เรื่องไมล์ไม่เดินค่ะ

kontummada · 5909

Offline kontummada

• นักรบพเนจร
  • **
วันนี้ขับรถไปอู่สินเป็นครั้งแรก ดูแผนที่ ที่พี่นุ่นวาดให้  ไม่หลงแฮะ  แอบนึกในใจ เราก็เก่งเหมือนกันนะเนี๊ยะ  แต่วันนั้นไปบ้านพี่นุ่น หลง หาไม่เจอ

กลับมาเข้าเรื่องต่อ  พอไปถึงปุ๊ป โอ้โห๋ ช่างเยอะ รถเยอะ  เหมือนศูนย์เลยอ่ะ  พอช่างเช็ครถเสร็จ  จ่ายค่าเสียหายไปร้อยนึง   แล้วก็ขับกลับบ้านด้วยจิตใจที่เบิกบาน  

ขับมาสักพักนึง อ้าว  ไมล์ไม่เดินแฮะ  ขี้เกียจไปอีกรอบ  กลับบ้านดีกว่า  จะถามว่า

- ถ้าไปอีกรอบ เรื่องไมล์ไม่เดิน  จะเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คะ

- ใครมีแผ่นกระดานหลังรถคอร์ซ่าขายบ้าง  จะซื้อต่อค่ะ  แบบว่าอันเดิมเจ้าของเก่าเค้าเจาะใส่ลำโพง  แล้วเสียงมันดัง  

-  แนะนำสถานที่ทำสีให้น้องซ่าด้วยจ้า  เอาแบบราคาไม่แพงมาก  ฝีมือดีหน่อยน่ะค่ะ  คือว่าใกล้ๆกระจกด้านหลังมีรอยแตก และมีสนิมด้วย  อย่างนี้มันจะลามไปเรื่อยๆอ่ะป่าว กลัว

Offline ksuchon

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • Pen-Gay Team
พี่ๆ ที่ว่า ไมล์ไม่เดิน นี่คือ เข็มไมล์ไม่ขึ้นเลยใช่ป่ะพี่

ถ้าใช่ก็ สายไมล์ขาดแหละพี่ค่าใช้จ่าย อยู่ที่ประมาณ 1200-1500 แหละพี่

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

• **
พี่ๆ ที่ว่า ไมล์ไม่เดิน นี่คือ เข็มไมล์ไม่ขึ้นเลยใช่ป่ะพี่

ถ้าใช่ก็ สายไมล์ขาดแหละพี่ค่าใช้จ่าย อยู่ที่ประมาณ 1200-1500 แหละพี่

ใช่แล้วค่ะ วิ่งเท่าไหร่เลขก็เท่าเดิม  แล้วช่างข้างนอกซ่อมเป็นกันหรือเปล่าคะ หรือว่าต้องไปอู่สินอย่างเดียว

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
จริงๆ อ่ะพี่ อู่ไหนก็ทำได้แหละครับพี่ แต่มันอยู่ที่ว่า จะจบงานได้เนียนเท่า สินออโต้ หรือไม่อันนี้อีกเรื่องนึงอ่ะพี่

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
อ่าว แล้วไอ้ที่ให้ไปเปลี่ยนไม่ได้ไปเปลี่ยนหรอกรึ ไอ้ยางแท่นเกียร์ อ๊ะ ( น่าจะเป็ฯตัวหลัง ป่าวหว่า )  :มั้ง:  :มั้ง:

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• **
อ่าว แล้วไอ้ที่ให้ไปเปลี่ยนไม่ได้ไปเปลี่ยนหรอกรึ ไอ้ยางแท่นเกียร์ อ๊ะ ( น่าจะเป็ฯตัวหลัง ป่าวหว่า )  :มั้ง:  :มั้ง:

อ๋อ อันนี้นะ มิ้นท์หน้าแตกมาเลยแหละพี่ พอมิ้นท์ไปถึงก็บอกด้วยความมั่นใจว่า  :o :o :oพี่ มาเปลี่ยนแท่นเครื่องหลัง มันดัง แฟนบอกมา  >:( แล้วก็ใอ้กระดานข้างหลังเนี๊ยะ น็อตหัก มันดังเหมือนกัน เค้าก็มองๆหน้าเรา  เด๋วรอข้างในนะคะ

พอช่างเช็คเสร็จ  ไฟแก่ครับ รถไม่เสีย  แล้วกระดานที่มันดัง เกิดจากการเจาะลำโพง และติดเครื่องกรองแอร์  มันหนัก  ก็เลยดัง  ถ้าเปลี่ยนกระดานใหม่ ไม่มีของ  

ก็เลยบอกเค้าไปว่า งั้นก็ช่วยเอากระดานนี้ออกมาเลย  เค้าก็ตัดสายทิ้ง และก็ใส่เบาะหลัง กลับบ้านมาเลย  8) 8) 8)  พยายามเหยียบเยอะๆ  ก็ไม่ดังแล้วนะ

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
 8)  8)  8)  8)     อธิบายเราไม่ถูก เราก็ งง อ๊ะดิ ไอ้เรื่องไฟแก่ รู้แต่ว่าช่างคนเก่าอ็อคอะไรมา  :มั้ง:  :มั้ง:  :มั้ง:  ช่างมันเนอะ เอาเป็นว่าแท่นเครื่องตัวหลังไม่ได้เปลี่ยน ชิมิ เสียงมันสะท้านเขาไปในห้องโดยสารอยู่นา รถไฟแก่อ๊ะวิ่งดีออก ไม่เชื่อถามพี่หมอ พี่โทนี่ดูดิ พี่สันติอีก

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• **
ไฟแก่  มันดียังงัย..นา......น้า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:   เวลานั่งนะ มีแต่เสียง ดังครีดๆ  พี่หมอ พี่โทนี่ พี่สันติ ช่วยชี้แจงหน่อยสิคะ :) :)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ไฟแก่  มันดียังงัย..นา......น้า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:   เวลานั่งนะ มีแต่เสียง ดังครีดๆ  พี่หมอ พี่โทนี่ พี่สันติ ช่วยชี้แจงหน่อยสิคะ :) :)
ไฟแก่....ก็ไฟไม่หนุ่มนะแหละครับ อิอิอิ   ดูเอาจะพี่ท่านนุ่น ป้าย่าตาล  น้าหนวดทวดหมอตู้ X-ray นั้นเลยครับ.....แก่กว่าไฟ 8) 8)

จริงๆเมื่อก่อนก็ลองตั้งไฟแก่นะครับ แต่ตอนนี้ปรับลงมา กลางๆปกติแล้วครับ...ส่วนมันหมายถึงอะไรอย่างไร เด๋ยวให้น้องกริ๊ฟฟฟฟ  มาช่วยตอบน๊า

เรื่องสายไมล์ ของผมก้เกือบหลุดครับ มันหมุนนะ แต่ดัง แกร๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ งี้ น่ารำคาญมากครับ ตอนนี้เริ่มชิน...มันเกิดช่างชุ่ยๆครับ  ว่าจะเวลาไปแก้ไขที่อู่สินฯนะครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ไฟแก่  มันดียังงัย..นา......น้า :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:   เวลานั่งนะ มีแต่เสียง ดังครีดๆ  พี่หมอ พี่โทนี่ พี่สันติ ช่วยชี้แจงหน่อยสิคะ :) :)

ไฟจุดระเบิดจากการที่เคยใช้แบบพอดีมาตลอดมันก็จะวิ่งแบบอืดๆหน่อย แต่พอปรับตั้งไฟจุดระเบิดให้มันแก่ขึ้นกว่าเดิม(จุดระเบิดเร็วกว่าเดิม)อีกสักเล็กน้อยปลาดุกว่าเครื่องมันกระฉับกระเฉงขึ้นกว่าเดิมอย่างรู้สึกได้แต่ไม่ใช่แบบหน้ามือเป็นหลังมือนะครับ ไฟแก่มากไม่ดีครับมันจะเกิดการน๊อคมีเสียงดังกร๊อกๆ เวลาเร่งเครื่องครับเรื่องนี้ก็อธิบายด้วยประสบการณ์ที่สัมผัสมาด้วยตนเองนะครับจะผิดหรือจะถูกหลักการอันนี้ไม่รู้นะครับจบการอธิบายเรื่องไฟแก่ครับ :) :) :)

ส่วนเรื่องคนแก่คงต้องให้ลุงโทนี่และปู่สันติมาชี้แจงเองละกันนะครับเพราะว่าผมยังวัยสะรุ่นอยู่ไม่ค่อยสันทัดครับ ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

ไฟจุดระเบิดจากการที่เคยใช้แบบพอดีมาตลอดมันก็จะวิ่งแบบอืดๆหน่อย แต่พอปรับตั้งไฟจุดระเบิดให้มันแก่ขึ้นกว่าเดิม(จุดระเบิดเร็วกว่าเดิม)อีกสักเล็กน้อยปลาดุกว่าเครื่องมันกระฉับกระเฉงขึ้นกว่าเดิมอย่างรู้สึกได้แต่ไม่ใช่แบบหน้ามือเป็นหลังมือนะครับ ไฟแก่มากไม่ดีครับมันจะเกิดการน๊อคมีเสียงดังกร๊อกๆ เวลาเร่งเครื่องครับเรื่องนี้ก็อธิบายด้วยประสบการณ์ที่สัมผัสมาด้วยตนเองนะครับจะผิดหรือจะถูกหลักการอันนี้ไม่รู้นะครับจบการอธิบายเรื่องไฟแก่ครับ :) :) :)

ส่วนเรื่องคนแก่คงต้องให้ลุงโทนี่และปู่สันติมาชี้แจงเองละกันนะครับเพราะว่าผมยังวัยสะรุ่นอยู่ไม่ค่อยสันทัดครับ ;D ;D ;D

ติดใจ ไฟแกร่ละซี้...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เปลี่ยนสายไมล์ 1000 กับอีกไม่เกิน 100 ครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ขอยลอนผาบี้

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
อ่านหลายอันแล้วยังงง ไมล์ไม่เดินนี่ เข็มวัดความเร็วขึ้นหรือเปล่า หรือว่าแค่เลขระยะทางไม่เดิน

ถ้าเข็มความเร็วไม่ขึ้น และเลขระยะทางไม่เดิน ไฟเครื่องจะโชว์ด้วยเป็นครั้งๆ และมีอาการเบาดับ อันนี้ต้องเปลี่ยนสายไมล์ ใส่ของแท้เท่านั้นประมาณ 1200

แต่ถ้า แค่ตัวเลขระยะทางไม่เดิน แต่เข็มไมล์ขึ้น ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร แค่ถอดเรือนไมล์ออกมา แล้วดันสลักเลขไมล์กลับที่เดิมก็จบ

• **
อ่านหลายอันแล้วยังงง ไมล์ไม่เดินนี่ เข็มวัดความเร็วขึ้นหรือเปล่า หรือว่าแค่เลขระยะทางไม่เดิน

ถ้าเข็มความเร็วไม่ขึ้น และเลขระยะทางไม่เดิน ไฟเครื่องจะโชว์ด้วยเป็นครั้งๆ และมีอาการเบาดับ อันนี้ต้องเปลี่ยนสายไมล์ ใส่ของแท้เท่านั้นประมาณ 1200

แต่ถ้า แค่ตัวเลขระยะทางไม่เดิน แต่เข็มไมล์ขึ้น ไม่ต้องเปลี่ยนอะไร แค่ถอดเรือนไมล์ออกมา แล้วดันสลักเลขไมล์กลับที่เดิมก็จบ

พี่ขอยลอน คือเลขระยะทางไม่เดิน  แต่เข็มไมล์ขึ้นค่ะ

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ก็ดีแล้วไงครับรถเราจะได้ดูเหมือนใช้น้อยอ่ะ ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

• เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
พี่ขอยลอน คือเลขระยะทางไม่เดิน  แต่เข็มไมล์ขึ้นค่ะ

ถอดออก ดันเข้า แป๊ปเดียวเสร็จครับ   8)  เรื่องจิ้บๆ

• **

อุ้ย ดีเหมือนกาน  แล้วจะรู้ได้งัยคะว่า ถึงเวลาเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์   :มั้ง: :มั้ง:

ถอดออก ดันเข้า แป๊ปเดียวเสร็จครับ   8)  เรื่องจิ้บๆ

น้าขอนอธิบายไม่เคลียร์เลย  ถอดๆ ดันๆ อะไร แล้วแถมแป๊ปเดียวเสร็จอีก ผมคิดมากนา เดี๋ยวตาลุงโทนี่มาอ่านเจอจะยิ่งคิดลึกมากกว่านี้อีกนา ;D ;D ;D

น้าขอนอธิบายไม่เคลียร์เลย  ถอดๆ ดันๆ อะไร แล้วแถมแป๊ปเดียวเสร็จอีก ผมคิดมากนา เดี๋ยวตาลุงโทนี่มาอ่านเจอจะยิ่งคิดลึกมากกว่านี้อีกนา ;D ;D ;D

ก็ถอดเรือนไมล์ แล้วดันสลักเลขไมล์กลับเข้าที่เดิมไงน้า... :ตาปิ้ง:

ก็ถอดเรือนไมล์ แล้วดันสลักเลขไมล์กลับเข้าที่เดิมไงน้า... :ตาปิ้ง:

อํอ.......ข้าวจัยแระ ;D ;D ;D ;D

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
คุณนายมินท์... เรื่องแผ่นหลังที่ดังเพราะว่า กิ๊ฟล็อคมันหักนะจ้ะ
คุณนายลองสอบถามอู่สินดูอีกทีนะว่า มีกิ๊ฟล็อคฝาปิดช่องหลังขายมั้ย..
ถ้าไม่มีก็ค่อย DIY กัน เพราะพี่จำได้ว่า เคยเห็น "แผ่นเหล็กเป็น" แบบนี้อยู่
แต่ขอรำลึกดูก่อน..จำไม่ได้อ่ะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline new corsa b

• ซื่อ มด ครับ ๐๘-๙๙๙๔๔๑๙๘
 :)

ของผมมันก็ไม่ขึ้น ไปอู่สินเขาบอกว่ามันขาด เปลี่ยนใหม่ 1,080 บาท ค่าแรง 400 บาท(เพราะเขา

บอกว่ามันเปลี่ยนอยากเลยคิดค่าแรงแพงหน่อย) เปลี่ยนมาเมื่อวันเสาร์นี้เอง

:bye:

• **
คุณนายมินท์... เรื่องแผ่นหลังที่ดังเพราะว่า กิ๊ฟล็อคมันหักนะจ้ะ
คุณนายลองสอบถามอู่สินดูอีกทีนะว่า มีกิ๊ฟล็อคฝาปิดช่องหลังขายมั้ย..
ถ้าไม่มีก็ค่อย DIY กัน เพราะพี่จำได้ว่า เคยเห็น "แผ่นเหล็กเป็น" แบบนี้อยู่

ใอ้ตัวล็อกมิ้นท์แทบจะพลิกแผ่นดินหาแล้วพี่ แต่ทุกอู่มันไม่มีของ ถ้าสั่งของใหม่ รอประมาณเดือนนึง เห็นบอกมาอย่างนั้นนะ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

ใอ้ตัวล็อกมิ้นท์แทบจะพลิกแผ่นดินหาแล้วพี่ แต่ทุกอู่มันไม่มีของ ถ้าสั่งของใหม่ รอประมาณเดือนนึง เห็นบอกมาอย่างนั้นนะ

หาแผ่นเหล็ก ทำขึ้นใหม่ง่ายกว่าครับ...

ถ้าเป็นพลาสติก ก้อ ทำขึ้นใหม่อีกเช่นกัน...

ถ้ามีเศษซากของเก่าก้อเอามาซ่อมครับ...ไม่ว่าเหล็กหรือพลาสติก... :สำนึก:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง