"อาณาจักรศรี โคตรบูรณ์"

PeeSard · 8188

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
ราชอาณาจักรศรี โคตรบูรณ์
(The Kingdom of Sri Khotrabun)

พุทธศตวรรษที่ ๑๑ - พุทธศตวรรษที่ ๑๕

ถิ่นฐาน
ราชอาณาจักรศรีโคตรบูรณ์ก่อตั้งขึ้นตรงดินแดน ๒ ฝั่งแม่น้ำโขง  ได้แก่
- ภาคตะวันออกเฉียงเหนือของราชอาณจักรสยาม โดยเริ่มตั้งแต่จังหวัดอุดรธานี จังหวัดหนองคาย
จังหวัดนครพนม จังหวัดอุบลราชธานี จังหวัดนครราชสีมา จังหวัดเพชรบูรณ์ และพื้นที่ใกล้เคียง
- ภาคตะวันตกกับภาคเหนือของสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยเริ่มตั้งแต่นครจำปาศักศิ์ ไปจรดกรุงเวียงจันทน์

การปกครอง
ระบบราชาธิปไตย มีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข

เมืองหลวง
สันนิษฐานว่า เดิมทีเมืองหลวง คือ เมืองนครพนม ( จังหวัดนครพนม )  แต่ภายหลังได้สร้างเมืองหลวงใหม่
มีนามว่า "มรุกขนคร" ตั้งอยู่บริเวณ เมืองท่าแขก สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว

วัฒนธรรม
สันนิษฐานว่า ประชาชนของราชอาณาจักรศรีโคตรบูรณ์  นับถือพระพุทธศาสนาอย่างมาก
โดยเห็นได้จากการก่อสร้างศาสนสถาน ศาสนวัตถุ อาทิเช่น
วัดพระธาตุวรมหาวิหาร พร้อมทั้งมีประเพณีเกี่ยวเนื่องกับศาสนา การเกษตร

วิถีชีวิต
ประชาชนดำรงชีพด้วยการเกษตร แต่มีการค้าขายบริเวณริมฝั่งแม่น้ำโขง โดยอาศัยการคมนาคมทางน้ำ แต่ที่ราบที่ดอน ใช้เกวียน

ขอขอบคุณ http://www.kingdom-siam.org

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline aor

เอ่อ...แบบว่าพี่นุ่นมาอารมณ์ไหนครับ ตามไม่ทันเลย คงไม่ได้คิดจะแบ่งแยกดินแดนเป็นรัฐใหม่ใช่ไหมครับ

Offline ongchai

• หนึ่งในใต้หล้า
  • top'Zaa
    • ULTIMA-G
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เรารักในหลวง
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน สำหรับคำแนะนำครับ
08-1779-7389 top'Zaa

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
เอ่อ...แบบว่าพี่นุ่นมาอารมณ์ไหนครับ ตามไม่ทันเลย คงไม่ได้คิดจะแบ่งแยกดินแดนเป็นรัฐใหม่ใช่ไหมครับ
พอดี เห็นว่า แถบอิสานมันมีอาณาจักรของลาวด้วยอ่ะนะ
เพราะก่อนหน้านี้ รู้จะรู้แต่ว่ามัน เป็นอาณาจักรขอม ซะมากกว่าครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline aor

พอดี เห็นว่า แถบอิสานมันมีอาณาจักรของลาวด้วยอ่ะนะ
เพราะก่อนหน้านี้ รู้จะรู้แต่ว่ามัน เป็นอาณาจักรขอม ซะมากกว่าครับ

ใช่ครับพี่นุ่น ไม่ใช่จะมีแค่เขมร/ขอมโบราณเท่านั้น มีอาณาจักรลาวโบราณ และยังปรากฏว่าด้วยอิทธิพลของมอญ (ในพม่า) แผ่มาถึงในเขมรปัจจุบันด้วย จะเห็นได้ว่ามีเจดีย์ทรงมอญ/พม่า ตั้งอยู่ที่พระตะบอง (กัมพูชา) ด้วยน่ะครับ แปลกดี

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

โต่ะจายหมดเลยนึกว่าจะมาแบ่งแยกดินแดนกันอีกแว้ว ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline เรื่องมันยาว

• นักรบพเนจร
  • **
    • เรื่องราวน่าเบื่อของผม...
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง