ผมจับหัวตัดคอซ่ายัดลงไปเลยดีใหมครับ?

Zero · 7244

Offline Zero

• นักรบพเนจร
  • **
  • ZERO
ขอโทษนะครับ ชื่อกระทู้ดูโหดๆไงไม่รู้.... :เครียด:
สืบเนื่องจากเพลาราวลิ้นขาด เลยหาเรื่องจะวางเครื่องใหม่ซะเลย พอดีไปเจอทางเลือกที่ผมก็เพิ่งทราบว่ามีหัวตัดจากญี่ปุ่นด้วย....อันนี้ไม่รู้มาก่อนเลยครับ
ราคาก็โหดเอาเรื่องครับ กะลังคิดอยู่ว่าเอาไงดีแต่เท่าที่ฟังดูจะได้ของเพิ่มมาอีกหลายอย่างเลยครับ เช่น แอร์แบก เอบีเอส ระบบแอร์ทั้งหมด ไมล์สวยกว่าเดิม...หม้อน้ำอลูและอีกหลายอย่างที่อยู่ในหัวตัดนั่นทั้งหมด :มั้ง:
รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ  :ตาปิ้ง:

Opel Corsa 3Drs X14XE AT
PearlGreen VITA style...

Offline sawassdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • นักรบพ่อลูกอ่อน
ผมขอมาตอบคนแรกเลยก็แล้วกันนะครับ      เนื่องจากเจ้าแอสตร้า  8 วาวล์   ของผมก็เคย เพลาราวลิ้นขาดมาก่อน   ตอนนั้นผมเปลี่ยนเฉพาะเพลาราวลิ้น  ราคาเพลาก็โชคดีมีคนใจดีขายให้ที่ 1000  บ. (น้าบ่าว)   ส่วนถ้าซื้อตามร้านอะไหล่ (มือสอง ก็ประมาณ 2000-3000  บ. ครับ / อะไหล่ก็เซียงกงเหล็กดุ้นเดียวทำไมมันแพงนัก :(        ตามนั้นครับถ้าเปลี่ยนเฉพาะเพลาราวลิ้นก็จะประหยัดงบหน่อย

ถ้าจะยัดหัวตัด ถ้าพี่อยากได้เครื่องใหม่+อุปกรณ์เสริม+มีงบประมาณ     ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ  ทั้งนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับอู่ด้วยนะครับ
ปล.ผมเคยเห็นหัวตัดโอเปิลแอสตร้า มาครึ่งคัน เครื่อง 1600 ECOTEC  ABS+AIRBAG  ไมล์พึ่งวิ่งไป 80,000  กม.  ขายอยู่ที่ 55,000  บ. (น่าจะต่อรองได้)  แต่ไม่แน่ใจว่าทุกวันนี้ยังอยู่ใหมนะครับ   ที่เซียงกงวังน้อย (เมืองใหม่เซียงกง)

:D ข้อมูลทางเทคนิค  รอท่านอื่นที่มีความชำนาญ ก็แล้วกันนะครับ

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เพลาราวลิ้นขาด หาซื้อมือ 2 ก่ได้ ทั้งอู่พี่เข้ 081-697-9098
หรือก่เชียงกงบานา ซอย5

และของใหม่วรจักร
-ร้านยนต์แสงไทย วรจักร โทร.0-2222-5689, 0-2221-5441
-ร้านไทยถาวร โทร.0-2221-4435, 0-2223-5902
-หสน.หงษ์ทองอาหลั่ยยนต์ โทร.0-2223-1878, 0-2225-0102 Fax.0-2224-6276, 0-2225-0506
-ร้านเอกชัยกลการ วรจักร โทร.0-2226-0234-6, 0-2621-2121
-หจก.รักษ์อะไหล่ยนต์  โทร.0-2221-7756, 0-2223-9944, 0-2225-2758 Fax.0-2225-2759
-ก.นวกิจอะไหล่ยนต์ เกษม(ก๊กเล็ก) วงเวียนโอเดียน) โทร.0-2234-4863, 0-2237-5403~4, 0-2639-0572 Fax.0-2639-0573

ส่วนการที่เราจะซื้อหัวตัด มันก่มีสาเหตุมาจากหลายอย่าง เช่น ชนหนัก เครื่องพังมาก ทำไม่ไหว อยากได้เครื่องใหม่ บลาๆๆๆ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 ;D ผมว่าต้องดูก่อนว่ารถอาการขนาดไหนนะครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
เปิดฝาดูอาการก่อนครับ ถ้าหนักค่อยมาว่ากัน ถ้าเบาๆ ซ่อมก็ได้ครับ จะได้ไม่บาน  :)

ปล. ม่ะสนเครื่องยุ่นเหรอครับ  ;) ;)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
ลองเปิดฝาดูก่อนครับในเวปมีเครื่องยกลงแยกอะไหล่อยู่หลายลูกครับ ผมว่าซ่อมเอไม่หน้าจะหนักครับ

• **
  • ZERO
เปิดฝาดูอาการก่อนครับ ถ้าหนักค่อยมาว่ากัน ถ้าเบาๆ ซ่อมก็ได้ครับ จะได้ไม่บาน  :)

ปล. ม่ะสนเครื่องยุ่นเหรอครับ  ;) ;)
สนอยู่ครับ...เป็นอีกทางเลือกที่เล็งไว้ครับ ตอนนี้งบหัวตัดอยู่ที่ 85Kครับพี่น้อง....แต่ได้ของเล่นใหม่เพียบ เพิ่มเซฟตี้มาอีกเยอะ แต่ราคานี้ซื้อได้อีกคันเลยนะเนี่ย :เครียด:
http://sindrauto.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=6719

ว่าแต่เครื่องยุ่นนี่งบซักเท่าไหร่ครับ ออโต้นะครับ (เกียร์ประปุกแฟนขับไม่เป็น)

เครื่องยุ่น 5E-FE 1500cc AT เครื่องรวมวาง ไม่เกิน 50k ครับ  :) (แต่เท่าไหร่ต้องถามพี่ที่อู่ก่อนครับ)

พวกผมมีอู่วางเครื่องยุ่นกันครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวผมให้โทรไปคุยกับพี่เอ เจ้าของอู่  :)

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!

• **
  • ZERO
เครื่องยุ่น 5E-FE 1500cc AT เครื่องรวมวาง ไม่เกิน 50k ครับ  :) (แต่เท่าไหร่ต้องถามพี่ที่อู่ก่อนครับ)

พวกผมมีอู่วางเครื่องยุ่นกันครับ ถ้าสนใจเดี๋ยวผมให้โทรไปคุยกับพี่เอ เจ้าของอู่  :)

ราคาน่าสนครับ ขอเบอร์ช่างได้ไหมครับ แล้วก็ช่างอยู่แถวใหนครับ
ตอนนี้รถทิ้งไว้ที่ร้านช่างสมพรแถวประชานิเวศน์น่ะครับ อยู่ไกล้จุดเสียที่สุดเลยลากไปทิ้งไว้ก่อน คุยราคาค่าซ่อมแล้วไม่เกิน 7-8พันครับ ช่างแกบอกว่าต้องเปิดดูครับ ช่างสมพรบอกว่าหัวตัดงบแบบจบเลยไม่เกิน 80Kครับ ถ้าโชคดีก็จะได้เครื่อง X16 ครับ แต่ตอนนี้ไม่มีของ :-X ต้องรอ

ถ้าเครื่องตระกูล16Vใหม่(เก่าของยุ่น)ชนเกียร์เดิม(ผมเพิ่งฮอลเกียร์ไปไม่นาน) ไม่เกิน 30Kครับ ผมว่าก็น่าสนนะ....

อ้อ ขอบคุณมากมายครับสำหรับคำแนะนำและทุกๆความเห็นครับ ขอบคุณจริงๆ :D

เบอร์พี่เอ ร้านประดิษฐ์ยนต์ อยู่แถวๆรังสิตนะครับ 0841143366 ทางไปอู่นะครับ วิ่งเส้นวิภาวดีถึงรังสิตเลี้ยวซ้ายไปทางปทุม ข้ามสะพานใหญ่ๆดูซ้ายมือจะเห็นศูนย์ Suzuki (มั้ง ที่มันขายมอไซค์อ่ะครับ) ร้านอยู่เลยศูนย์ไปนิดเดียวครับ ประมาณ 50 เมตรได้

บอกว่าบอมบ์กับพี่กุ้ง Opel แนะนำมาก็ได้ครับ

หรือจะโทรมาคุยรายละเอียดกับผมก่อนก็ได้ เพราะรายละเอียดมันเยอะครับ ยินดีๆๆ 087-508-0008 บอมบ์ครับ

ปล. ลองดูในห้อง FAQ & Article ดูก่อนนะครับ มีรายละเอียดเยอะเลยสำหรับเครื่องโตต้า

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
อย่าพึ่งทำอะไรนะครับจอดไว้ก่อนหาข้อมูลก่อนนะครับ...โทรบอกอู่ด้วยว่าขอตัดสินใจก่อนผมว่า 80 นี่วางเครื่อง 2.0 ได้สบายๆเลยอะครับ หัวตัดเต็มที่ก็ไม่น่าเกิน 50 ค่าทำ 20 ขายของได้อีกหรือจะเก็บไว้ก็ได้เครื่องที่น่าเล่นก็ 1.4-1.6 ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เบอร์พี่เอ ร้านประดิษฐ์ยนต์ อยู่แถวๆรังสิตนะครับ 0841143366 ทางไปอู่นะครับ วิ่งเส้นวิภาวดีถึงรังสิตเลี้ยวซ้ายไปทางปทุม
ข้ามสะพานใหญ่ๆดูซ้ายมือจะเห็นศูนย์ Suzuki (มั้ง ที่มันขายมอไซค์อ่ะครับ) ร้านอยู่เลยศูนย์ไปนิดเดียวครับ ประมาณ 50 เมตรได้

สะพานข้ามทางรถไฟ หรือ สะพานข้ามแยก (ซ่อมสร้าง-บางพูน)..นึกดูดีๆ.. :สำนึก:

อย่าพึ่งทำอะไรนะครับจอดไว้ก่อนหาข้อมูลก่อนนะครับ...โทรบอกอู่ด้วยว่าขอตัดสินใจก่อน ผมว่า 80 นี่วางเครื่อง 2.0 ได้สบายๆเลยอะครับ
หัวตัดเต็มที่ก็ไม่น่าเกิน 50 ค่าทำ 20 ขายของได้อีกหรือจะเก็บไว้ก็ได้เครื่องที่น่าเล่นก็ 1.4-1.6 ครับ

ช่าย.. ได้ของเล่นดีกว่าเดิมแน่นอน เอาแค่ eco 1400 16V ก่ขับสบายกว่าเดิมแล้ว งบน่าจะถูกกว่านี้เยอะเลย.. :มั้ง:

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

• **
  • ZERO
คุยกับช่างเอแล้วครับ งบประมาณ40+ ครับ สำหรับ 4E-FTE ไม่ย้ายอินเตอร์ ถ้าย้ายเพิ่มนิดนห่อย
สำหรับ 5E-FE แพงกว่า 4E นิดหน่อยเพราะราคาเครื่องสูงกว่า

ผมรบกวน..อีกสักครั้งครับ ถ้าวางยุ่นแล้วนี่ต้องปรับปรุงระบบช่วงล่างและเบรคตามาด้วยไหมครับ ความจำเป็นแค่ใหนถ้าผู้หญิงใช้ ขับไม่เร็ว (แต่ผมอาจจะแอบเอามาขับบ้างครับ) ดูจำนวนม้ามันเพิ่มขึ้นมาเยอะน่ะครับ

เครื่องเดิมที่ยกลงขายได้ซักเท่าไหร่ครับ....จะเอามาทำช่วงล่างกับเบรค
อ้อ ขอบคุณมากครับ :)

ช่วงล่าง เดิมๆ ไม่มีปัญหา แต่เบรคนี่สิควรปฎิวัติ..
ขั้นแรก ก่หาของ Astra ฟรือไม่ก่ของ ไอ้ซ่า Gsi มาลงแทน
แล้วถ้าหา ABS ได้มาด้วยก่ดี..แต่ก่ไม่จำเปนถ้ารู้ใจรถดีแล้ว

ส่วนเครื่องมือ 2 ก่ค่อยโพสต์ทิ้งไว้หลายๆที่ไว้..

เหมือนพี่นุ่นครับ ช่วงล่างเดิม ถ้าสมบูรณ์ ไม่มีปัญหา แน่นอน ส่วนเบรก ใช้เบรกหน้าของ Astra 16v ครับ ใส่ได้เลย ไม่ต้องแปลง ราคาอยู่แถวๆ 3000 ครับ  :)

แต่ถ้าเป็น 4E โบ ผมว่าทำช่วงล่างกับเบรคเพิ่มอีกหน่อยดีกว่าครับ ตัวนี้เดิมๆก็แรงอิ๋บอ๋ายแล้ว ถ้าเป็น 5E ก็แทบไม่ต้องทำอย่างอื่นเลยครับ (ยกเว้นเบรกหน้า)

• **
  • ZERO
ทำแล้วครับ...ตกลงว่าผมเลือกเครื่อง16วาล์วครับ X14XE กับเกียร์เดิมครับ อาจจะทำเบรคเพิ่มเติมครับ...ต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอบคุณจริงๆ :D

เหตุผลก็คืออยากได้แบเดิมๆครับ แฟนผมขับเป็นอย่างเดียว....และแฟนผมก็ใช้รถเกือบทุกวัน อู่ช่างสมพรก็อยู่ไม่ไกล มีปัญหาก็เรียกช่างได้ตลอด...ผมอาจต้องไปทำงานไกลๆบ้างก็หมดปัญหาเรื่องช่างซ่อมครับ วางยุ่นผมว่าอาจต้องเข้าใจระบบมากกว่าปกติอ่ะครับ...อย่างที่บอกครับ แฟนผมขับเป็นเท่านั้น... >:(

อย่าลืม เตรียมงบเผื่อเบรคด้วยนะครับ..!!!

ส่วนเรื่องอู่ .. ถ้ามั่นใจก่ลุยได้เลย ขอให้อยู่ในงบนะครับ อย่าให้เลยเถิด เด๋วจะใช้รถไปอย่างไม่มีความสุขใจ

เรื่องเครื่องยุ่น ข้อดี ก่หาที่ซ่อมง่าย อะไหล่บางไผ่ (4แยกโรงบาลปทุม) ก่หาได้ พูนทรัพย์ก่หาได้ รังสิตก่หาได้ไม่เหน็ดเหนื่อย
และที่วาง ก่อยู่แถวรังสิต-บางพูน ผมว่ามันก่ไม่ได้ยุ่งยากอะไร กับงบ 4หมื่น + อีกนิดหน่อย เพื่อทำให้เนียน
แล้วก่ได้ใช้งานยังกะรถโหลๆ ที่วิ่งอยู่บนท้องถนนได้สบาย เสียที่ไหนซ่อมที่นั่น อะไหล่เสียที่บ้าน ก่บิดอีแว้นมาซื้อที่ร้านอะไหล่ใกล้ๆบ้านได้..

แต่ถ้าเปนเครื่องเดิม ก่ต้องขยันดูแลรักษาให้มันดีกว่านี้ เพราะเครื่อง 16V คูณสมบัติมันคือ ..ขับมัน และประหยัด และไม่ต้องแปลงรัยเยอะ
แต่ถ้าดูแลรักษาไม่ดี ก่จะรวนเรเหมือนกับที่ทุกคนเข้าใจว่า มันจุกจิก!!  เพราะเซนเซอร์มันมีเยอะ ตั้ง 12 ตัวแน่ะ..แต่ตัว 8V มันมีแค่ 4 ตัว
ซึ่งจิงๆ แล้ว มันก่ไม่ได้มีรัยจุกจิก แต่ต้องดูแลให้เปน ขับเปนอย่างเดว ก่อันตราย ตัวท่านควรจะดูแล น้ำ ไฟ ให้ดีด้วย
แล้วก่จะขับตะลุยแบบผมได้ โดยไม่มีปัญหามากวนใจ..

ลองคิดดู และตระเตรียมวางแผนการใช้งานให้ดี.. :)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง