เรื่องวาล์วน้ำ

taekung609 · 6287

Offline taekung609

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
คือผมใช้รถ Astra 8v 5door ติดแก๊ส LPG เรียบร้อย ผมอยากจะถามว่าผมควรที่จะตัดเอาวาล์วน้ำออกหรือไม่ ใครมีข้อแนะนำอย่างไรบ้างครับ ขอคำชี้แนะด้วย

ขอบคุณครับ  :sorry

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
Reply #1 on: 26 Jun 2012, 12:15
ไม่ควรครับ เพราะว่า
        วาล์วน้ำ คือ อุปกรณ์ตัวหนึ่งที่ มีความสำคัญในการระบายความร้อน หากมีการเอาวาล์วน้ำออกจะทำให้อุณภูมิของเครื่องยนต์ถึงจุดทำงานช้า และจะทำให้อุณภูมิเครื่องยนต์เรานั้นสูงขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากน้ำมีการระบายความร้อนที่เร็วเกินไป(คือผ่านหม้อน้ำเร็วไป) วาล์วน้ำวิศวกรเขากำหนดมาแล้วครับ ว่าอุณหภูมิหม้อน้ำต้องเย็นกว่าในตัวเสื้อสูบและฝาสูบ พอน้ำเดือดมันก็จะออกมาจากเสื้อสูบฝาสูบ มาแทนที่น้ำชุดเก่าที่มันถูกระบายความร้อนอยู่ในหม้อน้ำ ยิ่งวาล์วน้ำเปิดช้าเท่าไหร่ก็หมายความว่า เขาต้องการให้น้ำที่อยู่ในหม้อน้ำถูกระบายนานๆไงครับ ให้ถ้ามันวนเข้าไปอีกที จะทำให้พวกมันมีอุณหภูมิที่เย็นลงเพื่อเข้าไปหล่อเย็นเสื้อ+ฝา แลวก็ออกมาระบายที่หม้อน้าอีก หากไม่มีวาล์วน้ำโอเคมันร้อนช้า แต่มันวนอย่างเดียวมันไม่ถูกกั๊กให้ระบายในห้อน้ำก่อน ทำให้ร้อนแล้วร้อนไม่หยุด
http://www.siamcar.com/

แล้วทำไมต้องเอาออกครับ รถมีความร้อนสูงหรอครับ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

• *
Reply #2 on: 26 Jun 2012, 13:02
เห็นมีคนบอกว่ารถที่ติดแก๊ส LPG ควรตัดเอาวาล์วน้ำออก บางคนก็บอกให้วาล์วน้ำที่อุณหภูมิต่ำๆ อย่างรถของผมถ้าไม่ตัดออกควรใส่ที่อุณหภูมิที่เท่าไหร่ครับ ถึงเหมาะกับรถที่ติดแก๊ส LPG

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #3 on: 26 Jun 2012, 15:32
เห็นมีคนบอกว่ารถที่ติดแก๊ส LPG ควรตัดเอาวาล์วน้ำออก บางคนก็บอกให้วาล์วน้ำที่อุณหภูมิต่ำๆ อย่างรถของผมถ้าไม่ตัดออกควรใส่ที่อุณหภูมิที่เท่าไหร่ครับ ถึงเหมาะกับรถที่ติดแก๊ส LPG

ถ้าเชื่อคนที่ท่านอ้างถึง  กรุณาเตรียมเงิน ไว้หลายๆกระสอบใบพันไว้ด้วยนะครับ :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
Reply #4 on: 26 Jun 2012, 15:58
ของผม lpg 99 เปอร์เซ็นต์ ก็ไม่ได้ทำอะไรกับวาวล์น้ำเลย ก็ไม่เห็นว่าความร้อนมันจะแตกต่างจากการใช้น้ำมันนี่ครับ ถ้าแก๊สมันร้อนเร็ว วาวล์น้ำมันก็เปิดเร็วเองแหละครับ มายืนยันอีกเสียงว่า ห้ามถอดเด็ดขาด

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

• *
Reply #5 on: 26 Jun 2012, 19:03
แล้วผมจะเปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ควรเลือกใช้ที่วาล์วน้ำอุุณหภูมิเท่าไหร่ครับ เช่น 82-87 เป็นต้น ขอคำแนะนำด้วยครับ เนื่องจากรถซื้อต่อมาไม่รู้ยังไง เปลี่ยนใหม่น่าจะสบายใจกว่าอ่ะครับ

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
Reply #6 on: 26 Jun 2012, 21:22
อันไหนก็ได้ครับ ขอให้ระบบระบายความร้อนสมบูรณ์ เท่านั้นเอง เช็คพวกหม้อน้ำ พัดลมด้วยครับ ทำสวิชต์ต่อตรงด้วยก็ดีครับ

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline Ball

• No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V
Reply #7 on: 26 Jun 2012, 22:00
ของผม lpg 99 เปอร์เซ็นต์ ก็ไม่ได้ทำอะไรกับวาวล์น้ำเลย ก็ไม่เห็นว่าความร้อนมันจะแตกต่างจากการใช้น้ำมันนี่ครับ ถ้าแก๊สมันร้อนเร็ว วาวล์น้ำมันก็เปิดเร็วเองแหละครับ มายืนยันอีกเสียงว่า ห้ามถอดเด็ดขาด
8) 8) 8)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #8 on: 27 Jun 2012, 08:09

ขออนุญาตรบกวนสอบถามนะครับ  ถ้ามันเสียจะถอดออกแล้วใส่อันใหม่ได้ไหมครับ  หรือว่าห้ามถอดเด็ดขาดให้ใส่อันใหม่ซ้อนไปเลยครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
Reply #9 on: 27 Jun 2012, 10:17

ขออนุญาตรบกวนสอบถามนะครับ  ถ้ามันเสียจะถอดออกแล้วใส่อันใหม่ได้ไหมครับ  หรือว่าห้ามถอดเด็ดขาดให้ใส่อันใหม่ซ้อนไปเลยครับ :P :P :P
น้าทำได้ อู่ไหนบอกผมด้วย ผมจะได้ไม่แนะนำใครเข้าไปอีกครับน้า  :haha :haha :haha

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
Reply #10 on: 27 Jun 2012, 10:25

มิน่าเล่า...............................7โลลิตร ;D ;D ;D ;D

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #11 on: 28 Jun 2012, 07:52
ก็เค้าไม่รู้นี่นาถามด้วยความใสซื่อบริสุทธ์ไรเดียงสา  ;) ;) ;) :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #12 on: 28 Jun 2012, 20:30

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline hs8ytu

• *
  • รุ่นรถ: corsa 3D AT
  • สีรถ : ขาว
  • เครื่องยนต์: C14nZ
Reply #13 on: 01 Jul 2012, 14:31
ก็เค้าไม่รู้นี่นาถามด้วยความใสซื่อบริสุทธ์ไรเดียงสา  ;) ;) ;) :P :P :P
;D กะว่าจะพาไปให้พี่ใส่ให้ผมอีกตัว อิอิ

Offline zOlutiOn

• *
Reply #14 on: 07 Jul 2012, 09:43
วาล์วน้ำราคาเท่าไรครับ ถามที่ หงส์ทองฯ มา ราคาตัวละ 650 บาท (X16-XEL) 16 v แพงไหมครับ

Reply #15 on: 10 Jul 2012, 13:45
ลองอ่านนี้ดู อาการณ์ของวาวล์น้ำค้าง เห็นจากเวปเพื่อนบ้าน
http://www.civicesgroup.com/forum/topic24103

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง