[ Corsa ]ไปแล้วครับรถผม เตรียมตัวขึ้นเขียง ( go to 1nz fe )

Blackhole · 117094

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
เสร็จมาวิ่งสบายแน่นอนเลยแฮะ
เห็น size เครื่องกับห้องเครื่องละ..
วิ่งตัวปลิวแน่น๊อนนส์

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ไปถึงไหนแล้วน๊อ ;)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline Blackhole

• หนึ่งในใต้หล้า
เพิ่งโทรคุยกับพี่เอเมื่อตอนเย็น เด่วพรุ่งนี้พี่เอจะมาโพสรูปให้ครับ คร่าวๆ คือ ช่วงห้องเครื่องเสร็จหมดแล้ว เหลือแค่สายไฟภายในห้องโดยสารครับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เมื่อวันอาทิตย์ ประมาณ 5 โมงเย็น แอบไปดูแล้ว ..อู่ปิด !!

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
 ;)พี่อครับ, แฮะๆ ตอนนี้เครื่องสตาร์ทติดแล้วครับ

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
 :-[จากแฟนพี่เอค่ะ, ส่งรูป updated มาให้ชมแล้วนะคะ ขอโทษด้วยค่ะ (มือใหม่หัด resize รูปค่ะ) อาจจะใหญ่ไปนิด....ด หนึง แต่ก็ชัดสะใจค่ะ

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

สวยมากกกก ครับ รูปไม่ใหญ่แล้วครับ ขนาดนี้กำลังดีเลย ขอบคุณมากๆ นะครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
รูปแรกนั้น.... ของคันดำอีกคันนิครับ....  :o....

V 8..................  :please:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
เครื่องวางสวยมากๆอะครับ...

น้าหมอ..ป๋าโทนี่ รีบมาดูเร็ววววววววววววว......

:สำนึก: ขออภัยครับ, รูปแรกผิดพลาดทางเทคนิค แฮ่ะๆ... เป็นรูปสมัยทำเชฟโรเล็ต อ่ะคับ.....บ  เครื่องสตาร์ทติดแล้ว...ว เดินเรียบ แต่พอเร่ง....ง วอด.....ด :มั้ง: ดูไปดูมาปรากฏ
ว่าท่อไอดีใหญ่ไป เร่งไม่ออก เลยต้องรีดท่อข้างในใหม่  จากนั้นวัด flow rate ของน้ำมัน แรงดันตก ต้องฝังปั๊มติ๊กใหม่  เกียร์เปลี่ยนปกติ  แต่ OD ดันไม่ทำงาน  คงต้องรอตัวแปลงสัญญาณก่อน คิดว่าไม่น่าเกินวันพุธครับ   ความคืบหน้ามีเท่านี้คับ..... :หึหึ:

เห็นรูปแรกแล้วตกใจ ผมกำลังเล็งอยู่เลย ว่าพี่เอจะเอามาใส่ตรงไหนหว่า เอิ๊กๆ  :มั้ง:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D แบบนี้น่า 4G มามากครับเหอะๆ คาเด็ทๆๆๆๆ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ขอเม้มหน่อยน๊ะครับ เรื่องทางเดินอากาศอ๊ะครับ ผมว่ามันใกล้หม้อน้กแล้วก็ใกล้พัดลมหม้อน้ำ ผมว่าเครื่องจะดูดอากาศเย็นได้น้อย และลิ้นปีกผีเสื้อก็โดนความร้อนเต็ม ๆ กลัวเรื่องการหล่อลื่นมันจะทำให้ขยายตัว อะไรประมาณนี้อ๊ะครับ เคยเห็น taxi ทำเป็นสแตนเลส หันอีกด้าน น่าคิดน๊ะครับ ยังไงขอโทษด้วยน๊ะครับ ที่เข้ามาไม่ชม แต่ มาติ ขอโทษด้วยจริง ๆ ครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ ผมคนนึงที่ใช้คอซ่าครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ตอนนี้คงใส่ เพื่อให้มัน ติดเครื่องได้ก่อนมั้งครับ... ไว้ พอระบบสมบูรณ์ เราค่อยแก้ฮะ...

แต่เห็นว่า ใส่กรอง อากาศ สแตนดาทแ้ล้วนิครับ...  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เนื่องจากท่อเดิมมันงอเข้าหาแบตอ่ะครับ เลยต้องออกมาในรูบนี้ คิดว่าจะตีกล่องปิดเหมือนกัน แต่ติดตรงหม้อต้ม gas ถ้าย้ายได้ก็ โอเคครับ

:) :) เป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อย อ.ต้นวิ่งเทสอยู่ครับเพื่อเช็คปัญหาความร้อนและไดชาร์จ ผมได้สรุปปัญหาในการวางดังนิ้ครับ

1.เนื่องจากเกียร์ตัวนอกไม่มีสัญญาณspeedที่เกียร์เราจึงจำเป็นต้องใส่ตัวแปลงสัญญาณ abs ให้ออกมาเป็นสัญญาณไมล์เพื่อให้ OD ทำงาน เพราะฉะนั้นต้องใช้เพลา abs และ sensor

ของมันมาใช้ ปัญหาที่พบ ค่าที่วัดได้จาก abs เมื่อเอา scope จับ มีค่าอ่อนมากจึงต้องแก้กล่องใหม่ ค่าที่ได้กล่องจะได้อ่านกันรู้เรื่อง ถ้าไม่ต้องการใช้กล่องแปลง ต้องหาเกียร์ออโต้

บ้านเราที่มี speed sensor และทำการสับเฟืองท้ายและฝังสัญญาณไมล์ใหม่ เกียร์ yaris ที่พังใช้เกียร์นอกใช้วิธีการนี้

2.ใช้ไมล์ เซลิก้าตากลม จะมี 2 รุ่น รุ่นไดเรคคอย กับ รุ่นธรรมดา รุ่นไดเรคคอยวัดรอบจะไม่ขึ้นต้องใส่กล่องแปลง (คำถาม แล้วจะดูยังไง ผมก็ม่ายรู้)

3.เนื่องจากดูตามวายริ่งมีเกียร์ + - ผมเลยทดลองใช้คันเกียร์ + - ของมิตซู แต่ปรากฏว่าไม่สามารถ hold เกียร์ให้อยู่ในตำแหน่งที่ต้องการได้ เมื่อผลักไปที่ตำแหน่ง -

เพื่อเชนเกียร์สักพักเกียร์จะเปลี่ยนเอง ไม่ยอม lock on เมื่อตรวจสอบพบว่า ต้องต่อสํญญาณ D จากหน้าปัดถึงจะใช้งานได้ สรุปต้องหาหน้าปัดของมัน ***แล้วจะหาที่ไหนละเนี่ย

4.ระบบแอร์ต้องต่อให้ครบแอร์ถึงจะทำงาน ( ต้องต่อ pressure air ด้วย )

5.ติดฝาครอบไม่สามารถ ปิดฝากระโปรงได้ เนื่องจากไม่อยากเลื่อนตำแหน่งของเหล็กกันโคลงลงเพราะจะทำให้มุมล้อเปลี่ยน เลยต้องเจียร์ฝากระโปรง

6.ระบบน้ำใช้หม้อน้ำเดิมได้แก้ใขทางเข้าหม้อน้ำใหม่ ความร้อนปรกติ แต่เนื่องจากเครื่อง 1 nz มีแต่ไฟเขียว ตอนเครื่องเย็น และไฟแดงอีกทีตอนเครื่องจะพัง

เลยต้องฝ้งสวิทความร้อนเพื่อให้เกร์หน้าปัดขึ้น

7.เนื่องจากเครื่องตัวนี้ไม่มีท่อน้ำมันใหลกลับจึงต้องฝังปั้มติกตรงรุ่นที่มี regulate ในตัวหรือใช้แบบปรับค่าได้ ลูกลอยเดิมเกร์น้ำมันจะขึ้นไม่ตรง ต้องแปลงลูกลอยใหม่

มีแค่นี้ฮับ..... :ปลิว: :ปลิว:

ขอบคุณพี่เอมากครับ
« Last Edit: 31 May 2010, 23:32 by Blackhole »

;) ;D ;D ;D

เมื่อวานได้เอารถพี่ชัยมาเทสฮะ... :)

สรุปอาการดังนี้....

1. ตอนที่เครื่องร้อนแล้ว (ไม่ใช่สตาท์ครั้งแรกตอนเช้าอ่ะฮะ) เวลาที่จอดรถแล้วเปิดแอร์ รถมันจะสั่นๆ แต่ว่าตอนที่ผมขับเมื่อเช้ามันไม่เป็น ไม่สั่นเลย เดี๋ยวช่วยพี่เอดูฮะว่ามันจากอะไรฮะ

2. เวลาที่เลี้ยว ซ้าย จะมีเสียง อะไรสีกันสักอย่างนึงครับ

3. การตอบสนองของรถและเกียร์ดีมากครับ ผมลองขับกลับบางใหญ่ และลอง ใช้ระบบเกียร์ +- แล้วฮะ ใช้งานได้ดี... ออ ผมถามเพื่อนแล้วฮะ ที่อยู่ในคลับวีออสแล้วให้ลองขับรถเราด้วย.... เขาบอกว่า วางเคครื่องได้สมบูรณ์มากครับ รถตอบสนองดี... เรื่องเกียร์ก็ ปรกติฮะั เดี๋ยวผมไปอธิบายพี่อีกรอบนะครับ

4. ท่อโล่งไปครับ ของเดิมมัน 2 นิ้ว จริงๆมันต้อง 1.6 ฮะ สังเกตุง่ายๆ เวลาที่ขับ 70 แล้วดึงมา 2  กดคันเร่งเต็ม มันจะ อืดๆแปบนึง เครื่องถึงจะทำงานเต็มระบบ...

สรุปโดยรวมว่าขับง่ายดีครับ ผมชอบนะ จะกดเร่งก็มา :D

lap Time

คลิปต้นส่งมาครับ  :o กล่องเพี้ยนแน่เลย ช่วยตั้งให้ด้วยนะครับพี่เอ

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
ตอนนี้คุณต้นคุณจี๊ด   ขับรถพี่   เดินทางไปที่อู่พี่เอแล้วค่ะ

สถานที่ถ่ายทำ  ในซอยบ้านนู๋เอง  อิอิ

:) :)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
คันแรก และคันเดียว ที่ไมล์ตีกลับ... :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
นี่แหละครับ มิดไมล์ของจริง

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ฉงกาฉัยต้องไปวางบ้างแระแรงเจงๆ ขนาดเพิ่งออกตัวนะเนี่ยยังแรงขนาดนี้ถ้าสุดๆฉงกาฉัย ต้อง4รอบไมล์แน่เยย :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
งานเยอะพอควรเลยนะฮะเนี่ย

เชื่อเถอะครับ
ถ้าไม่ใช่ opel.in เนี่ย
ไม่ได้ออกมาอย่างนี้แน่นอน

Offline plawahn

• CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
ถามพี่เอคครับผม

4E-FTE เนี่ย ทำไงให้ความเร็วตรงโดยไม่ใช้เอบีเอสมั่งคับ เพระารถผมไม่มี  ห้าๆๆๆ

และปั๊มติ๊ก ผมต้องการ ให้เกยมันตรงโดยออยากได้แรงดันหนักๆๆเนี่ย ทำไงได้มั่งครับผม

อ่อ

และถ้าจะแก้ไวริ่งนี่ พี่จัดได้เรยป่ะคับผม

ยังไง ช่วยพีเอ็มราคากะเบอร์มาให้ได้ไหมครับผม  ขอบคุณครับ

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

ลองใช้ไมล์ของเซลิก้าตากลมตัวคอลย์ธรรมดาดูน่ะครับ ญี่ปุ่นกับญี่ปุ่นน่าจาคุยกันรู้เรื่อง ส่วนไมล์กับ abs เนี่ยมันใช้เฉพาะกับเกียร์ออโต้ที่ไม่มี speed เท่านั้นครับ ปั้มติกที่ถามมาเนี่ยถ้าถามจากประสพการณ์

ปั้มของ uz กับ rb 26 แรงสุดครับสำหรับปั้มในถัง แต่แนะนำให้ใช้ uz เพราะลูกเล็ก มันจะแปลงง่ายกว่า ราคาก็ 1000 ต้น ๆ ครับ หรือจะใช้ 2 j bo ก็ได้ แต่ถ้าบูสต์หนักจะไม่พอ และควรจะมี fuel press

เพื่อวัดค่าด้วย แต่ก่อนทำน่ะครับ ควรตั้งโจทย์ว่าเราต้องการอะไรจากมัน และมีแนวทางอย่างไรในการทำ จะทำให้เราสนุกในการทำ และมีความรู้เพิ่มขึ้นด้วยครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D ใช้เลยครับเราใช้งาน เหอะๆแจ่มห่าน หงษ์ นกกาน้ำ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

อ้อ เกือบลืมบอกไป ปัญหาทุกปัญหาได้รับการแก้ไขแล้วครับ 100 % :ปลิว: :ปลิว: :ปลิว:

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
100 % แล้ว  8)

ดีใจด้วยนะคะ

:) :)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง