*** ชุดอุปกรณ์จำเป็นสำหรับชาวโอเปิลในหน้าฝน

jeabjamiro · 20862

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
 :สำนึก:

อันนี้ของ OPEL KADETT GSI 2.0 8v 1989-1992
คืนนี้ผมเจอมากับตัวเลยครับ เตะบอลเสร็จกินข้าวกับน้องจอย ขับรถกลับบ้าน แบบ สิวๆ ฝนตก................
ฝนตกหนักมากๆๆมหามาก สุดๆ น้ำท่วม รถตายกันเป็นว่าเล่น จากเส้นเรียบด่วนถึง.....เส้นพระราม6 นับได้ เกือบ10 ป้าย แดง ดำ เหลือง ครบ
แถวซอยบ้านผมอีกนับ 10 มาเข้าเรื่องกันได้เลยครับ

อุปกรณ์ช่วยยาม ฝนนรก ครกตกหนัก สุดๆ
1.น้ำยาล้างหน้าคอนแทค อันนี้จะดีมาก ซื้อได้ตามโฮมโปร หรือ ร้านอมร ครับเป็นกระป๋อง ฉีดๆ
2.น้ำมันโซเนค แบบกระป๋อง
3.ถุงมือ
4.ไฟฉายแบบกันน้ำชุดกันฝน เหอะๆ ไฟฉายเบๆก็ได้ครับ

หลังจากลุยน้ำท่ามกลางซากรถมาระยะทางราวๆ 8 กม. เป็นอย่างน้อย ระดับน้ำสูงพอที่จะมีรถสวนและน้ำลงกระจกหน้าได้ คือเลยขอบประตูล่างๆ
ในที่สุด จั๊วน้อยผมก็ เริ่มจะดุด และล้อฟรีทิ้งทั้งที่ขับแค่ 20 คือน้ำเยะ รถลอยครับ รถเริ่มเร่งไม่ออกและ เกือบๆจะดับแต่อย่าไปยอมครับเร่งไปเลื่อยอย่าให้รอบตก เดี๋ยวรถดับอยู่ล่ะจบข่าว
หลังจากสะดุดอยู่พักใหญ่ พอเข้าที่สูงได้
เอาเลยครับเปิดฝากระโปรงมา โห..... ควันโข่มงงง เหอะๆ น้ำเต็มห้องเครื่องครับทั้งหัวเทียน แอร์โฟร และ แบต
ที่สำคัญ ในพัดลมหม้อน้ำมีเศษไม้เปื่อยๆ ขนาดเท่าฝามือ อยู่ด้วยยยย...

:หนาว:

- ผมก็เริ่มจากเอาเศษทุกๆอย่างออก ตรึมครับช่วงนี้ไฟฉายแรง3. ช่วยได้มาก

- ฉีดน้ำยาล้างหน้าคอนแทค1. ไปตามปลั๊กต่าง ขั้วแบต หัวเทียน ปลั๊กแอร์โฟ และสายไฟ ปลั๊ก รวมต่างๆ กระหน่ำไปให้น้ำหมดครับ ไม่ต้องกลัวเปลืองครับ

- จากนั้นพอไล่น้ำไปจนหมด ก็ตามด้วยโซเน็ค2. กำหน่ำแบบพองามๆ ตาม จุดสำคัญๆ  ปลั๊กต่าง ขั้วแบต หัวเทียน ปลั๊กแอร์โฟ และสายไฟ ปลั๊ก รวมต่างๆ จากนั้น ก็สต๊าดเครื่องเครื่องครับ อ้อ...ลืมบอกไปก่อนทำ พอดับเครื่อง สต๊าดนี้ต้องลุ้นครับกว่าจะติด

- พอทำครบขั้นตอนแล้ว โห...แม่เจ้า อย่างกะหนังคนละม้วน ปิดปั๊บ ติ้ม ติดสบายๆ ครับ เร่งนี่รอบกวาด สวยงามมากครับ

- จากนั้นก็ขับกลับบ้านแบบ สบายใจ เหอะๆ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เป็นไปได้อย่างขับลุ่ยน้ำท่วมครับ และควรมีอุปกรณ์ สำคัญ ดั้งที่กล่าวมานี้ด้วย
ขอบคุณครับ ภาพไม่มีนะครับ กว่าจะเอาชีวิตกลับมาได้ก็แทบคลั่งแล้วแต่ เดี๋ยวจะมาอัพให้ครับ
ใครว่างๆ ช่วยกันอัพ ภาพ ห้อง เรื่อง และจุดๆสำคัญๆ ของรถแต่ละรุ่นจะ ซาราพาราแคป มากครับผม
ขอบคุณ หวังว่านิทานเรื่องนี้จะไม่เกิดกับใครอีกนะครับบบ ขอร้องงงงง เหอะๆ
**ปล. ถึงจะเปียกมันก็ร้อนครับ ถ้าไม่มีถุงมือละ เศร้าาาาาา ครับผม

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เสริมอีกอย่างครับ....

ควรเครือบกระจกได้น้ำยาพวก เคลียวิวว์ เคลียเรน มันช่วยทำให้การมองเวลาฝนตกได้เยอะเลยครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
WD40 ครับ ติดรถไว้เชื่อผม กระป๋องจิ๋วผมซื้อมาสองปีล่ะยังไม่หมด กู้รถไปเป็นสิบคันแล้ว

ปล. ซอยชินเขต สุดพลังมาก ถ้าฝนหนัก รถเก๋งไม่ต้องเข้าไปเลย วีโก้ขับสองยังเอาตัวแทบไม่รอด

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
WD40 ครับ ติดรถไว้เชื่อผม กระป๋องจิ๋วผมซื้อมาสองปีล่ะยังไม่หมด กู้รถไปเป็นสิบคันแล้ว

ปล. ซอยชินเขต สุดพลังมาก ถ้าฝนหนัก รถเก๋งไม่ต้องเข้าไปเลย วีโก้ขับสองยังเอาตัวแทบไม่รอด

ผมก็ชอบWD40ครับกลิ่นไม่ฉุน เหมือนโซเน็ก แล้วก็ไล่ความชื้นได้ดีกว่า(ไม่รู้คิดไปเองอ่ะเปล่านะครับ) อิอิๆๆ  ;D

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline airr

• หนึ่งในใต้หล้า
  • airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
หาซื้อที่ไหนอ่ะคะ

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
หาซื้อที่ไหนอ่ะคะ

WD40 ในห้างก็มีครับ พวก Home Pro , Home Work หรือ Central อะไรพวกเนี้ยครับ

แต่ถ้าชอบของถูก ไปอมรโล้ด ผมซื้อที่อมร. ตลอดเลย ของพวกนี้

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline jubjibman

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 262
  • รุ่นรถ: Opel Astra 1.6 8v มือ1 17ปี
  • สีรถ : two-tone ดำ-เทา
  • เครื่องยนต์: C16se เครื่องเดิมๆ ติดรถมา
น่ากลัวแหะ

แต่ถ้าซื้อมาไม่รู้จะฉีดถูกจุดรึเปล่า

รอพี่ๆมาโพสต์รูป จุดที่สำคัญๆ ฮ่ะ    ???

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
รูปจุดที่ใช้ในการ ฉีดโซแนคนะครับ

เริ่มจากง่ายไปยาก

1. จานจ่ายแกะออกมาโดยที่ไม่ต้อง ถอดสายหัวเทียนครับแล้วระดมฉีดซะครับ

2. ฉีดตรงปลั้คจานจ่ายด้วยนะครับ

3. ฉีดที่หัวเทียน ให้ถอดสายหัวเทียนออก

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ฉีดที่ คลอย์และโมดูลครับ...

ฉีดแบบขี้เกียจก่อน.. คือฉีด สาดๆเข้าไปเลย... ถ้าไม่ติดค่อย ถอดออกมานะครับ... อิอิ ;D ;D ;D

ตรง ปลั๊กโมดูลฉีดยากนิดนะครับ ถอดฐานออกมาแล้วฉีดจะได้ ทำงานได้สะดวกๆครับ...  :)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline earth4wd

• **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ :D

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
 :Dเข้าใจชัดเจนเลย

Offline Ton_Oo

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • """Tomorrow Never Come""" 080-0914411
อุปกรณ์หน้าฝน ขอเพิ่มอีกอย่างได้ป่ะ

เตาปิกนิค อเนกประสงค์ สำหรับย่างเนื้อ ร้อน ๆ  จิ้มน้ำจิ้ม อะหย่อย อะหย่อย

อิอิ อิ่มหมีพีมัน

:) :) :) :)

อุปสรรคที่ทานทน จะสร้างคนให้ทนทาน
### มื่อใหม่ ใจปลาซิว แต่วิ่งฉิวไม่เคยรอใคร...###
E-mail : oo_sukanya@hotmail.com
            oo_sukanya@yahoo.com

อุปกรณ์หน้าฝน ขอเพิ่มอีกอย่างได้ป่ะ

เตาปิกนิค อเนกประสงค์ สำหรับย่างเนื้อ ร้อน ๆ  จิ้มน้ำจิ้ม อะหย่อย อะหย่อย

อิอิ อิ่มหมีพีมัน

:) :) :) :)

แปลว่า... ต้องมีรถใครพัง ชิมิ ครับ...  :น้ำร้อน:

lap Time

Offline โชกุน

• **
  • 084-479-3282
  • No.: 87
  • รุ่นรถ: Corsa 3D
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: 1.4
....ชัดเจน.ขอบคุณมากๆจ้า...ใช้โอเปิลดีอย่างนี้นี่เอง.... :D

ยังไงต่อดี...คิดไม่ออก

Offline happy_atm

• **
  • ดำดุ...
:สำนึก:

อันนี้ของ OPEL KADETT GSI 2.0 8v 1989-1992
คืนนี้ผมเจอมากับตัวเลยครับ เตะบอลเสร็จกินข้าวกับน้องจอย ขับรถกลับบ้าน แบบ สิวๆ ฝนตก................
ฝนตกหนักมากๆๆมหามาก สุดๆ น้ำท่วม รถตายกันเป็นว่าเล่น จากเส้นเรียบด่วนถึง.....เส้นพระราม6 นับได้ เกือบ10 ป้าย แดง ดำ เหลือง ครบ
แถวซอยบ้านผมอีกนับ 10 มาเข้าเรื่องกันได้เลยครับ

อุปกรณ์ช่วยยาม ฝนนรก ครกตกหนัก สุดๆ
1.น้ำยาล้างหน้าคอนแทค อันนี้จะดีมาก ซื้อได้ตามโฮมโปร หรือ ร้านอมร ครับเป็นกระป๋อง ฉีดๆ
2.น้ำมันโซเนค แบบกระป๋อง
3.ถุงมือ
4.ไฟฉายแบบกันน้ำชุดกันฝน เหอะๆ ไฟฉายเบๆก็ได้ครับ

หลังจากลุยน้ำท่ามกลางซากรถมาระยะทางราวๆ 8 กม. เป็นอย่างน้อย ระดับน้ำสูงพอที่จะมีรถสวนและน้ำลงกระจกหน้าได้ คือเลยขอบประตูล่างๆ
ในที่สุด จั๊วน้อยผมก็ เริ่มจะดุด และล้อฟรีทิ้งทั้งที่ขับแค่ 20 คือน้ำเยะ รถลอยครับ รถเริ่มเร่งไม่ออกและ เกือบๆจะดับแต่อย่าไปยอมครับเร่งไปเลื่อยอย่าให้รอบตก เดี๋ยวรถดับอยู่ล่ะจบข่าว
หลังจากสะดุดอยู่พักใหญ่ พอเข้าที่สูงได้
เอาเลยครับเปิดฝากระโปรงมา โห..... ควันโข่มงงง เหอะๆ น้ำเต็มห้องเครื่องครับทั้งหัวเทียน แอร์โฟร และ แบต
ที่สำคัญ ในพัดลมหม้อน้ำมีเศษไม้เปื่อยๆ ขนาดเท่าฝามือ อยู่ด้วยยยย...

:หนาว:

- ผมก็เริ่มจากเอาเศษทุกๆอย่างออก ตรึมครับช่วงนี้ไฟฉายแรง3. ช่วยได้มาก

- ฉีดน้ำยาล้างหน้าคอนแทค1. ไปตามปลั๊กต่าง ขั้วแบต หัวเทียน ปลั๊กแอร์โฟ และสายไฟ ปลั๊ก รวมต่างๆ กระหน่ำไปให้น้ำหมดครับ ไม่ต้องกลัวเปลืองครับ

- จากนั้นพอไล่น้ำไปจนหมด ก็ตามด้วยโซเน็ค2. กำหน่ำแบบพองามๆ ตาม จุดสำคัญๆ  ปลั๊กต่าง ขั้วแบต หัวเทียน ปลั๊กแอร์โฟ และสายไฟ ปลั๊ก รวมต่างๆ จากนั้น ก็สต๊าดเครื่องเครื่องครับ อ้อ...ลืมบอกไปก่อนทำ พอดับเครื่อง สต๊าดนี้ต้องลุ้นครับกว่าจะติด

- พอทำครบขั้นตอนแล้ว โห...แม่เจ้า อย่างกะหนังคนละม้วน ปิดปั๊บ ติ้ม ติดสบายๆ ครับ เร่งนี่รอบกวาด สวยงามมากครับ

- จากนั้นก็ขับกลับบ้านแบบ สบายใจ เหอะๆ

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เป็นไปได้อย่างขับลุ่ยน้ำท่วมครับ และควรมีอุปกรณ์ สำคัญ ดั้งที่กล่าวมานี้ด้วย
ขอบคุณครับ ภาพไม่มีนะครับ กว่าจะเอาชีวิตกลับมาได้ก็แทบคลั่งแล้วแต่ เดี๋ยวจะมาอัพให้ครับ
ใครว่างๆ ช่วยกันอัพ ภาพ ห้อง เรื่อง และจุดๆสำคัญๆ ของรถแต่ละรุ่นจะ ซาราพาราแคป มากครับผม
ขอบคุณ หวังว่านิทานเรื่องนี้จะไม่เกิดกับใครอีกนะครับบบ ขอร้องงงงง เหอะๆ
**ปล. ถึงจะเปียกมันก็ร้อนครับ ถ้าไม่มีถุงมือละ เศร้าาาาาา ครับผม
มันเป็นวิธีล้างห้องเครื่องแบบใหม่เปล่าครับ อิอิอิ
ผมเคยเห็นเหมือนกันแบบว่าน้ำท่วมยะลา รถ 10 ล้อ ผ่านได้อย่างเดียวเพราะมันบรรทุกดินเต็มรถ เลยผ่านไปได้แต่มี 4x4 ยกสูงมาก
คนขับบอกว่ารถผมผ่านได้สบาย ตำรวจเลยให้ไปเท่านั้นรถลอยไปกับสายน้ำเลย

จากใต้สุดแดนสยาม
ชื่อเล่น  หนึ่ง ฉายาที่แฟนตั้งให้  หมูตอน  อิอิอิ
ที่ทำงาน  บริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) ยะลา
โทรศัพท์  08-3514-3493 08-1143-7680

^
^
^
^

เจาคงไม่เคยเจอน้ำพัดอ่ะครับ... โดนสักทีนึง...แล้วจะได้ลงหน้า 1  ;D ;D ;D ;D

lap Time

Offline QgomKing

• No.: No.47
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4
  • สีรถ : ฟ้า
ช่วงนี้ฉีดเป็นประจำ สองวันครั้งเห็นจะได้

ฝนตกจนไม่มีเสื้อผ้าจะใส่แว้ว

ร่วมรณรงค์ให้ใช้ Avatra เป็นรูปจริงคร๊าบ
ชื่อ "โอม" ครับผม
ได้ ซีซ่า มาสมใจ ต่อไปปรับแต่งสภาพพร้อมขับ
โอม มือใหม่ CORSA 1.4 MT เดิมๆ
ม.นเรศวร พิษณุโลก omemy_yim@hotmail.com
๐๘๙-๗ศูนย์๘๓๘๙๙
๐๘๖-๓ศูนย์๙๔๔๙๘

Offline nuchavee

• **
พวกกลอนประตู ก็ฉีดWD40ได้นะ  เปิดประตูยากๆเพราะจาระบีหมดสภาพการหล่อลื่นจากน้ำฝนและความเย็น ...มือจับที่ง้างเปิดประตูหักคามือ(มันเป็นเหล็กหล่อ) หาซื้อเอาไปทำสี เรื่องยาวกันอีก  :หึหึ:

อัพ ครับ ช่วงนี้จำเป็นครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline chai3392

• No.: ชื่อ ไอ - เปิ้ล เบอร์ 278 (เพราะมีโฟร์คลิฟท์ชื่อไอ-ช่วย)
  • รุ่นรถ: Corsa 3Dr. 1995 1.4i
  • สีรถ : ฟ้าอ่อน
  • เครื่องยนต์: C14NZ เกียร์ AT ของ X14XE
เข้ามายืนยันครับว่าได้ผลจริงแต่ไม่ใช่รถผม ผ่านมาได้ช่วยเขาในวันที่เราซื้อมาพอดี
ขนาดฉีดไปที่จานจ่ายและคอยล์เท่านั้นก็ได้ผลแล้ว เจ้าของรถดีใจขอบคุณเป็นการใหญ่
แต่ลืมบอกเขาว่าให้ซื้ติดรถไว้ แต่ผมว่าเขาคงคิดได้เองนะ :หึหึ: :หึหึ:

ทำงานช่างเป็นหลายอย่าง แต่ไม่ได้รับจ้าง ไว้ช่วยตัวเองและผู้อื่นบ้างเป็นบางครั้ง

Offline ข้าวโพด

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • No.: -
  • รุ่นรถ: VECTRA B
  • สีรถ : ม่วง
  • เครื่องยนต์: X20e
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ต้องรีบไปเตรียมของแล้ว น้ำมันจะมาแล้วววววววววววววววว :shock: :shock:

ถ้าน้ำมา ยกอย่างเดียว ครับ โซเน็ค เอาไม่อยู่ครับ

Offline R_Raiwah

• **
  • รุ่นรถ: Corsa 3D
  • สีรถ : ขาว
  • เครื่องยนต์: C14nz

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง