ซ่อมก้านไฟเลี้ยว....กับอะไหล่ราคา 3บาท.

หนานมา · 21422

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
 8) 8) ในที่สุด...มันก้อสำเร็จจนได้ครับ หลังจากที่รอคอยมาแสนนาน... 8) 8)

สำหรับพี่หนวดทวดมหาหมอ  ผมซื้อมาเผื่อแล้วครับ ลงมาเที่ยวเมื่อไหร่ก้อแจ้งมาครับ... :)
« Last Edit: 02 Jul 2010, 12:23 by หนานมา »

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #1 on: 02 Jul 2010, 09:54
ตกลงว่าผมไม่ต้องซื้ออะไหล่แล้วใช่ป่ะครับน้านพ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
Reply #2 on: 02 Jul 2010, 11:08
เราสามารถ ถอด ซ่อม เองได้หรือเปล่า ตามรูป แบบว่าถ้าเสีย อยากซ่อมเอง ถ้ามีรูปด้วยยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Reply #3 on: 02 Jul 2010, 11:43
ตกลงว่าผมไม่ต้องซื้ออะไหล่แล้วใช่ป่ะครับน้านพ

ไม่ต้องซื้อแล้วครับพี่น้าหนวดทวดมหาหมอ...

เมื่อวานไปเดินตลาดนัดเจอสปริงที่ต้องการพอดี ตัวละ 3 บาท สองตัวห้า

ซื้อมาสี่ใช้ไปแล้วหนึ่ง รถผมเอง  ;D

เราสามารถ ถอด ซ่อม เองได้หรือเปล่า ตามรูป แบบว่าถ้าเสีย อยากซ่อมเอง ถ้ามีรูปด้วยยิ่งดีครับ

ขอบคุณครับ

ซ่อมได้ครับ....

เท่าที่เคยเจออาการเสียของชุดสวิทย์ไฟเลี้ยว มีอยู่สองอย่าง

หนึ่ง..เวลาตีไฟเลี้ยวแล้วมันแถมไฟสูงให้ด้วย อันนี้น่ากลัวเพราะว่าชาวบ้านอาจเข้าใจผิดได้ว่า เราตีไฟไล่เขา

วิธีแก้ไขก้อคือ รื้อมันออกมา แล้วผสมอีฟ๊อกซี่พอกในจุดที่สึกหรอไป ระวังอย่าพอกมากนะครับ ถ้าพอกหนาไปต้องขัดออก

ไม่เช่นนั้นมันจะแถมไฟสูงให้ตลอดเวลา ;D

สอง..ตีไฟเลี้ยวแล้วมันไม่ยอมค้าง สาเหตุสปริงล๊อกหัก

วิธีแก้ไข เดี๋ยวค่อยว่ากัน  ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Reply #4 on: 02 Jul 2010, 12:02
มาดูกันว่า....เมื่อยกหรือกดก้านไฟเลี้ยวแล้วทำไมมันไม่ยอมอยู่ตามที่เรากดหรือยกมัน

สาเหตุมันก้อคือสปริงตัวที่ดันลูกล้อล๊อกตำแหน่งมันหักครับ(ผมไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้)

ตอนแรกๆผมก้อใช้สปริงปากกาใส่แทน แต่แรงมันก้อยังไม่พอ ต้องถอดยางหุ้มก้านไฟเลี้ยวออกมันถึงจะพอใช้ได้

เมื่อวานไปเดินตลาดนัดเจ็ดร้อยไร่  เจอสปริงพอดีซื้อมาครั้งแรก สั้นครับอุตส่าห์ซื้อมาตั้งสี่ตัว  :-X

ต้องวิ่งกลับไปซื้อมาใหม่ ยาวหน่อยใส่ได้ แต่...แข็งโคตะระ ไม่ยอมดีดกลับ ก้อเลยต้องรื้อมาตัดสปริงออกนิดหน่อย

จากรูปตัวขวามือคือ สปริงปากกาครับ ส่วนอีกสามตัวซื้อมาใหม่

สปริงที่ซื้อมาใหม่ เมื่อใส่แทนตำแหน่งเดิมมันจะยาวโผล่ออกมาพอสมควรครับ ถ้าใส่แบบนั้นเลยก้อได้ครับ แต่อย่างที่บอก......

...แข็งโคตะระ  :จุก:

Reply #5 on: 02 Jul 2010, 12:14
เมื่อมันยาวก้อต้องตัดออก  ;D

รูปท้ายสุด สปริงที่ยังไม่ได้ตัด กับส่วนที่ตัดออกไปครับ

Reply #6 on: 02 Jul 2010, 12:22
ทีนี้ก้อมาถึงขั้นตอนตรวจสอบกันหน่อย.... ;D ;D ;D

รูปแรกเมื่อเราประกอบเสร็จมันจะเป็นแบบนั้น

เมื่อเรากดหรือยกก้านไฟเลี้ยว เจ้าเดือยพลาสติกมันจะโผล่ออกมาครับ ซึ่งส่วนนี้แหละที่จะเป็นตัวปลดล๊อกก้านไฟเลี้ยว

เมื่อเราเลี้ยวรถไปแล้วและกลับมาอยู่แนวตรง

เมื่อมันโผล่ออกมาแล้ว ก้อหาอะไรเขี่ยๆดันๆดูครับ มันต้องใช้แรงระดับหนึ่ง

ก้านมันจะเด้งกลับ แล้วเจ้าเดือยที่ว่าก้อจะผลุบกลับไปเหมือนกัน  เป็นอันใช้งานได้ครับ...

สำหรับก้านไฟเลี้ยวที่ยกหรือกดแล้วไม่ค้าง กับอะไหล่ราคา 3 บาท :D

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
โห.....ผมว่าให้น้องมหาหมอซ่อมเอง เตรียมซื้อใหม่ได้เลย พังคามือชัวร์ ..... อิอิ  ;D

โห.....ผมว่าให้น้องมหาหมอซ่อมเอง เตรียมซื้อใหม่ได้เลย พังคามือชัวร์ ..... อิอิ  ;D

ว่างๆมาเที่ยวทะเลกันนะครับพี่...ของเสียเล็กๆน้อยๆ เอามาซ่่อมกัน  :)

ของฝากที่พี่ฝากมากับพี่หนวดทวดมหาหมอ ผมได้รับแล้วครับตั้งกะครั้งโน้นนนนแล้วหล่ะ

ขอบคุณมากๆครับ ยังไม่มีโอกาสดีๆทดลองเลยครับ  :drink:

Offline Khing_kaw

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ชื่อ หนึ่ง (แม่พี่ขิง&น้องข้าว) Corsa 3 Door
พี่นพ นี่สุดยอดจริง ๆ ค่ะ  :D :D
ขอสมัครเป็นสิตก้นกุฏิ ด้วยคนนะคะ ถ้าอะไรพัง
คงซ่อมไม่เป็นซักกะอย่าง
ต้องหาเวลาไปเทียวบ้างหละ สัตหีบ แค่นี่เอง
ถ้าไปพาไปเทียวทะเล หาดสวย ๆ ทรายขาว ๆ บางนะคะ
จะพาลูกสาวทั้งสองไปเล่น อะค่ะ ;) ;) ;) :) :) :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

เสื้อผ้าเด็ก แหล่ม ๆ แนวยุโรป ญี่ปุ่น สนใจ แวะดูก่อน
www.khing-kawshop.pantown.com/
งานอดิเรกจ้า หาเงินมาแต่งรถ

พี่นพ นี่สุดยอดจริง ๆ ค่ะ  :D :D
ขอสมัครเป็นสิตก้นกุฏิ ด้วยคนนะคะ ถ้าอะไรพัง
คงซ่อมไม่เป็นซักกะอย่าง
ต้องหาเวลาไปเทียวบ้างหละ สัตหีบ แค่นี่เอง
ถ้าไปพาไปเทียวทะเล หาดสวย ๆ ทรายขาว ๆ บางนะคะ
จะพาลูกสาวทั้งสองไปเล่น อะค่ะ ;) ;) ;) :) :) :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

มาได้เลยครับ ส่วนมากวันหยุดตอนเช้าๆประมาณสักหกโมง ผมจะพาแม่บ้านไปเล่นน้ำแถวๆหาดนางรำครับ

ทะเลสวยน้ำใส

Offline Khing_kaw

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ชื่อ หนึ่ง (แม่พี่ขิง&น้องข้าว) Corsa 3 Door
มันเป็นหาดเดียวกับ หาดแม่รำพึง หรือเปล่าคะพี่
หาดนี้ไปบ่อย ๆ ค่ะ

หาดนางรำ ถูกแล้วค่ะ จำชื่อผิดเอง เคยไปบ่อย ๆ เหมือนกันค่ะ สวยดี
เห็นน้องที่ทำงานบอกว่ามีหาดที่อยู่ในค่ายทหาร
สวยกว่าหาดนี้อีกนะคะ แต่ไม่รู้ชื่อหาดอะคะ

เสื้อผ้าเด็ก แหล่ม ๆ แนวยุโรป ญี่ปุ่น สนใจ แวะดูก่อน
www.khing-kawshop.pantown.com/
งานอดิเรกจ้า หาเงินมาแต่งรถ

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
สุดยอดดด เลยครับลุงน้าอาพี่หนาน  :D :D :D

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
ตอนผมรื้อครั้งแรก ลองประกอบตั้งหลายครั้งกว่าจะใช้ได้ มีภาพแบบนี้เยี่ยมครับ เผื่อคราวหลังลืมจะได้เข้ามาดูใหม่ :D

www.opel.in.th

089-7015533

Offline Omega VIP

ตอนผมรื้อครั้งแรก ลองประกอบตั้งหลายครั้งกว่าจะใช้ได้ มีภาพแบบนี้เยี่ยมครับ เผื่อคราวหลังลืมจะได้เข้ามาดูใหม่ :D

รื้อทีไร งานเข้าตลอดนะ  ไปหัดท่องบทขอบวช และ สวดมนต์ได้แล้ว

สุดยอดดด เลยครับลุงน้าอาพี่หนาน  :D :D :D
:o :o :o     >:(ผมยังไม่แก่นะคร๊าบบบบบบ

ที่แก่น่ะ...คุณพี่ลุงหนวดทวดมหาหมอโน่นตะหากกกก
 :สำนึก:
มันเป็นหาดเดียวกับ หาดแม่รำพึง หรือเปล่าคะพี่
หาดนี้ไปบ่อย ๆ ค่ะ

หาดนางรำ ถูกแล้วค่ะ จำชื่อผิดเอง เคยไปบ่อย ๆ เหมือนกันค่ะ สวยดี
เห็นน้องที่ทำงานบอกว่ามีหาดที่อยู่ในค่ายทหาร
สวยกว่าหาดนี้อีกนะคะ แต่ไม่รู้ชื่อหาดอะคะ

น่าจะเป็นหาดเตยงาม...อยู่ในค่ายกรมหลวงชุมพรฯ ที่มีอนุสาวรย์นาวิกโยธินที่ๆพวกเราไปถ่ายรูปกันครับ...

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
น้านพของผมมันค้างปกติครับแต่เหมือนหน้าคอนแทคมันสกปรกมากกว่าครับเพราะมันต้องดันแรงๆค้างไว้นิดนึงถึงจะติดครับแต่ก้านยังค้างอยู่ในตำแหน่งเลี้ยวปกตินะครับ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :D สุดตะหลิงมากมายครับ ตอนนี้ผมรวมของอยู่ว่าจะเอ าไป ซ่อมกับพี่ๆ พร้อมๆกันนะ ลางวาวว์ อะไรทำนองนั้น
ต้องเตรียมไรไปมั้งครับ เหอะๆ คาเด็ทครับ ไปเรียน รู้ซะหน่อยนะครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
ผมว่าจัดทริป เที่ยวทะเลพร้อมซ่อมบำรุงเจ้าซ่าไปด้วยซะเลยดีไหมครับ สบายทั้งรถสบายทั้งคน หรือไม่ก็เปิดคอสสอนซะเลย เข้าท่านะ 8)

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline Omega VIP

ผมว่าจัดทริป เที่ยวทะเลพร้อมซ่อมบำรุงเจ้าซ่าไปด้วยซะเลยดีไหมครับ สบายทั้งรถสบายทั้งคน หรือไม่ก็เปิดคอสสอนซะเลย เข้าท่านะ 8)

ดีครับ  วิทยาทาน เป็นทานที่ผู้ให้ และ ผู้รับ นำกลับไปใช้ประโยชน์ได้ ยังช่วยส่งเสริมให้สมาชิกรู้จักการบำรุงรักษาเบื้องต้น

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
บอกได้คำเดียว สุดยอดครับพี่ ผมอยากคุยปรึกษากับพี่นพบ้างจัง :D :D :D

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
บอกได้คำเดียว สุดยอดครับพี่ ผมอยากคุยปรึกษากับพี่นพบ้างจัง :D :D :D

จะพาไปกินเหล้า.. ตีนุ้ก... ที่ไหนอ่ะฮะ...  :มั้ง: ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

งานเล็กๆน้อยพอทำได้อะครับพี่...

งานใหญ่ๆ คงสู้นายช่างตัวจริงไม่ได้อะครับ...

ว่างๆก้อพาครอบครัวมาเที่ยวกันครับ...มาพักริมทะเล โดดน้ำยามเช้า... :น้ำร้อน:

น้านพของผมมันค้างปกติครับแต่เหมือนหน้าคอนแทคมันสกปรกมากกว่าครับเพราะมันต้องดันแรงๆค้างไว้นิดนึงถึงจะติดครับแต่ก้านยังค้างอยู่ในตำแหน่งเลี้ยวปกตินะครับ
อืมมม์ ถ้าแบบนั้นอาจเป็นที่ตัวกดมันสึกก้อได้ครับพี่ลุงหนวดทวดมหาหมอ

ครับน้านพเดี๋ยวครบ140,000กม.จะซื้ออุปกรณ์ไปเปลี่ยนพวกสายพานราวลิ้นและอุปกรณ์ส่วนควบอื่นๆจะได้ทำที่เดียวเลยครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง