[DIY] ตากะปอมมาแล้วววววว..

PeeSard · 53459

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
หยุด 3 วันคุณแม่บ้านไม่สเบย ก็เลยไม่ได้ไปไหน
จับงานเก่ามาปัดฝุ่นต่อดีกว่า..

ตากะปอมคู่

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ได้เค้าลาง แห่งความงามแล้ว..... :D :D :D :D

ป้าตาลหายไวไวหล่ะน๊า

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

อุปกรณ์
-โคมไฟหน้า ซ้ายขวา 1 คู่
-ซีเมนต์ + ทรายละเอียด (ประมาณว่า หล่อแบบโคมหน้าพอ)
-พุตติ้ง ไว้อุดรอยฟองอากาศ
-เทียนไว้ทาหน้าซีเมตน์ก่อนหล่อเรซิ่น
-เรซิ่น+ไยแก้ว + ไยไฟเบอร์แบบสาน
-กระป๋องป๊อบคอร์นจากโรงหนัง (สำหรับเป้าไฟ 5.5 นิ้ว) และกระปุกขนม (สำหรับเป้าไฟ 4 นิ้ว)
-ไฟหน้า 5.5 นิ้ว ใส่หลอด H4 ซื้อที่ร้านอะไหล่รถจิ๊ป คู่ละ 1500
-ไฟสปอตไลท์ดีแม็ก ซื้อที่คลองถม มีหมวกเหมือนตาเพชร คู่ละ 500ฃ
-ลูกหนู..(หัวเจียร์ ใช้แผ่นขัดหิน เจียร์นะจะดีที่สุด เพราะถ้าใช้แผ่นตัดเหล็ก มันจะร้อน และจะเจียร์ขัดไม่สะดวก)

วิธีกรรม

เริ่มแรก ..หล่อแม่พิมพ์โคมหน้าก่อน ..ด้วยการวางและกันโคมหน้าแล้วผสมซีมเนต์ละเอียดเทเข้าไป
ปล่อยให้แห้ง แล้วแกะออก.. ทำความสะอาดแบบซีเมนต์ ตรงไหนมีรอยอากาศ ใช้พุตติ้งปาดอุด..งาม
จนครบ 2 หน้า ซ้าย-ขวา
ต่อมา..ใช้เทียนไขถูๆๆๆๆๆๆๆ ในหน้าแม่แบบที่เราจะหล่อ เอาไดร์หรือหัวเป่าลมร้อนละเลงให้ละลาย..ทั่วหน้าก็แจ่ม
ต่อมา..ผสมน้ำยาเรซิ่น แล้วละเลงให้ทั่ว ตัดไยแก้วแปะตามไป ละเลงกาวเรซิ่นทับอีกที แล้วก็สมบูรณื..รอให้แห้ง
หลังจากทิ้งไว้ ซักคืน มันก็แห้งสนิท ก็แกะออกมาจากแบบพิมพ์

เอากระป๋องป๊อบคอร์นและกระปุกขนมมาหุ้มด้วยพลาสติค แล้วก็เอาไยแก้วพันรอบพร้อมกับใยสานเสริมอีก 1 รอบ
ผสมเรซิ่นละเลงให้ทั่ว ทิ้งไว้อย่างน้อย 3 ชั่วโมง..(อย่าผสมตัวเร่งเยอะนะ มันแห้งเร็วจริงอยู่ แต่ไฟเบอร์มันจะเปราะ)
แกะออกมา ..

เอาเบ้ากรอบวงๆ มาวัดที่หน้าโคมไฟเบอร์ก็จัการเจาะด้วยหินเจียร์.
เอาเบ้าวางแล้วแต้มเชื่อมกันด้วยกาวเรซิ่น ก็เป็นอันเสร็จภาระกิจ..

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

ป้าตาลหายด้วยม่าม่า ไป 2 ห่อ..  (ลุกไปไหนไม่ได้อ่ะ) 8) 8)

เอาต่อตอนนี้ ก้ยังเหลือขาไฟทั้ง 4 หลอด กับเจาะไส่ไฟเลี้ยวตามมาร์คที่ทำไว้
พอหมดจานี้ก็โป้วขัด รองพื้น และพ่นสีคร้าบ..

ส่วนโปรเจ็คตามมา ก็ที่เห็นในรูป ไม่รู้จาทันกันรึป่าว?
อาทิตย์หน้าก็ไม่ได้หยุดด้วย.. กาวเรซิ่นก็หมด..

:dead:

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ไฟหรี่ทำ่เป็น LED แบบ Audi ซิครับท่าน คลองถมเพียบ

:D :D :D :D :D

ต่อด้วย Angle Eyes

http://cgi.ebay.co.uk/VAUXHALL-CORSA-B-WHITE-ANGEL-EYE-KIT_W0QQitemZ270432502062QQcmdZViewItemQQptZUK_CarsParts_Vehicles_CarParts_SM?hash=item3ef708812e#ht_1157wt_732

:ไถ: :ไถ: :ไถ: :ไถ: :ไถ:
« Last Edit: 08 Dec 2009, 05:34 by Korza »

Offline theone_357

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนึ่งครับ 081-1736306
อยากได้ไฟหรี่แบบนี้ครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

:D

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ว๊าวๆๆๆๆ อยากได้ด้วยคนอ่ะ  :shock:  แต่ทำไม่เป็น

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline shooty

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • อถตา มันเป็นเช่นนั้นเอง
 :D

ที่สุดของความรักคือ รักโดยไม่ครอบครอง
ที่สุดของการให้คือ ให้โดยไม่หวังผล
ที่สุดของทานคือ ธรรมทาน
ที่สุดของคนคือ การเป็นคนธรรมดาที่มีความสุข
"ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกนี้มันถูกอยู่แล้ว มีแต่ความเห็นของเราเท่านั้นที่ผิด" ใครทำความเข้าใจคำสอนดังกล่าวนี้ได้ลึกซึ้ง คนนั้นจะไม่มีทุกข์และเขาจะไม่หวั่นไหวในความแปลผันของชีวิต สิ่งใดที่เกิดขึ้นมาเขาจะรู้อยู่เสมอว่า"มันเป็นเช่นนั้นเอง"

ว๊าวๆๆๆๆ อยากได้ด้วยคนอ่ะ  :shock:  แต่ทำไม่เป็น

ไว้ว่างๆ..จะทำไล่แจก เฉพาะโคมกับเบ้านะ ที่เหลือ หามาติดตั้งเอง 555

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D สุดตริงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ครับพี่ คาเด็ทๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
คันไหมพี่ แสบแน่ๆเลยง่ะ เดี๋ยวผมจะไปขอเรียนครับ
 :น้ำร้อน: :น้ำร้อน:
สุดตริงๆ สุดตะหลิ่ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline mod...kub

• หนึ่งในใต้หล้า
  • Nine foul. . . Nine life
พี่นุ่นครับ มาเอาโคมเก่าข้างขวา(ที่แตกอ่ะครับ)ผมก่อนไหมครับ เห็นเริ่มทำแล้วครับ อยากให้เส็ดไวๆ ;D :D

:D สุดตริงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ครับพี่ คาเด็ทๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
คันไหมพี่ แสบแน่ๆเลยง่ะ เดี๋ยวผมจะไปขอเรียนครับ
 :น้ำร้อน: :น้ำร้อน:
สุดตริงๆ สุดตะหลิ่ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไยแก้วชินแล้วอ่ะ..ไม่คันครับ แต่เปื้อนกาวอ่ะดิ..ถ้าถนัดถุงมือซักผ้า ก็น่าจะไม่เปื้อนนะ
ทำของคาเด็ตน่าจะง่ายสุดๆ ..เอาไฟ Eagle จากแอสตร้ามาแปะใส่ก็ได้คร้าบเจี๊ยบ.. เอาให้สว่างเป็นลูกๆๆๆ เลย

พี่นุ่นครับ มาเอาโคมเก่าข้างขวา(ที่แตกอ่ะครับ)ผมก่อนไหมครับ เห็นเริ่มทำแล้วครับ อยากให้เส็ดไวๆ ;D :D

โคมเก่า พี่จะเอาเบ้ามาแปลงให้มันเล็กพอดีกับโคมหน้าเราอ่ะครับ..และมันมีจุดยึดเรียบร้อยแล้วมันก็ทำง่าย
พอดีโคม 5.5 นิ้วมันใหญ่มาก และพี่ต้องแกะตากลมของฟรอนเต้ มาดูขายึดอ่ะ..
เด๋วอาทิตย์หน้า จะเดินไปอู่ให้เขาแต้มขายึดให้ ก็น่าจะเอามาแปะทันในวันงานได้
ส่วนตัวโคมหลัง เมื่อวานเก็ตไอเดียคร่าวๆแล้ว.. แต่ขี้เกียจจังเลย..55

ขั้นตอนต่อมา.. "ทำอนาจาร"

หลังจากปรับและขัด จนได้ที่แล้ว
ก็เตรียมทำสี ขั้นตอนแรกก่อนทำสี ก็คือ โป๊วสีด้วย สีโป๊วสำเร็จ..
โป๊วเสร็จก็ขัดน้ำ ยังไม่เสมอ ก็โป๊วทับไปใหม่ ทำอย่างงี้จนเห็นว่าเรียบจนพอใจก็ตามไปขั้นตอนต่อไป

ขั้นตอนต่อมา "เริ่มอาบน้ำทำสี"

หลังจากโป๊วแล้วขัดจนเนียนแล้ว ก็เริ่มลุยพ่นพื้นด้วยสีพ่นรองพื้นพลาสติค
(ไม่ได้เก็บรูปไว้อ่ะ)
ถ้ารองพื้นแล้ว ยังเห็นรอยความไม่เสมอกันอยู่ ก็ใช้โป๊วแดงช่วยปรับอีก..(ตามรูปกระทู้ด้านบน)
พอขัดสีโป๊วออกแล้ว ก็พ่นพื้นทับให้ทั่วทุกจุด.. ปล่อยไว้ให้แห้ง

แล้วก็พ่นสีจริง..
ตัวนี้ขอพ่นสีสเปรย์ก่อนนะครับ เพราะรีบ..ไว้คราวหน้าจะใช้สีพ่นกาเอา.. :)
แล้วนั้นผลก็เลยออกมาเป็นอย่างงี้จ้าา..

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
เบ็ดเสร็จค่าแรง+ค่าของ ประมาณเท่าไหร่ครับพี่นุ่น อยากไฟสว่างมั่งแล้ว

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ก๊อดจิ ดำ ของเจ้า Stitch มีคู่แข่งแว้ว

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
พี่นุ่นขอเรียนวิชาด้วยนะครับ

Offline Blackhole

ทำขายเลยครับพี่นุ่น เด่วผมอุดหนุน 1 ชุด ครับ  :ตาปิ้ง:

เอามาไล่รายละเอียดแบบเบ็ดเสร็จนะครับ
-หล่อแบบเสร็จตั้งแต่ 2-3 ปีที่แล้ว
ก็เพิ่งเอามาเจาะทำเบ้าเมื่อ วันพ่อที่ผ่านมา แล้วขัดเกลาต่อ
เมื่อวันอาทิตย์กลับจากพัทยา/สัตหีบ ก็เพิ่งโป๊ว..

สรุป เวลาเรื่อยๆ ส่วนต้นทุนจริง
1. กรอบโครง จากเรซิ่น ประมาณ 500
2. ไฟ H4 5.5 นิ้ว ดันไปซื้อของรถจิ๊พมา แพงโครตๆ ๆ ๆ  คู่ละ 1500
3. ไฟสปอตไลท์ H3 4.5 นิ้ว ของดีแม็ก ซื้อจากคลองถม 600 ประมาณนี้แระ (ซื้อมาตั้งแต่ทำโครงเสร็จแรกๆเลย)
4. สีสเปรย์รองพื้น 45 + สีสเปรย์แดง 79
5. อื่นๆ กระดาษทรายแดงเบอร์ 80 กระดาษทรายน้ำเบอร์ 120 2แผ่น และกระดาษทรายน้ำเบอร์ 600 อีก 1 แผ่น
รวมทั้งสิ้น 2250 บาท (โดยประมาณ)

ส่วนที่จะทำเพื่อจุดเด่นเฉพาะของๆครัย.. มันก็ทำได้ แต่มันช้าตรงประดิษฐ์ประดอยนี่แระ
ถ้าจะเอาแบบเหมือนกัน และง่ายกว่านี้ ก็มีคิดไว้ในใจแล้ว..
เด๋ว ค่อยๆไล่ ตามลำดับก่อนนะ เพราะโปรเจ็คใหม่ๆ มาเข้ามาในหัวเพียบเลย
ทั้งที่อันเก่า ก็ยังไล่ออกไม่หมด เช่น
1. ฝากระโปรงหน้า หล่อไว้หมดแล้ว แต่ยังไม่ได้ติดกระดูกโครงด้านใน
2. กันชนหน้า/หลัง+สเกิร์ตข้างซ้าย/ขวา ปรับใหม่เป็นครั้งที่ 4 หลังจากตกหลุมที่ 7คต และ
สเกิร์ต ก็เสียหายจากกลับบ้านนอกศรีเกษ แล้วไปขูดทางขึ้นเข้าบ้านซะแหว่งเลย
3. ของนู๋ขาวฟรอนเต้ มีกระโปรงหน้าหล่อแล้ว เหลือแต่กระดูกโครงด้านใน
--แก้มซ้าย/ขวาหล่อแล้ว ปรับอีกนิดหน่อย ก็ขัดทำสีได้
--ขอบคิ้วล้อหลัง อุปกรณ์ซื้อมาแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาทำ..555+
4. โฟล์คกอล์ฟ ทำเครื่องเนียน ก็มีโปรเจ็ครอ/ตามที่คิดไว้เพียบเลย เช่น
กระโปรงหน้าไฟเบอร์ กระโปรงหลังไฟเบอร์ แก้มซ้าย/ขวาไฟเบอร์
กันชนหน้าหลังทำแล้ว แต่ช่างโป๊วสีหนามาก (หนาเหมือนกะโหลกมันเลย)
อุตส่าห์บอกตั้งแต่แรกแล้วว่า ไม่ต้องโป๊วหนานะเฟ้ย.. ทีไหนได้ เฮ้อ!

โปรเจ็คของรถอันเก่าๆ ก็มีประมาณนี้แระ..แต่อันใหม่รอคิวยาวเลย

นี่ยังไม่ได้นึกถึงโปรเจ็คของที่บ้านอีกนะ ทั้งเหล็กดัด
รั้วเหล็กกันขโมยปีนเข้าบ้าน ขยายโกดังเก็บของเก่าเก็บเพิ่มอีก
ทำตู้กั้นทางตามฮวงจุ้ย..เฮ้อ !! เยอะมาก ถ้าจ้างเขาก็คงหมดเป็นแสน 5555+

ก็ยังงัยๆ เด๋วจะมีแบบใหม่มาให้ดูนะคร้าบ
แต่ขอลดขนาดเบ้าไฟให้เหลือแค่ 4.5 นิ้วก็พอ งานก็จะออกมาง่ายคร้าบ
อีกตัวที่กะลังลุยด่วนสุด ไฟท้ายโดนัทคร้าบ..!!

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ท่านนุ่นครับ อยากขอเช่าสัก3-4วันไปให้ร้านfiberแถวบ้านไปทำโมดอะครับ  :please: :please: :please:

ท่านนุ่นครับ อยากขอเช่าสัก3-4วันไปให้ร้านfiberแถวบ้านไปทำโมดอะครับ  :please: :please: :please:

ให้เช่า ก๊อดจิ 500  เอาป่าวน้า

ให้เช่า ก๊อดจิ 500  เอาป่าวน้า

ค่าเช่าท่านนุ่น 500 ไม่มีปัญหาครับ แต่ ก๊อดจิ ห้าร้อย ไม่เป็นที่ต้องการครับ  8) 8) 8)

ค่าเช่าท่านนุ่น 500 ไม่มีปัญหาครับ แต่ ก๊อดจิ ห้าร้อย ไม่เป็นที่ต้องการครับ  8) 8) 8)
:ตาย: :ตาย: :ตาย: :( :o :( :red:

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
แอบเชียร์อยู่ครับ
อยากได้เหมือนกัน

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
พี่นุ่นครับฝากทำเผื่อแอสตร้าด้วยจิครับ อยากได้ๆๆ :ไม่: โปรเจ็คเตอร์มันไม่สว่างมากๆโดยเฉพาะกับถนนที่ลาดยางมะตอยเสร็จใหม่ๆ มองไม่เห็นเลย

www.opel.in.th

089-7015533

กร๊ากอย่างแรง... 8) 8)

ส่วนต้นแบบ ถ้าร้านเห็นมันคงนึกไม่ถึงแน่นอน..
เอาไว้ทำตัวที่ 2 เสร็จก่อน
เด๋วทำแบบจ๊าบบบบบบ โครตๆๆๆ ให้เชยชม..
แต่พี่เบิร์ด จะเอาไปทำไม จิ๊กโก๋ตาหวานก็แจ๋วแล้วนี่..

พี่นุ่นครับฝากทำเผื่อแอสตร้าด้วยจิครับ อยากได้ๆๆ :ไม่:
โปรเจ็คเตอร์มันไม่สว่างมากๆโดยเฉพาะกับถนนที่ลาดยางมะตอยเสร็จใหม่ๆ มองไม่เห็นเลย

เด๋ว ขอวัดขนาดก่อน..
เพราะว่าที่ยากที่สุดก็คือ โคม H4 มันไม่มีเล็กๆประมาณ 4.5 นิ้วอ่ะ ไม่งั้น..สบาย

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เอ......เค้าทำอะไรกันอีกแล้วน้า  ไม่เห็นรู้เรื่องเลยต่อมอยากได้ทำงานอีกแระ ;) ;) ;)

น่าสงสารลุงโทนี่จังโดนน้าเบิร์ดรังแกรังแกอีกแล้ว โอ๋ๆอย่างอนนะ ไม่มีใครเช่างั้นผมเช่าเองก็ได้ 500.00฿น่ะ เช่าสัก 2-3ปีละกัน ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

น่าสงสารลุงโทนี่จังโดนน้าเบิร์ดรังแกรังแกอีกแล้ว โอ๋ๆอย่างอนนะ ไม่มีใครเช่างั้นผมเช่าเองก็ได้ 500.00฿น่ะ เช่าสัก 2-3ปีละกัน ;D ;D ;D

หง่ะ....มะฮั้ย

Offline moimoi

ท่านนุ่นสร้างสรรค์งานดีๆ อีกแล้วครับ  (ตกลงทำขายมะท่าน)    :D           :D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง