[ข้อมูล] สายพานทามมิ่ง ลูกรอก ปั้มน้ำ ( สิ่งที่ต้องเปลี่ยนทันทีเมื่อซื้อรถมือ2 )

kamolwat_t · 9316

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
3 สิ่งนี้เป็น อุปกรณ์ที่ผมแนะนำให้เปลี่ยนซะเมื่อ ซื้อรถมือ 2 มานะครับ

สายพานขาด (ของ GM ราคาไม่เกิน 1000)

- วาวล์โหม่ง ต้้องปิดฝามาำทำ เสีย 10000 มีทอนค่าแทกซี่

ลูกรอกแตก / ลูกปืนตาย (ของแท้ ราคาไม่เกิน 1500)

- ทำสายพานข้ามร่อง/ขาด -วาวล์โหม่ง ต้้องปิดฝามาำทำ เสีย 10000 มีทอนค่าแทกซี่

ปั้มน้ำลูกปืนแตก ซิลรั่ว (ราคาไม่เกิน 1500)

- ทำสายพานข้ามร่อง/ขาด -วาวล์โหม่ง ต้้องปิดฝามาำทำ เสีย 10000 มีทอนค่าแทกซี่

แต่ค่าเปลี่ยน เจ้า 3 ตัวเนี้ย... สำหรับ corsa มันไม่เกิน 5000 ครับ ใช้ไปนาน 40000 กม (ตกเป็นต้นทุนค่าบำรุงรักษาไม่ถึง 0.10 บาทต่อ กิโล) รถบางคนผมเห็นใช้มา 15 ปียังวิ่งไป 100000 เดียวเอง

พอดีลืมถ่ายรูปมาฮะ แฮะๆๆ เดี๋ยวว่างๆไปถ่ายมาให้นะครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline kamolwat_t

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
มีต่ออีกหน่อยฮะ พอดีว่า ได้ไปลอง จับๆหยิบๆ ลูกรอก ของ SKF (ทางซ้าย)และ ของแท้ มีคำว่า opel (ทางขวา) ช่างบอกว่าให้ลอง กดดูครับว่า มันต่างกันยังไง...

ของแท้กด ยากมากครับ แต่ว่าของ SKF กดง่ายๆ สปริงอ่อนกว่าเห็นๆฮะ... ราคาต่างกันไม่มาก...

เวลาจะเลือกใช้ใช้ของ แท้ คุ้มกว่านะครับ  :)

ของ corsa 8v ใช้ตัวเดียวครับ ของแท้ราคาไม่เกิน 1500 ครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline chai3392

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
เอาสายพานทามมี่งไปเทียบกับร้านสายพานตรงแยกเรือนจำเก่าอยู่หัวมุมแยก ได้มาในราคา288บาทแล้วเดินไปซื้อลูกรอกร้านเอกชัย1000บาท ถามราคาสายพานร้านบอก500 ผมบอกว่าได้แล้วซื้อมา288บาทร้านดูเบอร์แล้วก็จดไว้ ยี่ห้อ grate(ถูกหรือเปล่าหว่า)ลองดูนะครับเขาขายสายพานทุกชนิดเลยผมไปซื้อสายพานหลายชนิดแล้วมาใช้แล้ว ราคาถูกและทนทานกว่าร้านอะไหล่ข้างบ้านเยอะเลย ถอดไปเทียบได้ทั้งคันเลย ผมเคยเอาไปเทียบแล้วไม่เคยผิดหวังกลับมาเลย
« Last Edit: 19 Nov 2011, 02:13 by chai3392 »

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง