[ บำรุงรักษา ] ล้างเกียร์ ออโต้ Corsa 5door

thiratoon · 40393

Offline kapukluk

• นักรบพเนจร
  • **
  • ... &( ^___^ )& ...
วันนี้ไปลองมาแล้วล่ะ ลื่นปื๊ดๆ ทุกเกียร์เลย
ออกตัวไม่อืดแล้ว ปาดซ้าย ปาดขวา สบาย
แหะๆ ๆ เพราะต้องรีบไปอู่สินต่อ
ความร้อนขึ้น พัดลมหม้อน้ำกลับเยอรมันไปแล้ว

อ้อ! สงสัยเขาจะเรียกดันถ่ายน้ำมันเกียร์นะคะ
เพราะตอนเข้าไป บอกเขาว่าจะฟลัชชิ่งเกียร์
เขาบอกว่าที่นี่ไม่ได้ทำ ก็เลยอธิบายใหม่
เขาก็บอกว่า ดันถ่าย
แอบสงสารคนทำ เลอะเทอะน่าดู

เสียหายไป 1,080.- บาท
น้ำมัน 1 แกลลอน 590.-
กรองน้ำมัน 190.-
ค่าบริการ 300.-

ขอบคุณ พี่โทนี่ สำหรับคำแนะนำดีๆ นะคะ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
.... :มั้ง: เอ....ถ้าเราติดกรองน้ำมันเกียร์โดยเอากรองน้ำมันเครื่องมาทำ...ผลมันจะเป็นงัยหว่าาาา... :มั้ง:
น่าลองนะผมว่าอ่ะ...

เกียร์ออโต้ของ VW Golf ก็มีกรอง นมก.ด้วย..ไว้เข้าอู่ VW จะถ่ายมาให้ดูครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
.... :มั้ง: เอ....ถ้าเราติดกรองน้ำมันเกียร์โดยเอากรองน้ำมันเครื่องมาทำ...ผลมันจะเป็นงัยหว่าาาา... :มั้ง:

เกียร์ออโต้ของ VW Golf ก็มีกรอง นมก.ด้วย..ไว้เข้าอู่ VW จะถ่ายมาให้ดูครับ

ถ้าเกียร์ออโตอ่ะ กรองน้ำมันเกียร์มันจะอยู่ เหนืออ่างน้ำมันเกียร์อ่ะครับ ยึดด้วยน๊อตเบอร์ 10   แล้วจะมีทุ่นแม่เหล็กเกาะไว้ด้วย  จะเป็นตะแกรง Mash อ่ะครับ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ท่านจุ๊ย...ไปทำมาแล้วเป็นไงบ้างครับ..

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
วันนั้นไป ร้านปิดครับพี่โทนี่

ไว้ขอว่างๆกับร่างกายกลับมาแข็งแรงกว่านี้อีกทีก่อนค่อยลุยฮะ
เพราะคิดไว้ว่า ถ้าดันถ่ายน้ำมันแล้ว ต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ด้วย(รถผมมี (ไม่ใช่ corsa))

ขอบพระคุณพี่โทนี่มากๆเลยนะครับที่ชี้ทางสว่างให้
ไว้ได้โอกาสลงมือทำแล้ว จะมารายงานผลครับ

ไว้ขอว่างๆกับร่างกายกลับมาแข็งแรงกว่านี้อีกทีก่อนค่อยลุยฮะ
เพราะคิดไว้ว่า ถ้าดันถ่ายน้ำมันแล้ว ต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ด้วย(รถผมมี (ไม่ใช่ corsa))

ขอบพระคุณพี่โทนี่มากๆเลยนะครับที่ชี้ทางสว่างให้
ไว้ได้โอกาสลงมือทำแล้ว จะมารายงานผลครับ
:D

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline surach

• นักรบพเนจร
  • **

ถ้าเกียร์ออโตอ่ะ กรองน้ำมันเกียร์มันจะอยู่ เหนืออ่างน้ำมันเกียร์อ่ะครับ ยึดด้วยน๊อตเบอร์ 10   แล้วจะมีทุ่นแม่เหล็กเกาะไว้ด้วย  จะเป็นตะแกรง Mash อ่ะครับ

คอร์ซ่าไม่มีฝาเคล๊งที่เปิดได้เลยเปลี่ยนกรองไม่ได้ใช่ป่าวครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

คุณลุงโทนี่ก็ตาสว่างมาทีนึงแล้วอ่ะครับไปทำมาแล้วมาคุยให้เพื่อนฝูงฟังว่าเหยียบพุ่งๆ คุยได้แค่ 2อาทิตย์มั๊งฮอลเกียร์เลย 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel

คอร์ซ่าไม่มีฝาเคล๊งที่เปิดได้เลยเปลี่ยนกรองไม่ได้ใช่ป่าวครับ
ถ้าเป็นรถโตต้า ตัวกรองน้ำมันเครื่องเข้าเรียก ฝักบัว สามารถถอดมาทำความสะอาดได้ใช้เปล่าไม่แน่ใจ
แล้วถ้าเป็นของ corsa ละ จะบำรุงรักษาอย่างไร ถ้าทำได้น่าจะทำให้เกียร์เราสามารถใช้งานได้ดีขึ้นนานขึ้นนะ
ขอคำแนะนำจากผู้รู้ครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

ต้องขอบคุณ  พี่ท่านนุ่น กับ พี่ท่านสานติ มาไว้ ณ ที่นี้

เรื่องปาดฝา นี้ก็อีกเรื่อง ท่านว่าเป็นสูตรเด็ด อย่าเอ็ดไป(แล้วตรู เอ็ดจำไม) ตามที่พี่ท่านนุ่นว่าแหละ มันส์  แต่รถผมรถบ้าน ไม่ได้เข้าสนามกะเขาไม่เอาอะไรมากแล้ว

น้องท่านเจี๊ยบ แผนที่ตามแนบนะ   ไปให้ถึงบางบัวทองก่อนแล้วโทรหาพี่โทนี่ก้ได้ครับ 089 200 1181

อยากได้มะครับพี่...สูตรเด็ด...ปล่อยน้ำแห้งให้ฝาโก่งแล้วไปปาด...เด็ดแน่ๆครับ...อิอิอิอิอิ
ตอนนนั้นลืมขำครับ....อิอิอิ ;D ;D ;D

Offline Astra มอมๆ

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • No.: 1.6
  • รุ่นรถ: Astra 1.6 [ 8 วาล์ว ]
  • สีรถ : ขาว
ร้านนี้  ยังเปิดให้บริการ อยู่ไม๊คะ   ใครพอจะทราบบ้าง ( จะได้ขับยัยนู๋ไป ดันถ่าย น้ำมันเกียร์ กะเค้าซะหน่อย) แล้ว  "กรองเกียร์" นี่ ควรเปลี่ยนด้วยเลยใช่ไม๊คะ  ( ต้องหาซื้อไปให้ทางร้านเปลี่ยนให้ ? )

Offline Chakwaina

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ถ้าจำไม่ผิดยังเปิดอยู่น่ะ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง