[ D I Y ] สวิตควบคุมพัดลมไฟฟ้าราคาถูกครับ...

kamolwat_t · 19215

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ปรกติเราจะใช้ สวิตหัวโตในการสั่งการทำงานของพัดลมหม้อน้ำชิมิครับ... แต่ว่า...มันก็มันจะหาที่ใช้งานได้พอดียาก ไม่ก็ต่างจังหวัดบางที่ไปเปลี่ยนก็โดนฟันฮะ....

พอดีว่าไปเจอ คุณพ่อของ น้องสาวที่น่ารักคนนึงของผม แกใช้ แอสต้า 5 ประตู แล้วต้องการอะไหล่ครับ เลยวิ่งไปดูให้จะได้สั่งของไม่ผิดตัว แล้วก็เจอ... ดังรูปฮะ...

ป.ล. รูปล่าง น้องที่ผมบอกนะครับ พอดีเป็นลูกค้าร้านกาแฟเก่าฮะ ตอนนี้ทำงานแบงค์และมีแฟนแล้ว...เสียใจด้วยหนุ่มๆ  ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
หนุ่มๆ อย่าเพิ่ง หมดกำลังใจนะครับ..น้องเขายังไม่ได้แต่งงาน(มั้ง)  แค่มีแฟน..ตามไปจีบแฟนเขาได้นะฮะ
 8) 8) ??? ??? :-* :-* :-*

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
นอกเรื่องไปนิด..แฮะๆๆๆ

คุณพ่ิอน้องเขาบอกว่า เอามาจาก กาต้มน้ำไฟฟ้าครับ...แปะโดยใช้กาวตราช้างเลย... ;D

โดยมีหลักการต่อคือ...

ต่อเข้าที่สายกราวด์ นะครับ ผ่านรีเลย์ 2 ขั้ว...

เพราะว่า ปรกติ เวลาที่มันไม่ได้ทำงานมันจะแตะทำให้ไฟไม่ผ่านครับ แต่ถ้ามันทำงานมันจะดีดออกจากกันเพื่อเป็นตัวสั่งสัญญานครับ จึงต้องเดินระบบผ่าน รีเลย์อีกทีนึง แล้วก็ต่อเข้าที่สายไฟพัดลมแบบปรกติครับ ของตัวนี้ที่ใช่ ทำงานที่ 60 ฮะ อาจจะเร็วไปหน่อย แต่ว่า เนื่องจากจุดที่ติดตั้ง มันอยู่ที่ฝาหม้อน้ำนะครับ อาจจะต้องมีการศึกษาให้ดีก่อนว่า ที่ฝาหม้อน้ำ อุณหภูมิเท่าไร หน้าปัดเราขึ้นเท่าไรฮะ... แล้วหากมีเวลาลองจะนำมาอัพเดท ให้อีกครั้งครับ... :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

หนุ่มๆ อย่าเพิ่ง หมดกำลังใจนะครับ..น้องเขายังไม่ได้แต่งงาน(มั้ง)  แค่มีแฟน..ตามไปจีบแฟนเขาได้นะฮะ

จะแต่งอีกสัก 3-4 ปีมั้งฮะ... ;D ;D ;D ไม่ใช่ผมนะ แฟนน้องเขา :น้ำร้อน:

lap Time

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
นอกเรื่องไปนิด..แฮะๆๆๆ

คุณพ่ิอน้องเขาบอกว่า เอามาจาก กาต้มน้ำไฟฟ้าครับ...แปะโดยใช้กาวตราช้างเลย... ;D

โดยมีหลักการต่อคือ...

ต่อเข้าที่สายกราวด์ นะครับ ผ่านรีเลย์ 2 ขั้ว...

เพราะว่า ปรกติ เวลาที่มันไม่ได้ทำงานมันจะแตะทำให้ไฟไม่ผ่านครับ แต่ถ้ามันทำงานมันจะดีดออกจากกันเพื่อเป็นตัวสั่งสัญญานครับ จึงต้องเดินระบบผ่าน รีเลย์อีกทีนึง แล้วก็ต่อเข้าที่สายไฟพัดลมแบบปรกติครับ ของตัวนี้ที่ใช่ ทำงานที่ 60 ฮะ อาจจะเร็วไปหน่อย แต่ว่า เนื่องจากจุดที่ติดตั้ง มันอยู่ที่ฝาหม้อน้ำนะครับ อาจจะต้องมีการศึกษาให้ดีก่อนว่า ที่ฝาหม้อน้ำ อุณหภูมิเท่าไร หน้าปัดเราขึ้นเท่าไรฮะ... แล้วหากมีเวลาลองจะนำมาอัพเดท ให้อีกครั้งครับ... :)
เดี่ยว ตาหนานมา ก็ DIY ต่อยอดไปอีก
...เขาชอบเล่นของ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ต้น
พี่ซื้อตัวนี้มานะ แต่ยังไม่มีเวลาทำเลย
ราคา 150 บาทนะ หุหุ น่าจะเวิกอยู่
ใครมีเวลา หาซื้อมาลองบ้างซิครับ

ลิ้ง http://www.dexicon.co.th/index.php?tpid=pro:Thermo%20Switch%20Relay

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV

แฟนมีแล้วก็เลิกได้ครับ  8)ถึงจะแต่งงานแล้วก็ยังหย่าได้อีกอยู่ดี  ;Dน้องคนนี้น่ารักดีเนอะ :-* :-[

089-7015533

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
อ๊ากกกกกกกกกกกกก

ปกติไม่ค่อยออกนอกหน้า

คนนี้ขออกหน่อยเห๊อะ

โอ้ว บร๊ะเจ้าาา

น่ารักกกกกกกกกกกกกมากกกกกกกกกกก

เห็นแล้ว ปริ๊งๆๆๆ
 :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
มาดู  ;)  ;)  ;) แล้วก็ต้องอยู่ นิ่ง ๆ   :อุ่น:  :อุ่น:  :อุ่น:

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ตัวที่พี่เอามาให้ดูแบบควบคุมได้... ไม่รู้ว่าถ้าใส่ในกล่องดำแล้วมันจะทนความร้อนทนฝุ่นแค่ไหนอ่ะครับ อุปกรณ์มันเยอะจัง... แต่ถ้าได้ก็ดีเลยฮะ... :)

ตอนเปิดเวบสมัยแรกๆ(พูดเหมือนนานโคตรๆ) ผมแนะนำตัวนี้ไว้ครับ...

http://enginetempsensor.freetzi.com/

ลองเข้าไปดูฮะ...  :)

lap Time

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ของท่านย้ง ก็แจ่มดีนะ.. เดินง่ายดี

แต่ของน้องสาวต้น มันดูเหมือนง่าย
แต่มันดัดแปลงยากเกินไปหรือปาว?

ตอนแรก พี่เข้าใจว่า เขาแปลงเอาของตลาดๆมาใส่ซะอีก..ช่างคิดเน๊าะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ตัวที่พี่เอามาให้ดูแบบควบคุมได้... ไม่รู้ว่าถ้าใส่ในกล่องดำแล้วมันจะทนความร้อนทนฝุ่นแค่ไหนอ่ะครับ อุปกรณ์มันเยอะจัง... แต่ถ้าได้ก็ดีเลยฮะ... :)

ตอนเปิดเวบสมัยแรกๆ(พูดเหมือนนานโคตรๆ) ผมแนะนำตัวนี้ไว้ครับ...

http://enginetempsensor.freetzi.com/

เคยดูแล้วนะครับ
แต่จริงๆ จะสนใจอีกตัวมากกว่านะครับ
ตามลิ้ง http://www.ttgastech.com/

แต่เรื่องของเรื่อง มันแพงทั้งคู่
ผมเลยไปหาเจอตัว 150 บาท ตามข้างต้น นะครับ 55+

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

ของท่านย้ง ก็แจ่มดีนะ.. เดินง่ายดี

แต่ของน้องสาวต้น มันดูเหมือนง่าย
แต่มันดัดแปลงยากเกินไปหรือปาว?

ตอนแรก พี่เข้าใจว่า เขาแปลงเอาของตลาดๆมาใส่ซะอีก..ช่างคิดเน๊าะ

ไม่ยากเลยฮะ... มันมีรีเลย์เพิ่มมาครับ ผมเห็นระบบ มันง่ายโคตรๆเลย... ที่สำคัญมันเลือกอุณหภูมิได้ครับ...

เคยดูแล้วนะครับ
แต่จริงๆ จะสนใจอีกตัวมากกว่านะครับ
ตามลิ้ง http://www.ttgastech.com/

แต่เรื่องของเรื่อง มันแพงทั้งคู่
ผมเลยไปหาเจอตัว 150 บาท ตามข้างต้น นะครับ 55+

เจ้าที่พี่ให้มาดูมันใหญ่อ่ะครับ ใส่รถผมยากอ่า.... :dead:

lap Time

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team

แฟนมีแล้วก็เลิกได้ครับ  8)ถึงจะแต่งงานแล้วก็ยังหย่าได้อีกอยู่ดี  ;Dน้องคนนี้น่ารักดีเนอะ :-* :-[

อย่างว่าอ่ะครับ เราจะไปจีบเค้าไม่ได้จีบแฟนเค้า อย่าซีเรียสครับ อิอิ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline rak_opel

• นักรบพเนจร
  • **
  • เต่าทางเรียบ
ติดตั้งอย่างไรครับ ;D

ติดตั้งอย่างไรครับ ;D

คุณอา แกบอกว่า ต้องสลับ สวิท์ลีเลย์ครับ...)คงต้องถามช่างไดนาโมฮะ. ผมเองก็ยังไม่ได้ลองทำเองคับผม... :sorry

lap Time

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ผมว่า ถ้าไม่มีรูปสาวๆขึ้น กระทู้คงสั้นกว่านี้เยอะเลย  :P :P :P

(นอกเรื่องไปนิด  ;D ;D )

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง