[ D I Y ] ระวังใส้(กุญแจ)หัก+การแก้ปัญหาฉะเพาะหน้า...

หนานมา · 30434

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
.... :จุก: เหตุเกิดเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี่เองครับ หลังกลับมาจากไปเดินระแบบแอร์รถให้พี่กฤษ ที่ระยองกลับมา พาแม่บ้านไปหาซื้อกับข้าวที่ ลานม้าน้ำ ไปถึงก้อจอดรถดับเครื่องปกติดี พอกลับมา บิดกุญแจไปตำแหน่ง ออน  แต่ พอบิดสตาร์แค่นั้นแหละ เงียบกริบ กุญแจก้อบิดลื่นๆ ไม่มีแรงดึงกลับ
 :o :oเกิดไรขึ้นเนี่ย  เดินไปเปิดกระโปรงเอามือดึงๆสายไฟต่างๆ เพราะคิดว่าไม่มีไฟไปสั่งระบบสตาร์ทแน่นอน
ดึงเสร็จ กลับมาสตาร์ทต่อ เงียบกริบ  :o  อารายฟ๊ะ  :( เมื่อกี้ก้อขับมาดีๆ  จังหวะนั้นเหลือบไปเห็น คอร์ซ่าสีน้ำเงินสามประตูมาจอดพอดี คนขับเดินออกมาเหล่ๆรถเรา
...อ่าาาา...คุ้นๆหน้านี่นา  :มั้ง: เจ้า benznavy แน่ๆเลย  ต่างคนต่างยิ้มให้กัน เจ้า benznavy เข้ามาทักผมก่อนครับ แล้วก้อมาช่วยผมเข็นรถจนติด(ที่มันติดเพราะระบบมันมีไฟเลี้ยงอยู่เพียงแต่สตาร์ทไม่ได้ ถ้าเป็น ออโต้หมดสิทธิ์) ต้องขอบใจ benznavy มากๆครับเจอกันครั้งแรกก้อไำ้ด้ออกแรงซะแล้ว  ;D  
พอกลับถึงบ้าน บิดกุญแจเพื่อจะดับเครื่อง ไม่ยอมดับซะงั้น อาการการบิดกุญแจก้อลื่นๆ  :o อะไรอีกอะ  มะเป็นไร...เปิดกระโปรง ดึงข้อต่ออากาศก่อนเข้ากรองออก เอามือปิดซะ...เรียบร้อยโรงเรียนโจร  8) ดับสนิท  ทีนี้เรื่องไฟหล่ะ...ถอดหม้อแบตฯครับพี่น้อง... ;D
จากอาการทั้งหมดผมไม่สงสัยอะไร นอกจากชุดกุญแจ ก้อเลยยกกล่องเครื่องมือมาจัดการมันบัดนั้นเลย (ไม่ทำได้งัย พรุ่งนี้ต้องไปเข้าเวร  :เครียด:)
อันดับแรก ก้อถอดที่ครอบพวงมาลัยออกให้หมดก่อน จากนั้นก้อก้านสวิทย์ชุดไฟเลี้ยว ตรงรอยต่อระหว่าง ชุดที่เป็นโลหะกับพลาสติดสีดำของสวิทย์
จะมีน๊อยเล็กๆหัวผ่าแบบจมหมุนล๊อกยึดชุดพลาสติกอยู่ ให้ใช้ไขควงแบนเล็กหมุนออก จากนั้นก้อดึงชุดที่เป็นพลาสติกสีดำซึ่งเป็นชุดสะพานไฟออกได้เลย
จุดที่ใสัหักจะเป็นจะเชื่อมต่อตรงจุดนี้ครับ จากนั้นก้อเอาเดือยทีมันหักคาชุดสะพานไฟออก เราสามารถใช้ไขควงแบนๆ หรือปลายลูกกุญแจเสียบแล้วบิดสตาร์ทรถได้ตามปกติ
แต่โปรดระวัง หากท่านใช้ลูกกุญแจมาบิดสตาร์ท อย่าลืมปลดล๊อกคอพวงมาลัยด้วย...เดี๋ยวงานเข้ามากว่าเก่า

สรุปการทำงานของสวิทย์กุญแจ ตรงคอพวงมาลัย จะมีด้วยกันหลักๆ สองอย่าง
คือ 1. ล๊อกพวงมาลัย เฉพาะชุดที่เป็นโลหะ
    2. ชุดจ่ายไฟและสตาร์ทเครื่องยนต์ เฉพาะชุดที่เป็นพลาสติก
    3. อันนี้เพิ่มเติมเฉพาะบางรุ่น กุญแจที่มี อีโมฯ ลูกกุญแจก้อต้องเสียอยู่ใกล้ๆเซ็นเซอร์ ซึ่งถ้าเซ็นเซอร์อยู่ที่คอพวงมาลัย
        ก้อสามารถเสียบกุญแจที่เดิมได้
       แต่ถ้าเซ็นเซอร์อยู่ที่ชุดสะพานไฟ ท่านต้องเอากุญแจไปมัดไว้กะชุดสะพานไฟ แล้วใช้กุญแจสำรองปลดล๊อกคอพวงมาลัยแทน

แต่...ผมคิดว่ามันเป็นแบบแรกมากว่า

ปล. อยากจะฝากให้ระมัดระวังในเรื่องของการบิดสวิทย์กุญแจกันนิดหนึ่งครับ ค่อยบิด อย่ารีบอย่าเร่ง เด๋วหัก
« Last Edit: 20 Oct 2009, 11:48 by kamolwat_t »

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

มาดูกันต่อ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline bat

• bat
แบบเดียวกับผมเลย 8) 8) 8)  หาเดือยมันน่ะแพงนะ เพราะต้องซื้อทั้งคอ แต่ผมโชคดีนิดนึงที่เผอิญว่า น้องต้นมีอยู่และไม่ได้ใช้เลยไปปีนเข้าไป เอามาจากอู่แถว 71  8) 8) 8)   และให้ช่างมาถอดเรียงไส้กุญแจใหม่
ในส่วนตัวตามความคิดนะ ผมคิดว่าถ้ามันเอาไปกลึงได้ก็จะดีนะ ทนกว่าด้วย ถ้าพี่มีเวลาลองดูดิครับ เพื่อเป็นแนวทางต่อไป
แต่ตอนนี้ผมว่าลองต่อสวิทแบบกดแล้วสตาทย์เหมือนพวกยาลิส ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
เคยโดนมาแล้วครับ  วิ่งมาดี  ดับเครื่องสตาร์ทไม่ได้สะงั้น เลยต่อไฟตรงจากรีเลย์สตาร์ท ขั่ว + แบตฯ  เวลาดับดันคันเกียร์ N มันก็ดับให้

แบบเดียวกับผมเลย 8) 8) 8)  หาเดือยมันน่ะแพงนะ เพราะต้องซื้อทั้งคอ แต่ผมโชคดีนิดนึงที่เผอิญว่า น้องต้นมีอยู่และไม่ได้ใช้เลยไปปีนเข้าไป เอามาจากอู่แถว 71  8) 8) 8)   และให้ช่างมาถอดเรียงไส้กุญแจใหม่
ในส่วนตัวตามความคิดนะ ผมคิดว่าถ้ามันเอาไปกลึงได้ก็จะดีนะ ทนกว่าด้วย ถ้าพี่มีเวลาลองดูดิครับ เพื่อเป็นแนวทางต่อไป
แต่ตอนนี้ผมว่าลองต่อสวิทแบบกดแล้วสตาทย์เหมือนพวกยาลิส ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

จะทำใหม่ครับ...กดปุ่มสตาร์ทอย่างเดียว...คิดว่าไม่น่าจะเกิน 300 (สามร้อยบาทถ้วน)
ก้อจะประกอบด้วยอุปกรณ์ดังต่อไปนี้ สวิทย์โยก 2 ตัว สวิทย์กดติดปล่อยดับ 1ตัว รีเลย์หน้าสัมพัสกระแสสูง 1 ตัว
แล้วค่อยไปดูที่ งานเลี้ยงช้าง เย็นนี้จะไปหาของที่ตลาดนัด สตาร์ระยองครับ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ซื้อสวิทช์สตาร์ต+ปุ่มเปิดปิดไฟมาเรียบร้อยแล้ว
เอ้าอู่สิน พี่แกเปลี่ยนใส้ให้ใหม่ บอกว่า มันดูดีกว่า
ของผมก่เลยมีแต่สวิทช์+ปุ่มเปิดปิดไฟ ค้างอยู่ที่คอนโซล..55+

จ่ายให้พี่สินไป 1000 ถ้วน.. ได้ลูกกุญแจมาใหม่ (เป็นแบบมีกดไฟด้วย)
เดี๋ยวค่อยแปลงเป็นลูกที่ใช้อยู่ทุกวัน.. อิอิ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline bat

• bat
พี่หนานครับ ความเป็นไปได้ของการกลึงไส้มันใหม่นี้ มันพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะที่ผ่านมาหลายคนเคยเจอะอาการนี้แล้ว ต้องจำใจซื้อคอทั้งตัวมา เห็นว่ามันน่าจะกลึงเฉพาะไส้มันได้นะครับ

Offline krish

• ผู้เยี่ยมยุทธ
สงสัยมันจะมีอาการตอนที่ยายอ้อโทรให้หนานมาไปรับเข้าบ้าน...ก็กะว่าเดินระบบไฟแล้วจะนั่งสังหารแมวลายสัก 6 ตัว...หนานมารีบ
สตาร์ทรถซะอย่างไวเหยียบ 140  :ตาย:นั่นแหละ และต้องขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งที่แก้ระบบไฟรถของผมให้หายกังวลใจไปได้แถม
เดินสายไฟให้ซะเนียนเชียว รูปเครื่องที่หน้าเรือนไมล์หายจ้อยเลย...เรื่องระบบไฟรถยนต์โดยเฉพาะของ opel นี่ผมว่าหนานมานี่แจ๋ว
 :ปลิว:จริง ๆ และความจริงใจ/จริงจังจะหาไม่ได้ในกลุ่มผู้ใช้รถยี่ห้ออื่นๆ ขอคารวะอย่างยิ่ง...นับถือ ๆ ๆ :D เล่นซะข้าวปลาไม่ยอมทาน
เลย

Offline Kem_rayong

• VIP's Member
  • ผู้เยี่ยมยุทธ

เคยโดนมาแล้ว  เอา แม่บ้าน neo มาลากเงื่อแตก ซิ่ก  กลางตลาด  ต่อตรง ไปอู่สิน โดน 1000  เรียงไส้ใหม่

เสียเวลาไป  1  วัน โมยังไง ออกมาก็ไม่สวย เหมือนเดิม

มีเพื่อนดี มีหนึ่งถึงจะน้อย
 ดีกว่าร้อยเพื่อนคิด ริษยา
 เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา
 ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล

kemrayong@hotmail.com                                           
TEL  081-9352246

พี่หนานครับ ความเป็นไปได้ของการกลึงไส้มันใหม่นี้ มันพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะที่ผ่านมาหลายคนเคยเจอะอาการนี้แล้ว ต้องจำใจซื้อคอทั้งตัวมา เห็นว่ามันน่าจะกลึงเฉพาะไส้มันได้นะครับ
อ้า...ถ้าจะทำมันก้อทำได้ แต่ผมว่ามันยุ่งยาก  ทำมันใหม่ดีกว่า  เอาแบบที่เขาจะติดเครื่องบินไปเลย โยกสวิทย์สัก2ตัว แล้วกดสตาร์ท  8) 8)

เคยโดนมาแล้ว  เอา แม่บ้าน neo มาลากเงื่อแตก ซิ่ก  กลางตลาด  ต่อตรง ไปอู่สิน โดน 1000  เรียงไส้ใหม่

เสียเวลาไป  1  วัน โมยังไง ออกมาก็ไม่สวย เหมือนเดิม

ผมจะทำใหม่ครับพี่...เอาเปลี่ยนความรู้สึกตอนสตาร์ทใหม่ไปเลย แก้ปัญหาใส้หักในให้สิ้นชาติขาดกันไปเลย  :จุก: :จุก:

Offline mod...kub

• หนึ่งในใต้หล้า
  • Nine foul. . . Nine life

พี่ครับผมลองกลึงมาแล้วครับ ปรากฏว่าถ้าเอาไปเชื่อมแล้วกลึงออก จะมีปัญหาที่ตัววัสดุครับที่เป็นแกนกุญแจที่กริงเป็นวัสดุผสมอะไรซักอย่างนี่แหละครับ(พอดีช่างที่โรงกลึงบอกมาครับ)พอทำเส็ด เอามาใส่มันกลับบิดตัวครับทำให้ปลด lock คอพวงมาลัยได้ ไฟระบบขึ้นครับ แต่บิดสุดกลับstartไม่ได้อ่ะครับ :'(

ผมก้อเลยที่ใช้อยู่ตอนนี้ก้อได้ทำการติดตั้งปุ่มstart engine ไปแร้ววววครับ 8) 8) เด๋วว่างๆถ่ายรูปมาให้ดูเล่นๆกันนะครับ

Offline Omega VIP

รู็สึกว่าจะเป็น อลูมินัมผสมกับตะกั่วนะครับ  พอโดนความร้อนมันจะบิดตัว  ถ้าร้อนมากมันจะละลายหายไปเลยครับ

Offline benznavy

• นักรบพเนจร
  • **
 :shock:โหงานเข้าเลยนะพี่...ผมต้องทะนุถนอมเจ้าซ่าผมหน่อยแล้วครับ...อายุมันแยะแล้วบิดแรงเดี๋ยวพังคามือ...

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
บิดวันละสองครั้งจะใช้ได้กี่ปีครับ....แฮะๆ คงรอต่อคิวเหมือนกัน :-X :o

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
มันเป็นขี้ตะกั่วครับ... พังง่ายมากๆ :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ใช่ครับ เห็นช่างเค้าก้อพูดแต่ไม่แน่ใจ(เพราะไม่รู้ว่ามันผสมกันได้งัย) :สำนึก:
เอารูปมาให้ดูเล่นๆครับ ถ่ายจากมือถือครับไม่ค่อยชัดนะครับ
 อธิบายครับ  ปุ่มซื้อจากร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป40บาท แนะนำให้หาที่ดีกว่านี้ครับเพราะรูสึกว่าใช้มานี่เริ่มไม่ไหวแล้วครับ(กดไม่ค่อยติด เด๋วเปลี่ยนแล้วครับ)
              แป้นรอง+sticker ทำเองครับแป้นใช้ABS plastic ดัดเอาครับ ไม่ยากครับ(แต่ไม่ง่ายเท่าไหร่ครับ)

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อ่ะ ทำแบบน้อง มด ระวังเรื่อง สวิทต์ ทนแรงดันไฟไม่ได้นะครับ.... เดี๋ยวละลาย งานเข้า... :วิญญาณ: เอาแบบต่อด้วยลีเลย์ ดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัย :P

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ขอบคุณครับพี่ต้น เด๋วต้องเพิ่มrelayแล้วสิครับ :)

Offline zince

ปุ่มสวยเทห์ดี เดี๋ยวรอดูก่อนว่าดีไหมจะได้เปลี่ยนป้าง กลัวโดนลากเหมือนกันครับ  :-[ :-[

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

ใช่ครับ เห็นช่างเค้าก้อพูดแต่ไม่แน่ใจ(เพราะไม่รู้ว่ามันผสมกันได้งัย) :สำนึก:
เอารูปมาให้ดูเล่นๆครับ ถ่ายจากมือถือครับไม่ค่อยชัดนะครับ
 อธิบายครับ  ปุ่มซื้อจากร้านขายเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไป40บาท แนะนำให้หาที่ดีกว่านี้ครับเพราะรูสึกว่าใช้มานี่เริ่มไม่ไหวแล้วครับ(กดไม่ค่อยติด เด๋วเปลี่ยนแล้วครับ)
              แป้นรอง+sticker ทำเองครับแป้นใช้ABS plastic ดัดเอาครับ ไม่ยากครับ(แต่ไม่ง่ายเท่าไหร่ครับ)

อ่า...กะลังจะทำแบบนั้นแหละครับ...แต่ว่า
ปุ่มนั้นเป็นเพียงตัวทริกให้รีเลย์ทำงานอีกทีหนึ่ง
อุปกรณ์ก้อจะมี...รีเลย์ขนาด 30แอมป์ 3 ตัว ปกติจาก ( NO ) 2ตัว 
และอีกตัวเป็นสวิทย์ สองทาง ( เอาไว้สั่งสตาร์ทและตัดระบบบางระบบตามการทำงานของสวิทย์เดิม )
มีสวิทย์ 3 ตัวตามจำนวนรีเลย..ในจำนวนนี้จะเป็นสวิทย์ กดปิด กดเปิด 2 ตัว และ สวิทย์แบบกดติดปล่อยดับ เอาไว้สั่งรีเลย์สตาร์ทอีกหนึ่ง
ประมาณนั้น...

ปุ่มสวยเทห์ดี เดี๋ยวรอดูก่อนว่าดีไหมจะได้เปลี่ยนป้าง กลัวโดนลากเหมือนกันครับ  :-[ :-[

ขอบคุณครับพี่ เรื่องค่าทำนี่หลักร้อยครับ  แต่มีรูที่consoleนี่สิครับ :'(

อ่า...กะลังจะทำแบบนั้นแหละครับ...แต่ว่า
ปุ่มนั้นเป็นเพียงตัวทริกให้รีเลย์ทำงานอีกทีหนึ่ง
อุปกรณ์ก้อจะมี...รีเลย์ขนาด 30แอมป์ 3 ตัว ปกติจาก ( NO ) 2ตัว 
และอีกตัวเป็นสวิทย์ สองทาง ( เอาไว้สั่งสตาร์ทและตัดระบบบางระบบตามการทำงานของสวิทย์เดิม )
มีสวิทย์ 3 ตัวตามจำนวนรีเลย..ในจำนวนนี้จะเป็นสวิทย์ กดปิด กดเปิด 2 ตัว และ สวิทย์แบบกดติดปล่อยดับ เอาไว้สั่งรีเลย์สตาร์ทอีกหนึ่ง
รอดูครับ มีอะไรให้ช่วยเรียกได้เลยนะครับ :)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

หนานนพครับ  ตกลงทำเสร็จหรือยังครับ อยากเห็นครับ หากเป็นไปได้รบกวน เขียน wiring diagram มาปันกันนะครับ อยากทำด้วยอ่ะครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
อ่ะ ทำแบบน้อง มด ระวังเรื่อง สวิทต์ ทนแรงดันไฟไม่ได้นะครับ.... เดี๋ยวละลาย งานเข้า... :วิญญาณ:
เอาแบบต่อด้วยลีเลย์ ดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัย :P

วางตามที่ต้นว่า นั่นเลย เอาเสริมสวิทช์ตัดไฟด้วยตัวนึง 20-30 บาท
ก็จะได้อุปกรณ์พร้อมราคาดังนี้
-สวิทช์สตาร์ท 100 บาท (ตัวละ 30 บาทก็มีนะ แต่มันพลาสติคอ่ะ ตัวนั้นมันเลส)
-สวิทช์ตัดไฟ 25-30 บาท
-รีเลย์ 80-150 บาท
-สายไฟ 3 สี..

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

อ่ะ ทำแบบน้อง มด ระวังเรื่อง สวิทต์ ทนแรงดันไฟไม่ได้นะครับ.... เดี๋ยวละลาย งานเข้า... :วิญญาณ:
เอาแบบต่อด้วยลีเลย์ ดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัย :P

วางตามที่ต้นว่า นั่นเลย เอาเสริมสวิทช์ตัดไฟด้วยตัวนึง 20-30 บาท
ก็จะได้อุปกรณ์พร้อมราคาดังนี้
-สวิทช์สตาร์ท 100 บาท (ตัวละ 30 บาทก็มีนะ แต่มันพลาสติคอ่ะ ตัวนั้นมันเลส)
-สวิทช์ตัดไฟ 25-30 บาท
-รีเลย์ 80-150 บาท
-สายไฟ 3 สี..
พี่ท่านนุ่นครับ
ขอทราบ Spec  Relay  ครับ และรบกวน ขอ wirring diagram ด้วยจะเป็นพระคุณยิ่งครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

หนานนพครับ  ตกลงทำเสร็จหรือยังครับ อยากเห็นครับ หากเป็นไปได้รบกวน เขียน wiring diagram มาปันกันนะครับ อยากทำด้วยอ่ะครับ

เดี๋ยวเย็นนี้...จะไปรื้อ+ถ่ายรูปอุปกรณ์+ลายวงจร+หลักการทำงานมาให้ครับ... :) :)

ปล. อุปกรณ์ทั้งหมด มาจากตลาดนัดครับ รีเลย์เดิมๆติดรถไปเลือกเอาเลยเป็นกองๆ ถ้าเป็นฝั่งญี่ปุ่น ตัวละไม่เกิน 40 บาท
ฝั่งยุโรป ตัวละไม่เกิน 100 บาท ซื้อมากมีลด  ;D

วงจรคร่าวๆครับ....
K4 จะใช้รีเลย์ 2 ทาง มี C,   NC,  NO
« Last Edit: 03 Dec 2009, 12:58 by หนานมา »

อันนี้ดูง่าย  แต่ งงดี

ของลุงโทนนี่ก็คล้ายๆ กับที่ผมคิดไว้ครับ (ผมคิดไว้เป็นแบบพื้นๆ)
เอาสายไฟบวกและกราวนด์ มาเข้าที่สวิทช์เปิด/ปิดก่อน
ต่อจากนั้น ก็เดินไฟบวกจากสวิทช์ มาที่ปุ่มสตาร์ท
จากปุ่มสตาร์ทไปที่ไดมีรีเลย์กั้นอยู่ 1 ตัว เอาแรงๆมาหน่อย (กันขาด)
เท่าๆที่ดูจากสวิทช์สตาร์ด ทั้งแบบพลาสติคและสแตนเลส มันก็มีขาเข้า-ออกแค่ 1 เอง
และที่สวิทช์เปิด-ปิด ก็มีเข้า-ออกอย่างละ 1 กับกราวนด์อีก 1
ก็เลยนึกภาพได้แค่นี้ครับ..

(ดูภาพประกอบจ้า)

ของพี่นุ่น อันนี้ยังไม่เสร็จใช่ป่าวครับ  ติดหลอกเท่ๆไปก่อนก็เจ๋งดีนะครับ  มีเวลาค่อยมา wiring

แต่ รถคันไหนของพี่เนี่ยครับ  มันดูนานๆจัง ครับ   ฝุ่นช่องแอร์นี่น่าเจอสก๊อตไบรท์จริงเลย อิอิอิ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D  

ก็นู๋แดงน่านแระ.. ถ้าไม่ดูโทรมๆ ไม่กล้าขับอ่ะ.. 8)

สองปุ่ม นี่เท่มากเลยพี่ท่าน  มันใช้ทำอะไรบ้างเนี่ย  คนอื่นเขามีอันเดียวเอง  ของพี่ท่านมีสองอัน แถมหันซ้าย ขวา ต่างกันอีกครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง