ขอความร่วมมือ ถ่ายรูปห้องเครื่องหลังจากติดแก๊สและให้ รายละเอียดครับ

kamolwat_t · 59558

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 109
  • รุ่นรถ: Corsa
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: X14
เนื่องจากถังวางสูงเกือบติดฝาบน  เผอิญตอนใส่วาว์ลที่ถังติด (งานงอกๆๆๆๆ)
เลยต้องเคาะตรงคานเหล็กด้านบนขึ้น (ช่างบ่นรถแข็งมากเคาะจนเหนื่อยอ่ะ)
ส่วนรูปตอนติดเสร็จไม่ทันได้ถ่าย กล้องแบตหมด
หม้อต้มรุ่นนี้ครับ  ประกัน versus ไม่ซ่อม แต่ถ้าเสีย เปลี่ยนของใหม่เลย
ราคาเบ็ดเสร็จ ถัง 48 ลิตรทุกอย่างของ versus 14000 + 400 ค่าตัดติ๊ก กับใส่รีเลย์
ไว้เดี๋ยวถ่ายมาลงเพิ่มครับ

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เนื่องจากถังวางสูงเกือบติดฝาบน  เผอิญตอนใส่วาว์ลที่ถังติด (งานงอกๆๆๆๆ)
เลยต้องเคาะตรงคานเหล็กด้านบนขึ้น (ช่างบ่นรถแข็งมากเคาะจนเหนื่อยอ่ะ)
ส่วนรูปตอนติดเสร็จไม่ทันได้ถ่าย กล้องแบตหมด
หม้อต้มรุ่นนี้ครับ  ประกัน versus ไม่ซ่อม แต่ถ้าเสีย เปลี่ยนของใหม่เลย
ราคาเบ็ดเสร็จ ถัง 48 ลิตรทุกอย่างของ versus 14000 + 400 ค่าตัดติ๊ก กับใส่รีเลย์
ไว้เดี๋ยวถ่ายมาลงเพิ่มครับ

เหอะๆๆๆๆ...ให้มันรู้ซะมั่ง.... 8) 8) 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline godgi

• No.: 109
  • รุ่นรถ: Corsa
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: X14
ยังไงถ้าให้ดีหม้อต้มควรอยู่ต่ำกว่าหม้อพักน้ำนะ(พี่กอล์ฟเค้าแนะนำมา)  :)

Offline karnt

เดี๋ยวอย่างช้าเสาร์อาทิตย์นี้ถ่ายมาให้ครับ

เพิ่งไปเปลี่ยนเป็นหัวฉีด ได้รถมาเมื่อคืนนี้นี่เอง กำลังเห่อ

กานต์ครับขับ Astra van 8v. 1.6

ผมซ่อมรถไม่เป็น แต่ยินดีช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องอื่นๆ เช่น จั๊มแบต บอกทาง พาไปอู่/แนะนำอู่ในพื้นที่ 080-222-5231 ถ้าไม่สะดวกรับสายจะโทรฯกลับนะครับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
กลับมาดูใหม่ มีคันของท่าน Greenvan ที่ติดแบบเสี่ยงๆอยู่นะครับ

จากรูป...วาวล์แก๊ส กับจานจ่าย มันยั่วกันดีเหลือเกิน
เปลี่ยนใหม่ได้ ก็สลับสายท่อแก๊สด้วยนะครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline greenvan

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
แก้ไขมาแล้วครับ ตอนนี้อยู่ห่างกันมากเลย ขอบคุณครับ

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
ไปติดแก๊สมาแล้วครับ
ขอบคุณ น้าย้ง, น้าวัชร, น้านุ่น มากๆ ครับ
วิ้งแก๊สอัดขึ้นดีกว่าน้ำมันครับ
หม้อต้มมีน้ำซึมหน่อยๆ ช่างบอกว่าต้องซ่อมหรือเปลี่ยน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
อ่ะ แล้วท่านได้หม้อต้มมายังงัยล่ะ มือ1 หรือ มือ2?

ของนู๋เขียว ก็อยากจะเปลี่ยนหม้อต้มเป็นของดีๆเช่นกัน
ตอนนี้ใช้ของแขกให้มันหมดอายุไปก่อน แล้วค่อยสั่งเสี่ยจุ๊ฟเอาของดีๆมาเปลี่ยนแทน..

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

อ่ะ แล้วท่านได้หม้อต้มมายังงัยล่ะ มือ1 หรือ มือ2?

ของนู๋เขียว ก็อยากจะเปลี่ยนหม้อต้มเป็นของดีๆเช่นกัน
ตอนนี้ใช้ของแขกให้มันหมดอายุไปก่อน แล้วค่อยสั่งเสี่ยจุ๊ฟเอาของดีๆมาเปลี่ยนแทน..
มือสองครับ วิ้งดีกว่าน้ำมัน  8)
มันแปลกดี เติมแก๊ส  200 บาท ก็เต็มถังแล้ว
และวิ้งได้ประมาณ 100 กม. กินแก๊สไปหรือเปล่า ต้องปรับอะไรอีกมัยครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

มือสองครับ วิ้งดีกว่าน้ำมัน  8)
มันแปลกดี เติมแก๊ส  200 บาท ก็เต็มถังแล้ว
และวิ้งได้ประมาณ 100 กม. กินแก๊สไปหรือเปล่า ต้องปรับอะไรอีกมัยครับ
ถ้าขับแบบบ้านๆ ขับถูกกฎ ก็น่าจะได้ 150 กม./200 บาท นะ (สำหรับเครื่อง 1800)
แต่ถ้าอัดประจำ ออกตัวแรงตลอด ก็ไม่ต้องนึกถึงความประหยัดนะ
ของผม บางทียังซัด 150 กม./300 บาทเลย กินให้อิ่มไปเลย
แต่ถ้าขับธรรมดาๆหรือโลดแล่นบนทางด่วนบ่อยๆ ก็อยู่ที่ประมาณ 240 กม/300 บาท
นี่ขนาดหัวฉีดนะเนี่ย... อัดหนักก็ซดหนัก 555+

ส่วนการจะเอาเรื่องประหยัด ก็ลองเช็คจูนดูก่อน ถ้ากลิ่นไม่ออกท่อ ไม่มีเสียงแบ็คตอนเบิ้ล ก็แจ่มครับ

ลองปรับแล้วน้านุ่น ก็โอเคนะประมาณได้ตามนั้น

Offline PrasongKe

• โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
ไปติดตั้งตามที่คุณเจี๊ยบเหอะๆ แนะนำมาครับ
การติดตั้งต่างตามรูปครับ เอกสารต่างๆทางอู่จัดแจงให้เรียบร้อย มีรับประกัน 2 ปี ไฟไหม้ 1 ปี มี Book Service ให้ แจ้งขนส่งเรียบร้อย
มีลืมนิดหน่อย เรื่องตั้ง Autoswitch ให้ตรงกับวาว์วที่ถัง
ติดตั้ง 18/6/54 Corsa C14NZ  FixMix , Capsule 36 L.
ปัจจุบันอัตราการกิน Gas 1.2-1.5 บ./โล แล้วแต่สภาพการจราจร ไฟ Engine โชว้บ้างถ้ารถติดนาน แต่ถ้าเปลี่ยนเข้า N ไว้ หายครับ
ขอบคุณคุณเจี๊ยบอีกที ที่ช่วยแนะนำ บางครั้งเห็นโพสต์แรงๆ ตัวจริงคุณเจี๊ยบ สุภาพมากครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ถ้าไม่อยากให้ไฟโชว์ ต้องจูนอีกนะครับ เหอะๆ
จริงๆ เรื่องแก็ส ผมงูปลาๆ ใช้ถามไอ้กอฟ กะพี่จุฟเอานะครับเหอะๆ
ถ้าอยากให้ไฟไม่โชว์อีกลองปรึกษา เพื่อนๆ พี่ๆ ดูครับ พี่หนานก็ได้ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
ถ้าไม่อยากให้ไฟโชว์ ต้องจูนอีกนะครับ เหอะๆ
จริงๆ เรื่องแก็ส ผมงูปลาๆ ใช้ถามไอ้กอฟ กะพี่จุฟเอานะครับเหอะๆ
ถ้าอยากให้ไฟไม่โชว์อีกลองปรึกษา เพื่อนๆ พี่ๆ ดูครับ พี่หนานก็ได้ครับ

ว่าจะแวะไปหาพี่หนาน อยู่เหมือนกันครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เปิดไอเดิ้ลอีกนิดก้อได้ครับ สักห้าองศาทวนเข็ม  :)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

เปิดไอเดิ้ลอีกนิดก้อได้ครับ สักห้าองศาทวนเข็ม  :)

ลองปรับวันนิดแล้วให้ผล ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ ก็เลยว่าจะต่อสัญญาณจาก O2 Sensor แล้วจะแจ้งผลให้ทราบอีกทีครับ เพราะอย่างอื่นก็ไม่ติดอะไรครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ถอดหลอดออกดับสนิทยืนยันเคยลองแล้วครับ   ;) ;) ;) :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ถอดหลอดออกดับสนิทยืนยันเคยลองแล้วครับ   ;) ;) ;) :P :P :P
เข้าทางน้าหมอแล้วงับ ;D ;D ;D

Offline conan^o^

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนุ่มเพชรสาวสารคาม 080-0253279
  • No.: 174
  • รุ่นรถ: corsa B 5 D
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: C14NZ
สวัสดีครับพี่ๆๆๆๆๆๆๆไม่ค่อยได้เข้ามาเลย
ช่วงนี้งานยุ่งมากๆๆๆๆๆๆๆ
น้องซ่าขาวติดแก๊สแล้วได้อภินันธนาการจากพี่โทนี่
วิ่งกิโลละบาทนิ๊ดๆ
แต่มีปัญหาเวลาอากาศเย็นมากๆจะสะอึก
และตอนนี้รอบค้างแค่สตาทร์ ก็ขึ้น1200 แล้ว

พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ (พยาบาลเวชปฏิบัติ)โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเขากระปุก อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี 76130
080-0253279

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
สวัสดีครับพี่ๆๆๆๆๆๆๆไม่ค่อยได้เข้ามาเลย
ช่วงนี้งานยุ่งมากๆๆๆๆๆๆๆ
น้องซ่าขาวติดแก๊สแล้วได้อภินันธนาการจากพี่โทนี่
วิ่งกิโลละบาทนิ๊ดๆ
แต่มีปัญหาเวลาอากาศเย็นมากๆจะสะอึก
และตอนนี้รอบค้างแค่สตาทร์ ก็ขึ้น1200 แล้ว
สตาร์ทน้ำมันหรือแก๊สครับ

Offline conan^o^

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนุ่มเพชรสาวสารคาม 080-0253279
  • No.: 174
  • รุ่นรถ: corsa B 5 D
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: C14NZ
[/quote]

สตาร์ทน้ำมันครับ
เคนถอดไอเดิ้นมาล้างแล้วเรื่องรอบค้างดีขึ้น 2 วันแล้วก็เป็นเหมือนเดิม
แล้วช่วงนี้ยุ่งมากเลยไม่ค่อยมีเวลาดูแลเลย
เสียงเครื่องก็แปลกๆดัง   ปุ ปุ ๆๆๆๆๆ สงสัยหัวเทียนมีปัญหาป่าวไม่รู้

พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ (พยาบาลเวชปฏิบัติ)โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเขากระปุก อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี 76130
080-0253279

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

สตาร์ทน้ำมันครับ
เคนถอดไอเดิ้นมาล้างแล้วเรื่องรอบค้างดีขึ้น 2 วันแล้วก็เป็นเหมือนเดิม
แล้วช่วงนี้ยุ่งมากเลยไม่ค่อยมีเวลาดูแลเลย
เสียงเครื่องก็แปลกๆดัง   ปุ ปุ ๆๆๆๆๆ สงสัยหัวเทียนมีปัญหาป่าวไม่รู้
[/quote]

ลองดูสายคอล์ย สายหัวเทียน ด้วยครับอาจมีปัญหา   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline Spisit2493

• โทร 085 534 1078
  • รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
  • สีรถ : Blue Green
  • เครื่องยนต์: X14XE Auto 2.2
สวัสดีครับ
รูปถ่ายในห้องเครื่องรถผมครับ หลังจากติดแก๊สครับ
เป็นระบบหัวฉีด
สำหรับตัวปั๊มลมย้ายไปไว้แทนที่ถังน้ำฉีดกระจกครับ

• รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
ภาพสุดท้ายเป็นภาพท่อไอเสียที่คุณต้นแนะนำครับ
หม้อพักท้ายของ Yaris ลูกกลางแบบเกลียว (ลูกกลางยังมีอีกลูกเป็นของ Vios)
ทำที่ speedheader ครับ
ระดับความพอใจ 5 ดาวครับ

Offline Omega VIP

ติดที่ไหนมาครับ  ทำไม map ติดตั้งแบบนั้น  แล้วเอารางไปไว้แบบนั้น  มั่นใจว่าไม่ร้อนนะครับ

Map ผมผูกไว้เองครับ  พอดีจะทดลองด้วยครับว่าวางนอนแล้วจะมีอาการอย่างไร
และยังไม่ได้ทำขายึดนะครับ
สำหรับรางหัวฉีด เท่าที่ผ่านมายังไม่มีปัญหาครับ  ทำงานปกติ  แต่ Service ยากแน่ๆครับ
การวิ่งก็ปกติ
ลองถามคุณเอนะครับ  เคยลองขับคันนี้แล้วเมื่อต้นเดือนครับ

Map ผมผูกไว้เองครับ  พอดีจะทดลองด้วยครับว่าวางนอนแล้วจะมีอาการอย่างไร
สำหรับรางหัวฉีด เท่าที่ผ่านมายังไม่มีปัญหาครับ  ทำงานปกติ  แต่ Service ยากแน่ๆครับ
ลองถามคุณเอนะครับ  เคยลองขับคันนี้แล้วเมื่อต้นเดือนครับ

มีผลแน่นอนครับ  เพราะ มันวัดค่าแรงดันแนวระนาบ ไม่ใช่ดิ่งครับ 

มีผลแน่นอนครับ  เพราะ มันวัดค่าแรงดันแนวระนาบ ไม่ใช่ดิ่งครับ 

ขอบคุณมากครับ
จะรีบแก้ไขตามคำแนะนำครับ คงเป็นพรุ่งนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ
จะรีบแก้ไขตามคำแนะนำครับ คงเป็นพรุ่งนี้ครับ

แก้ไขแล้วครับ
ไม่ทราบว่าได้หรือเปล่า

ลักษณะถูกแล้วครับ  แต่ควรยึดให้แน่นหนา ไม่ใช่แกว่งไปมาได้อ่ะครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง