รื้อเอาสวิตซ์ไฟเกียร์ถอยหลังมาซ่อมซะ

panyatu · 29364

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
คือ ประมาณว่า ไฟถอยที่รถไม่ติด  ตรวจสอบแล้ว หลอดไม่ขาดแน่นอน จึงไปตรวจสอบ พบ สวิตซ์ไฟเกียร์ถอยหลังชำรุด
ประกอบกับช่วงนี้ อยู่ต่างจังหวัด หาอะไหล่ ยาก จึงถอดมาชำแหละซะ ตามที่พี่หนานมา แนะนำครับ

....................................................

ก่อนรื้อ ทำมาร์คไว้ ตอนประกอบกลับจะได้สบาย

....................................................

ค่อยๆ งัด ค่อยๆ แงะ ตามที่พี่หนานมาบอกไว้ ก็เลยหลุดออกมาแบบเนี๊ยะ

สงสัยหน้าสัมผัสจะไม่สะอาด ขัดหน่อยดีกว่า

อันนี้ก็สำคัญ ขัดให้สะอาด

ขัดแล้วประกอบ ลองกดสวิตซ์ แล้วเอามัลติมิเตอรฺวัดซะ

ความต้านทานขณะกดสวิตซ์ ขึ้น 0 โอห์ม แสดงว่า ใช้ได้แล้ว

ผสมกาววิเศษ เพื่อคืนสภาพให้เหมือนเดิม

ทากาวเสร็จ แล้วเอาไปล้างกับน้ำมันเกียร์ใหม่อีกรอบเพื่อเอาไปใส่ที่เดิม

และแล้ว ความสุขของเราก็กลับคืนมา
,,,,,,ซ่อมกะว่าใช้ชั่วคราว......แต่จริงๆ แล้ว ใช้ชั่วโคตร ครับ

Offline Khing_kaw

• ชื่อ หนึ่ง (แม่พี่ขิง&น้องข้าว) Corsa 3 Door
 :D :D :D

เสื้อผ้าเด็ก แหล่ม ๆ แนวยุโรป ญี่ปุ่น สนใจ แวะดูก่อน
www.khing-kawshop.pantown.com/
งานอดิเรกจ้า หาเงินมาแต่งรถ

Offline earth4wd

• นักรบพเนจร
  • **
ไปซื้อรุ่นอื่นมาเทียาได้ครับ อย่างดีๆราคา200.- ธรรมดา80.-ครับ แค่ต่อสายใหม่ครับ มี2เส้นเอง

Offline jui2512

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Corsa 5 door
  • สีรถ : สีเขียว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ
ผมว่าของบางอย่างราคาไม่แพง แต่ทำเองได้ ซ่อมเองมันได้ความสุขทางใจ และภูมิใจที่ได้ดูแลสิ่งที่ชอบด้วยตัวเองครับ  :D :D :D

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
แล้วสวิตซ์ไฟเกียร์ถอย มันอยู่ตรงไหน เกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ออโตครับ
เราชอบ Opel คือราสามารถซ่อมเองได้จากพี่ในนี้ :D :D :D

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline youth

• Love me Love my dog
  • No.: 158
  • รุ่นรถ: Corsa 5dr
  • สีรถ : Grey
  • เครื่องยนต์: Toyota 4E FE AT
 :D :D :D :D ไม่รู้จะพูดอะไรนอกจากว่าเยี่ยมเลยครับ

corsa 5dr+4E FE AT
cell : 089 894 4878  
รับโปรโมทเวบติดหน้าแรกอันดับหนึ่งบน google  www.tookdeejang.com
MSN : tookdeejang@hotmail.com
website : Event Organize Agency www.fourthcreation.com
e_mail : sarayuth@fourthcreation.com

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
 :D :D  ใช้กาววิเศษตัวเดียวกันเลยครับ...

แล้วสวิตซ์ไฟเกียร์ถอย มันอยู่ตรงไหน เกียร์ธรรมดาหรือเกียร์ออโตครับ
เราชอบ Opel คือราสามารถซ่อมเองได้จากพี่ในนี้ :D :D :D

ทั้งเกียร์ ออโต้ และ ธรรมดา อยู่ตำแหน่งเดียวกัน นั่นก้อคือ อยู่บริเวร ด้านหน้าซีเลคเตอร์ หรือ ก้านกดครัช ครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
 :D

ถึงเราไม่ใช่ป้าเบิร์ด แต่เราก็ ซ่อมด้ายยยยยยย

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• **
ดีครับ  :D สนับสนุนครับ แต่ท่านที่ซ่อมเองไม่เป็นผมแนะไปแทยบได้ครับไม่ยุ่งยากอย่างที่คิด

• **
ตำแหน่งอยู่ตรงขาเบรคใต้คอนโซนครับ :D

Offline moimoi

เยี่ยมจริงๆครับ   :D :D :D

:D :D  ใช้กาววิเศษตัวเดียวกันเลยครับ...

ทั้งเกียร์ ออโต้ และ ธรรมดา อยู่ตำแหน่งเดียวกัน นั่นก้อคือ อยู่บริเวร ด้านหน้าซีเลคเตอร์ หรือ ก้านกดครัช ครับ

อยู่ตรงตามที่พี่หนานมาบอกนั่นแหละครับ..ตอนถอดต้องใช้ Block หัวเทียนเบอร์ 19 ถอดครับ
เพราะมันจะติด ก้านกดครัช ครับ  :) :)

เอ่อพี่หนานมาครับ  ผมว่ารถผมแป้นเหยียบครัช มันสูงเกินนะครับ จะเอาลงให้ต่ำนิดหนึ่ง ต้องปรับตรงไหนครับ ??? ???

ผมว่าของบางอย่างราคาไม่แพง แต่ทำเองได้ ซ่อมเองมันได้ความสุขทางใจ และภูมิใจที่ได้ดูแลสิ่งที่ชอบด้วยตัวเองครับ  :D :D :D

ถูกต้องครับพี่ แล้วยิ่งมีคนใช้ Opel ที่ดีๆ ในนี้อีก แล้วผมจะไม่รักมันได้ไง..Astra Van จงเจริญ... 8) 8) 8)

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
สุดยอดเลยครับ  มีพวกพี่ๆมาแชร์การ DIY  ทำให้ได้ความรู้มากมายครับ  :D :D :D

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

อยู่ตรงตามที่พี่หนานมาบอกนั่นแหละครับ..ตอนถอดต้องใช้ Block หัวเทียนเบอร์ 19 ถอดครับ
เพราะมันจะติด ก้านกดครัช ครับ  :) :)

เอ่อพี่หนานมาครับ  ผมว่ารถผมแป้นเหยียบครัช มันสูงเกินนะครับ จะเอาลงให้ต่ำนิดหนึ่ง ต้องปรับตรงไหนครับ ??? ???

เอาเลื่อยๆตรงแป้นเหยียบครับจะให้ต่ำขนาดไหนก็ตามสบายครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline jui2512

• รุ่นรถ: Corsa 5 door
  • สีรถ : สีเขียว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ
บอกอย่างเดียวไม่เก็ตครับ น้องน้าหนวดทวดหมอ ต้องสาธิตให้เห็นจะจะ เอาคันเขียวก่อนเลย  :D :D :D 8) 8) 8)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
บอกอย่างเดียวไม่เก็ตครับ น้องน้าหนวดทวดหมอ ต้องสาธิตให้เห็นจะจะ เอาคันเขียวก่อนเลย  :D :D :D 8) 8) 8)

8) 8) 8)เสียใจครับน้าผมมันพวกขาซ้ายเป็นโปลิโออ่อนแรงเหยียบครัชม่ะได้เลยไม่มีครัชให้เหยียบอ่ะครับ ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

อ่า...ปรับตรงปลายสายครัชได้เลยครับ

หมุนๆๆๆๆ คลายมันออก เอาแบบ ยกเท้าหน่อยเดียวครัชจับเลยครับ แบบนั้น ครัชนิ่มสบายเลยครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline bushsaba

• **
  • บุษ 0875350138

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง