[ ข้อมูล ] สตาร์ทยาก...มาก

suny11 · 17017

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
รถสตาร์ทยาก ติดแล้วยังต้องไล่รอบขึ้นไปโดยต้องเหยียบคันเร่งไว้ ไม่งั้นดับ

แต่พอติดก็วิ่งปกติ....................

เป็นทั้งเครื่องเย็นและร้อน.....................

ใครมีประสบการณ์วานบอก..............................

ขอบคุณครับ....................
« Last Edit: 24 Feb 2010, 10:58 by kamolwat_t »

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #1 on: 16 Feb 2010, 08:18
รถสตาร์ทยาก ติดแล้วยังต้องไล่รอบขึ้นไปโดยต้องเหยียบคันเร่งไว้ ไม่งั้นดับ

แต่พอติดก็วิ่งปกติ....................

เป็นทั้งเครื่องเย็นและร้อน.....................

ใครมีประสบการณ์วานบอก..............................

ขอบคุณครับ....................

ติดแล้วควันดำป่าวครับ ถ้าควันดำ ลองดูเซ็นเซอร์น้ำครับมันอาจจะกลายเป็นเซ็นโง่แล้วก็ได้เพิ่งโดนมาครับ ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #2 on: 16 Feb 2010, 11:00
อาการนั้น ถูกต้องเลยพี่

ว่าแต่ดูตามพี่หมอว่า มีควันป่าว สีอะไร

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Reply #3 on: 16 Feb 2010, 11:02
มะมีควันแต่ประการใดครับ

แต่เดี๋ยวไปลองอีกทีก็ได้

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #4 on: 16 Feb 2010, 11:32
ที่จริง c16se สมัยก่อนผมใช้ก็มีอีกอย่างครับ ตัวคุมเดินเบาอ่ะพี่  แล้วก็ เซ็นเซ่อ น้ำที่พี่หมอว่า
กรณีนี้ อาจจะมีควันหรือไม่มีควันก็ได้

อันนี้โชคดีนะครับ

ส่วนถ้าเลวร้าย
ต้องถามว่าตอนเครื่องร้อนมีควันรึเปล่า แล้วสีอะไร
แล้วก็ลองถอดหัวเทียนทั้ง 4 หัวมาเช็คว่าน่าตาเป็นยังไง มีคราบป่าว เพราะถ้ามีเนี่ยเตรียมเสียตังได้เลย
ผมเปลี่ยนเครื่องเป็น c20ne ก็เพราะอาการนี้ล่ะ แหวนลูกสูบหลวม + ปล่อยไว้นาน ทนๆ ใช้ไป เสื้อสูบเป็นรอยคลื่นๆ + เสียรูป
แล้วประเก็นฝาสูบก็ไปในที่สุด น้ำเข้ากลายเป็นรถพลังน้ำไปเลย

ไม่น่าใช่คอยส์ด้วย เพราะร้อนแล้ววิ่งปกติอ่ะ ถ้าจำไม่ผิด astra เราคอยเดี้ยง มันจะมีอาการตอนร้อน ไม่ใช่เย็น

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #5 on: 16 Feb 2010, 11:47
ผมว่าพี่ สน เริ่มจากถอดไอเดิ้ล เซ็นเซอร์น้ำมาทำความสะอาดก่อนครับ เซ้นเซอร์น้ำก็ขัดให้แว๊บเลยน๊ะครับ ดูหัวเทียนด้วยครับ สีน้ำตาลปกติ สีออกแดง ๆ มีน้ำเล็ดรอดครับ ดำก็จ่ายหนาครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Reply #6 on: 16 Feb 2010, 18:08
ปัญหามันเริ่มต้นจากขับเหมือนม้าโขยกมาซัก2-3วันก่อน

หลังไปทำช่วงล่าง+เบรก ก็ให้ช่างเค้าล้างไอเดิ้ลให้

วันเอากลับก็ปกติดี.รุ่งเช้าก็สตาร์ทน้ำมันไม่ติดแฮะ............แช๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆตัดไปแก๊สก็เหมือนเดิม..........

สตาร์ทลากยาวมันก็ค่อยๆขึ้นมา จากไม่เต็มสูบจนOK เวลาติดก็ขับได้ปกติ

จะเร่ง........... จะเบาก็ไม่เป็นไร.........น้ำมันเครื่องไม่ขาด..........ควันไม่มี..........น้ำไม่หาย...........

วันนี้ปล้ำจูนแก๊สใหม่จนสตาร์ทคล่องแระ.................แต่น้ำมันจอดสนิทครับ................

จำเลยตอนนี้น่าจะกรองเบนซิล............หรือปั๊มติ๊ก..............

ใครมีความเห็นอื่นมั่ง :สำนึก: :สำนึก:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #7 on: 16 Feb 2010, 18:58
เปลี่ยนจากแก๊ส มาเป็นน้ำมันขณะวิ่ง ดับไหมครับพี่สน... ;D

ถ้าดับ.... ก็น่าจะใช่ระบบน้ำมันฮะ... :)

แต่ว่าอาการตอนแรกๆมันเหมือนระบบไฟนะครับ.... :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #8 on: 16 Feb 2010, 19:03
ผมยังปักใจเซ็นโง่น้ำครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Reply #9 on: 16 Feb 2010, 21:21
มาอัพเดทการทดสอบ............

เช็คสายหัวเทียนแล้ว ไม่รั่ว...................

เปลี่ยนเป็นน้ำมันเวลาวิ่ง ไม่ดับ แต่มันโขยกเหมือนขี่ม้าเลย 8) 8)

สตาร์ทด้วยน้ำมันยาก พอติดแล้วค่อยๆไล่รอบขึ้นมา.............แล้วก็ไม่คับ แต่วิ่งโขยก :-\ :-\

สตาร์ทด้วยแก๊สติดง่ายกว่า.......ติดแล้วรอบขึ้นปกติ.............

ส่วนเซ็นเซอร์น้ำจะลองยังไงดี..........ถ้าลองซื้อมาเปลี่ยนใช้เบอร์อะำไรดี ผมใช้วาวล์น้ำ87/92ครับ...............

Offline Omega VIP

Reply #10 on: 16 Feb 2010, 21:29
มันคือ เซ็นเซอร์อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นครับ  ปลั๊กสีฟ้าอยู่ข้างๆ วาล์วน้ำครับ

Reply #11 on: 16 Feb 2010, 21:34
อ้าว นึกว่าสวิทช์หัวโต..................

ใครมีรูปให้ดูมั่ง...... :please:

Reply #12 on: 16 Feb 2010, 21:43
อ้าว นึกว่าสวิทช์หัวโต..................

ใครมีรูปให้ดูมั่ง...... :please:

ไปเปิดกระโปรงดูสิครับ  หันหน้าเขาหารถ น่าจะอยู่ใกล้ๆกรองอากาศอ่ะครับ

Reply #13 on: 16 Feb 2010, 21:47
 :หนาว:ครับพี่..............ไว้พรุ่งนี้ได้มะครับ...................

Reply #14 on: 16 Feb 2010, 22:02
:หนาว:ครับพี่..............ไว้พรุ่งนี้ได้มะครับ...................

นู๋ไม่ได้ดุนะครับ  แต่ว่าอยู่บนห้องนอนแล้ว คงลงไปถ่ายให้ไม่ได้อ่ะ  :) :) :)

Offline pung

• หนึ่งในใต้หล้า
Reply #15 on: 16 Feb 2010, 22:19
มุกเยอะกัยจรอง ๆ :)

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #16 on: 17 Feb 2010, 09:23
ก่อนไม่เป็น หลังเป็น
สิ่งที่ทำกั้นกลาง ก้อมีแต่ล้างชุดไอเดิ้ล

ผู้ต้องสงสัยที่ไม่ควรมองข้าม อีกหนึ่งตัว มันคือ เซ็นเซอร์บอกตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อครับ
ลองถอดมาทำความสะอาด และเช็ดให้แห้งก่อนประกอบดูครับพี่

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Reply #17 on: 17 Feb 2010, 10:06
ถ้ำมองหาเซ็นเซฮร์อุณหภูมิแล้ว มันมีเขียวขี้เกลือ ขยับหัวสายแล้วดูเหมือนไส้มันขยับ............

สั่งสินออโต้ไปแล้ว 527 บาท.....................

แล้วเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อนี่มันอยู่ในท่อร่วมไอดี..........ถูกมั้ยครับ..............

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #18 on: 17 Feb 2010, 10:12
ถ้ำมองหาเซ็นเซฮร์อุณหภูมิแล้ว มันมีเขียวขี้เกลือ ขยับหัวสายแล้วดูเหมือนไส้มันขยับ............

สั่งสินออโต้ไปแล้ว 527 บาท.....................

แล้วเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อนี่มันอยู่ในท่อร่วมไอดี..........ถูกมั้ยครับ..............

ดูภายนอกมันจะเหมือน หอยทากอ๊ะพี่ มันจะแปะข้างปีกผีเสื้อครับ อันนี้ของคอซ่าพี่ เหมือนกัน จำแต่หน้าตาน๊ะ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
Reply #19 on: 17 Feb 2010, 17:05
อย่าลืมปั้มติ็กกับเร็กด้วยนะครับ ใช้แก๊สสตาร์ทได้ ผมว่ามันก็มีจำเลยสองตัวนี้แหละครับ (+กรองเบนซิลไปอีกตัว)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline Wit

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
Reply #20 on: 17 Feb 2010, 21:01
ถ้าระบบแก็สเป็นแบบหัวฉีด ก็จะมีอีกอย่างคือ หัวฉีดน้ำมันสายไฟอยู่ครบดีไหม สัญญาณสั่งมาแล้วหัวฉีดน้ำมันยกจริงไหม เพราะวิ่งโขยกตอนวิ่งน้ำมัน มันก็น่าจะวิ่งไม่ครบสูบ มันก็มีว่าหัวเทียนจุดทุกสูบไหม น้ำมันมาทุกสูบไหม แต่ถ้าน้ำมันมาไม่ทุกสูบนะ สตาร์ทยาก แน่ๆ

ลองถอดสายสัญญาณที่เข้าหัวฉีดน้ำมันที่ละเส้น แล้วใส่กลับก็ได้  ถ้าตอนถอดแล้ว มันโขยกเท่าเดิมนะ เส้นนั้นชัวร์ ทำเหมือนสายหัวเทียนนะครับ ขอให้โชดดีครับ

Reply #21 on: 17 Feb 2010, 22:22

อ่าาาา... :มั้ง: มันอยู่ข้างๆครับ ตรงข้ามกับตัวหมุนปีกผีเสื้อที่สายคันเร่งมาดึงอ่ะครับ
การเชคค่าก้อตามตารางเลยครับพี่... :)

ว่าแต่ เครื่องพี่รุ่นไหนอ่ะครับ ตามรูปเป็นของ C16SE ครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Reply #22 on: 21 Feb 2010, 19:43
ลากกลับมาที่นี่แล้วกันนะ................

สตาร์ทยาก..........ก็ยังไม่จบ............. ??? ???

ท่อก็รั่ว.......................  :เครียด: :เครียด:

ยางขอบประตูอีก................. :omg: :omg:
 :น้ำร้อน: :น้ำร้อน: :น้ำร้อน: :ไม่: :ไม่: :ไม่:

เรื่องสตาร์ทยาก

ป๋าลองดับเครื่องด้วย น้ำมันดูก่อนนะครับ แล้วลองดู
แล้วท่อรั่วอะ ท่ออะไรครับป๋า

พวกหัวเทียนก้อสำคัญนะป๋า....

เบื้องต้นเชคตามตารางเลยป๋า ส่วนรายละเอียด เดี๋ยวค่อยว่าอีกที.. :)

เรียกซะไม่กล้าตอบเลย :-[ :-[

หนูยังไม่แก่น๊า........ที่เห็นขาวๆน่ะ ตัวต่อมันต่อย :น้ำร้อน: :น้ำร้อน:

ที่เช็คไปแล้วก็มี

เซ็นเซอร์อุณหภูมิ หัวฉีด ระบบไฟ+กราวด์+ระบบสวิทช์แก๊ส-น้ำมัน ไอเดิ้ล เพรสเชอร์แแร็คกูเลเตอร์(เรียกถูกปล่าวมะรุ)

พรุ่งนี้ว่าจะรื้อดูน้ำมันทั้งระบบ แล้วมันยังมีMAPอีก :หนาว: :หนาว: ยิ่งตัวสุดท้ายนี่ :dead: :dead:

ตอนนี้อยากได้ข้อมูลปั๊มติ๊กอ่ะ ว่าจะDIY จะทำมันยังไงดี ใครมีข้อมูลมั่ง.................

กำลังหาโพสต์เก่าอยู่ ??? ใครเจอก่อนบอกด้วนน๊า :please:

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
Reply #23 on: 21 Feb 2010, 20:45
ถ้าทุกอย่างปกติ อาจเป็นกล่องหรือเปล่าพี่สน

Reply #24 on: 21 Feb 2010, 20:52
ถ้าทุกอย่างปกติ อาจเป็นกล่องหรือเปล่าพี่สน
:'( :'( :'( :'( :'( :'(

แก๊สปกติครับ :ปลิว: :ปลิว:

Reply #25 on: 22 Feb 2010, 00:17
การเชค MAP ครับป๋า.. :)

ส่วนเจ้า IAC มันคือ idle air control valve
หรือ...ที่เราๆท่านๆเรียกกันว่า ไอเดิ้ล สปีด นะแหละครับ

ส่วนเรื่อง ปั๊มติก ผมใช้ของมิตซูฯ ครับ แรงดันแรงกว่าเดิมนิดหน่อย...

Reply #26 on: 22 Feb 2010, 00:32
มีต่ออีกนิดหน่อยครับ แถมรุ่นหัวเทียนที่ใช้
แต่สู้ สองเขี้ยวของ จีเอมไม่ได้

Reply #27 on: 22 Feb 2010, 10:04
ขอบคุณครับ :D :D :D

ส่วนท่อที่รั่วคือ ท่อไอเสียครับ...............

กำลังมองเลสทั้งเส้นที่น้องต้นแนะนำอยู่

Reply #28 on: 24 Feb 2010, 10:11
OKแล้วครับ..................

ตกลงจำเลยตัวจริงคือ....................

สวิทช์แก๊สครับ.............มันรวน...........

ของWIP W-CS1 ใช้งานมาเกือบ2ปี................

น้อยใจลาโลกซะแล้ว.......................................

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
Reply #29 on: 24 Feb 2010, 10:18
 :Dพี่สน เอาทนๆ ต้องของ ATX4 อะครับแต่ไม่สวย ต่อผ่านรีเรย์ด้วยนะครับ

ดีใจจังที่รถพี่สนหายแล้ว

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง