เรื่องการดูแลรักษาระบบแอร์รถยนต์เบื้องต้นด้วยตนเอง...

Joofy · 13593

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ผมจะพยายามนำข้อมูลที่เป็นความรู้ต่างๆมาลงให้อ่านกันเรื่อยๆนะครับ...หวังว่าคงจะมีประโยช์กับพวกเราบ้างไม่มากก้อน้อย
ใครจะเพิ่มเติมข้อมูล..ติติง..หรือสงใสจะสอบถามเพิ่มเติม..เชิญได้เต็มที่..เรามาเรียนรู้ร่วมกันครับ..

เรื่องแรกเลย...

การดูแลรักษาและสังเกตุในการล้างคอล์ยเย็นแอร์รถยนต์....

เราควรล้างแอร์กันเมื่อไหร่??..

=ตามปกติก้อ..1ปี หรือ 20000กิโลครับ...

จะรู้ได้ไงว่าตู้แอร์เราได้เวลาอาบน้ำแล้ว??..
=กลิ่นฝุ่นครับ...สังเกตุง่ายๆครับ...เอาจมูกจ่อช่องลมแอร์ถ้ามีกลิ่นอับๆก้อได้เวลาล้างแอร์ก่อนกำหนดละครับ...อาจจะก่อน1ปีก้อได้ครับ....

ทำไงให้ใช้แอร์ได้นานๆไม่ต้องล้างบ่อยๆ??
=สาเหตุที่เราต้องล้างตู้แอร์หลักๆมาจากฝุ่นครับ...ฝุ่นมาจากไหน??..มาจาก2ช่องทางหลักๆครับ
1.ภายในรถ..วิธีดูแลง่ายๆครับ...ลงรถเมื่อไหร่เคาะพรมเมื่อนั้น..เพราะพัดลมแอร์อยู่ใกล้กับพรมรองเท้าเราครับถ้าสะสมไว้มันจะดูดเข้าไปเรื่อยๆทำให้ตู้แอร์เราตันไว..
ถ้าทำได้เป็นนิสัย..เราสามารถยืดอายุการล้างตู้แอร์เราได้อาจจะ2ปี/ครั้งเรยทีเดียวเชียว..
2.ภายนอกรถ..สำหรับรถพวกเราท่านไหนวิ่งทางฝุ่นบ่อยๆ(ไม่ว่าจะลูกรังหรือว่อมถนนทั้งปีทั้งชาติ)...ทำตามข้อแรกเรยครับ..และที่อยากให้เพิ่มเติมหาเครื่องดูดฝุ่นไว้ติดบ้านท่านเรยครับ
อย่างต่ำๆขอซัก1600วัตต์..แล้วหาเวลาว่างดูดฝุ่นอย่างน้อยๆอาทิตย์ละ1ครั้งนะครับ...แต่อย่าวางใจไปครับ...เคสนี้ผมแนะนำเรยครับไม่ควรปล่อยเกินปี...ให้ล้างซักปีละครั้งเรยครับ

ทำไมรถที่ไม่ได้ล้างตู้แอร์เกิน3ปีคอล์ยมันเน่าจัง??
=ฝุ่นนั่นเองครับเจ้าตัวร้าย...แรกๆแอร์เรามันจะดูดไปสะสมไว้ครับ(เหมือนธนาคาร)...เวลาแอร์เราทำงานมานจะมีน้ำที่ตัวคอล์ยเย็นและเมื่อมันดูดฝุ่นไปเรื่อยๆ..
จากฝุ่นจะกลายเป็นโคลน(แทนที่ครีบฟินจะระบายน้ำกลายเป็นสะสมน้ำ)...และเนิ่นนานไปมันจะกล่อนส่วนที่เป็นอลูมินั่มจะเป็นสนิมขาว..ทองแดงก้อจะเป็นสนิมเขียว...
และมันจะผุเร็วมากอายุการใช้งานลดลงเท่าตัวเรยทีเดียว..ที่เห็นง่ายๆเวลาช่างเค้าถอดมาล้างลองขอเค้าดูครับ...สังเกตุตรงฟิลอลูมิเนียมที่เป็นครีบๆจะผุพากันล้มบังลมและบางเป็นกระดาษเลยครับ
« Last Edit: 17 Nov 2009, 06:59 by Joofy »

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline shooty

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • อถตา มันเป็นเช่นนั้นเอง
ได้ความรู้ใหม่ๆครับ ขอบคุณครับ :D

ที่สุดของความรักคือ รักโดยไม่ครอบครอง
ที่สุดของการให้คือ ให้โดยไม่หวังผล
ที่สุดของทานคือ ธรรมทาน
ที่สุดของคนคือ การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข
"ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มันถูกอยู่แล้ว มีแต่ความเห็นของเราเท่านั้นที่ผิด" ใครทำความเข้าใจคำสอนดังกล่าวนี้ได้ลึกซึ้ง คนนั้นจะไม่มีทุกข์และเขาจะไม่หวั่นไหวในความแปลผันของชีวิต สิ่งใดที่เกิดขึ้นมาเขาจะรู้อยู่เสมอว่า"มันเป็นเช่นนั้นเอง"

Offline shooty

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • อถตา มันเป็นเช่นนั้นเอง
ขอบคุณมากครับพี่ :D เป็นไปตามที่พี่บอกจริงๆครับมีสกีอตเทปไปติดที่พัดลมครับไม่รู้ไปติดอยู่ได้ยังไง ??? ค่อยโล่งอกไปทีนึกว่าต้องเสียเงินอีกซะแล้ว :)

ที่สุดของความรักคือ รักโดยไม่ครอบครอง
ที่สุดของการให้คือ ให้โดยไม่หวังผล
ที่สุดของทานคือ ธรรมทาน
ที่สุดของคนคือ การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข
"ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มันถูกอยู่แล้ว มีแต่ความเห็นของเราเท่านั้นที่ผิด" ใครทำความเข้าใจคำสอนดังกล่าวนี้ได้ลึกซึ้ง คนนั้นจะไม่มีทุกข์และเขาจะไม่หวั่นไหวในความแปลผันของชีวิต สิ่งใดที่เกิดขึ้นมาเขาจะรู้อยู่เสมอว่า"มันเป็นเช่นนั้นเอง"

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง