ผ่าดูใส้...รีเลย์ไฟเลี้ยว(ให้อาจารย์ป้าจาร์)

หนานมา · 26124

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
มาแล้วครับ ผ่ากันดูเลย

หลังจากสงสัยมานาน ว่าข้างในมันเป็นอย่างไร...

มาดูรูปกัน...

ข้างในมันก้อจะประกอบด้วยพวกขดลวดที่ทำให้เกิดสนามแม่เหล็กเมื่อมีไฟ

มีหน้าสัมผัสหรือสวิทย์ที่เกิดการทำงานเนื่องจากสนามแม่เหล็กจากขดลวด

แล้วก้อมี ไอซีที่ทำหน้าที่นี้โดยตรง(ผลิตมาเผื่อการนี้)

และมีพวกตัวต้านทาน ตัวเก็บประจุ ประกอบกันเพื่อกำหนดเวลาการกระพริบของไฟ หรือ การทำงานของรีเลย์ครับ

กรณีของอาจารย์ป้าจาร์.... ถ้าหน้าสัมผัสรีเลย์ไม่สกปรก  ก้อน่าจะเป้นที่ตัวเก็บประจุมันบวม(ตัวสีส้มทรงกระบอกนั่นแหละ)

อ่า...ผมลืมดูครับ ว่าค่ามันเท่าไหร่... :แงๆ:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jar

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
แล้วจะซ่อมได้มั้ยคะ
 :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
แล้วจะซ่อมได้มั้ยคะ
ซ่อมได้ อ่านโค้ตให้ออกก่อน 55

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ของครูน๊ะ ไปเปิดผ่าหมากดูก่อนถ้าไฟติดก็หาซื้อรีเลย์ไฟเลี้ยวได้เลย เรื่องซ่อมอย่าเลยครับ มันตัวไม่กี่บาทเดินหาเทียบก็ได้ครับ น่าจะใช้กับรถทั่วไปได้ครับ (รีเลย์ไฟเลี้ยวกับผ่าหมากคนล๊ะตัวป่าวหว่า) พี่นพก็ไปถอดไอ้คันที่เป็นซากมาให้ครูดิครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ของครูน๊ะ ไปเปิดผ่าหมากดูก่อนถ้าไฟติดก็หาซื้อรีเลย์ไฟเลี้ยวได้เลย เรื่องซ่อมอย่าเลยครับ มันตัวไม่กี่บาทเดินหาเทียบก็ได้ครับ น่าจะใช้กับรถทั่วไปได้ครับ (รีเลย์ไฟเลี้ยวกับผ่าหมากคนล๊ะตัวป่าวหว่า) พี่นพก็ไปถอดไอ้คันที่เป็นซากมาให้ครูดิครับ
:shock: มันจุกนาาาา กิ๊ฟ 8) 8) 8)

อาจารย์ป้า ลองโทรไปเชคราคาก่อนก้อได้ครับ...ถ้าแพงเวอร์ก้อหาเทียบเอา หรือไม่ก้อลองส่งมาหาผม เด๋วดูให้

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
ซ่อมเองไม่น่ายากครับ
C ตัวนี้ น่าจะเกี่ยวกับ ความเร็วของของการกระพริบครับ
ลองเปลี่ยน ค่า ไมโครฟารัดดูครับ  หากน้อยลง น่าจะกระพริบถี่ขึ้น
แต่ให้เลือก Voltage ที่้เท่าเดิม หรือ มากกว่านะครับ

....................................................

Offline jar

• ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
:shock: มันจุกนาาาา กิ๊ฟ 8) 8) 8)

อาจารย์ป้า ลองโทรไปเชคราคาก่อนก้อได้ครับ...ถ้าแพงเวอร์ก้อหาเทียบเอา หรือไม่ก้อลองส่งมาหาผม เด๋วดูให้

โทรถามแล้วค่ะ  เค้าบอก อย่างต่ำ 250 บาท ไม่น่าจะเกิน 300 บาท
งั้นไปศูนย์เชฟก็ได้ค่ะ .....ราคากำลังน่ารัก แต่ว่าค่าแรงจะแพงไหมหว่า.....
 :มั้ง: :มั้ง:
 :) :) :)

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
สงสารคุณครูจัง ซ่อมทุก 2 สัปดาห์เลย ผมว่าถ้าคุณครูว่าง มาให้ช่างกร เก็บระบบไฟให้ใหม่จะดีกว่า
แต่ยังไงก็ให้อู่ opel โดยให้ช่างเฉพาะทางทำให้คนไหน อู่ไหนก็ได้ครับ ตามสะดวก
ถ้างานไม่ยุ่งวันเดียวก็เสร็จ ไม่เกิน 1500 บาทครับ คงต้องนัดแกก่อน
+ ไล่สายไฟจัดเป็นหมวดหมู่
+ อันไหนกรอบแล้วเปลี่ยนเส้นใหม่ไปเลย
+ เปลี่ยนท่อโปโล หุ้มสายไฟให้ใหม่ทั้งหมด และจัดวางที่ถูกที่ถูกทาง
+ ตรวจ / เปลี่ยน/ ทำความสะอาด  ขั้วต่อสายไฟต่างๆ
+ เอาคืนระบบไฟต่างๆ ที่ถูกตัดต่อมา รายการนี้คงอาจต้องเพิ่มตังค์ครับ

มีของเพือนสมาชิก 2 คนแกทำให้แล้วสวยดีครับ แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปมาโชว์
ของผมยังไม่ได้ทำครับ จะรอหมดหน้าฝนนี้ก่อน เพราะกะว่าระหว่างทำจะถอดฝากระโปรงไปเก็บสีด้วย
ของผมต้องหลายวันเพราะติดแก็สหัวฉีดมาด้วย จะไล่นานหน่อย

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
เดี๋ยวส่งรถทางEMSให้ 'จารย์หน่า ทำให้ดีก่า ;D ;D ;D

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

โทรถามแล้วค่ะ  เค้าบอก อย่างต่ำ 250 บาท ไม่น่าจะเกิน 300 บาท
งั้นไปศูนย์เชฟก็ได้ค่ะ .....ราคากำลังน่ารัก แต่ว่าค่าแรงจะแพงไหมหว่า.....
 :มั้ง: :มั้ง:
 :) :) :)
ถ้าพูดถึงค่าแรงในการเปลี่ยนรีเลย์ มันไม่น่าจะคิดนะครับอาจารย์ป้า...

ถ้าช่างคนไหนคิดค่าแรงนี่....สาปแช่งเลย...ตราบจนพระอาทิตย์ดับสลายขอย่าได้เจออีกเลย...เหอะๆๆๆๆๆ
  :ตาย: :ตาย: :ตาย:

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
ซื้อใหม่ง่ายกว่าครับคุณครู  :)

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
มีรายการซ่อม ถือว่าเปิดจ๊อปงานครับ... ระบบการทำงานของ 0 ยกเว้นว่า คุยกันถูกคอฮะ  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ซื้อใหม่ง่ายกว่าครับคุณครู  :)
ซื้อรถใหม่อ่ะนะ..ครูจุก.? :dead:

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
เข้าศูนย์เลยครับ ให้ช่างชี้ให้ดูว่ามันตัวไหน :ตาปิ้ง: แล้วเราก็ดึงมันออกมาเลยครับ จากนั้นก็ใช้ช่างเบิกอะไหล่มาครับให้ดูว่าเบอร์ตรงกัน แล้วเราก็เอาตัวให่เสียบมันกลับเข้าที่ครับ  8) 8) ไม่มีค่าแรง  ;D ;D

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline pung

สอบถามอาจารย์ หนานมา  เพื่อความรู้   แล้วสวิสท์ไฟฉุกเฉิน  ถ้าเริ่มเสื่อม  จะมีผลกับการเปิดไฟเลี้ยวหรือปล่าว

เคยเป็น  กับ  Astra คือ  เปิดไฟเลี้ยว  แล้ว  ไฟเลี้ยว  ไม่กระพริบ  เป็นทั้งซ้าย/ขวา  คือ  ไฟเลี้ยวติด  ครบ  แต่ ติดค้างไว้ ไม่กระพริบ  พอกดสวิสท์  ไฟฉุกเฉิน  ไฟกระพริบพร้อมกัน หมด 

จึงกดปิดสวิสท์  ไฟฉุกเฉิน   แล้วเปิดไฟเลี้ยว  ๆ  ก็ใช้งานได้   เหมือนเดิม  ???

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
สอบถามอาจารย์ หนานมา  เพื่อความรู้   แล้วสวิสท์ไฟฉุกเฉิน  ถ้าเริ่มเสื่อม  จะมีผลกับการเปิดไฟเลี้ยวหรือปล่าว

เคยเป็น  กับ  Astra คือ  เปิดไฟเลี้ยว  แล้ว  ไฟเลี้ยว  ไม่กระพริบ  เป็นทั้งซ้าย/ขวา  คือ  ไฟเลี้ยวติด  ครบ  แต่ ติดค้างไว้ ไม่กระพริบ  พอกดสวิสท์  ไฟฉุกเฉิน  ไฟกระพริบพร้อมกัน หมด 

จึงกดปิดสวิสท์  ไฟฉุกเฉิน   แล้วเปิดไฟเลี้ยว  ๆ  ก็ใช้งานได้   เหมือนเดิม  ???
อ่า...ลุงปั๋ง ขอญาติเจือกตอบก่อน หนานนพนะครับ
ถามก่อนว่า หลังจากนั้น มันกลับมาค้างอีกหรือไม่ครับ ถ้าไม่ ก็อาจเป็นเพราะ relay ค้างอ่ะจิครับ  แต่ถ้ายังเป็นอยู่ อันนี้ไปเปลี่ยน relay ได้เลยครับ มันไปแล้วนินะ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline pung

อ่า...ลุงปั๋ง ขอญาติเจือกตอบก่อน หนานนพนะครับ
ถามก่อนว่า หลังจากนั้น มันกลับมาค้างอีกหรือไม่ครับ ถ้าไม่ ก็อาจเป็นเพราะ relay ค้างอ่ะจิครับ  แต่ถ้ายังเป็นอยู่ อันนี้ไปเปลี่ยน relay ได้เลยครับ มันไปแล้วนินะ

ค้างบ้างครับ  พอค้าง  แล้ว  เปิด/ปิด สวิสท์ไฟฉุกเฉิน   ไฟเลี้ยวก็กลับมาใช้ได้อีก

สอบถามอาจารย์ หนานมา  เพื่อความรู้   แล้วสวิสท์ไฟฉุกเฉิน  ถ้าเริ่มเสื่อม  จะมีผลกับการเปิดไฟเลี้ยวหรือปล่าว

เคยเป็น  กับ  Astra คือ  เปิดไฟเลี้ยว  แล้ว  ไฟเลี้ยว  ไม่กระพริบ  เป็นทั้งซ้าย/ขวา  คือ  ไฟเลี้ยวติด  ครบ  แต่ ติดค้างไว้ ไม่กระพริบ  พอกดสวิสท์  ไฟฉุกเฉิน  ไฟกระพริบพร้อมกัน หมด  

จึงกดปิดสวิสท์  ไฟฉุกเฉิน   แล้วเปิดไฟเลี้ยว  ๆ  ก็ใช้งานได้   เหมือนเดิม  ???

มีผลครับ....เพราะมันทำงานร่วมกัน....

ตามวงจร S5.2 คือ สวิทย์ไฟฉุกเฉิน

S5.3 คือ สวิทย์ก้านไฟเลี้ยว

K10 คือ รีเลย์ไฟเลี้ยว

เมื่อเรา กด หรือ ยก ก้านไฟเลี้ยว มันก้อจะส่งสัญญาณไปให้รีเลย์ทำงาน

แต่ การที่รีเลย์จะำทำงานได้มันก้อต้องอาศัยไฟที่ผ่านมาจากสวิทย์ไฟฉุกเฉิน

อาการที่ว่ามาคิดว่า...หน้าสัมผัสสวิทไฟฉุกเฉินสกปรกครับ

.... :)
« Last Edit: 09 Jul 2010, 11:04 by หนานมา »

Offline wat3899

• CORSA in RED SuperBEEN
  • No.: 63
  • รุ่นรถ: corsa 5D auto
  • สีรถ : แดง แรงฤทธิ์
  • เครื่องยนต์: C16NZ เน่าๆ
น้าหนานมา สุดขยันเลยครับ อันนี้เป็น DIY แต้ๆเลยนะเจ้า  :ตาปิ้ง:

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

น้าหนานมา สุดขยันเลยครับ อันนี้เป็น DIY แต้ๆเลยนะเจ้า  :ตาปิ้ง:

เหตุการณ์มันบังคับครับน้าวัชร....

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง