[ การบำรุงรักษา ] ++SeaZaa++Log maintenance

QgomKing · 39202

Offline QgomKing

• หนึ่งในใต้หล้า
ก่อนอื่น ผมต้องขอขอบคุณ พี่จุ๊ฟ+พี่ต้น ที่ได้ช่วยเหลือผมมาตลอดตั้งแต่ไปดูรถก่อนซื้อ จนซื้อมาและเช็คๆรายละเอียดจนไปถึงเป็นธุระหาอะไหล่ให้ผมเลยครับ
ขอบคุณพี่จี๊ดกับพี่สาวน่ารัก และพี่ๆทุกคนในเวปครับ ที่ได้ให้ข้อมูล เกี่ยวกับรถมาตลอดขอบคุณมากๆครับ

แนะนำรถ
ชื่อรถ: ซีซ่า
รุ่น: Corsa 5Dr 94'
เครื่อง: 1400 เดิมๆ
เกียร์: MT

รอบแรกแรกได้รับความเอ็นดู และดูเอ็นจากพี่จุ๊ฟและพี่จี๊ด เช็คสภาพรภโดยทั่วๆไป และเช็คแอร์ที่ว่าไม่ค่อยแรงและไม่ค่อยเย็น และแอร์ฝั่งขวาไม่ออก

ปรึกษาหารือกันเสร็จก็ รื้อๆ อั๊วะๆ ออกมาปรากฎว่าตู้แอร์ตกคับ :o สาเหตุน่าจะเป็นว่าเจ้าของเก่าเอาแอร์ไปทำแล้วช่างแอร์ใส่ขาตั้งรองแอร์ไม่ได้เลยไม่ใส่มา รึเรียกสั้นๆว่า ถอดทิ้งนั่นเอง :shock:((ผมจะพูดให้มันยาวทำไมเนี่ย)) เลยทำให้แอร์ไม่ตรงร่องทางออกแอร์ ท่อแอร์พับงอ

ช่างที่แสนจะใจดีคับ

เห็นไหมคับว่ามันเอียงๆ :P

ท่อบี้ฝั่งซ้ายคับ

++ตอนนี้แก้ไขเรื่องท่อแอร์พับงอไปเรียบร้อยแล้ว แต่ยังไม่ได้แก้ไขเรื่องขารองแอร์เนื่องจากยังหาอะไหล่ไม่ได้คับ ตอนนี้เลยมีแอร์จ่อเท้าคนขับไปก่อน หุหุ

ต่อไปเป็นชุดแรกเริ่มที่เปลี่ยนครับ

..ปั้มน้ำ เก่า-ใหม่..

ตอนที่เปลี่ยน 199,8XX โล จำสองตัวท้ายไม่ได้ง่ะ        
40,000 โล เปลี่ยนที

วาวน้ำ ((เรียกถูกเปล่ากว่า))

มีรอยเล็กๆสลักไว้ 87 c' คับ
แล้วก็ไม่แน่ใจว่าต้องเปลี่ยนทุกๆกี่โล ลืมที่พี่ๆบอกไปแล้วง่ะ  :P หุหุ

..อันนี้เรียกว่าไรหว่าลืมไปแล้วคับ งืมๆ
เทียบ ใหม่ - เก่า คับ

ของเก่าแกะออกมาลองหมุนๆดู มีเสียง แครกๆๆ~ แล้วคับใช้ต่อไปคงไม่ดีล่ะคับ

..สายพานไทมิ่ง..เทียบ เก่า-ใหม่คับ

ตอนที่กำลังถอดคับ

ถอดออกมาแล้ว~ ซ้ายเก่า ขวาใหม่คับผม

เปรียบเทียบให้ดูกันชัดๆ
บนเก่า ล่างใหม่ สียังแดงๆอยู่เลยแง่มๆ

สายพาน ยี่ห้อ "ฉันมาไกล"
เปลี่ยนทุก 40,000 โล ระยะตอนที่เปลี่ยน 199,8XX โล

..หม้อพักน้ำ
ของเก่าติดรถมาเลยคับ อายุอานามก็ ทำบัตรพอดิบพอดี (15 ปี) รถปี 94 น่ะคับ

มืดมาเลยคับมองไม่เห็นระดับน้ำเลย

ที่เปลี่ยนเพราะมันเคยซ่อมแปลงม่แล้วน่ะคับไหนๆก็ไหนๆเปลี่ยนมันซะเลย
แต่ก็ยังพอใช้ได้คับไม่รั่วไม่ซึม เก็บไว้เป็นอะไหล่สำรองต่อไปคับ

อันนี้หม้อพักน้ำใหม่คับ อิอิ

หลังจากเปลี่ยนชุดนี้ไปแล้ว เครื่องเดินนิ่งขึ้นมาก+เร่งดีขึ้นด้วย กินน้ำมันลดลงนิดหน่อย(แต่น้อยมากคับ)
เรื่องความร้อนเวลาขับไม่มีปัญหาอะไรคับ มีปัญหาก็ตอนเวลาจอดแล้วเปิดแอร์นี่ล่ะคับความน้อยขึ้นเอาๆแต่ขึ้นช้าลงกว่าเดิมก่อนเปลี่ยนอะไหล่นะคับ

ต่อไป~

..โช๊ค เจ้า ปัญหา
เบ้าโช๊คถูกเจ้าของเก่าเสริมให้สูงขึ้นคับลืมถ่ายรูปตอนที่มันถูกเสริมมาให้ดูคับ แบบว่าเบ้าโช๊คลึกๆลงไปเลยคับ
เสริมมารถก็แทบจะไม่ได้สูงขึ้น ตอนแรกก็งงๆคับว่าเค้าเสริมทำไม เลยเดาๆไปว่า
เค้าตัดสปริงโช๊คออก พอให้ช่างรื้ิอๆ อั๊วะัๆ ออกมาก็ปรากฏว่า สปริงก็ไม่ได้ตัด แล้วเค้าจะเสริมทำไมหว่า :ไม่:
อ้อ แล้วคุณท่านเจ้าของเอาดุ้นเหล็กมาเสริมคับ หนาประมาณนิ้วนึงได้ เบ้ารองโช๊คถูกแปลงให้เป็นน็อตยาวๆ ไม่มียางรอง
 :shock:

โช๊คหน้าข้างขวาก็รั่วคับ ดูท่าแล้วสมควรเปลี่ยน คู่หน้าไปเลย หุหุ :หนาว:-*-
ชุดโช๊คหลังยังพอ OK ตัดสินใจเปลี่ยน 4 เสาไปเลยดีกว่า ;D

..กรอง ยังไม่ได้เปลี่ยนคับเก่าแย่แล้วอยากได้กรองเปลือย HKS  สีแดง มือสองจังคับ หุหุ :อุ่น: แต่คงต้องเอาไว้ก่อน
เปลี่ยนเป็นกรองเปลือยเรียบร้อยครับ Herican((เขียนผิดแน่ๆ)) :-X พร้อมเดินท่อสแตนเลส

..ลูกหมาก ลืมเช็คซะงั้น เลยรอเปลี่ยนพร้อมโช๊คคู่หน้าไปเลย
เช็คแล้วตอบเปลี่ยนโช๊คสภาพยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

..หม้อน้ำ มีรั้ว2จุด(เท่าที่เห็น) รอซ่อมเมื่อมีกะตังค์
ซ่อมแล้วก็กลับมารั่วอีก เปลี่ยนไส้ทองแดงไปเรียบร้อยแล้วคร๊าบบ 2800 รับประกัน 1 ปีเต็ม

..ปั้มน้ำล้างฉีดล้างกระจก กดแล้วน้ำไม่ออกคับ (มีน้ำในกระปุกนะคับ) ไปรื้อดูปรากฏว่าท่อก็ไม่ได้ต่อ+ปั้มไม่ทำงานด้วยคับสรุปเสีย :เครียด:
พี่ต้นใจดีบริจาคมาให้แล้วคร๊าบบบ ขอบคุณมากๆเลยครับ

..กระบอกโช๊ครั่ว (ด้านคนนั่งหน้า)ไปให้ช่างเช็คอีกทีสรุปแกนเบี้ยววววว :shock:((เจ้าของเดิมมานดูแลยังไงฟระ)) :ตาย:
เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ กาเบลี้ยนแก๊ส 4เสาเทเวศเลย :D

..คันชักคันส่ง รอตรวจเช็คตอนเปลี่ยนโช๊ค
เช็คแล้วสภาพยังOKอยู่ครับ

..บูทปีกนก รอตรวจเช็คตอนเปลี่ยนโช๊ค
เช็คแล้วสภาพยังOKอยู่ครับ

..แล็คพวงมาลัย สภาพไม่ค่อยดีแล้วครับ ตั้ง0ยังไงก็แวออก รอเปลี่ยนอย่างเดียว

------------------------------------------------------------------------------------------------------

ปัญหานี้แก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ ลงโช๊คไหม่ 4 เสา หายสนิท((สปริงเดิมนะครับ))
ปัญหาที่พบแล้วต้องรีบแก้ด่วนในตอนนี้
เรื่อง พวงมาลัยคับ((ของผมเป็นพวงมาลัยเพาร์เยอร์น่ะคับ)) เลี้ยวแล้วไม่คืน ต้องสาวววว กันไปคับ มีเสียงครืดดด คราดดด
แล้วก็รู้สึกคลอนๆคือมีการตอบสนองตอนเลี้ยวแปลกๆคับบอกไม่ถูกบางครั้งก็เวลาเลี้ยงหักก็ไปบางครั้งจะมีระยะฟรีต้องหักเยอะขึ้นนิดนึงถึงไป
ขับมาไม่เร็วนะคับ ตกหลุมทีนี่ไปตามหลุมเลยคับ แบบว่าควบคุมยาก ถึงยากมาก แต่ถ้าวิ่งตรงถนนเรียบๆปรกติ ก็พอไหว คับ
แล้วก็มีเสียงเอี๊ยดๆ ตลอดเวลาที่เลี้ยวหรือวิ่งทางตรงเสียงเหมือนยางเบียดถนน เอี๊ยดๆๆ

Date Log  

-----------------------------------------------------------------------------

--เช้าวันที่ 6 จะเอารถไปตั้ง 0 ดูคับ((ตั้งแต่ทำโช๊คยังไม่ได้ตั้ง 0 เลยคับ ไม่รู้จะเกี่ยวกันไหม))

++เอาไปตั้ง 0 มาแล้วคับ การคืนของพวงมาลัย ดีขึ้นมากคับ จากไม่คืนเลย เป็นคืนมาบ้าง
เสียงเอี๊ยดๆ แบบยางเบียดถนนหายไป การทรงตัวเวลาผ่านหลุม หรือถนนผิวขรุขระดีขึ้นจนรู้สึกได้ชัดเจนคับ
เอาไปเช็คเพิ่มปรากฏว่า โช๊ครั่วหนักกว่าเ้ดิม

...วันนี้รองจอดรถแบบสตารท์เครื่องเปิดแอร์ เบอร์3ไว้ ประมาณ 10 นาทีเศษ ความร้อนขึ้นไปครึ่งเกเลยคับน่าจะประมาณ 95 องศาC
ก็ลองขับต่อไปเลยโดยไม่ได้พัก ถ้าเป็นปรกติ อุณหภูมิมันจะลด วันนี้มันเพิ่มคับ - -* 98' งานเข้าคับ :shock:

ปลายท่อน้ำออกที่ต่อจากท่อ ID ไปท่อพราสติดแตกคับมันป็นท่อยางหรือ ท่อหลังเครื่องนั่นล่ะคับ((เห็นพี่ๆเค้าเรียก)) หลังจากโทรถามพี่ต้น พี่ต้นว่าให้รอจนเครื่องหายร้อนอย่างน้อย 30 นาทีแล้วเติมน้ำ ถ้าใครเจอแบบนี้อย่ารีบเติมน้ำนะคับเดี๊ยวฝากโก่งแล้วงานจะเข้าหนักกว่าเดิม ((ผมนี่ตอนแรกเติมไปนิดล่ะเห็นฟู่ๆ~ เลยไม่กล้าเติมต่อเลย))
หลังจากนั้นลยจอดรอประมาณ45 นาทีแล้วเติมน้ำ เติมเท่าไหร่ก็ไหลออกหมดก็ค่อยๆขับโดยดูอุณหภูมิเป็นหลักไม่ให้มันร้อนจนเกินไปถ้าร้อนเกินครึ่งเก ก็จอดรอต่อ จนไปถึงบ้านพี่จุ๊ฟคับ วันนี้เจอพี่นัทกับแฟนพี่นัทด้วยคับ ซันรูปแบบว่างามมากกกกกกกกก อยากติดบ้าง หุหุ

วันนี้ต้องขอบคุณพี่ต้น พี่จุ๊ฟ พี่นัทด้วยนะคับ ลืมถ่ายรูปมาเลยคับวันนี้ มัว งงๆกับอาการรถน่ะคับ จอดข้างถนนใหญ่แล้วต้องหาน้ำเลยไม่ทันว่าจะถ่ายรูป เอาไว้ รื้อๆ อั๊วะๆ
แล้วจะถ่ายมาให้ดูคับ

-----------------------------------------------------------------------------

7.12.52

เปลี่ยนท่อน้ำออกที่ต่อจากท่อ ID แล้วคับ
พี่จุ๊ฟช่วยเปลี่ยนให้ไม่คิดกะตังค์ (ใจดีสุดๆเลยคับ)ขอบคุณมากมายก่ายกองเลยคับ อุณหภูมิปรกติคับผม

24.12.52

เอารถไปเช็คช่วงล่างมาคับ ตอนแรกนึกว่าตัวถังจะมีปัญหาซะแล้ว

ไปๆมาๆ โช๊คเบี้ยวคร๊าบบบ :shock: :shock: :จุก: :จุก: เจ้าของเก่าเอาไรถไปทำอะไรมาหว่า  :ไม่: :P
เปลี่ยนแล้วจะเอา รูปถ่ายมาให้ดูคับ

30.12.52

ซ่อมที่จุดบุหรี่
เจ้าของเดิมเอาไฟไปต่อตรงเข้าวิทยุ :-X เพื่อให้เวลาดับรถบิดกุญแจแล้วยังเปิดวิทยุได้อยู่
หุหุ จะได้เสียบที่เล่น MP3 ซะที 8)

3.01.53

ติดแก๊ส LPG + กรองเปลือย ต้อนรับปีขาล ที่ร้านพี่จุ๊ฟครับผมหุหุ เค้าว่ากันว่าติดแก๊สแล้วรถจะพังเร็ว
((เพราะมันแทบไม่ได้จอด 5555+))

6.01.53

เอารถไปเดินท่อทำกรองเปลือย เพราะว่าเอาหม้อต้มแก๊สมาติดฝั่งกรองอากาศจะได้อยู่ใกล้ๆเครื่องหน่อย สบายๆ

13.01.53

ติดฟิล์มกรองแสงใหม่  เก่าไม่ไหว ติดก็เหมือนไม่ติดอย่างกะเตาอบไก่  :อุ่น:
ปล.เอากิ๊กนั่งไปไหนจะได้ไม่มีใครเห็น หุหุ

เปลี่ยนพวงมาลัย จากเดิมเป็นวงเล็กของตามตลาดนัด เป็นวงใหญ่ของOpelแท้จากรุ่นอื่นมา อุปถัมภ์โดยพี่จุ๊ฟเช่นเดิม(ขอบคุณจริงๆครับ)
ขับแล้ว เบาขึ้นจมหูไม่ต้องออกแรงก้างเหมือนก่อน

18.01.53

เปลี่ยนโช๊คใหม่ทั้งหมด 4 เสาครับผมใช้ของ กาเบลี้ยน(แก๊ส)สปริงเดิม แกะของเก่าออกมาดูแล้ว เน่าตายสนิททั้ง4เสาเลยครับไม่มีน้ำมันสักติ๊ด :o
ของใหม่ลงแล้วลองขับวันนี้ 120 วิ่งฉิวไม่มีโครงเครงครองแครงอีกแล้วครับ :ปลิว: แต่ลิมิต100 พอตัวครับเอาปลอดภัยไว้ก่อน อาการต่างๆที่เคยเป็นไม่ว่าจะเป็น
เลี้ยวแล้วไม่คืน ต้องสาวววว กันไปคับ มีเสียงครืดดด คราดดด พวงมาลัยคลอนๆ ตกหลุมหรือขับผ่านผิวถนนขรุขระทีนี่ไปตามนั้น
อาการที่ว่ามานี่หายไปหมดแล้วครับ นิ่มๆขับสนุกขึ้นจมหูเลยครับ :D :D

« Last Edit: 08 Mar 2010, 01:49 by kamolwat_t »

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

------------------------------------------------------------------------------
20.01.53

เอาหม้อน้ำไปปะครับแต่มันรั่วทั้ง 2 ด้านเลยต้องตัด ช่างเค้าว่างั้นนะครับ ตามรูปไล่ตั่งแต่ตอนกำลังแกะ ไปจนถึงเสร็จแล้ว

------------------------------------------------------------------------------

27.01.53 รั่วเพิ่มจุดอีกครับ :shock:

ทำให้น้ำไม่เดิน เครื่องเย็นจนเย็นเกินไป แบบว่าหม้อต้มแก๊สเป็นน้ำแข็งเลยครับ

รอเปลี่ยนของเลยล่ะคราวนี้หม้อน้ำหน้าม่อ :'(

05.20.53
เปลี่ยนมอเตอร์ปั้มน้ำล้างกระจกเป็นของที่พี่ต้นให้มาครับ ขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ :D

15.02.53

เรื่องหม้อน้ำเช่นเดิมครับ เปลี่ยนไส้หม้อน้ำเป็นไส้ทองแดงครับใช้ฝาข้างเดิม เป็นไส้แบบ 2C หรือแบบถี่เหมือนแบบเดิม ((เห็นช่างเค้าว่างั้นนะครับ))
ทางร้านรับประกันให้ 1 ปี ราคาที่ผมทำมา 2800 + เปลี่ยนท่องอบน (ท่อทางฝั่งซ้ายของหม้อน้ำท่ะครับ) เป็นของตรงรุ่น ราคา 600 บาท รวมแล้ว 3400 บาท
ทดลองวิ่งลากรอบแล้ว อาการหม้อต้มเป็นน้ำแข็งหายสนิท อุณหภูมิปรกติ แต่ก็รอดูอาการต่อไปคร๊าบบ

20.02.53

ท่อยางหม้อน้ำ(ท่อล่าง) รั่วครับ :เครียด: มันบวมแล้วไปเบียนกับโครงเหล็ก (อะไรสักอย่างใกล้ๆท่อ) หาเปลี่ยนของแท้ไม่ได้เลยครับ (ณ เวลานั้นนะ) หาได้เป็นของเทียมตรงรุ่น ราคา 290 บาท แต่บางกว่าของเดิมมากกว่าครึ่งอีกครับ  :P ดูท่าแล้วคงใช้ได้อีก 1 ปี อย่างเก่ง 2 ปี เดี๊ยวเอาไว้หาของGMมาเตียมไว้ครับ

23.02.53

ไปเปลี่ยนหัวเทียนมาครับ เป็นของ GM เครื่องเดินเรียบกว่าเดิมเยอะเลยคร๊าบ :D :D

25-27 .03.53

เปลี่ยนผ้าเบรคดิสหน้า คร๊าบ หลังจากที่ดังมานาน อันเก่าก็ยังไม่หมดเหลือตั้งเยอะ  :ใบเหลือง:
ใช้มาได้ 2 วัน เบรกหลังร้อง อยากเปลี่ยนมั่งซะงั้น - -* :เครียด:

« Last Edit: 27 Mar 2010, 02:42 by QgomKing »

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com

------------------------------------------------------------------------------------

วันที่ 29 มีนาคม ถึง 4 เมษายน 53

ก่อนหน้านี้หลายวันรถมีอาการเครื่องกระตุกเป็นบางครั้งครับ :o คล้ายๆเวลาแก๊สใกล้หมด เหยียบเร่งแล้วเหมือนไม่มีแรงส่งต่อแต่ก็พอเร่งได้ครับ ต้องกดปรับเป็นวิ่งน้ำมันใช้ไปสักพักแล้วค่อยเปลี่ยนกลับเป็นวิ่งแก๊สถึงจะหายครับ  :P
พอดีวันเดียวกันกับที่รถเริ่มมีอาการตอนแรก วันนั้นพาพี่สาวไปซื้อของ ด้วยที่ว่าอากาศร้อนผมก็จอดรถรอพี่ซื้อของไม่ดับเครื่องก็มันร้อนนี่นา :อุ่น: สักพักก็มีเสียง แป๊ก แป๊ก ๆ เสียงเหมือนเวลากดปรับเป็นวิ่งแก๊สน่ะครับ ดังไม่หยุด :oจนต้องดับเครื่องสตาร์ทใหม่ถึงจะหาย ตกใจกันเล็กน้อยครับ แต่ไม่ใช่ผมนะผมยังนั่งอยู่ในรถแต่คนที่มาด้วยวิ่งออกนอกรถกันหมดเลย :-Xรักกันจริงๆ((วันนั้นอัดเจ้าซีซ่าไปกัน 6คนได้)) หลังจากวันนั้นก็เป็นมาเรื่อยๆ โทรปรึกษาพี่จุ๊ฟ ได้ความว่าตัวสวิทแก๊สน่าจะมีปัญหา ก็ได้เข้าไปเปลี่ยนที่อู่พี่จุ๊ฟ คาดการณ์กันไว้ว่าถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายสาเหตุน่าจะมากจากสายไฟในห้องเครื่องครับน่าจะมีสายไหนเสื่อมสภาพทำให้ระบบไฟรวน และก็เป็นดังคาด เปลี่ยนสวิทแล้วก็ไม่หายครับ  :สำนึก: ต่อมาได้จะเอารถไปทำสายไฟห้องเครื่องก่อน วันที่ 30 มีนานะครับ เล่าอาการให้ช่างที่อู่ทำเรื่องสายไฟรถโดยเฉพาะ เค้าก็ว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากปลั๊กต่างๆในห้องเครื่องอาจหลวม หรือเสื่อมสภาพ ช่างเค้าก็ดูๆแล้วเอาปลั๊กอะไรซักอย่าง((ต้องขอภัยด้วยผมจำไม่ได้ง่ะแต่จำจุดได้ได้รถแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ)) ช่างก็เอามาใส่สายไฟใหม่มาใส่แทนสายเก่าที่ทั้งลอกแตกลายรั่วด้วยแล้วก็มีคราบออกไซด์ขาวๆ :-\ ทำอย่างเดียวครับวันนั้น เนื่องจากช่างงานเยอะเลยแก้ไขจุดที่ช่างว่าน่าจะเป็นปัญหาไปจุดเดียว ผลปรากฏว่า อาการดังกล่าวหายสนิทครับ รู้สึกรถวิ่งเรียบขึ้นนิดนึง((อาจจะรู้สึกเอาเอง))แต่ที่แน่ๆอาจการกระตุกและเสียงสวิทตัดไม่เป็นอีกเลยครับ  :D จากนั้นไม่กี่วันก็ได้เอารถไปทิ้งไว้ให้ช่างทำสายไฟห้องเครื่องใหม่ทั้งหมด เอารถไว้วันที่ 29 มีนา นัดรับรถวันที่ 5 เมษา ได้รถมาแล้วจะมารายงานนะคร๊าบบบ :)

« Last Edit: 04 Apr 2010, 15:55 by QgomKing »

Offline Aramiss

• ผู้เยี่ยมยุทธ
    • www.sartrayuth.org
ยินดีด้วยครับ  :)

แต่เชื่อผมเถอะ...มันจะเป็นประสบการณ์ที่...เลวร้าย.. :omg: เอ้ย...  :o  ประทับใจ   :ไถ:

และจะรักคันนี้ไปทั้งชีวิตครับ  :D :D :D

Hobby : Flyfishing & Traditional Archery

Work : Thai-Sword Fighting Master & Weapon Maker

Jop : Drive Opel Vectra B

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
ขอชื่นชมในความใส่ใจ ผมอ่านมาตั้งแต่คุณหารถแล้ว ตอนแรกคิดว่าคงมาหารถและหาได้แล้วเดี๋ยวก็หายไป จะกลับมาเมื่อตอนรถมีปัญหา แต่นี่ซ่อมอย่างตั้งใจและเผยแผ่ให้คนอื่นๆได้ทราบด้วย ขอชื่นชมครับ และก็ขอให้ค่อยๆเก็บไปทีละนิดเดี๋ยวก็กลับสู่สภาพเอง ของงี้ต้องใจเย็นๆ ต้องการอะไรก็มาบอกัน ใครมีก็เอามาแบ่งกัน
ส่วนวันเกิดเวปน่ะ คิดว่าดูจากสภาพแล้วผมว่ามาได้นะ มันไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมายนิ ...มาแจมกัน :) :) :)

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ของผมก็ไล่เก็บอยู่ครับ
ทุนน้อย เลยได้ทีละนิด

แอบเชียร์อยู่นะครับ
จะได้รถสมบูรณ์ๆ เอามาขับได้อย่างสบายใจ

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline sawassdee

• นักรบพ่อลูกอ่อน
สู้ๆ   นะครับ น้อง  ของพี่รถแอสตร้า   เครื่อง 1600   8  วาว   ตอนนี้ใช้มา  3  ปี  ก็ หมดค่าบำรุงรักษา + อื่นๆ  ไป ประมาณ 1 แสน  กว่าๆ  แล้วครับ   :D   แต่พี่ไม่ถอยหรอกครับ  จะทำต่อไปให้มันใช้ดีเหมือนรถใหม่ป้ายแดงเลยทีเดียว  สมมุติหมดสัก 350,000   บาท   แล้วใช้ดี พอๆกับรถใหม่  ก็ถือว่าเราประหยัดกว่าไปซื้อรถใหม่ตั้งเยอะ นะ   แถมได้มาตราฐานที่ดีกว่าด้วย  พี่คิดว่ายังงั้นนะ  :ปลิว:

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

Offline ZeaBiscuit

• DekGayRay's
  • ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
สู้ๆครับ เครื่องยนต์ไม่น่าเป็นอะไร ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ก็น่าจะจบแล้วครับ

เลี้ยวแล้วไม่คืน ตรวจสอบมุม Caster ของล้อก่อนเลยครับ เข้าไปร้านตั้งศูนย์ให้เค้าวัดดูให้ แต่ Caster รถพวกเรามันตั้งไม่ได้นา แปลกๆแฮะ ยังไงลองไปให้ร้านตั้งศูนย์ดูก่อนแล้วกันครับ  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
สู้ๆครับ เครื่องยนต์ไม่น่าเป็นอะไร ถ้าเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ก็น่าจะจบแล้วครับ

เลี้ยวแล้วไม่คืน ตรวจสอบมุม Caster ของล้อก่อนเลยครับ เข้าไปร้านตั้งศูนย์ให้เค้าวัดดูให้ แต่ Caster รถพวกเรามันตั้งไม่ได้นา แปลกๆแฮะ ยังไงลองไปให้ร้านตั้งศูนย์ดูก่อนแล้วกันครับ  :)

ก็เจ้าของเดิมมันเอา เหล็กมารองหัวโช้คอ่ะ  :o

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

วันนี้งานเข้าอีก 1 ดอก ท่อน้ำออกจากท่อไอดีไป ท่อพราสติกแตก คับ  :shock:

สู้ เว้ยๆ  :ปลิว:

ขอบคุณกำลังใจจากพี่ๆ ทุกคนเลยคับ

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
สู้ๆ......ครับ  :Dฮึๆต้องอย่างนี้ ดึงกลับสู่สภาพเดิมครับ เมื่อสำเร็จจะใช้ได้อีกนานครับ ปัญหามีไว้ให้แก้จริงๆ ยังไงช่วยลงรูปเครื่องยนต์ด้วยครับเผื่อมีอะไรขาดเหลือ :) :)

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
น่าจะหมดไปเยอะเลยอ่ะคับ เหอๆ ทำทั้งคัน สู้ๆนะครับ :D

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline theone_357

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนึ่งครับ 081-1736306
ซ่อมไปเรื่อยๆครับ เดี๋ยวทั้งคนและรถก็จะเก่งเองครับ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
น้องคนนี้ต้องยกนิ้วให้ครับ  :D ก่อนเขาซื้อรู้สึกว่าศึกษาข้อมูลน่าดู เตรียมตัวไว้แล้วว่าต้องเจออะไรบ้างสำหรับรถเกิน15ปี
ซ่อมเสร็จก็วิ่งปลิวลมแล้วครับ เอาใจช่วยครับ......

น้องคนนี้ต้องยกนิ้วให้ครับ  :D ก่อนเขาซื้อรู้สึกว่าศึกษาข้อมูลน่าดู เตรียมตัวไว้แล้วว่าต้องเจออะไรบ้างสำหรับรถเกิน15ปี
ซ่อมเสร็จก็วิ่งปลิวลมแล้วครับ เอาใจช่วยครับ......
ขอบคุณคับป๋า

แหะๆ.. ไม่ขนาดนั้นหรอกคับ ผมอ่านหมดแต่จำได้ไม่ถึงครึ่งเลยคับ  :P

ถ้าไม่ได้พี่จุ๊ฟ ที่อยู่ใกล้ๆช่วย คงไม่ได้เท่านี้แน่นอนครับ

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
สู้ๆครับ :D เยี่ยมมากครับ ปัญหาก้อต้องค่อยๆแก้กันไปเนอะ :dead:

ขอพูดเรื่องกรองอากาศหน่อยครับ ไม่แนะนำให้ใส่กรองเปลือยเท่าไหร่ครับ เพราะคุณภาพในการกรองฝุ่นหรือสิ่งสกปรกสู้กรองเดิมๆมิได้หรอกขอรับ
แนะนำให้ซื้อผ้ากรองใหม่ก้อพอครับ(แถมประหยัดตังค์ก่าด้วย ;D)

:D :D :D

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
 :D เยี่ยมเลยครับ...
เสร็จแล้วคราวนี้ ก้อคงไม่ต้องกลัวไรแล้ว...ลุยแหลก... >:(

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

เอารถไปดูช่วงล่างมา เค้าว่า โช๊คเบี้ยวคร๊าบบบ :omg: :shock: :จุก: :จุก:

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
มีรูปมั๊ยครับ ปรกติโช้คมันไม่น่าจะเบี้ยวได้นะครับ

089-7015533

Offline Blackhole

เอาใจช่วยครับ ซ่อมเสร็จใช้ยาวแน่นอน  :D

Reply #20 on: 15 Jan 2010, 02:50
-ตอนนี้ติดแก๊สหุงต้มแล้ววิ่งฉิวสบายเลยครับ
จากเดิม เดิมโซฮอล95 200 วิ่งได้ 70 โลนิดๆ
ตอนนี้เติมแก๊ส 200 วิ่งได้ 160++ โล
ต่างกันโขเลยครับ ประหยัดสุดๆ  :D :D

-ใส่กรองเปลือย ของพายุหมุนเฮอริเคน พร้อมเดินท่อเลส

-ติดฟิล์มกรองแสงใหม่ ของเดิมติดไว้ก็เหมือนไม่ได้ติด((เอากิ๊กไปไหนจะได้ไม่มีใครเห็นอิอิ ;D))

-ใส่พวงมาลัยใหม่ได้รับขายต่อมาจากพี่จุ๊ฟครับ เป็นของOpel แท้แต่จำรุ่นไม่ได้ว่ามาจากรุ่นไหน แต่ไม่ใช่ของ Corsa แน่นอน
ขับสบายไม่ต้องออกแรงก้างเหมือนแต่เดิม ((อันเดิมเป็นของที่มีขายตามตลาดนัดวงเล็กๆ))

-การขับตอนนี้เรื่องความร้อนเหมือนจะหมดไป(แต่ก็ยังไม่ได้ไปขับในเมืองลองให้รถติดเยอะๆดูเหมือนกันครับ)

-เวลาหักพวงมาลัยไม่ว่าจะมากหรือน้อยหรือเวลาลงหลุมเล็กรึใหญ่รึเพียงถนนขรุขระยังมีเสียง ครึกๆๆ~มาจากชุดพวงมาลัยเช่นเดิม ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรเหมือนกันครับ ยังไม่ได้เข้าอู่สักทีเลย

และล่าสุดตอนนี้กำลังรอโช๊คใหม่ครับผ๊ม แต่ดูท่าแล้วได้โช๊คมาก็ยังไม่มีตังค์ซื้อ ลูกหมาก และบูทยาง+ค่าช่างแน่เลย :'(

Reply #21 on: 19 Jan 2010, 00:05
เปลี่ยนโช๊คแล้วครับผม พฤหัสนี้ เที่ยวไกล ถึงระยองจะได้ลองสมรรถนะของรถเต็มๆซะที((แบบการใช้งานทัว่ไปนะครับ))

รายละเอียดเพิ่มเติมตามวันที่ที่หน้าแรกนะครับ รูปถ่ายไว้แล้วแต่ยังไม่ได้เอาลงเครื่องเลยครับ มีเวลามากกว่านี้จะเอารูปมาให้ดูนะครับผ ม :D :D

Reply #22 on: 30 Jan 2010, 13:29
อัพเดท ซ่อมปะหม้อน้ำครับ

รายละเอียด หน้าแรกครับผม :)

อัพเดทหน้าแรกครับ ขออภัยที่ผมทำแปลกๆ มาอัพหน้าแรก - -* มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เอาไว้หมดหน้าแล้วผมจะมาต่อล่าง ปรกตินะครับ :อุ่น:

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
พี่ว่านะ... อัพเดท แบบตอบกระทู้อ่ะดีแล้ว..จะได้ไม่งง ฮะ...  :เครียด: :เครียด: :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline bassoat

พี่ครับ ไปติดฟีมของอะไรมาหรือครับ รุ่นไหน ราคาเท่าไร ร้านไหน และติดมาแล้วมันเย็นขึ้นป่ะครับ

ขออภัยที่มาเป็นเจ้าหนูจำไม แถวๆนี้ ครับ   8)

พี่ครับ ไปติดฟีมของอะไรมาหรือครับ รุ่นไหน ราคาเท่าไร ร้านไหน และติดมาแล้วมันเย็นขึ้นป่ะครับ

ขออภัยที่มาเป็นเจ้าหนูจำไม แถวๆนี้ ครับ   8)

ไม่เป็นไรครับของแนะนำกันได้ ผมเองก็ยังเป็นเจ้าหนูจำไม อยู่เหมือนกัน  :-[

ผมติดฟิมล์ ของ Imax ครับ ประกัน 5 ปี กระจกหน้า 40 ที่เหลือ 60 รอบคัน  เป็นปรอทแบบหน้าเต็มหลังเต็ม ราคาแสนถูก((ที่พิษณุโลก ร้านติดเค้าเป็นคนรู้จักพี่จุ๊ฟน่ะครับ)) 1500 บาท

เมื่อ 4-5 เดือนที่แล้ว ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าจะราคาเท่าไหร่

แต่คงไม่น่าเกิน 2000 คาดการณ์เอานะครับ

หลังจากติดแล้วเย็นครับ ไม่ร้อนเหมือนแต่ก่อน ไม่แสบ แอร์เย็นขึ้นจนรู้สึกได้ :D :D

------------------------------------------------------------------------------------

วันที่ 29 มีนาคม ถึง 4 เมษายน 53

ก่อนหน้านี้หลายวันรถมีอาการเครื่องกระตุกเป็นบางครั้งครับ :o คล้ายๆเวลาแก๊สใกล้หมด เหยียบเร่งแล้วเหมือนไม่มีแรงส่งต่อแต่ก็พอเร่งได้ครับ ต้องกดปรับเป็นวิ่งน้ำมันใช้ไปสักพักแล้วค่อยเปลี่ยนกลับเป็นวิ่งแก๊สถึงจะหายครับ  :P
พอดีวันเดียวกันกับที่รถเริ่มมีอาการตอนแรก วันนั้นพาพี่สาวไปซื้อของ ด้วยที่ว่าอากาศร้อนผมก็จอดรถรอพี่ซื้อของไม่ดับเครื่องก็มันร้อนนี่นา :อุ่น: สักพักก็มีเสียง แป๊ก แป๊ก ๆ เสียงเหมือนเวลากดปรับเป็นวิ่งแก๊สน่ะครับ ดังไม่หยุด :oจนต้องดับเครื่องสตาร์ทใหม่ถึงจะหาย ตกใจกันเล็กน้อยครับ แต่ไม่ใช่ผมนะผมยังนั่งอยู่ในรถแต่คนที่มาด้วยวิ่งออกนอกรถกันหมดเลย :-Xรักกันจริงๆ((วันนั้นอัดเจ้าซีซ่าไปกัน 6คนได้)) หลังจากวันนั้นก็เป็นมาเรื่อยๆ โทรปรึกษาพี่จุ๊ฟ ได้ความว่าตัวสวิทแก๊สน่าจะมีปัญหา ก็ได้เข้าไปเปลี่ยนที่อู่พี่จุ๊ฟ คาดการณ์กันไว้ว่าถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายสาเหตุน่าจะมากจากสายไฟในห้องเครื่องครับน่าจะมีสายไหนเสื่อมสภาพทำให้ระบบไฟรวน และก็เป็นดังคาด เปลี่ยนสวิทแล้วก็ไม่หายครับ  :สำนึก: ต่อมาได้จะเอารถไปทำสายไฟห้องเครื่องก่อน วันที่ 30 มีนานะครับ เล่าอาการให้ช่างที่อู่ทำเรื่องสายไฟรถโดยเฉพาะ เค้าก็ว่าน่าจะมีสาเหตุมาจากปลั๊กต่างๆในห้องเครื่องอาจหลวม หรือเสื่อมสภาพ ช่างเค้าก็ดูๆแล้วเอาปลั๊กอะไรซักอย่าง((ต้องขอภัยด้วยผมจำไม่ได้ง่ะแต่จำจุดได้ได้รถแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ)) ช่างก็เอามาใส่สายไฟใหม่มาใส่แทนสายเก่าที่ทั้งลอกแตกลายรั่วด้วยแล้วก็มีคราบออกไซด์ขาวๆ :-\ ทำอย่างเดียวครับวันนั้น เนื่องจากช่างงานเยอะเลยแก้ไขจุดที่ช่างว่าน่าจะเป็นปัญหาไปจุดเดียว ผลปรากฏว่า อาการดังกล่าวหายสนิทครับ รู้สึกรถวิ่งเรียบขึ้นนิดนึง((อาจจะรู้สึกเอาเอง))แต่ที่แน่ๆอาจการกระตุกและเสียงสวิทตัดไม่เป็นอีกเลยครับ  :D จากนั้นไม่กี่วันก็ได้เอารถไปทิ้งไว้ให้ช่างทำสายไฟห้องเครื่องใหม่ทั้งหมด เอารถไว้วันที่ 29 มีนา นัดรับรถวันที่ 5 เมษา ได้รถมาแล้วจะมารายงานนะคร๊าบบบ :)

วันที่ 6 เมษายน 2553

ไปรับรถมาเมื่อวานครับ เอารูป ก่อน/หลังมาให้ชมกัน

ผลจากเก็บสายไฟใหม่แล้ว เครื่องเรียบขึ้นเยอะครับ การเร่งดีขึ้น((ไม่แน่ใจว่าเป็นความรู้สึกทางใจรึเปล่านะครับ)) อาการ กระตุกหายไปครับ กินแก๊สมากขึ้นปานกลาง น่าจะเป็นเพราะไฟเดินดีขึ้นเลยทำให้เข้าระบบดีขึ้น((มั้งครับ))มั่วล่ะ 555+

ไล่เช็คสายเดินสายหุ้มฉนวนใหม่หมด สายไม่ได้ใช้ก็เอาออกหมด พร้อมเปลี่ยน รีเลย์ 3ตัว((เรียกถูกเปล่าหว่าที่เป็นกล่องเสียบปลั๊กดำๆอ่ะครับ))

ทั้งหมด 1200 บาทครับ  

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
สายไฟใหม่ทำให้ไฟเดินสะดวกขึ้นระบบต่างๆก็จะทำงานได้ตามปกติอ่ะครับ  ยินดีด้วย

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง