[ ข้อมูล ] มีเสียงเวลาเลี้ยว

pung · 22256

Offline pung

• หนึ่งในใต้หล้า
omega  เวลาเลี้ยว ทั้ง ซ้าย  และ ขวา  จะมีเสียง เอี้ยด ๆ  เสียงเหมือนเหล็กสีกัน  น่าจะเกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง หมุนพวงมาลัย ตอนจอด  ไม่มีเสียง
« Last Edit: 24 Feb 2010, 22:13 by kamolwat_t »

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
น่าจะเป็นเสียงช่วงล่างร้องเรียกกระมัง

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
นม.พาวเวอร์ปรกติดีมั้ย? ถ้ายังอยู่ดี ก็น่าจะมีอะไรผิดปรกติที่คันส่งหรือลูกหมาก..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

นม.พาวเวอร์ปรกติดีมั้ย? ถ้ายังอยู่ดี ก็น่าจะมีอะไรผิดปรกติที่คันส่งหรือลูกหมาก..

เพิ่มเติม  น้ำมันพาวเวอร์  พึ่งเปลี่ยนใหม่  เปลี่ยนกล้องยา  คันส่งกลางมาแล้ว  ครับ   

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
งั้นเวลาเลี้ยวก็ไม่ได้รู้สึกหนัก หรือเบาผิดปรกติใช่มั้ยครับ..?

เพราะปรกติดี แล้วเสียงมาจากไหน?  :มั้ง: :มั้ง:

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

งั้นเวลาเลี้ยวก็ไม่ได้รู้สึกหนัก หรือเบาผิดปรกติใช่มั้ยครับ..?

เพราะปรกติดี แล้วเสียงมาจากไหน?  :มั้ง: :มั้ง:

ก็ งง  อยู่เหมือนกัน  บางครั้งเวลาเลี้ยวก็ไม่ดัง  แต่ส่วนใหญ่จะดังมากกว่าไม่ดัง  ไม่รู้จะเกี่ยวกับ  เหล็กเส้น ที่ค้ำระหว่างเบ้าโช๊ค หรือปล่าว  เห็นยางกันฝุ่น เริ่มขาด  แต่ลองเอามือขยัยดู  ก็ไม่โยก

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ชี้จุดมาอย่างนี้ก็น่าจะเป็น ยางเบ้าโช๊คอ๊ะครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ชี้จุดมาอย่างนี้ก็น่าจะเป็น ยางเบ้าโช๊คอ๊ะครับ

ครับ  เดียวค่อยลองถอดดู

Offline Kem_rayong

• VIP's Member
  • ผู้เยี่ยมยุทธ

น่า จะเป็นเหล็ก กัน โครง หรึเปล่าครับ

มีเพื่อนดี มีหนึ่งถึงจะน้อย
 ดีกว่าร้อยเพื่อนคิด ริษยา
 เหมือนเกลือดี มีนิดหน่อย น้อยราคา
 ยังมีค่า กว่าน้ำเค็ม เต็มทะเล

kemrayong@hotmail.com                                           
TEL  081-9352246

Offline tun20

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 266
  • รุ่นรถ: omega a van
  • เครื่องยนต์: 1G-fe 2.0 auto
รถผมก็เป็นครับ โอเมก้า เอ แวน ครับ  จะมีเสียงเวลาวิ่งไปแล้วสักพัก  มี Kenny  แนะนำว่า อาจจะเป็นที่ลูกปืนที่อยู่ในยางเบ้าโช๊คครับ  แต่ผมยังไม่ได้เช็คดู
เดี๋ยวช่วงกลางเดือนจะเอาเข้าอู่เช็คช่วงล่างดูครับ

สาเหตุที่เลี้ยวแล้วมีเสียงดังบ้าง ไม่ดังบ้าง  อาจจะมาจากกล้องยา  เพราะกล้องยาที่พึ่งเปลี่ยนไป ไม่ถึงเดือน เปลี่ยนที่กระบี่ โดยเปลี่ยนเฉพะบูทตัวใน (ราคา  600  บาท) ด้วยความปราถดีของช่าง  ไม่อยากให้จ่ายเงินเยอะ  :)  ซึ่งบูทตัวใน  มีขนาดเล็กกว่า แกนของกล้องยา  เลยส่งโรงกลึง  ให้กลึงให้แน่น

ที่ตั้งข้อสงเกตุนี้ได้เพราะ  วันนี้ วันเด็ก  จึงขับรถจากกระบี่  ไปเที่ยวภูเก็ต   พาลูกไปเที่ยว  เลยถือโอกาส  เข้าศูนย์ Chevrolet  ภูเก็ตสาขาในเมือง  (ศูนย์โอเปิ้ล เก่า)  พอไปถึง  เลิกกิจการแล้ว  555  เลยไปศูนย์ Chevrolet  ถนนบายพาส  ให้เปลี่ยนกรองเบ็นซิล  และเช็กช่วงล่าง  พบว่ากล้องยาเริ่มหลวม ขยับได้นิดหน่อย  และที่ศูนย์ไม่อะไหล่ ต้องสั่ง  4600  บาท  ก้อเลยได้เปลี่ยนเฉพาะ  กรองเบ็นซิลอย่างเดียว   เลยขับไปหาโกเตี้ย  (หัวหน้าช่าง ศูนย์ Chevrolet  ภูเก็ตสาขาในเมือง ศูนย์โอเปิ้ล เก่า) ตอนนี้มาเปิดอู่เอง  ให้สั่งกล้องยาให้  แล้ววันเสาร์ ที่  16  ม.ค.  53  จะไปเปลี่ยน   เพราะเบื่อศูนย์เหลือเกิน  ไปถึง  12.50  น.  ได้ออกจากศูนย์  14.45 น. 555
« Last Edit: 10 Jan 2010, 20:04 by pung »

เสียงยังไม่หาย  เลย  ดังเป็นบางครั้ง  ช่วงล่างหน้าเปลี่ยนใหม่เกือบหมดแล้ว  ที่ยังไม่เปลี่ยน  คือ  คันชักคันส่ง  ข้างซ้าย และขวา  และยางรองเบ้าโช๊ค  
ถ้าตัวปั่นพาวเวอร์เสีย  จะมีอาการแบบไหนบ้าง
แล้วถ้าลูกปืนล้อ  เสีย  จะมีเสียงหรือปล่าว

พาวเวอร์เสีย เลี้ยวที พวงมาลัยหนักอ่าาา
ลูกปืนล้อเสีย เวลาเลี้ยงเสียงดังรำคาญหูน่าดู เหมือนๆกับ เพลาสึก..

พาวเวอร์เสีย เลี้ยวที พวงมาลัยหนักอ่าาา
ลูกปืนล้อเสีย เวลาเลี้ยงเสียงดังรำคาญหูน่าดู เหมือนๆกับ เพลาสึก..
ขอบคุณครับ  แล้ววิธีตรวจสอบว่าลูกปืนล้อเสีย  ทำอย่างงัย  และสังเกตุอย่างไร

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ขอบคุณครับ  แล้ววิธีตรวจสอบว่าลูกปืนล้อเสีย  ทำอย่างงัย  และสังเกตุอย่างไร

มันจะมีเสียงดัง วองๆๆๆ เวลารถวิ่งครับ.... :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ขอบคุณครับ  แล้ววิธีตรวจสอบว่าลูกปืนล้อเสีย  ทำอย่างรัย  และสังเกตุอย่าง  (แบบที่ยังไม่ถอดออกดู)

ก็เวลาเลี้ยวแระ เสียงจะดังแกร็กกก ๆ ๆ ๆ
ส่วนหัวเพลาสึก เวลาออกตัว กับเวลาเลี้ยว มันก็จะดังแกร๊กกกก ๆ ๆ  ๆ แต่วิ่งเร็วๆไม่เป็นไร

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
แล้ววิธีตรวจสอบว่าลูกปืนล้อเสีย  ทำอย่างรัย  และสังเกตุอย่าง  (แบบที่ยังไม่ถอดออกดู)

ขึ้นแม่แรง ให้ล้อลอย  โยก ขวา-ซ้าย  บน-ล่าง
ถ้าหลวมคลอนทั้งสองทิศทาง ฟันธง ลูกปืนล้อ และ อาจมีคันส่งแถมมาด้วย
แต่ถ้าหลวมคลอนแค่ ขวา-ซ้าย บูสคันส่ง

ตามนั้นครับ  :)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

แล้ววิธีตรวจสอบว่าลูกปืนล้อเสีย  ทำอย่างรัย  และสังเกตุอย่าง  (แบบที่ยังไม่ถอดออกดู)

ขึ้นแม่แรง ให้ล้อลอย  โยก ขวา-ซ้าย  บน-ล่าง
ถ้าหลวมคลอนทั้งสองทิศทาง ฟันธง ลูกปืนล้อ และ อาจมีคันส่งแถมมาด้วย
แต่ถ้าหลวมคลอนแค่ ขวา-ซ้าย บูสคันส่ง

ตามนั้นครับ  :)
ถ้าตามที่พี่หนานว่า  ทุกอย่างปกติดี  แน่นปึก 

เมื่อตอนเย็นลองขึ้นแม่แรงตรวจดู ล้อยังแน่นปึก  ดูยางรองเบ้าโช๊ค  สภาพยังดี  ไม่ฉีกขาด

จำเลยตัวสุดท้ายน่าจะเป็นตัวปั่นพาวเวอร์  หรือปล่าวเนี้ย  และจะดังตอนเลี้ยวขวามากที่สุด  พวงมาลัยตรง ๆ  หรือ เลี้ยวซ้าย  ดังนิดหน่อย
แต่ตอนจอดอยู่กับที่  หมุนพวงมาลัย  กับไม่ดัง  งง ???
ภาพยางรองเป้าโช๊ค  แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร

Offline mr.x-zeed

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ตามมาดู เพราะผมก้อเป็นครับ

ใช้รถมาไม่รู้เท่าไร แต่ไม่มีคันไหน
พาไปไกลเท่า " OMEGA"
<<<opel เพชรบุรีครับผม>>>>
อู่ m-auto , tackteam cars club

แล้วมีความเป็นไปได้หรือไม่  ที่มีการกลึงแกนบูชกล้องยา
เพราะ
ครั้งที่ 1  เอาแกนบูชกล้องยา  ไปเชื่อมพอก  แล้วกลึงให้ขนาด เท่ากับบูชกล้องยาเทียบ
ครั้งที่ 2  ได้บูชกล้องยา ของแท้มา  ต้องเอาแกนที่สวมบูชกล้องยา  ไปกลึงออก

มันจึงเกินการเสียดสี หรือปล่าว (คิดไปเอง)

เพราะตอนได้รถมาใหม่  ๆ ถึงบูชกล้องยามันเสีย  แต่ก็ไม่ดังขนาดนี้

เมื่อตอนเย็นลองขึ้นแม่แรงตรวจดู ล้อยังแน่นปึก  ดูยางรองเบ้าโช๊ค  สภาพยังดี  ไม่ฉีกขาด

จำเลยตัวสุดท้ายน่าจะเป็นตัวปั่นพาวเวอร์  หรือปล่าวเนี้ย  และจะดังตอนเลี้ยวขวามากที่สุด  พวงมาลัยตรง ๆ  หรือ เลี้ยวซ้าย  ดังนิดหน่อย
แต่ตอนจอดอยู่กับที่  หมุนพวงมาลัย  กับไม่ดัง
  งง ???
ภาพยางรองเป้าโช๊ค  แต่ไม่รู้ยี่ห้ออะไร

อ่าาาา  :มั้ง: ในความคิดของผมอะนะ  ตอนจอดเครื่องมันมีโหลดน้อย แต่ตอนวิ่งอ่ะโหลดมันเยอะ
ตัวที่ดังก้อคือ สายพานตัวนอกครับ.... :) ลองหาโซเนคฯมาฉีดดูครับ ... :)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

ครับ เดียวพรุ่งเช้าลองฉีดดู  ก่อนวิ่งไปอู่  เช็คอีกรอบ  (สายพานก้อพึ่งเปลี่ยนไม่นาน)

ครับ เดียวพรุ่งเช้าลองฉีดดู  ก่อนวิ่งไปอู่  เช็คอีกรอบ  (สายพานก้อพึ่งเปลี่ยนไม่นาน)

ผมเคยเปลี่ยนนะพี่ ของ มิตซูโบชิ ต้องมีรันอิน สักระยะหนึ่ง ถึงจะเงียบครับ... :)

แต่ผมก้อยังสงสัยเจ้าสายพานหน้าเครื่องอยู่ดี.... :สำนึก:

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
พี่ฮะ... ลองดูที่ท่อไอเสียครับ ว่ามัน ไปเคาะโดนตัวถังหรือเปล่า... รถผมเคยเป็น หาตั้งนาน... :เครียด:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ขอบคุณครับ  เดียวพรุ่งนี้จะมารายงานใหม่  ต้องหาสาเหตุให้ได้  ท่อไอเสียเดินใหม่ทั้งเส้น  พร้อมหม้อพัก  2 ใบ  ทำที่  กทม.  หลังจากรับรถมาจากเจ้าของเดิม

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
เอ้ากำ ไมมาผิดที่ได้ล่ะเนีี่ย :omg:
« Last Edit: 21 Feb 2010, 04:12 by QgomKing »

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

ไปอู่มา  เริ่มลงมือ  ตั้งแต่เวลา  9.00  เสณ้จเกือบ 19.30  น.  เหนื่อยทั้งช่างทั้งเจ้าของ
เริ่มแรกพาช่างนั่งไปด้วย  เพื่อฟังเสียง  วิ่งทางตรง  ถ้ากระเทือน  ได้ยินเสียงนิดหน่อย  ถ้าเสียวขวาจะดังมาก  กับถึงอู่  เอารถขึ้นลิฟท์ 
1. เห็นเหล็กกันความร้อน กล้องยา  เป็นรอยเสียดสี  กับท้องไอเสีย  คิดว่าน่าใช่  ถอนมาปรับมุมใหม่  แล้วไปลองวิ่งใหม่  ยังไม่หาย 
2.  กลับมาขึ้นลิฟท์  ติดเครื่อง  เข้าเกียร์  หมุนพวงมาลัย เช็คช่างล่างต่าง เสียงเงียบดี 
3.  ถอนเหล็กกันความร้อนกล้องยาออก  เอาไปวิ่งใหม่  ก็ยังดังอีก  เลยใส่กับไปตำแหน่งเดิม
4.  เริ่มถอด  เหล็กกันความร้อน ระบบ ABS  เอาไปวิ่ง  ก็ยังดังอีก
5.  ถอด  เหล็กกันความร้อน  ท่อเฮดเดอร์  เอาไปวิ่ง  ก็ยังดังอีก   ความนี้เอางัยดีหว่า  เริ่มท้อทั้งทั้งช่าง  และเจ้าของ
6.  ถอดสายพานตัวปั่นพาวเวอร์  เอาไปวิ่ง  ก็ยังดังอีก
7.  เมื่อเห็นว่าทุกอย่างปกติกลับมาประกอบกับเข้าที่เดิม  พร้อมกับความมึน   ???
8.  นั่งอยู่สักพัก  ไม่รู้ช่างนึกยังงัย  ไปรื้อลิ้นชักเก็บของออก  แล้วไปลองวิ่ง  โอ้แม่เจ้า

ที่มาของเสียง  คือ  บริเวณตัวพัดลมแอร์   ช่างเลยคิดว่าอาจมีขยะ เข้าไปอยู่  จัดการรื้อออก  เริ่มผิดหวัง  เนื่องจากไม่มีขยะอยู่เลย มีแต่คราบฝุ่นเล็กน้อย  เนื่องมาจากเจ้าของเดิม  คงให้ช่างเอากระดาษแข็ง  ไปปิดบริเวณลิ้นอากาศภายนอกเข้าในรถ   แต่เมื่อมาแล้วก้อลองเป่าฝุ่นออก  และฉีดโซแน็ค  ไปที่ท้ายตัวมอร์เตอร์  ประกอบกับ  แต่ยังไม่ใส่ลิ้นชัก  ลองวิ่ง  ไม่น่าเชื่อ  ว่าไม่มีเสียงดังแล้วโว้ย   :D
กลับมาประกอบตามเดิม  คิดค่าแรง  400  บาท  ทิปให้ 500  ในความพยาม

;)

กว่าจะจบ.... :เครียด:
ยินดีด้วยครับ ;)

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง