[ D I Y ] Colour-Coded Calipers & Drums

jzdotnet · 6470

Offline jzdotnet

• หนึ่งในใต้หล้า
Taken from the Haynes Max Power Manual.

ขั้นตอนลองของจริง

It takes about 20 min to dry...If the weather plays along...

I did my calipers over the weekend...Hot weather...+-15mins.
Wicked.

Bought the kit from Autostyle for R250...

Here are some pics...

First clean caliper...I used a wire brush first and then the cleaner afterwards...

Then I started painting it....I took my time..
Adding coat after coat...About 3 coats...

Here is the end results...

Thank u :  http://corsacrew.co.za/forum/viewtopic.php?f=13&t=165

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
Reply #1 on: 16 Jan 2010, 09:08
วิธีนี้ง่ายดีแฮะ ไม่ต้องพ่นให้สีฟุ้งกระจาย เอาพู่กันทาเอาไม่เลอะด้วย :D

www.opel.in.th

089-7015533

Offline mod...kub

• Nine foul. . . Nine life
Reply #2 on: 17 Jan 2010, 21:45
สีอะไรอะครับ สีน้ำมันทั่วไปหรือป่าวครับ   :มั้ง:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #3 on: 17 Jan 2010, 22:00
สีอะไรอะครับ สีน้ำมันทั่วไปหรือป่าวครับ   :มั้ง:

สีรถยนต์สีพ่นรถยนต์สิคุณน้ิอง....มันทนความร้อนสูงหน่อย.. แต่ใช้ทาเอานะ...  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Reply #4 on: 20 Jan 2010, 20:14

สีรถยนต์สีพ่นรถยนต์สิคุณน้ิอง....มันทนความร้อนสูงหน่อย.. แต่ใช้ทาเอานะ...  :)

อ่อ :มั้ง:...ขอโทดครับไม่รู้อ่ะเห็นทาได้นึกว่าสีน้ำมัน :-[ :-[ :-[

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #5 on: 21 Jan 2010, 13:52
สีน้ำมันก็ใช้ได้ ทนกว่า เงากว่าด้วย แต่มันจะแห้งช้ามาก 2-3 วันแน่ะ..กลัวจะเลอะเทอะก่อน

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Omega VIP

Reply #6 on: 21 Jan 2010, 14:00
สีน้ำมันก็ใช้ได้ ทนกว่า เงากว่าด้วย แต่มันจะแห้งช้ามาก 2-3 วันแน่ะ..กลัวจะเลอะเทอะก่อน

ไม่ยากเลยครับลุงนุ่น  จอดตากแดดแรงๆ สักอาทิตย์สอครับ  8) 8) 8)  รึเอาเข้าเตาอบไมโครเวฟดีอ่ะ   ;D ;D ;D

Reply #7 on: 21 Jan 2010, 18:04

rอดีรถยังวิ่งไม่ได้ครับบ หยั่งงี้เด๋วลองดูครับ ;D

ไม่ยากเลยครับลุงนุ่น  จอดตากแดดแรงๆ สักอาทิตย์สอครับ  8) 8) 8)  รึเอาเข้าเตาอบไมโครเวฟดีอ่ะ   ;D ;D ;D

เอาเข้าเวฟเลยหรอพี่555+ กี่นาทีดีละ :o

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #8 on: 21 Jan 2010, 18:12

ตากแดด สีก็ร้าวเป็นทุ่งกุลา..
เอาไปอบไฟอ่อนๆยังดีกว่า

แต่ถ้าเข้าเวฟ ก็ปล่อยให้มด มันเข้าไปตามสบายเลย.. คงจะเดือดปุบๆ ๆ ๆ เลย..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง