[ ข้อมูล ] ความรู้สึกว่า AstraVan เกาะถนนดีกว่า Omega B (ถ้าช่วงล่างไม่สมบูรณ์)

pung · 24376

Offline pung

• หนึ่งในใต้หล้า
วันนี้ตอนประมาณ  ทุ่มกว่า  ขับรถออกจากอู่ กลับบ้าน  เส้นทางนี้ใช้ประจำ  ลองเข้าโค้งที่ความเร็ว  140  รถเกิดท้ายปัด หน้าปัด  เกือบแหกโค้ง  :หนาว:   เมื่อก่อนใช้  Astra Van  เข้าโค้งนี้นิ่งกว่านี้เยอะ  

สงสัยต้องเช็คช่างล่าง  ใหม่ทั้งหมดแล้ว
« Last Edit: 14 Feb 2010, 01:23 by kamolwat_t »

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
เหอะๆ งานนี้เชคลูกยาง ลูกหมาก โช๊ค สปริง ช่วงล่างเอาให้หมดเลย  ยาง และ ลมยางด้วยนะครับ

อาการแปลกมาก  รถผม Omega 160 km/hr  = Astra 120 km/hr ยางก็ไม่ได้เทพด้วยนะ Goodyear Ducaro GDi 205/65R15 ยางคู่รถของอินโนว่าอ่ะ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
วันนี้ตอนประมาณ  ทุ่มกว่า  ขับรถออกจากอู่ กลับบ้าน  เส้นทางนี้ใช้ประจำ  ลองเข้าโค้งที่ความเร็ว  140  รถเกิดท้ายปัด หน้าปัด  เกือบแหกโค้ง  :หนาว:   เมื่อก่อนใช้  Astra Van  เข้าโค้งนี้นิ่งกว่านี้เยอะ   

สงสัยต้องเช็คช่างล่าง  ใหม่ทั้งหมดแล้ว

ขนาดยาง ยี่ห้อ รุ่น ปี หน่อยฮะ...ผมว่ามันแปลกๆ... :มั้ง:

โอเมก้าผมขับยังไงก้ตูดไม่ออก ขนาดกระชากเข้าโค้ง จาให้มันดริฟ.... :น้ำร้อน:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ยาง  Falken azenis st115   ปี  0607   ขนาดยาง  215/50/17

โช๊ค  โคนี่  สตัทปรับเกลียว  คู่หน้า  หลัง  ก็โคนี่

กล้องยาเปลี่ยนใหม่แล้วแท้  คันส่งกลางเปลี่ยนใหม่   ของ BMW

ผู้ต้องสงสัย  น่าจะเป็น  ลูกหมากกันโครง   ยาง

และขอถามอีกอย่าง  พึ่งสังเกตุ  ไม่แน่ใจว่าล้อหลัง  โอเมก้า  จะมีสปริงสำหรับล๊อกระหว่างคาริบเบอร์  เบรกมัยครับ

ของผมไม่มี

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ยาง ปีเก่าไปแล้วฮะ... ยิ่งเป็น Falken นะครับ... :shock:

หน้ายางแคบไปครับ omega ควรเป็น 225/45/17 ครับ 215 มันของรถขนาดเล็กฮะพี่... :เครียด:

สปริง.... ตรงไหนหว่า ถ่ายรูปมาเทียบกันไหมฮะ หรือว่ามันเห็นจากด้านนอกครับเดี๋ยวผมถ่ายมาให้ดูฮะ  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

รูปครับ

Offline kastra

• VIP's Member
  • ผู้เยี่ยมยุทธ

Offline zince

เข้ามายืนยันครับ ขนาดของผมช่วงล่างไม่ค่อยดี วิ่ง 120 Up รู้สึกสั่นๆ แล้ว แต่รีบๆ ก็ 140-150 บ้างตามความประสงค์ของผู้ร่วมทาง ของผมยังเข้าโค้งนิ่งๆ เลยอะครับ  ตอนนี้ยาง kenda 225/45 ขอบ 17

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

ไม่รู้เป็นที่ลูกหมากกันโครง หรือปล่าว  เพราะยางกันฝุ่นขาดทั้ง 2 ข้าง

ล้อไม่ดุ้งแน่นอน

ยางน่าจะมีส่วน  แต่ความคิดผม  215/50/17  ไม่น่าเล็ก  เพราะตอนนี้ก้อเกือบเต็มซุ้มล้อ

หน้ากว้างยางมัน แคบไปฮะ แล้ว โครงสร้างยางมันจะ โดนแมก เบ่งจนเสียรูปครับ ส่งผลให้ การยึดเกาะไม่สมบูรณ์ ครับ... แล้วผมคิดว่าปีมันเก่าด้วยมั้งครับ

แต่ผมว่า เปลี่ยนลูกหมากกันโคลงดีกว่าครับ แตกแย้วอ่า...

ไม่ก็... อาจจะซวยที่ตรงโค้งนั้นมี น้ำมันหรือทรายก็ได้ครับ แฮะๆๆ

เพราะว่า ปรกติ omega เป็นรถที่ ท้ายออกได้ยากมาก... ครับ เกาะยังกะตุ๊กแก...  :น้ำร้อน:

lap Time

ผมเองก็คิดแบบนั้นแหละครับ

เลยต้องดูช่วงล่างกับยางก่อน  แล้วยางขนาด 225/50/17  จะติดมั้ย  ไม่ชอบยางแก้มเตี้ย
« Last Edit: 31 Jan 2010, 19:27 by pung »

สังเกตุว่ากระทู้นี้คนตอบ มีแต่พวกครอบครองโอเมะ ทั้งนั้น

ของผมเคยเกือบจะออกช่วงทางลงขุนตาลไปเชียงใหม่ครับ  เข้าไป 130 อ่ะ  วิ่งกับ New Camry ตอนนั้นไปประชุมที่ลำปาง แล้วกลับไปนอนเชียงใหม่

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ดูลูกหมากก่อนครับ
ต่อมาเช็ค ลูกปืนล้อด้วย
เหล็กเล็กที่ถ่ายรูปมาคงเป็นสปิงล๊อคผ้าเบรคนะครับ

ยางก็มีส่วน อีกอย่างก็แรงเกินเพราะมันขับหลังนะครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kastra

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ลูกหมากของผมก็แตก มีคนบอกว่าใส่ไปไม่นานเดี๋ยวก็แตกอีกไม่คุ้มทำ เลยช่างมัน ก็ยังวิ่งโอเคอยู่นะ
ดีกว่าแอสต้าเยอะ

ไม่รู้เกี่ยวกับลูกหมากปีกนกด้วยหรือปล่าว  เพราะวันนี้โทรไปถามพี่สิน  เพื่อถามอาการ  เวลาเบรกระดับ กลาง ๆ ถึงแรง ๆ  จะมีอาการพวงมาลัยดึงซ้าย ดึงขวา  พี่สินว่าลูกหมากปีกนกแตก 

ถ้าเบรคแล้ว ดึง ก็ต้องเป็น จุดยึดช่วงล่างแหละครับ...  :)

lap Time

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
คือจริงๆ ต่อให้แตก ถ้ามันยังแน่นอยู่ก็ ไม่เป็นไรนะครับ แต่ถ้ามันหลวมนี่ อีกเรื่อง
ขนาดรถต่างกันมาก ช่วงล่าง ล้อก็ผิด กันแอสตร้า ทำให้ตาย ก็ขับไม่สบายเท่า โอเมะแน่นอนครับ เหอะๆ
น้าขาวครับใช้ดีลืม แออสตร้าเลยใช่ไหมครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ลูกหมากของผมก็แตก มีคนบอกว่าใส่ไปไม่นานเดี๋ยวก็แตกอีกไม่คุ้มทำ เลยช่างมัน ก็ยังวิ่งโอเคอยู่นะ
ดีกว่าแอสต้าเยอะ

ป๋า นู๋รอกระจังหน้า ABT นะครับ อิอิ

วันนี้ไปเช็คช่วงล่าง  และเบรกมาแล้ว  พบว่า  บูทปีกนกตัวใหญ่  หลวมนิดหน่อย  เบรกล้อหน้าข้างซ้ายติด  เลยรื้อเบรกหน้าดู  ผ้าเบรกข้างซ้ายกินไม่เท่ากัน  และซีลยางลูกสูบเบรคขาด  ไม่หาซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนไม่ได้ทั้ง  2  รายการ  เลยล้างทำความสะอาด  และประกอบกลับ  โทรไปที่อู่สิน  พนักงานบอก  ไม่มี ซีลยางลูกสูบเบรค  แล้วเราจะไปหาที่ไหนหว่า  ???

ลองถามดูที่วรจักรอะครับ
ยนต์แสงไทย 02-221-5441 ,222-5689
หงษ์ทอง  02-223-188

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

ยนต์แสงไทย 02-221-5441 ,222-5689

ขอบคุณครับ  ถ้าพี่สิน  ไม่มีจริง  คงต้องโทรถามและเอาอะไหล่ทั้งหมดจากที่อื่น
http://www.sindrauto.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=8459

ขอบคุณครับ  ถ้าพี่สิน  ไม่มีจริง  คงต้องโทรถามและเอาอะไหล่ทั้งหมดจากที่อื่น
http://www.sindrauto.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=8459

ก็เห็นโทรไปถามแล้วไม่ใช่เหรอคับ เห็นว่าไม่มี  "มีไม่มีจริงด้วยเหรอครับ"  :มั้ง:
ผมไม่ได้ยุให้เอาที่อื่นนะครับ เห็นว่าไม่มีก็เลยแนะนำเท่านั้นครับ

เมื่อเวลา  20.10  น.  ได้โทรไปปรึกษาพี่สิน  พี่เค้าบอกว่า  ตัวที่มันขาดเป็นยางฝุ่น  ตัวเล็กเป็นโอริง  ไม่มีของ  เดียวพี่สินจะลองหาของให้ 

พี่ฮะ พี่สินมีค่าการตั้ง 0 ล้อ ทั้ง 4 ของ โอเมก้าครับ ขอจดมาตั้งได้ฮะ... ;) แต่อย่าบอกว่าป๋มบอกนะ... เด็ยวโดนดุ...  :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:

lap Time

พี่ฮะ พี่สินมีค่าการตั้ง 0 ล้อ ทั้ง 4 ของ โอเมก้าครับ ขอจดมาตั้งได้ฮะ... ;) แต่อย่าบอกว่าป๋มบอกนะ... เด็ยวโดนดุ...  :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:

ขอบคุณคร้าบ  เดียวทำช่วงล่างเสร็จ  จะลองสลับยางคู่หลัง  มาไว้หน้า  แล้วตั้งศูนย์ดูก่อน  และใช้ไปสักระยะ  เพื่อดูว่าล้อคู่หน้ายังกินยางด้านนอกหรือปล่าว   ถ้าใช้ได้  จะได้เปลี่ยนยางชุดใหม่   ;)

ตอนนี้ได้ปรับปรุงช่วงล่าง ครั้งล่าสุด
ดังนี้
1. ลูกหมากกันโครง ซ้ายขวา                  ข้างละ 1,000 บาท   เป็นเงิน  2,000  บาท

2. ผ้าเบรคหน้า ซ้าย-ขวา TRW LUCUS     คู่ละ 2,000 บาท     เป็นเงิน  2,000  บาท 

3. จานเบรคหน้า ซ้าย-ขวา                      คู่ละ 3,500 บาท    เป็นเงิน  3,500  บาท

4. ผ้าเบรคหลัง ซ้าย-ขวา TRW LUCUS     คู่ละ 1,400 บาท     เป็นเงิน  1,400  บาท

5.  บูชปีกนก ตัวเล็ก   GM                     ข้างละ 838 บาท     เป็นเงิน   1,676  บาท

6.  บูชปีกตัวใหญ่      GM                     ข้างละ 1693 บาท   เป็นเงิน  3,386  บาท

7. ชุดซ่อมคาลิปเปอร์เบรคหน้า                  ข้างละ 400 บาท     เป็นเงิน    800  บาท

รวมเป็นเงิน  14,760  บาท

ช่วงเดือน ธันวาคม ที่ผ่านมา  หลังจากได้รถ
ได้เปลี่ยน 
1.  คันส่งกลาง  ของ BMW  ราคา   3,400  บาท 

2.  บูชกล้องยา  เทียบ         ราคา     800  บาท  ใช้ได้ไม่กี่วันแตก

มกราคม  2553    เปลี่ยนบูชกล้องยา GM  ราคา  4,500  บาท

วันนี้ตอนประมาณ  ทุ่มกว่า  ขับรถออกจากอู่ กลับบ้าน  เส้นทางนี้ใช้ประจำ  ลองเข้าโค้งที่ความเร็ว  140  รถเกิดท้ายปัด หน้าปัด  เกือบแหกโค้ง  :หนาว:   เมื่อก่อนใช้  Astra Van  เข้าโค้งนี้นิ่งกว่านี้เยอะ  

สงสัยต้องเช็คช่างล่าง  ใหม่ทั้งหมดแล้ว

สรุป  อาการดังกล่าวข้างต้น  หลังจากรื้อช่วงล่าง ปรับปรุง  และทดสอบตามเดิม  ต่างกันดังฟ้ากับเหว หนึบจริง ๆ  ส่วนสาเหตุคาดว่าน่าจะมาจาก  2  ตัวหลัก ที่เสีย คือ
1.  ลูกหมากกันโครงที่เสีย
2.  บูชปีกนกตัวเล็ก  ที่ขาดเพียงนิดหน่อย

แฮะๆ...ผมว่าแล้ว..ปรกติมันเป็นตุ๊กแกเลย... :ตาปิ้ง:

ขอย้ายกระทู้ไป FAQ นะคับ...  :)

lap Time

Offline Rin-Mega-Sewagon

• นักรบพเนจร
กลับมาหนึบแล้ว ...ดีใจด้วย

รายการที่แสดงมาเกือบทั้งหมด ผมเคยเปลี่ยน ทีเดียว กับเจ้าสำนัก เมื่อเกือบ 2 ปีก่อน กับคัน ซีดาน MV6
ทั้งช่วงล่าง+เบรค ก็หมดไปใกล้เคียงกัน  2หมื่น กว่า ....แต่ว่าใช้ยาว ได้เลย ....มั่นใจเวลาเข้าโค้ง

อยากบอกว่า ล้อหลัง ควรตั้งศูนย์ด้วย ตั้งได้ครับ ตามร้าน ที่มี เครื่อง รุ่นที่ตั้งได้ ...ทำให้ยางหลังไม่สึก ผิดไปจากปกติ

เล่าสู่กันฟัง ครับ ..จากผู้ใช้รถ Omega คนหนึ่ง 

ซ่อมก่อนเสีย ดีที่ซูดส์
วาจาจริงใจ แสลงหู

อยากบอกว่า ล้อหลัง ควรตั้งศูนย์ด้วย ตั้งได้ครับ ตามร้าน ที่มี เครื่อง รุ่นที่ตั้งได้ ...ทำให้ยางหลังไม่สึก ผิดไปจากปกติ

เล่าสู่กันฟัง ครับ ..จากผู้ใช้รถ Omega คนหนึ่ง 
ขอบคุณครับ  แต่ของผม  ล้อหลังไม่ได้กินยาง  กินยางด้านข้างล้อหน้า  ทั้ง 2 ล้อ  สาเหตุ น่าจะมาจากช่วงล่างไม่ดี

ท่านใดต้องการอะไหล่ตัวไหน บอกได้นะครับ  ยกให้ฟรี ๆ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง