[ การบำรุงรักษา ] corsa ความร้อนขึ้น**แนะนำให้อ่านนะครับ**

opel-tak · 65828

Offline opel-tak

• นักรบพเนจร
  • **
Corsa 1.4  ความร้อนขึ้น รถวิ่งไปเรื่อย ๆ  ความร้อน 90 - 92   แต่พอวิ่งในเมืองวิ่งได้ช้า รถติด  ความร้อนเริ่มใข้น จนถึง 98   หรือ ติดไฟแดง จะขึ้นประมาณ 95  ได้ล้างหม้อน้ำแล้ว  ปั๊มน้ำเปลี่ยนแล้ว วาวล์น้ำยังไม่เปลี่ยน พัดลมทั้ง air และหม้อน้ำหมุนได้ปกติ อาการเป็นมาหลายวันแล้ว
 อยากทราบว่า อาการอย่างนี้ เกิดจากอะไร  แก้ไขอย่างไร  ไปปรึกษาช่าง ช่างบอกว่าอาจจะแก้ไขที่วาลว์น่ำ โดบการยกวาวล์ ให้วาลว์ทำงานเร็วขึ้น หรือเจาะรู ชัก 2 - 3 รู ที่วาลว์น้ำ ให้เปิดเร็วขึ้น  ช่วยวิเคราะห์ หน่อยครับ

ถ้าต้องเปลี่ยนวาวล์น้ำ  ราคาเท่าไหร่ และต้องใช้ spec เดิมหรือเปล่า หรือ ถ้าใช้ spec อื่นใช้ยี่ห้อไหนครับ
« Last Edit: 04 Mar 2010, 16:50 by kamolwat_t »

Offline zince

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
Reply #1 on: 13 Feb 2010, 19:06
พดลมทำงานปกติไหมอะครับ ลองเช็คลีเลย์ พัดลมก่อนไหมอะครับ
พัดลมมี 2 สเต็ป อะครับ LOW - HIGH

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline keng_112

• ผู้เยี่ยมยุทธ
Reply #2 on: 13 Feb 2010, 20:10
พดลมทำงานปกติไหมอะครับ ลองเช็คลีเลย์ พัดลมก่อนไหมอะครับ
พัดลมมี 2 สเต็ป อะครับ LOW - HIGH

ลองดูครับของผมก็พึ่งเป็นครับ รีเลย์ไหม้ครับ พัดลม high ไม่ทำครับ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #3 on: 13 Feb 2010, 20:28
Quote from: เอกสิน
ความร้อนเดิม ๆ คอร์ซ่า จะระบายโดยพัดลมจากหม้อน้ำ ซึ่งจะสั่งงานพัดลมหม้อน้ำที่ 97 องศา
ส่วนพัดลมแอร์จะทำงานตามการทำงานของแอร์
ขณะเปิดแอร์ พัดลมแอร์จะทำงานพร้อมกับคอมแอร์ ส่วนพัดลมหม้อน้ำจะรอแรงดันน้ำยาแอร์ พอแรงดันน้ำยาแอร์สูง พัดลมหม้อน้ำจะทำงาน
ถ้าสวิทย์แรงดันน้ำยาแอร์ไม่สั่งงาน พัดลมหม้อน้ำจะรอสวิทย์หม้อน้ำสั่งงานอย่างเดียวที่ 97 องศา ความร้อนจะขึ้นสูง
แต่ รถของคุณระบบยังเดิม ๆ อยู่หรือเปล่าอันนี้ต้องตรวจที่รถ และ พัดลมหม้อน้ำ ถ้าไม่ใช่ของเดิม ๆ ติดรถ จะต้องใส่พัดลมที่รอบจัด บางคันใส่พัดลมรอบไม่ถึงมาความร้อนก็ขึ้นครับ

เรื่องระบบความร้อน ควรเช็ค และ ทำทั้งหมดของระบบให้สมบูรณ์ครับสำหรับรุ่นนี้ และ อาจจะต้องปรับเปลี่ยนการสั่งงานสวิทย์หม้อน้ำให้สั่งเร็วขึ้น เพื่อให้เหมาะสมกับสภาพอากาศบ้านเราที่ร้อนจัด ระบบระบายความร้อนทำครึ่ง ๆ กลาง ๆ เวลาเจอที่รถติด วันที่อากาศร้อนจัดมันจะมีปัญหาครับ ควรจะเช็คทั้งหมด ทำทั้งหมดในทีเดียวครับ

http://sindrauto.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=8501#24398

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #4 on: 14 Feb 2010, 01:37
อาการนี้ ปรกติผมเปลี่ยน สวิตท์หัวโต และวาวล์น้ำ ให้ทำงานเร็วขึ้น ก็หายครับ.... (เริ่มที่ 80 ปลายๆ)

ถ้าไม่หายให้เช็คที่หม้อน้ำแล้วครับ..อาจจะมีตัน... เปลี่ยนลูกเดียว  :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
Reply #5 on: 14 Feb 2010, 06:38
อาการนี้ ปรกติผมเปลี่ยน สวิตท์หัวโต และวาวล์น้ำ ให้ทำงานเร็วขึ้น ก็หายครับ.... (เริ่มที่ 80 ปลายๆ)

คุณต้น ครับ ที่บอกว่า  80 ปลาย ๆ มันคือ อถณหภูมิของ switch หรือวาวล์น้ำครับ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #6 on: 14 Feb 2010, 06:41

คุณต้น ครับ ที่บอกว่า  80 ปลาย ๆ มันคือ อถณหภูมิของ switch หรือวาวล์น้ำครับ

ทั้งคู่เลยครับ.... :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• **
Reply #7 on: 15 Feb 2010, 22:02
วาวล์น้ำใช้ของ Daewoo ได้หรือแปล่า

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #8 on: 15 Feb 2010, 22:18
พรุ่งนี้ผมจะแวะไปบ้านที่ตากแล้วไปนอน ดอยมูเซอ เดี๋ยวผมจะแวะไปดูให้ โทรหาผมที่ 089-4272257

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline constan

• **
Reply #9 on: 15 Feb 2010, 23:01
วาวล์น้ำใช้ของ Daewoo ได้หรือแปล่า
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาครับ ที่ซองมันบอกว่าใช้กะ Daewoo อะครับ ของ GM ครับ

Offline takapong

• ทำไปเรื่อยๆเดี่ยวก็สวย
Reply #10 on: 16 Feb 2010, 01:50
เป็นเหมือนกันเลยครับ ขับในเมืองเนี่ยความร้อนวิ่งแซงความเร็วไปเลย :(  กำลังว่าจะไปทำ แต่ค่าใช้จ่ายเนี่ยมั้นประมาณเท่าไรอ่ะ  :-X :-X

Opel Corsa 1.4 swing (มรดกคุณแม่)
>>กำลังดำเนินการให้ดูดีครับ<<
6889 Advertising&Entertainment.,Ltd

Reply #11 on: 16 Feb 2010, 08:02
เป็นเหมือนกันเลยครับ ขับในเมืองเนี่ยความร้อนวิ่งแซงความเร็วไปเลย :(  กำลังว่าจะไปทำ แต่ค่าใช้จ่ายเนี่ยมั้นประมาณเท่าไรอ่ะ  :-X :-X

เปลี่ยน วาวล์น้ำ และสวิตท์หัวโต รวมค่าแรงไม่เกิน 1000 ครับ  :)

lap Time

• **
Reply #12 on: 21 Feb 2010, 20:37
ไม่ได้โทรหาคุณจึ๊ด เลย ช่วงที่จึ๊ดมาตาก ผมไม่ได้อยู่ตาก ไป กทม. เลยไม่ได้ให้ดูรถ  แต่วันนี้ ให้ช่างใส่วาลว์น้ำใหม่ ตีตราของ GM บอกว่า ที่อุณหภูมิ 87-92  และเปลี่ยนสวิทย์หัวโต ที่อุณหภูมิ 87 C   (วาวล์น้ำเดิม เจ้าของเดิม ทะลุแล้ว ไม่มี spring น้ำวิ่งตลอด ) แต่ช่างลองวิ่งดูแล้วดูแล้ว
- พัดลมทำงานที่ 92  พัดลมแรงปกติ
- วิ่งประมาณ 92 -94
- วิ่งในเมือง ติดไฟแดง 94 - 96 คือช่วงจอดความร้อนจะขึ้น

ช่างบอกว่าจะลองต่อพัดลมตรงดูครับ ว่าจะช่วยหรือไม่  (แต่ตามความรู้สึกแล้วน่าจะไม่ช่วยเท่าไหร่ น่าจะอยู่ที่พัดลม)

ช่วยแนะนำหน่อยครัยทำอย่างไรดี หรือแนะนำอู่ให้ด้วยครับ แถวตาก พิษณูโลก ลำปาง

Reply #13 on: 21 Feb 2010, 20:46
อ้่า...

พี่ไล่ตามที่ผมบอกก่อนนะครับ...

ให้ช่าง ต่อพัดลมตรงก่อน.... ดูซิว่า ความร้อนมันจะ เป็นอย่างไรบ้าง....

อาการที่ได้..

ถ้าความร้อนไม่ขึ้นเหมือนเดิมตอนติดไฟแดงอยู่ แปลว่าเดิมพัดลม มันทำงานช้าไป

ถ้าความร้อนขึ้นอยู่ แปลว่าต้องแก้ที่วาวล์น้ำครับ...

ขอให้ลองทดสอบตามที่แนะนำนะครับ จะได้ช่วยกันไล่อาการถูกครับ ถ้าเล่นเปลี่ยนซะหมดทีเดียวเลย เราจะไม่รู้ฮะว่าเดิมทีอะไรมันมีปัญหาครับ  :)

ล่าสุดรถผม เปลี่ยน หัวโตเป็นแบบแปลงของยี่ปุ่นใส่ที่ช่างเชษ ราคา ไม่ถึง 500 ครับ ความร้อนของเครื่อง c20ne ที่วิ่งในเมือง อยู่ ที่ 90 พอดี ไม่ร้อนไม่เย็นไป แต่วิ่งอัดทางเขาขึ้นไปประมาณ 93 ครับ ขับอัดประมาณ 5 นาที เพื่อทดสอบระบบครับ  :)

ส่วนวาวล์น้ำ ว่าจะเปลี่ยนเอาของแดวูมาใส่แทนครับ ให้เปิดเร็วขึ้นไม่งั้นจะมือบอน เจอะเล่นๆดูครับ  :)

lap Time

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
Reply #14 on: 21 Feb 2010, 20:59
คุณต้นครับ ผมก็ยังเจอปัญหาพัดลมทำงานช้าครับคือทำงานที่ 98 ตัดที่ 92 องศา พยายามหาสวิทช์หัวโตมาเปลี่ยน ได้มาคือ 82-60 , 89-68 , 88-83 องศา ผลที่ได้คือพัดลมทำงานแต่ไม่หยุดครับ รอจนสิบห้านาทีก็ยังไม่หยุดทำงาน เลยต้องถอดออกใส่ของเดิมไปก่อน ผมอยากได้สวิทช์ที่ T 95-90 องศา จะมีไหม ยังรอเปลี่ยนอยู่ :ตาปิ้ง:

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
Reply #15 on: 21 Feb 2010, 23:13
ผมว่าลองดูที่หม้อน้ำด้วยครับ เพราะหม้อน้ำพวกเราทางเข้ามันอยู่สูงแล้วทางออกมันอยู่ตรงกลาง  เวลาที่น้ำที่เราเติมมันมีตะกอนหรือหินปูนมันจะนอนตะกอนอยูด้านล้างทำให้น้ำระบายใด้เฉพาะช่องบนและยังทำให้ปริมาณน้ำยังน้อยกว่าปรกติ  แล้วโดยส่วนใหญ่หม้อน้ำจะโดนเปลี่ยนมาแล้วเป็นทองเหลือซึงสามารถผ่าออกมาล้างใด้  ซึงค่าล้างราคาหลักร้อยครับ

Reply #16 on: 22 Feb 2010, 02:23
คุณต้นครับ ผมก็ยังเจอปัญหาพัดลมทำงานช้าครับคือทำงานที่ 98 ตัดที่ 92 องศา พยายามหาสวิทช์หัวโตมาเปลี่ยน ได้มาคือ 82-60 , 89-68 , 88-83 องศา ผลที่ได้คือพัดลมทำงานแต่ไม่หยุดครับ รอจนสิบห้านาทีก็ยังไม่หยุดทำงาน เลยต้องถอดออกใส่ของเดิมไปก่อน ผมอยากได้สวิทช์ที่ T 95-90 องศา จะมีไหม ยังรอเปลี่ยนอยู่ :ตาปิ้ง:

ผมจำได้ว่ามันมี 92/87 นะครับ...

สงสัยอยู่ว่า... พัดลมรถยี่ปุ่นมันมีหยุดทำงานไหมฮะ... ผมก็เห็นมันทำตลอดอ่ะ....  :มั้ง:

lap Time

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #17 on: 22 Feb 2010, 07:57

ขอแนะนำนิดหนึ่งนะครับน้าสามลิตร  ตามประสบการณ์ของผมเมื่อใช้พัดลมแล้วมันยังไม่หายร้อนผมจะใช้แอร์ครับลองเอาแอร์ไปติดที่หม้อน้ำดูนะครับผมว่าน่าจะช่วยได้นะครับ 8) 8) 8)    อุ๊ย......ขอโต้ดลืมตัวอีกแระว่าจะกลับตัวเป็นเด็กดีซะหน่อย :สำนึก: :สำนึก:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Reply #18 on: 22 Feb 2010, 09:48
เรียบร้อยแล้วครับเข้าอู่ไปเลย ความร้อนสูงปรี๊ดดด  :o  เอาเข้าอู่ไปดูเป็นที่ไม่เรียบร้อย ไม่รู้ต้องทำอะไรบ้างนิิ  ??? ???

Opel Corsa 1.4 swing (มรดกคุณแม่)
6889 Advertising&Entertainment.,Ltd

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
Reply #19 on: 22 Feb 2010, 10:02
 :ตาปิ้ง: ทำเรื่องความร้อนทำทีเดียวเลยครับ
1. เปลี่ยนวาล์วน้ำ
2. สวิทชหัวโต 92/87 ที่อู่สินมีครับ
3. ล้างหม้อน้ำ
4. เปลี่ยนฝาหม้อน้ำเป็นของแท้ เบอร์ศูนย์ครับ ของ astra 540 บาท
ของเทียมเจอกับตัวเองคือบางครับจะทำให้วาล์วน้ำไม่เปิดครับ

Reply #20 on: 22 Feb 2010, 10:19
:ตาปิ้ง: ทำเรื่องความร้อนทำทีเดียวเลยครับ
2. สวิทชหัวโต 92/87 ที่อู่สินมีครับ
4. เปลี่ยนฝาหม้อน้ำเป็นของแท้ เบอร์ศูนย์ครับ ของ astra 540 บาท
ของเทียมเจอกับตัวเองคือบางครับจะทำให้วาล์วน้ำไม่เปิดครับ

ที่อาจารย์บอกมานี้ใส่กับ corsa ช่ายมั้ยครับ

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
Reply #21 on: 22 Feb 2010, 10:23

ที่อาจารย์บอกมานี้ใส่กับ corsa ช่ายมั้ยครับ

ที่แนะนำดังนี้สำหรับรถ opel ทั่วไปครับ และสรุปจากประสพการ์ของรถตัวเอง
มีอะไรก็โทรคุยได้เลยครับ

Reply #22 on: 22 Feb 2010, 20:54
ขอบคุณครับ ต้องลองจัดไป 92-87 องศา  ;) ต้องแปลงปลั๊กด้วยอะป่าว :มั้ง:

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

• **
Reply #23 on: 22 Feb 2010, 20:55
คุณต้นครับ  ลองต่อตรงแล้ว ความร้อนยังขึ้นอยู่ครับ ตอนที่ติดไฟแดง  ประมาณ 96 - 98  สังเกตุว่าสิ่งที่ทำไปแล้ว - ล้างหม้อน้ำ
                    - เปลี่ยนท่อน้ำหลังเครื่องแล้ว (มันมีตระกรัน)
                - เปลี่ยนสวิทย์หัวโตแล้ว เป็น 87/92
อุปกรณ์ที่ช่างบอกว่าปกติ คือ พัดลมหม้อน้ำทำงานดี เริ่มทำงานที่ 92 หลังจากนั้นไม่ตัดอีกเลย
อุปกรณ์ที่ช่างบอกว่าน่าจะผิดปกติ คือ พัดลมแอร์ พัดลมของ air  มันมีลมออก เหมือนสะท้อนออกมาด้านหน้า  แต่ดุแล้วมันหมุนถูกทิศ
- ทำยังไงต่อครับ  ช่างจะลองหาพัดลมแอร์ที่ใหญ่ขึ้นมาลองใส่ดูครับ

Reply #24 on: 22 Feb 2010, 21:28
ผมว่าลองดูที่หม้อน้ำด้วยครับ เพราะหม้อน้ำพวกเราทางเข้ามันอยู่สูงแล้วทางออกมันอยู่ตรงกลาง  เวลาที่น้ำที่เราเติมมันมีตะกอนหรือหินปูนมันจะนอนตะกอนอยูด้านล้างทำให้น้ำระบายใด้เฉพาะช่องบนและยังทำให้ปริมาณน้ำยังน้อยกว่าปรกติ  แล้วโดยส่วนใหญ่หม้อน้ำจะโดนเปลี่ยนมาแล้วเป็นทองเหลือซึงสามารถผ่าออกมาล้างใด้  ซึงค่าล้างราคาหลักร้อยครับ
หม้อน้ำของผมเปลี่ยนแล้วครับ :มั้ง:

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #25 on: 22 Feb 2010, 21:34
คุณต้นครับ  ลองต่อตรงแล้ว ความร้อนยังขึ้นอยู่ครับ ตอนที่ติดไฟแดง  ประมาณ 96 - 98  สังเกตุว่าสิ่งที่ทำไปแล้ว - ล้างหม้อน้ำ
                    - เปลี่ยนท่อน้ำหลังเครื่องแล้ว (มันมีตระกรัน)
                - เปลี่ยนสวิทย์หัวโตแล้ว เป็น 87/92
อุปกรณ์ที่ช่างบอกว่าปกติ คือ พัดลมหม้อน้ำทำงานดี เริ่มทำงานที่ 92 หลังจากนั้นไม่ตัดอีกเลย
อุปกรณ์ที่ช่างบอกว่าน่าจะผิดปกติ คือ พัดลมแอร์ พัดลมของ air  มันมีลมออก เหมือนสะท้อนออกมาด้านหน้า  แต่ดุแล้วมันหมุนถูกทิศ
- ทำยังไงต่อครับ  ช่างจะลองหาพัดลมแอร์ที่ใหญ่ขึ้นมาลองใส่ดูครับ

รถติดแล้วร้อน แล้วเวลาวิ่งร้อนหรือเปล่าครับ

เช็คดูหม้อน้ำด้วยนะครับ ว่าตันหรือเปล่า  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline Omega VIP

Reply #26 on: 22 Feb 2010, 22:27

ผมว่าไม่หม้อน้ำตัน ก็ท่อทางเดินล่ะครับ รึ วาล์วน้ำตายก็มีส่วน

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
Reply #27 on: 22 Feb 2010, 22:57
 แล้วปั้มน้ำอ่ะครับ

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Reply #28 on: 22 Feb 2010, 23:05
ปั๊มน้ำมีปัญหาก็มีโอกาสครับ

Reply #29 on: 23 Feb 2010, 00:33
ไล่ตามที่ เพื่อนๆพี่ๆ แจ้งเลยครับ...

แต่ก่อนจะทำ ผมขอมือบอนอีกรอบ... พี่ลองถอดวาวล์น้ำแล้ว วิ่งดูครับ ลองดูว่าถ้าติดไฟแดงแล้วเป็นไงฮะ... ต่อพัดลมตรงเหมือนเดิมนะครับ...  :)

lap Time

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง