อถตา มันเป็นเช่นนั้นเอง
ขอบคุณความรู้และคำแนะนำดีๆจากพี่ๆเพื่อนๆทุกตนนะครับ แล้วจะนำไปใช้ในการตัดสินใจรถคู่กายนะครับ

ที่สุดของความรักคือ รักโดยไม่ครอบครอง
ที่สุดของการให้คือ ให้โดยไม่หวังผล
ที่สุดของทานคือ ธรรมทาน
ที่สุดของคนคือ การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข
"ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มันถูกอยู่แล้ว มีแต่ความเห็นของเราเท่านั้นที่ผิด" ใครทำความเข้าใจคำสอนดังกล่าวนี้ได้ลึกซึ้ง คนนั้นจะไม่มีทุกข์และเขาจะไม่หวั่นไหวในความแปลผันของชีวิต สิ่งใดที่เกิดขึ้นมาเขาจะรู้อยู่เสมอว่า"มันเป็นเช่นนั้นเอง"

http://sindrauto.com/html/indexmodify.php

ขออนุญาติจากwebอู่สินครับ สำหรับการปรับปรุงรถOpel

พึ่งมาเห็นกระทู้ในตำนานของตัวเองฮะ....  :-[

อยากรู้ว่า corsa ทำอะไรได้บ้าง.... มาลองนั่งรถโผม.... เหอๆๆ ;D ;D ;D

lap Time

Quote from: เอกสิน
เครื่องญี่ปุ่นก็มีเค้าลงกันเหมือนกันครับ แต่ ผมไม่ได้ทำครับ
ผมวางเครื่องของมันเอง ถ้าแรง และ ไม่ต้องดัดแปลง ลงตัว ก็ เครื่อง 1600 ซีซี สิบหกวาล์ว เกียร์ธรรมดา
เปลี่ยนเครื่อง เกียร์ หม้อน้ำ พัดลม ชุดโช้คสปริงคู่หน้า ชุดเบรคหน้าใหญ่
เปลี่ยนชุดสายพานไทมิ่งลูกรอกไทมิ่งใหม่ สายพานเครื่องใหม่
ชุดครัทชืใหม่ ราคารวมค่าแรง 65000บาท
ถ้าอะไหล่เครื่องเดิมไม่เอากลับ 58000 บาท จบ พร้อมใช้งาน

เป็นราคาคร่่าวๆของการเปลี่ยนเครื่องCorsaครับ 1400 ซีซี สิบหกวาล์ว ECOTEC จะุัถูกกว่า , เป็นrefของอู่สินนะครับ ที่อื่นอาจจะถูกกว่าเยอะ

Option
ถ้าเปลี่ยนเกียร์กระปุกเป็นauto ต้องดัดแปลงตัวถัง เกือบ 30,000 (ถ้าเปลี่ยนพร้อมเปลี่ยนเครื่องจะถูกกว่ามาก)
เพิ่มพวงมาลัยpower 12,500
AirBag เดี่ยว 4000     คู่ 7500
ABS 8000
ดิสเบรคหลัง 7500

ของAstraครับ

Quote from: เอกสิน
เครื่อง 1.8 รหัส X18XE
เปลี่ยน เครื่อง เกียร์ หม้อน้ำ พัดลม ชุดโช้คพร้อมสปริงหน้า เพลาขับซ้ายขวา
ของเหลวต่าง ๆ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค น้ำยาหล่อเย้น
ชุดสายพานไทมิ่งพร้อมลูกรอกใหม่
ราคาพร้อมค่าแรง 55000บาท
« Last Edit: 17 Oct 2009, 19:47 by Korza »

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
เจ้า Corsa Stitch ของผม  ตอนได้มา ไม่มีสิทธิได้ดูอะไรเลยครับ
เห็นมันจอดๆอยู่ที่บ้านพี่สาว ก็ขอลองๆขับดู ตอนนั้นไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่แต่ในใจก็คิดว่า
"เสร็จกรูละเมิง" :D :D

มีคนเขาเอามา จำนำกับพี่แล้วก็ปล่อยให้หลุดมา  ตอนเราไปเจอหลุดมา4-5เดือนแล้ว
ออดอ้อนขอมา พี่ก็เมตตาให้น้อง....เสร็จโจร  
 8) 8) 8)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

เห็นท่านนุ่นลงไว้บ้านโน้น มีประโยชน์ดีครับ เลยก็อปมา

Quote from: P.e.e.S.a.r.d

ก็พูดถึงการบูรณะหลังจากเอามาแล้ว ดีกว่านะ ..

เช็คความสวยงามก่อน ..
-เริ่มจากห้องโดยสาร บุผ้าหรือไวนิล หรือหนังแท้ เตรียมงบไว้สูงสุดที่ 2 หมื่นหน่อยๆ สำหรับหนังแท้นะครับ แต่ถ้าเป็นผ้า ก่หลักพัน..
-ห้องเครื่อง เดิมๆอยู่ก็ไม่ต้องยุ่งอะไรเลย แต่ถ้าขาดการดูแล ก่มาบูรณะพวกท่อน้ำ ท่ออากาศ สายไฟ+ปลอกหุ้มต่างๆ ให้เรียบร้อย งบก่หลักพันครับ

เช็คสมรรถนะ..
-ช่วงล่าง ยังหนึบดี ก่สบายไป ถ้ามันยวบเกินไป ขึ้นสะพานก่ดังกึ๊กๆ ๆ ก่เช็คสปริงกับโช้ค งบ 1 หมื่นนิดหน่อย
-เวลาเร่ง เวลาเลี้ยว มีเสียงแปลกปลอม ก่เช็คแร็ค ลูกปืน หัวเพลา งบพันนิดๆต่อจุด
-เวลาเบรค ต้องย้ำลึก มีเสียงจิ๊ดดดดดดดดด ก่เช็คผ้าเบรค จานเบรค อย่าลืมดูน้ำมันเบรค+ปั๊มเบรคด้วย
-และอย่าลืมเรื่องไฟ เรื่องน้ำด้วยเด้อ..
[/size]

Quote from: nonney
ราคาเอาไว้ดูสำหรับคน ที่อยากจะแต่ง และ ค่าใช้จ่าย ต่างๆ ครับ

1ได้รถมาราคา  75,000 บาท

2 เอาเข้าอู่สิน เปลี่ยนของเหลว ผ้าเบรค และปั๊มเบรคตัวล่าง รวมไฟหน้าแต่ง 16,500 บาท

3 เอาไฟทำไฟเบอร์ ไดโกะ ทั้งหมด รอบคัน ทั้งไฟ L E D ต่างๆ อีก 33,000 บาท

4 เอาไปทำสี 25,000 บาท พ่นสีภายใน อีก 3,500 บาท รวม 28,500 บาท

5 เอาไปหุ้มเบาะ เฉพาะเบาะ หมดไป 3,000 บาท ค่าหุ้ม แผงประตู แผง ลำโพงหลัง และ ชิ้นเล็ก

ท้ายประตู อีก 1,000 บาท รวมเป็น 4,000 บาท

ุ6 เปลี่ยน กะทะทองแดง เอ๊ย หม้อนํ้าทองแดงร้านทำ ใหม่ 3,300 บาท

7 ยาง กับ แม็ก 195/50 R/15  17,000 บาท

(ทำเสร็จ มีคนอยากซื้อต่อ ให้ 160,000 บาท1 ท่าน และ ครู ผู้หญิง อีกท่านให้ 180,000บาท)
[/size]

ขออนุญาติคุณ Nonney ครับ

http://www.opellove.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=4109

ยินดีต้อนรับนะครับ แฮะๆๆ

อยากได้ opel มาใช้แนะนำว่าต้อง เข้าใจในพื้นฐานของ รถ opel มือ 2 ในบ้านเราก่อนฮะ

ขอให้อ่าน ตรงนี้ก่อนนะครับ..

http://www.opel.in.th/index.php/topic,2466.0.html

แล้วจะเข้าใจว่า opel ไม่ใช่รถที่ซื้อมา คันละประมาณ 100000 แล้ว ขับได้เลยครับ(อาจจะมีแต่น้อยมาก)

ต้องมีค่าบำรุงรักษาเบื้องต้นอีก ประมาณ ไม่เกิน 1-20000 ฮะ หยอดกระปุกไว้รอก่อนเลยอ่ะครับ

วันนี้ผมพึ่งไปลำปางเพื่อ ซื้อรถให้สมาชิก 2 ท่าน 3 ประตูคันนึง(85000) 5 ประตูคันนึง(95000) สักพักคงได้เห้นในเวบเราครับ  :)

เล่าให้ฟังแล้วกันฮะว่า แต่ละคันผมประเมินค่าใช้จ่ายอะไรไว้บ้าง... :)

3 ประตู

+*สายพานทามมิ่ง+ลูกรอก+ปั้มน้ำ (ต้องเปลี่ยนหรือตรวจเช็คก่อนทุกคัน) ~4000

- ใช้ได้อีก 40000 กม.หรือเฉลี่ยประมาณ 5 ปี

+*น้ำมันเครื่อง(สังเคราะห์) + น้ำมันเกียร์ + ของเหลวอื่นๆ ~ 3000

- ใช้ได้ 10000 ก.ม.

+แบตใหม่ 75 DIN 2300

- ใช้ได้ 2 ปี โดยประมาณ

+เปลี่ยนสวิตท์หัวโต+วาวล์น้ำ(ระบบระบายความร้อน) ~1000

- ใช้ได้ประมาณ 5 ปี

+โช้คหลังซ้ายรั่ว (เปลี่ยนเป็นคู่) 1500

- ใช้ได้ประมาณ 20000 ก.ม. อยู่ที่การใช้งาน

+ฝาเคยโก่งถึงขั้นเพลาราวลิ้นขาด แต่ว่าช่างได้ไสฝาไปเฉยๆ อาจจะต้องเปลี่ยนฝาสูบใหม่ ~6000

- ใช้ได้จนกว่ามันจะพังอีก ส่วนมากพังเพราะว่าระบบหล่อเย็นมีปัญหา

+ยาง 4 เส้น ~7000

- ใช้ได้อีก 2 ปีหรือ 20000 ก.ม.

+ถ้าเปลี่ยนเป็นแมก ล้อ 14 ก็จ่ายอีก ~4000

- ใช้ได้่จนกว่าจะอยากสวยกว่าเดิม

+แอร์ไม่เย็นมากนักเหมือนน้ำยาขาด เท่าไรไม่รู้ฮะ

- จนกว่ามันจะพัง

เป็น ล้อ13เดิม 24800 (ล้อ14 29800) ยังไม่รวมทำแอร์ครับ

ที่ * คือต้องทำแน่นอนฮะ 7000 เป้นพื้นฐาน ยกเว้นว่าเรารู้ว่าเขาเปลี่ยนระบบสายพานทามมิ่ง + น้ำมันเครื่องมาเมื่อไรครับ

ดูเหมือนเยอะนะัครับ แต่ว่าลองดู ก่อนว่า เปลี่ยนไปแล้ว..มันใช้งานไปได้อีกกี่ปีฮะ :) สิ่งเหล่านี้ มันเสื่อมตามอายุการใช้งานครับ  :)

ลืมคัน 5 ประตูไปเลย :o

+*สายพานทามมิ่ง+ลูกรอก+ปั้มน้ำ (ต้องเปลี่ยนหรือตรวจเช็คก่อนทุกคัน) ~4000

- ใช้ได้อีก 40000 กม.หรือเฉลี่ยประมาณ 5 ปี

+*น้ำมันเครื่อง(สังเคราะห์) + น้ำมันเกียร์ + ของเหลวอื่นๆ ~ 3000

- ใช้ได้ 10000 ก.ม.

+แบตใหม่ 75 DIN 2300

- ใช้ได้ 2 ปี โดยประมาณ

+เปลี่ยนสวิตท์หัวโต+วาวล์น้ำ(ระบบระบายความร้อน) ~1000

- ใช้ได้ประมาณ 5 ปี

+ยางรองเบ้าโช้คหน้า 2000

- ใช้ได้อีก ประมาณ 2 ปีหรือ 20000 ก.ม.

+ไดสตาท์ มือ 2 (คันนี้ของเดิมแปลงมากาการชักไม่ค่อยดีแล้ว) ~2500

- ใช้ได้อีกประมาณ 5 ปี

+บูชคันเกียร์แตกครับเข้าได้แค่เกียร์ 3-4 ระหว่างขับกลับมาจากลำปาง ~1000

- ใช้ได้อีกเป็น 10 ปี เพราะว่าเป็น ซุปเปอร์ลีนแล้วครับ

เป็น 15800 โดยประมาณครับ ต้องดูก่อนว่าอะไรสภาพเป็นยังไงบ้างฮะ แต่ว่า เสียงของปั้มน้ำยังไม่ดังเท่าคัน 3 ประตู ครับ อาจไม่ต้องเปลี่ยน :)

เนี้ยครับ... ค่าใช้จ่ายเบื่องต้นฮะ.... ไม่ว่าจะซื้อยี่ห้อไหนก็ต้องจ่าย เจ้า * ทั้ง 2 ตัวแน่นอนครับ ที่เหลือ... อยู่ที่ว่าสภาพของรถคันนั้น เป็นอย่างไรบ้างครับ :)

ขอให้มีความสุขกับรถที่รักฮะ  :-[

ป.ล.

สี แดง คือ ต้องทำนะครับมีผลกับความปลอดภัยของรถและเจ้าของ

สี เหลือง คือตรวจสอบก่อน ถ้ายังไม่มีปัญหาก็ไม่ต้องทำฮะ
« Last Edit: 14 Mar 2010, 00:11 by kamolwat_t »

lap Time

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
บอกส์อยากได้ควิกชิพ คาเด็ทต้องมีกี่ตั้งครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

บอกส์อยากได้ควิกชิพ คาเด็ทต้องมีกี่ตั้งครับ

ไม่รู้ว่า ลิงค์เกจ ของเกียร์มันคลาย corsa หรือไม่อ่ะสิครับ ถ้า คล้าย ที่พี่สินมีฮะ...ถามราคาได้เลย..  ;)

lap Time

มาเล่นเกมวิเคราะห์กันดีกว่า...

ว่ารถคันนี้ เป็นยังไงบ้าง ดูจากภาพนะครับ...

lap Time

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ควิกชิฟโอท็อปง่ายๆ 160 บาท.. แต่ถ้าสั่งซื้อก็แบ็งค์พันหลายใบ.. :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline aor

รูปห้องเครื่องข้างบนคล้าย ๆ คอร์ซ่าผมเลย (สภาพก่อนบูรณะ) เครื่องยนต์ดูไม่รู้ครับ (เพราะไม่มีความรู้) เกียร์ธรรมดาใช่ไหม
ดูเหมือนว่าเคยใส่แบตเตอรี่ผิดสเปคมา มีร่องรอยเหมือนน้ำกรด (จากแบตฯ ขั้วลอย และฝากระโปรงไปกระแทกขั้วแบตฯ) กระเด็นไปกัดที่คานใต้แบตฯ (จนสนิมกัดกิน) กระเด็นไปโดนเบ้าโช้คอีก จะเห็นเป็นรอยหยดน้ำ ยางรองเบ้าโช้คคงไม่เคยเปลี่ยนเลยชีวิตนี้ เจ้าของเดิมคงแทบจะไม่เหลียวแล เคยทำความสะอาดห้องเครื่องบ้างหรือเปล่าก็ไม่รุ แต่ดูเหมือนจะสภาพเดิมมาก ๆ เน่าดี ถ้าราคาถูกก็น่าจับมาทำใหม่ (ให้เจ้าของเดิมอายไปเลย)

มาไล่ดูกันนะครับ จากภาพที่ 1

มองที่ตรง ฝาครอบ สายพานทามมิ่งนะครับ... จะเห็นรอยเชื่อมโลหะ...

รอยนี้ ส่วนมากจะเกิดจากการที่รถเคยฮีท มาจนแคมชาฟ หักครับ(คันนี้เช่นกัน) และช่างไม่มีเครื่องมือในการเอาชิ้นส่วนที่หักออกครับ จึงต้อง ผ่า... :วิญญาณ: และอ๊อกกลับเข้าไป... ซึ่งโดนปรกติจะมีอุปกรณ์เฉพาะครับ

เห็นอะไรสะดุดตาอีกบ้าง...

ดูที่คอลย์ ครับ.. แปลงมาครับ (ยัง)ใช้งานได้เช่นกันครับแต่ไม่ทราบว่าของอะไรนะครับ(มีอีกรูปชัดๆ)

หม้อน้ำเป็นหม้อทองแดงไปแล้ว(พูดใต้แต่ว่ามาอยู่กทม.นาน) ที่เหลือยังไม่เห็นอะไรมากครับ...

รูปที่ 2

คลอย์ ที่แปลงมาชัดๆครับ

และถ้ามองที่ ตัวถัง อาการนี้เคยหม้อแบตระเบิดครับ ตามที่พี่อ้อว่า... ถ้าเป้นแค่การล้นออกมาของน้ำกลั่น การกัดกร่อนของน้ำกรดจะน้อยกว่านี้ครับ :) ไอ้สายยางผมพึ่งเอามาใส่ทีหลังนะครับ  :)

ไดชาทต์ แปลงมาครับ..แต่ใช้งานได้อยู่ครับ ยังไม่ต้องไปยุ่งกับมันไว้งอแงค่อยเปลี่ยนกลับ  :)

รูปสุดท้าย ยางรองเบ้าโช้คครับ... แบบนี้เปลี่ยนซะเลยก็ดีครับ... แตกลายงาแล้ว...

จะเห้นได้ว่า น้ำกรดมันกัดเนื้อสีไปครับ

ที่กล่าวมาเป็นพื้นฐานการดูสิ่งแปลกปลอมในรถของเรานะครับ... ว่างๆลองดูรถตัวเองนะครับ ว่ามีอะไรผิดปรกติบ้าง...  :)

lap Time

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
มาเจอบ้านนี้ก็ได้ซื้อรถมาเรียบร้อยแล้ว และรถมีปัญหาถึงได้มาค้นหาในเน็ต เล่นเน็ดได้ไม่กีวันเลยไม่คล่องไม่ประสีประสา (ขนาดสมัครสมาชิกยังให้ต้นสมัครให้ตอนนั้นผ่านทางเฟสบุ๊ค) แต่พอรู้เรื่องรถบ้างก่อนหน้านี้เคยใช้ เรย์โนลต์ R9 ตอนนั้นเครื่องมันกินน้ำมันมากและชอบดับเวลารถติด ก็เลยเปลี่ยนเครื่อง toyota 1n ดีเซล(วางเอง)ประหยัดน้ำมันมากแต่วิ่งได้แค่125 และอืดมาก ตอนไปซื้อCORSA อยู่ในใจแล้วว่าถ้าเครื่องมีปัญหา ก็จะวางญี่ปุ่นอีก ซื้อรถมาก็มาขับปรากฏว่าโชคดีที่ได้ยินเสียงเสียก่อน สายพานทามมิ่ง ฟันหลุดไปถึง 8 ฟัน แต่ยังไม่ทันรูดเปลี่ยนตำแหน่ง เลยคิดว่าเป็นความโชคดีสุดที่แฟนทักขึ้นมาและถามว่าเสียงอะไรเลยได้ซ่อมก่อนที่จะเสียหาย และตอนเกียร์เสียผมก็มานั่งอ่านกระทู้ทุกวัน เริ่มชอบ 1nz ไปสอบถามเครื่องมาหลายที่ได้ราคาพอใจแล้ว ติดที่แฟนไม่ให้เงินซ่อมเพราะไปฟังไอ้ร้านที่มันเอารถญี่ปุ่นขนาดเล็กมาขายบอกแฟนมาว่า การซื้อรถ ople มานั้นจะได้แถมเชื้อมะเร็งมาด้วย ซ่อมเท่าไหร่ก็ไม่หาย แต่ผมไม่สนใจเพราะผมชอบ CORSA  มานานแล้ว ก็เลยหาเงินซ่อมเองก็ได้วะ  หลังจากซ่อมเกียร์เสร็จแล้วโดยการเปลี่ยนเกียร์เซียงกง และเปิดอ่านกระทู้คู่กับเฟสบุ๊คทุกวัน ตอนนี้ผมไม่คิดที่จะข้ามสายพันธ์อีกแล้ว และคิดไว้ในใจว่าเครื่องไหม่ถ้าจะเปลี่ยน ผมจะหาเครื่องหลังปี 2000 ครับ

ตอนนี้ก็ปรับปรุงไปเรื่อย ทุนน้อย อาศัยว่าทำเองเลยพอที่จะทำอะไรได้เรื่อยๆ เพราะว่าไม่แพง เนื่องจากค่าแรงไม่มีและบางอย่างยังดัดแปลงได้เองอีกโดยไม่ต้องซื้อ

เลยขอบอกว่าซื้อรถมา เปลี่ยนตามที่ต้นแนะนำเลยครับ ผมมาเจอบ้านนี้ช้า เลยต้องเจอเรื่องหวาดเสียวมา เชื่อมั้ยผมเปิดมาเห็นสายพานแล้วใจหายมาก เจ้าของเดิมใช้รถแบบ รอให้พังก่อนแล้วค่อยซ่อมหรือว่าช่างมันหาอะไหล่ไม่ได้หรือเปล่าไม่รู้ (หรือมันไม่สนใจพังก็ช่างหัวมัน)

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง