[ ข้อมูล ] ชำแหละเกียร์ออโต้คอซ่า 1.4i 8V 5D

wat3899 · 69008

Offline wat3899

• หนึ่งในใต้หล้า
  • CORSA in RED SuperBEEN
opel corsa auto 5D ของผม ทนวิ่งมาตั้งนาน เริ่มมีอาการเกียร์ทำงานแปลกๆเมื่อ2ปีที่แล้ว คือเกียร์ถอยหลังทำงานช้าลงเรื่อยๆ แต่เมื่อทำงานแล้วก็ถอยได้เป็นปกติ ไม่มีอาการลื่นแต่อย่างใด มักเป็น

เมื่อเครื่องยังไม่ร้อน แต่เมื่อร้อนแล้วก็ทำงานเป็นปกติ ไม่มีอิดออดเลย เกียร์เดินหน้ายังดีที่ไม่ส่ออาการใดๆให้รู้สึกเลยแม้แต่น้อย พักหลังเริ่มหนักข้อขึ้นเรื่อยๆ คราวนี้ไม่ว่าเครื่องจะร้อนหรือไม่ มัน

ไม่สน จะถอยยากขึ้นทุกที คราวนี้เริ่มลุกลามไปถึงเกียร์ 1, 2, และ3 บ้างแล้ว พอดีช่วงนั้นจำเป็นต้องใช้งานอยู่เลยยังไม่อยากยุ่งกับมัน จนถึงปลายปีที่แล้ว ได้พบกับลุงโทนี่และน้าหมอ ได้รับคำ

แนะนำให้ส่งเข้าอู่ แต่ว่าเราต้องการศึกษาระบบเกียร์คอซ่า จึงวางแผนซ่อมเองซะเลย(ด้วยความหวั่นใจเล็กๆ) ตั้งเป้าไว้ว่าหลังงานวันเกิดเวปจะทำการซ่อมทันที  (17ปี) กับระยะทาง 210,000 กม.

งานวันเกิดเวปเจ้า opel in red เกียร์ถอยหลังใช้ไม่ได้แล้ว ก็ยังทนวิ่งอยู่ กลับมานัดกับคุณพ่อที่บ้านช่วยกันรุมกินโต๊ะซะเลย คิดว่าหมู แต่ที่ไหนได้ มัน......ยอดมาก (บรรยายไม่ถูกเลย) ใช้เวลารื้ออยู่

วันเต็มๆ ก็ได้เห็นผลงานที่ชัดเจน จนรู้สึกหวาดหวั่น ว่าแล้วมันจะกลับเข้าแบบเดิมได้ไหมเนี่ย แต่เราเดินหน้าแล้วไม่ยอมถอยหลังแน่ๆ (แอบเตรียม เกียร์ธรรมดาไว้แล้ว) หลังจากถอดเป็นชิ้นๆ ก็

ได้พบสาเหตุแห่งทุกข์ของเจ้าของคอซ่าออโต้ คือเหล่าปะเก็นภายในทั้งหลาย พร้อมใจกันสละชีพ กรอบกระจายเต็มไปหมด วิ่งไปมาทั่วเกียร์เลยอ่ะ ไม่ว่าซอกมุมไหนก็มีชิ้นส่วนน้อยๆของปะเก็น

ไปอาศัยอยู่ทุกที่ โดยเฉพาะส่วนสำคัญ คือสมองเกียร์ ที่รับกรรมจากเหล่าปะเก็นน้อยๆ ที่วิ่งเข้ามาจนทำให้เจ้าสมองเกียร์เอ๋อไปเลย ทั้งที่แผ่นดิสท์ต่างๆ ยังไม่มีอาการลื่นเลยแม้แต่น้อย รวมถึงโอริง ณ

จุดต่างๆ ก็พร้อมใจกันแข็งตัว จนไม่สามารถกักเก็บน้ำมันเกียร์ ที่วิ่งไปมาไม่ให้รั่วไหลต่อไปได้ จึงเป็นสาเหตุอีกประการหนึ่งที่ทำให้เกียร์ออโต้คอซ่า จากไปก่อนวัยอันควร หลังจากประกอบกลับ

คืนในครั้งแรก ออกไปทดลองวิ่ง พบว่ายังไม่ยอมถอยหลังเหมือนเดิม เหงื่อแตกพลั่กๆแล้วสิเรา เอาไงดี สรุปว่าต้องกลับมาไล่ลำดับ การถอดและประกอบใหม่ เนื่องจากผมตรวจสอบการทำงาน

ของโซลินอยด์วาล์ว แล้วมันเหมือนกับว่า ทำงานไม่ครบทุกตัว (ฟังเสียงดังจากโซลินอยด์เมื่อทดลองจ่ายไฟ)  โดยได้ความช่วยเหลือจากคุณโหน่ง ซึ่งพำนักอยู่ถึงอุทัยธานี โดยผมขอชิ้นส่วนเกียร์ออ

โต้ของคุณโหน่ง (NONGG2500) ที่ถอดออก มาเป็นครูเพื่อเรียนรู้อีกชุดหนึ่ง (ต้องขอขอบคุณในความมีน้ำใจเป็นอย่างยิ่งมา ณ ที่นี้ครับ) รวมถึงช่างเข้ ที่ให้คำปรึกษาเรื่องวิธีการตรวจสอบ ระบบ

เกียร์ด้วยครับ ครั้งนี้ผมรื้อเกียร์ใหม่เป็นรอบที่สอง แต่คราวนี้ ถอดมันทุกชิ้นส่วน โดยเฉพาะชุดสมองเกียร์ พบว่ายังมีชิ้นส่วนปะเก็นกรอบแตก ตกค้างอยู่ภายในอีกพอสมควร ซึ่งเป็นสาเหตุสำคัญที่

ทำให้เกียร์ออโต้ มันไม่ทำงานตามปกติ
ส่วนเจ้าโซลินอยด์ที่เป็นผู้ต้องสงสัย ทดสอบเทียบกับของคุณโหน่งแล้ว พบว่าที่คุณสมบัติเหมือนกัน จึงสรุปว่า โซลินอยด์ไม่น่าจะเสีย แล้วทำความสะอาด

แบบทุกซอกมุม ในส่วนของสมองเกียร์ แล้วประกอบกลับอย่างระมัดระวังอย่างมาก พร้อมกับทำการทดสอบการทำงาน ทุกชิ้นส่วนภายในสมองเกียร์ จนแน่ใจ แล้วจึงไล่ประกอบส่วนอื่นๆจนเสร็จ

เฮ้อ เหลือแต่ขั้นสุดท้ายแล้ว คือทดลองวิ่ง (ในใจภาวนา ขอให้ใช้ได้ด้วยเถอะ) ต้องเล่นไสยศาสตร์ด้วยเนอะ ซ่อมโอเปิลเนี่ย ผลปรากฎว่า เย้ๆๆๆๆๆๆ มันทำงานราบรื่นมาก ไม่มีสะดุดเลย ทั้งเดินหน้า

ถอยหลัง และระบบ lock up ดีใจที่สุดเลย ต่อไปนี้จะได้พา เจ้า opel in red ออกไปวิ่งเล่นเหมือนเดิมแล้ว ขอขอบคุณทุกท่านที่ผมไปขอคำปรึกษา และเอื้อเฟื้ออุปกรณ์ต่างๆ มา ณ ที่นี้ เป็นอย่างยิ่ง คิด

ว่า จะทำแบบนี้อีกครั้งในอีก 15ปีข้างหน้าครับ ขอบคุณที่พยายามอ่าน มาถึงตรงนี้ครับ
« Last Edit: 14 Feb 2010, 07:38 by wat3899 »

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

ต่อครับ

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
แส  ดง แว่   เป็นบุญ เป็นกุศลครับน้า.....ทำบุญมาดี   เกียร์ดี ประหยัดตังค์ ได้วิทยาทาน  เจ๋งจริงๆเร้ยยยย :-* :-*

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
พูดได้คำเดียวว่าสุดยอดครับ แล้วหมดไปเท่าไหร่ครับงานนี้ :D

www.opel.in.th

089-7015533

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
แล้วลุงวัฒน์เปลี่ยนพวกอะไหล่ประเภทโอริง ประเก็นหมดไปเท่าไหร่อ่ะครับ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ปะเก็นชุดใหญ่+แผ่นดืสต์ทั้งหมด 8900 (ผมเปลี่ยนมันทุกชิ้นเลยครับ) มีงอกมา 1อย่างคือ เฟืองไมล์มันหักด้วยครับ เลยต้องเพิ่มอีก 970 ครับ  :ปลิว: :ปลิว: :ปลิว:

ปะเก็นชุดใหญ่+แผ่นดืสต์ทั้งหมด 8900 (ผมเปลี่ยนมันทุกชิ้นเลยครับ) มีงอกมา 1อย่างคือ เฟืองไมล์มันหักด้วยครับ เลยต้องเพิ่มอีก 970 ครับ  :ปลิว: :ปลิว: :ปลิว:
14,000 - 9,870 = ประหยัดค่าแรง ได้ประสบการณ์และความระทึกหวาดเสียว  คุ้มชิมิ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
14,000 - 9,870 = ประหยัดค่าแรง ได้ประสบการณ์และความระทึกหวาดเสียว  คุ้มชิมิ

ลุงโทนี่เอาแบบลุงวัฒน์บ้างดิ กล้าป่าว อ้อ......ลืมไปเพิ่งโดนมาเมื่อไม่นานนี่นา 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

ลุงโทนี่เอาแบบลุงวัฒน์บ้างดิ กล้าป่าว อ้อ......ลืมไปเพิ่งโดนมาเมื่อไม่นานนี่นา 8) 8) 8)
14 จิ๊บๆน้า  รอบนี้มาอีก 20 เพดานแก้ว + ขัดเปลี่ยนสีผิว.....จะงอมมั้ยเนี่ย

ทำแล้วมีความสุขก็ทำไปเหอะ ตังเราไม่ได้ไปปล้นใครมา :เครียด: :เครียด: :เครียด:

Offline Got

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
มีรูปเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับเช่นแผ่นครัท .....

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
 :D :D  สุดยอดเลยครับ

ขอบันทึกไว้เป็นข้อมูลนะครับ

อ่า... :มั้ง: ในการถอด ประกอบ มีมาร์ค มีเครื่องหมายอะไรที่ต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ :)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ซู๊ดโค่ยเลยน้าวัฒน์

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

อ่า... :มั้ง: ในการถอด ประกอบ มีมาร์ค มีเครื่องหมายอะไรที่ต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ :)

มีรูปเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับเช่นแผ่นครัท .....

เท่าที่สังเกตุ มันไม่เห็นเลยนะ ต้องใช้วิธีโบราณ คือถอดออกมาตั้งเรียงกันไว้ แต่ถ้าให้ดี ถ่ายรูปเก็บไว้ด้วย เพราะมีโอกาสพลั้งเผลอ และลืมได้ง่ายมาก เพราะชิ้นส่วนเล็กๆ เยอะจัง (อันเนี่ยแหละที่ทำให้ผมหวั่นใจตอนประกอบคืนครับ (ลืมถ่ายรูป เพื่อไว้ตรวจสอบตอนประกอบคืน))  :shock: :shock: :shock: :หนาว: :หนาว: :หนาว:

Offline tuck

• ผู้เยี่ยมยุทธ
สุดยอดเลยครับ ขอยกนิ้วให้ ใช้เลาทำนานมั้ยครับ

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
ข้อมูลดีมากเลยครับ ผมก็มีอยู่ลูกหนึ่งวางทิ้งไว้ แค่เปลี่ยนชุดซ่อมก็คงใช้ได้ครับแต่ยังไม่กล้าลงมือชำแหละเพราะค่าประเก็นแพงเอาเรื่อง :วิญญาณ: อีกอย่างหนึ่งตอนถอดแยกออกมามันมีชิ้นส่วนที่เป็นเหมือนแหวนพลาสติกแตกหักอยู่ครับ  ???ไม่รู้ว่าแหวนชิ้นนี้จะมีอยู่ในชุดซ่อมรึเปล่า :สำนึก:

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

ข้อมูลดีมากเลยครับ ผมก็มีอยู่ลูกหนึ่งวางทิ้งไว้ แค่เปลี่ยนชุดซ่อมก็คงใช้ได้ครับแต่ยังไม่กล้าลงมือชำแหละเพราะค่าประเก็นแพงเอาเรื่อง :วิญญาณ: อีกอย่างหนึ่งตอนถอดแยกออกมามันมีชิ้นส่วนที่เป็นเหมือนแหวนพลาสติกแตกหักอยู่ครับ  ???ไม่รู้ว่าแหวนชิ้นนี้จะมีอยู่ในชุดซ่อมรึเปล่า :สำนึก:

แหวนป๊าดกะติกม่ะมี ก็ เอาแหวนเพชรใส่ดิน้าสามลิตร

สุดยอดเลยครับ ขอยกนิ้วให้ ใช้เลาทำนานมั้ยครับ

ผมใช้เวลาเรียนรู้กับมัน 6 สัปดาห์ครับ

ข้อมูลดีมากเลยครับ ผมก็มีอยู่ลูกหนึ่งวางทิ้งไว้ แค่เปลี่ยนชุดซ่อมก็คงใช้ได้ครับแต่ยังไม่กล้าลงมือชำแหละเพราะค่าประเก็นแพงเอาเรื่อง :วิญญาณ: อีกอย่างหนึ่งตอนถอดแยกออกมามันมีชิ้นส่วนที่เป็นเหมือนแหวนพลาสติกแตกหักอยู่ครับ  ???ไม่รู้ว่าแหวนชิ้นนี้จะมีอยู่ในชุดซ่อมรึเปล่า :สำนึก:

ชุดแหวนต่างๆ มีเยอะพอสมควรเลยครับ ร้าน ภาณุภัทรที่วรจักร จัดมาให้ มันยังมีหลายชื้นที่ผมหาที่ใส่ไม่เจอจริงๆ และปะเก็นก็มีมาให้เกินกว่าที่ใช้จริงด้วยครับ เข้าใจว่า คงเป็นส่วนสำรองมาให้ครับ

ข้อมูลดีมากเลยครับ ผมก็มีอยู่ลูกหนึ่งวางทิ้งไว้ แค่เปลี่ยนชุดซ่อมก็คงใช้ได้ครับแต่ยังไม่กล้าลงมือชำแหละเพราะค่าประเก็นแพงเอาเรื่อง :วิญญาณ: อีกอย่างหนึ่งตอนถอดแยกออกมามันมีชิ้นส่วนที่เป็นเหมือนแหวนพลาสติกแตกหักอยู่ครับ  ???ไม่รู้ว่าแหวนชิ้นนี้จะมีอยู่ในชุดซ่อมรึเปล่า :สำนึก:

แหวนป๊าดกะติกม่ะมี ก็ เอาแหวนเพชรใส่ดิน้าสามลิตร

น้าหมอครับ แหวนเพขรเนี่ย เอาให้ผมดีกว่าครับ เพราะมันเป็นอันตรายต่อน้องซ่าของเราครับ เนื่องจากภาวะเศรษฐกิจที่ฝืดเคือง เราอาจถูกทำร้ายเพื่อชิงเจ้าซ่าของเรา ไปแกะเอาแหวนเพชรน่ะครับ  :ไถ: :ไถ: :ไถ:

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
แหวนพลาสติกแตกหักอยู่ครับ
ไม่รู้ว่าแหวนชิ้นนี้จะมีอยู่ในชุดซ่อมรึเปล่า

กลึงยูรีเทนได้เลย..ไม่กี่ตังค์เองคร้าบ..

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline Omega VIP

เยี่ยมมาเลยครับ น้าวัฒน์ ถ้าเกียร์ 2 J VVT พังจะ Overhal มั่งครับ

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :'( :'( :'(

ยกให้ 2 นื้วโป้งเลยครับคุณ วัชร เยี่ยมยอด

:D :D :D

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
เกียร์อื่นๆ ของ opel ก็น่าจะคล้ายๆกันครับ  หากถึงคราวของพี่น้องท่านใด อาจจะต้องขอความรู้และขอแรงพี่ท่านแหงๆ ล่ะครับ

คุ้นๆว่าพี่ นพ หนานมา ก็จะทำป่าว?

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
เกียร์อื่นๆ ของ opel ก็น่าจะคล้ายๆกันครับ  หากถึงคราวของพี่น้องท่านใด อาจจะต้องขอความรู้และขอแรงพี่ท่านแหงๆ ล่ะครับ

คุ้นๆว่าพี่ นพ หนานมา ก็จะทำป่าว?

สิ่งที่พี่นพอยากได้ก็คือ สเปรคของปอร์นน็อตอ๊ะครับ อย่างเช่นน้อตเบอร์ 10 ต้อง 15 ปอร์นอ๊ะครับ อะไรอย่างนี้ ผมก็พยายามหาอยู่อ๊ะ ไม่งั้นทำได้หมด

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline bat

• bat
น้าโทนี่ไปไหน..รีบๆยกชุดเกียร์ที่ผมให้ไปเอาไปให้พี่วัฒน์เลย...จะได้ทันใช้กับสามประตู :D :D

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
 :D :D :D สุดยอดครับ.....หมื่นสี่ของลุงโทนี่   สองหมื่นห้าพี่สิน  ห้าหมื่นคุณลูกตาล.....

Offline moimoi

ยอดมากเลยครับ   :-*      :-*

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เกียร์อื่นๆ ของ opel ก็น่าจะคล้ายๆกันครับ  หากถึงคราวของพี่น้องท่านใด อาจจะต้องขอความรู้และขอแรงพี่ท่านแหงๆ ล่ะครับ

ตอนนี้ ถ้ารถเสียก้อคงซ่อมเองหมดหละครับ

มีรถไว้สำรองแล้วเรา... ;D ;D

:ใบเหลือง: แต่ตอนนี้...ผมต้องปิดอู่ตลอดกาล  :please: :please: :please: มีบ้านเป็นของตัวเองมะไหร่ค่อยว่ากัน

แต่ก้อยังให้ความช่วยเหลือได้อยู่..แต่มะใช่ที่บ้าน  ;D
« Last Edit: 19 Feb 2010, 22:43 by หนานมา »

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

น้าวัฒน์ ถ่ายรูปไว้เยอะรึเปล่าครับ..
อยากก๊อปรูปมาดูเป็น ต/ย ครับ
เผื่อได้เกียร์เสียๆ จะเอามาชำแหละเป็นกรณีศึกษา.. :)

มีเท่าที่โพสไว้แหละครับ ผมกำลังหาทางเพิ่มรูปอิ่นๆอีก จากชิ้นส่วนเกียร์ของน้าโหน่งครับ (คงเน้นที่สมองเกียร์หรือ valve body ครับ) ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าเวปเลยครับ อาจมาอัพเดทช้าไปนิด ก็ขออภัยด้วยครับ ยังไงก็จะพยายามหาข้อมูลเพิ่มเติมให้อีกนะครับ  :) :) :)

Offline chanat

• Tel 0896762564
อะพี่นพ โดน ข้างบ้าน เล่น หรือ ทาง บ้านพัก อะครับ ทำไมๆๆๆๆๆ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง