[ DIY ] วิธีซ่อมรอยหินดีดใส่กระจกรถ

jzdotnet · 13106

Offline jzdotnet

• หนึ่งในใต้หล้า
วิธีซ่อมรอยหินดีดใส่กระจกรถ กระผมยังไม่เคยทำ และกรุณาใช้วิจารณญาณในการทำ

ผมว่าหลายๆ ท่านที่ขับรถเดินทางไปต่างจังหวัดเองก็น่าจะประสพปัญหาเรื่องของการถูกหินดีดใส่กระจกหน้า รถเป็นแน่แท้ มีตั้งแต่ขนาดสิวๆ ไปจนถึงไข่ไก่ (ใหญ่กว่านี้ไม่น่าจะรอด) ไอ้ครั้นจะเอาไปร้านซ่อมกระจกก็ไม่มีเวลา เพื่อนที่ไปร้านมาแล้วก็บอกว่าแพงมาก พักหลังๆ พอมีคนบอกว่าจะเอากระจกไปซ่อมก็เลยขอติดสอยห้อยตามเค้าไปเพื่อแอบดูวิธีทำ จากร้านซ่อมกระจก...ฮ่าๆ ไม่ยากเลย แต่บอกไว้ก่อนนะครับว่าซ่อมได้เฉพาะกระจกที่กระเทาะเป็นหลุมเท่านั้น แบบร้าวยาวๆ นี่หมดสิทธิ์

ก่อนเริ่มก็ต้องมีอุปกรณ์กันก่อน

1. แอลกอฮอล
2. คัตเตอร์
3. เทปใส
4. กาวตราช้าง
5. กระดาษทรายขัดเหล็ก (กระดาษทรายน้ำ) เบอร์ 1000-1500
6. น้ำ
7. น้ำยาขัดสีรถยนต์ (คนละชนิดกับน้ำยาเคลือบสีนะครับ)
8. ถ้ามีเครื่องเป่าลมก็จะดีมากใช้ที่เป่าลมทำความสะอาดกล้องถ่ายรูปก็ได้ ไม่มีก็ช่างมัน

วิธีการ

รอยกระเทาะ

1.ใช้หัวลมเป่าเข้าไปในรูที่แตกเพื่อไล่ฝุ่นต่างๆออกไป ถ้าไม่มีก็ใช้ปากเป่าก็ได้ครับ แรงๆนะ

2.นำแอลกอฮอล มาผสมน้ำแข็งโซดา...ไม่ช่ายยยย มาเช็ดตรงบริเวณรอยแตกเพื่อล้างคราบไขมัน (หากมันมีติดอยู่ในรอยกระจก)

3.เช็ดๆๆๆ วนซ้ายเป็นทักสินาวัตร วนขาวเป็นทักษินชินวัตร...เย้ยยยย...

Offline jzdotnet

• หนึ่งในใต้หล้า
4.นำเทปใสมาติดกันไว้บริเวรรอบรู (ย้ำ...รอบๆรู)

5.เอากาวตราช้าง หยอดลงไปในรู ที่กระเทาะโดยหยอดให้มันล้นออกมาจากรูเลกน้อยถ้าดูด้านข้างจะนูนๆ ครับ
รอให้แห้ง ห้ามจิ้ม แตะ แคะ เป่า...

6.ใช้คัตเตอร์ ขูด เนื้อกาวตราช้างตรงบริเวรที่มันเกินที่แข็งออก

7.ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1000 จุ่มน้ำ แล้วขัดเบริเวณรอบๆรู เบาๆ อย่าให้เลย เขตเส้นของเทป ตามด้วยเบอร์ 1500
ตอนขัดนี่ขอให้ปราณีตหน่อยนะครับ ค่อยๆ เบาๆ ไม่งั้นกระจกส่วนอื่นอาจจะเป็นรอยได้ ตรงนี้สำคัญมากๆ อย่าหาว่าไม่เตือนนะ
ลอกเทปใสออก

8.นำ ยาขัดสี มาขัดบริเวณนั้น ควรขัดให้เนื้อกระจกดูเรียบเท่ากันกับเนื้อเดิม ยาขัดสีจะมีคุณสมบัติเหมือนกระดาษทรายเบอร์ 2000 แต่ในกรณีที่ไม่มีทั้งกระดาษทราย และยาขัดสี ก็ไม่ต้องขัดเลยครับ ถ้าหยอดกาวดีๆ แทบไม่ต้องขูดกาวออกด้วยซ้ำ

เท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วครับ ถ้าทำถูกวิธีจริงๆ ร่องรอยที่เคยเกิด แถบจะหายไปเลย ให้ดีก็ซื้อน้ำยาประเภท clear view มาเคลือบกระจกอีกที ก็จะดีมากๆ ครับ ส่วนเรื่องที่ว่ากาวจะอยู่นานขนาดไหน ก็ขึ้นอยู่กับการซ่อม และการใช้งานครับ ตั้งแต่ 1 อาทิตย์ ไปจนถึงครึ่งปี

ขอได้รับความขอบคุณจาก ...นักซิ่งกระเป๋าแบน.. (อันนี้อาจเป็นนิคเนมเค้าก็ได้ครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง)

ที่มา http://km.ra.mahidol.ac.th/mod/forum/view.php?id=74

Offline ยัยแมวอ้วน

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
    • Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
 :D :D

มีวิธีดีดีมานำเสนอ

ขอบคุณนะคะ

:ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ขอบคุฯเทคนิคดีๆครับ

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เทคนิคเล็กๆน้อยๆแต่ใช้ประโยชน์ได้จริงๆ เยี่ยมเลยครับ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline moimoi

แจ๋วครับ     :D     เดี๋ยวจะลองทำมั่ง     :D       :D

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :'( :'( :'(

GOOD IDEA    :D :D :D

:หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline whitekadett

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
แจ่มเลยครับ เดี๋ยวว่างๆได้ลองแน่เลยคับ ของผมเป็นหลุม เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 6 มม  เดี๋ยวลองทำดูบ้าง ขอบคุณครับ

Offline Phak

• นักรบพเนจร
  • **
ขอบคุณนะครับ  :D

กระจกเป็นลอยเมื่อไหร่ลองแน่ ๆ ครับ

Offline takapong

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ทำไปเรื่อยๆเดี่ยวก็สวย
เป็นวิธีที่งดงามจริงๆ  ;)

Opel Corsa 1.4 swing (มรดกคุณแม่)
>>กำลังดำเนินการให้ดูดีครับ<<
6889 Advertising&Entertainment.,Ltd

Offline Fox

• *
แหล่มหลาย
ขอบคุณมากๆครับ

Offline BallalistitThegto

• *
    • หินเทียม
ขอบคุณมากๆเลยจ้า

จำหน่ายหินเทียมและหินสังเคราะห์ในราคากันเอง

Offline kong_kang

• *
เจ๋งดีครับ พร้อมภาพประกอบ เยี่ยม ขอบคุณมาก

ASTRA 16V

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง