[ ข้อมูล ] อยากรู้เรื่องการเลือกใช้น้ำมันเชือเพลิงครับ

beer3000 · 6172

Offline beer3000

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ถ้าบินได้ บินไปแล้ว
อยากรู้เรื่องการเลือกใช้น้ำมันครับ
คือว่าถ้าเราใช้เครื่อง เดิมๆ ของโอเปิ้ล(opel corsa) เนี่ย ปกติเราเติม เบนซิล 91-95 ใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราเติม แก๊สโซลฮอล์ จะได้ไหมเครื่องจะพังไหมครับ
แล้วการเปลื่ยนเกียร์จะธรรมดาเป็นออโต้นี่มันใช้ค่าใช้จ่ายเยอะไหมครับ เท่าไหร่ครับ แล้ว ถ้าวางเครื่อง เพื่อหยัดนำมันเครื่องตัวไหนดีครับ คือไม่อยากติดเเก๊สครับ ชอบแบบเติมน้ำมันมากกว่า รบกวนช่วยบอกเรื่องที่ไม่รู้ทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: 17 Jan 2010, 20:56 by kamolwat_t »

ทำโอเบิ้ล วางเครื่องหมดไป 110000 หล่อเกิีน
CORSA 4E AT 4 SPEED OVER DRVE สีดำ MAXเทา12ก้านขอบ15 พิษณุโลก
ร้าน TB.COM จำหน่าย+ซ่อมคอมพิวเตอร์ 086-9342868
ปล.ไม่มีเวลาออน รบกวนโทรติดต่อ คับ

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
เติมแก๊สโซฮอลล์ได้เลยครับ แต่ก็ตรวจดูท่อยางส่ยส่งน้ำมันด้วยครับ ส่วนเรื่องประหยัดน้ำมันผมว่าติดแก๊สเลยครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่ชอบรถติดแก๊สครับ แต่พอน้ำมันแพงมากๆรับไม่ไหวครับเลยจำใจติด หลังจากนั้นค้นพบทางสว่างครับ ทั้งถูกทั้งแรงและที่สำคัญประหยัดมากๆครับ

www.opel.in.th

089-7015533

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เรื่องมันเป็นมาอย่างนี้ครับ..

ในช่วงที่กรุงรัตนโกสินทร์ กำลังมีการสำนึกว่าเราควรจะใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ เพื่อลดการนำเข้าน้ำมัน( 5 อะไรไม่รู้ทำออกมาราคาสูงกว่าเบนซิน ปรกติอีกแต่เสือกเอาภาษีไปจ่ายส่วนต่างให้มันราคาถูกลง...สาดดดดดดด >:( )

อ่ะ :o นอกเรื่อง... :สำนึก:

ทางรัฐบวมได้มีการเรียก บ.ผู้ผลิตรถยนต์เพื่อมาลงเอกสารยืนยันว่า สามารถใช้โซฮอล ได้จริงๆนะเฟ้ย... :ไถ:

แต่ตอนนั้น...  opel ไม่มีผู้ดูแลแบรนด์อย่างเป็นทางการ แม้ว่า เชฟโลเลท์จะออกวางจำหร่ายซาฟิร่าแล้ว... แล้วเราก็รู้กันอยู่ว่า(บ.ที่คุณก็รู้ว่าใคร) เมิงนั้นเหละคนที่เอา opel เข้ามาแล้วก็ทำเน่าซะ แถมยังทำราคาอะไหล่ซะแพงสาดดดดดดดดดดดดดดดด :ตาย: >:(

อ่ะ ออกนอกหน้าอีกแล้ว... :shock:

แทนที่จะมายืนยันว่าสามารถใช้ได้แน่นอนแบบยี่ห้ออื่นๆ ก็กลับไม่เอากระดูกมาแขวนคอด้วยการช่างหัวแม่เผือกแทน... ในเอกสารรับรองการใช้งานของ แก๊สโซฮอล์ จึงไม่มีการยืนยันว่า opel สามารถใช้โซฮอล์ได้ครับ ทั้งๆที่มัน ใช้ได้นะฮะแต่ว่า ระวังเรื่องดังต่อไปนี้...

น้ำในถัง...

อันนี้เกิดขึ้นหลายคันครับ บางคันก็ไม่เป็นบางคันก็เป็น (ผมเป็นทั้ง 2 คันเลย)

ท่อน้ำมันอุดตัน-แตก

เป็นกันบ้างครับ จะโชคดีมากถ้าทราบก่อนที่มันจะทำใ้หระเบิดไปซะก่อน (หลายคันโชคไม่ดี) แต่ที่ผมเจอมันเกิดจาก การที่ เกิดการหมักอีท่าไหนไม่รู้(ในโอเมก้านะครับพ่อบอกว่าเ้หม็นมาก) สงสัยว่า มันจะไปกัดท่อ แล้วก็ยุ่ยลงก้นถังไปเจอกับน้ำเลยกลายเป็นเมือก แล้ววิ่งเข้าไปในระบบท่อน้ำมันตันทั้งไปและกลับครับ... เซ็งอย่างแรง... ส่วนคัน corsa ผม ก็ท่อในถังแตกลายงาครับ ออผมใช้แก๊สในโอเมก้านะครับ ส่วน corsa ตอนนั้นยังไม่ได้ใช้แก๊ส

ถังน้ำมันบุบ

อันนี้เกิดจากที่ท่อน้ำมันอุดตันแล้วมันเกิดแรงดูดในถัง จนมันบุบไปเลยฮะ รถผมเช่นกัน...

สรุปเบื้องต้นก่อนนะครับว่าใช้ได้แน่นอน... แต่ว่า ให้มีการตรวจเช็คเป็นระยะๆ ครับ รถเราเก่าแล้ว....

ส่วนคนที่ใช้แก๊ส แนะนำว่า ถ้าไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันเลย... ก็เติมเบ็นซิล 91 ทิ้งไว้ในถังครับเพื่อความชัวร์

คนที่ใช้โซฮอลก็ใช้ โซฮอล 95 นะครับ ไม่ต้องใช้ โซฮอล 91 บางคัน(ส่วนใหญ่) ใช้แล้วจะเครื่องสะดุดครับ เดินไม่เรียบ อันตรายฮะเวลาขับรถ :)

แถมฮะ ราคาหน้าโรงกลั่น...

สาดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย: >:( >:( >:( >:( >:(

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ของผมไม่ได้เปลี่ยนท่อยางอะไร ก็ใช้ตั้งแต่เขามีมาให้ได้ครับ
ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ.. สบายกระเป๋าขึ้นเยอะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ถ้าใช้น้ำมันเป็นหลัก แก็สโซฮอสบายครับ แต่ถ้าแก็สก็เติมธรรมดาดีกว่า
ที่มันกัดนะ ระยะเวลา จาก 5ปีพังจะเหลือ 3-4 ปีพัง ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่จะสภาพท่อด้วยครับ
ถ้าอยากรู้ลองใช้เองจะดีที่สุดครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง