[ การบำรุงรักษา ] ตรวจเช็ค opel รอบ 15 ปี - ประเก็นฝาสูบ/วาวล์น้ำ/ท่อหลังเครือง

kamolwat_t · 45069

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ช่วงนี้เหมือนเป็นช่วงภัยพิบัติครับ.. opel ตายตามๆกันไปเยอะมาก... :ไม่:

แต่ที่ เจอมากช่วงนี้เป็นเรื่องปะเก็นแตกครับ...

สาเหตุมันมาจก โดยปรกตินั้น การบำรุงรักษารถยนต์อย่างละเอียด จะแบ่งรอบออกเป็น ทุกๆ 5 ปี หรือทุกๆ 50000 โล ปีนี้ก็ 2003 รถที่เราใช้งานกันก็ออกขายประมาณปี 1994-97 ซะส่วนใหญ่จึงไม่น่าแปลกที่ ช่วง 1-2 ปีนี้จะต้องใช้เงินในการบำรุงรักษามากกันสักหน่อยครับ สำหรับคนที่ไม่เคยซ่อมหรือทำอะไรกับรถเลย... :น้ำร้อน:

มาเริ่มจากปะเก็นฝาสูบก่อนนะครับ

อาการที่บ่งบอกว่าเริ่มพังแล้วคือ

1. น้ำมันเครื่องเยิ้มที่เสื้อสูบ (น้ำมันออกมาข้างนอกได้มันก็อาจจะเข้าไปข้างในระบบเผาไหม้ได้)

2. กินน้ำมันเครื่อง (จากเหตุผลข้างบน)

3. เติมน้ำหล่อเย็นบ่อย แต่ว่าไม่พบจุดรั่ว (มันอาจจะรั่วเข้าไปข้างในระบบเผาไหม้ครับ)

4. ความร้อน สูงในบางโอกาส

5. มีควันขาว หรือดำ แปลกๆ (น้ำมันเครื่องเข้าไปในระบบเผาไหม้จะเกิดควันขาวครับ แต่ถ้าเข้าไปมากก็จะกลายเป็นควันดำ

6. เครื่องไม่มีแรง

7. ถอดหัวเทียนออกมาดูเจอคราบ วาวๆ (เป็นการทิ้งรอยไว้จากการเผาไหม้สารแขวนลอยในน้ำครับ)

7. มันจะพังก็พังไปเลยครับ ไม่บอกอาการ... มีคนแถวนี้ไปโดนที่ เพชรบุรีมาแล้ว... ;D ;D ;D

ถ้าพังแล้วจะเิกิดอะไรขึ้น

1. กินข้าวลิงครับ น้ำเข้ากระบอกสูบ อันนี้อาจจะโชคดีเป็นไม่มาก

2. ก้านลูกสูบขาด เพราะว่า อัดไปเจอน้ำเต็มๆ

3. ฝาโก่ง

4. บางทีถ้าเปิดมาแล้วเจอฝาสูบผุด้วยก็เปลี่ยนฝาซะนะครับ

วิธีการบำรุงรักษา

เปลี่ยนปะเก็นสิครับชุดใหญ่ไปเลย ราคาประมาณไม่เกิน 5000 ไม่รวมค่าแรง ใช้ไปได้อีกเป็น 10 ปีครับ ถ้ายี่ห้อดีๆ :)

ผมจะย้ำมากเรื่องการซื้อของและอะไหล่ มันมีหลายเกรดหลายราคา ครับ ซื้อมาเพื่อใช้เอง ซื้อดีๆไปเลย ถ้าจะซื้อมายำรถแล้วขายแบบพ่อค้าเตนท์รถมือ 2 เอาอะไรก็ได้ครับ เพราะว่ามันไม่ได้เป็นคนรับกรรมที่ทำเอาไว้... ถ้าเราใช้ของห่วย.. ก็จะรับผลของการเลือกของห่วยครับ...

ถ้าไม่รู้ว่าจะซื้อที่ไหน ไปซื้อตามอู่ opel ที่แนะนำครับ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด หาไม่ได้ ก็ให้ส่งไป ถ้าหาได้ก็ซื้อใส่เลยครับ...

และสำคัญมาก... ถ้าพึ่งซื้อรถ opel มือ 2 มานะครับ ตรวจเช็คซะก่อนใช้งานครับ... พร้อมทั้ง สายพานทามมิ่ง ลูกรอกสายพาน และปั้มน้ำเลยครับ 

ดูรูปผลงานเวลาซ่อมนะครับ
« Last Edit: 30 Jul 2010, 00:25 by kamolwat_t »

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
ปั้มน้ำและวาวล์น้ำครับ

อาการที่บ่งบอกว่าเริ่มพังแล้วคือ

1. มีน้ำซึมๆ แถวๆ ปั้มน้ำ (รั่วแล้วนั้นเอง)

2. มีเสียงดัง (เสียงลูกปืน)

3. ฮีตง่าย (ก็มันเน่าไปแล้วอ่ะครับ)

ปั้มน้ำ

1. ปั้มน้ำลูกปืนล๊อค หยุดหมุน วาวล์ฟาดกับลูกสูบ สายพานทามมิ่งปีนร่อง เปิดฝาแน่นอน กำเงิน 10000 รอเลยครับ

2. ปั้มน้ำรั่ว เครื่องฮีต ฝาโก่ง กินข้าวลิง กำเงิน อีก 10000 รอเช่นเดียวกัน

วาวล์น้ำ

1. วาวล์ตาย เครื่องฮีตครับ ฝาโก่ง กินข้าวลิง กำเงิน 10000 แบบข้างบน

การบำรุงรักษา

ราคามันไม่แพงครับ ประมาณ 1000-3000 บาทแล้วแต่ยี่ห้อและเกรด..(เดี๋ยวมาบอกอีกทีว่าใช้ข้ำต่ำของอะไรครับ) แต่ว่า ถ้ามันพัง เสียเงิน 10000 ครับ ไม่คุ้มเลย...

เวลาที่เปลี่ยน ควรเปลี่ยน อู่ opel นะครับ เพราะว่าต้องตั้ง มารค์สายพาน ถ้าอู่ทำไม่เป็น ก็ซวยไปครับ...

โดยปรกติแล้ว ปั้มน้ำจะเปลี่ยนพร้อมกับ สายพานทามมิ่ง และลูกรอกสายพาน ที่ 40000 กม. ครับ ใครไม่เคยเช็คไปเช็คซะนะครับ

มาดู หน้าตามันกัน...
« Last Edit: 30 Jul 2010, 00:27 by kamolwat_t »

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ห่อน้ำหลังเครื่องและท่อยางส่งน้ำ

1. น้ำหายครับต้องเติมบ่อยๆ

2. ท่อยางจะเหมือนปลิงตัวอ้วนๆ(หารูปไม่เจอ)

1. เครื่องฮีต ฝาโก่ง กินข้าวลิง กำเงิน อีก 10000 รออีกแล้ว

เพราะว่า เวลามันแตกมันแตกเลยครับ น้ำไหลออกหมดแบบรวดเร็ว ทำอะไรไม่ทันแล้วครับ

การบำรุงรักษา

หมั่น เช็ครอยน้ำรั่ว ถ้าเกิดต้องเติมน้ำ บ่อยๆ หรือว่าใส่ น้ำเขียวๆ ลงไปด้วยครับเวลาที่มันรั่ว จะได้เห็นได้ชัดๆฮะ ราคาไม่แพงมาก มันเป็นไฟเบอร์คอมโปสิทครับ ไม่ใช้พลาสติกธรรมดา...

แต่ว่า เคยเห็นมีการเอาไปทำเป็นท่อสแตนเลทนะครับ กี่บาทไม่ทราบ เดี๋ยวรอให้สมาชิกที่เคยใช้มาบอกครับ... ใช้ได้เหมือนกันครับ แต่ว่าต้องทำขนาดของท่อต่างๆให้ตรงสเป็คเดิมนะครับ :)

มาดูรูปปลากรอบกัน

lap Time

Offline mod...kub

• หนึ่งในใต้หล้า
  • Nine foul. . . Nine life
ขอถามเพิ่มเติมครับ พอดีว่าท่อน้ำหลังเครื่องของผมเปลี่ยนเป็นเหล็ก(ดัดแปลงจากพลาสติกในรูปครับ)ใช้มาได้ซัก3ปีแล้วครับ อยากรู้ว่าจะส่งผลอะไรไหมครับพี่เพราะไม่รู้ว่ามีผลระยะยาวไหม :มั้ง:

น่าจะเปลี่ยนเป็น สแตนเลท์มั้งครับ...

ไม่เป็นไรหรอกครับ ขอแค่ว่า ก๊อปมาให้เหมือน ขนาดท่อไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไปครับ  :D

lap Time

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
รับแซ่บคร๊าบ.........กำลังจะไปสอยท่อน้ำหลังเครื่องไฟเบอร์ 1545 บาทอะครับ ไม่อยากกินข้าวหลัง เพราะทุกวันนี้ก็กินข้าวน้องหมาอยู่และ.....
« Last Edit: 30 Jul 2010, 16:52 by Korza »

Offline theeraphongp

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • รุ่นรถ: Opel Astra Van 1.6 ECO TEC
  • สีรถ : เทา (บรอนส์)
  • เครื่องยนต์: 1600 ECO TEC

Offline baskgame

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รับซ่อมประกอบคอม Mac pc Mac for pc 0836003444
รบกวนราคา ปั๊มน้ำ กะลูกรอกสายพานด้วยครับ (ซื้ออะไหล่) ที่พี่สินแพงมาก  :หนาว: พี่เข้ก็ไม่รับสาย  :แงๆ:

Offline pariyat

• นักรบพเนจร
  • **
แต่ละรายการโหดมากเลย บางรูปมีสัตว์ร้ายอยู่ด้วยอะ เหอะๆ
รถผมก็เป็นคล้ายๆที่ว่านี้ละครับ เปลี่ยนที่ละอย่าง บางอย่างก็ดัดแปลงเอา(หมดตัวละ - -")
เน่าในแบบนี้ ยกเครื่องออกมาทำความสะอาดเลยครับพี่
 ??? :หนาว: :shock: :omg:

Offline jeab2009

• **
เห็นพี่ๆพูดถึงปะเก็นฝาสูบเลยนึกขึ้นได้คับ,,,
,,,
ผมเพิ่งเปลี่ยนปะเก็นมาหมาดๆที่ศูนย์โอเปิล,,การันตี,,(ตามที่พี่Peesadแนะนำมา),,,เพราะมีน้ำมันหยดลงมา,,,ปรากฏ,,ว่าโดนไปหลายรายการทั้งลูกรอกทั้งปั้มน้ำแตก :ไม่:
,,,,โดนไปหมื่นกว่าๆ,,,แต่กลับมานึกว่าน้ำมันจาหายหยด,,,,แต่ดันมีน้ำมันหยดลงมาอีก :shock:,,,เริ่มกลุ้มใจแล้วว่าหยดมาจากไหน,,กำลังก้มดูอยู่ว่าหยดจากไหนคับ
,,,
,,,,,หวังในใจว่าคงไม่เสียตังค์เยอะอีกนะ,,,,, :please:
,,,,
,,,,,,ขอให้ทุกคนเช็ครถให้ดีนะคับจะได้ไม่ต้องเสียตังค์กันมากคับ,,,,, :D,,,,ขอบคุนพี่ๆที่ให้ความรุ้ด้วยคับ :)

Offline Ethanol

• **
  • ชอบใช้รถเก่า ไม่แคร์สื่อใครเขาจะว่าเราจน
พึ่งเปิดดู ของผมมีน้ำมันเยิ้มตรงหัวเกียร์อ่ะครับ ไม่ทราบเป็นน้ำมันอะไรออกมากันแน่? :วิญญาณ:

มือใหม่หัดซ่า ... คับพ้ม!

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ท่อน้ำ ..
น้ำกับเหล็กมันเป็นคู่กัดกัน ไหนๆจะทำให้ดีทั้งทีก็เล่นเป็นเลสไปเลยครับ
ของผม.. ท่อน้ำพลาสติค ท่อน้ำเหล็ก ตอนนี้กลายเป็นสแตนเลสหมดแล้วครับ..
ลงทุนที่เดียว ใช้ได้ทั้งชาติครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
เป็นความรู้ที่ดีมาก :D ต้องตรวจดูบ้างแล้วละ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
ท่อน้ำ ..
น้ำกับเหล็กมันเป็นคู่กัดกัน ไหนๆจะทำให้ดีทั้งทีก็เล่นเป็นเลสไปเลยครับ
ของผม.. ท่อน้ำพลาสติค ท่อน้ำเหล็ก ตอนนี้กลายเป็นสแตนเลสหมดแล้วครับ..
ลงทุนที่เดียว ใช้ได้ทั้งชาติครับ
ท่อน้ำหลังเครื่องทำมาเท่าไหร่อะพี่

Offline bat

• bat
หลังๆมาท่อน้ำหลังเครื่องมีปัญหาเยอะมาก
เอางี้ ใครจะไปทำเป็นแสตนเลส ช่วยบอกผมด้วยครับ จะฝากทำด้วย ทำหลายๆอันครั้งเดียวราคาถูกกว่าครับ :)

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
รับทราบครับ... :) โดนมาแยะ รบกวนถามเรื่องน้ำมันเบรคหน่อยครับ หากระทู้ไม่เจอว่าจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคต้องใช้ DOT อะไร :มั้ง:

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
รับทราบครับ... :) โดนมาแยะ รบกวนถามเรื่องน้ำมันเบรคหน่อยครับ หากระทู้ไม่เจอว่าจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคต้องใช้ DOT อะไร :มั้ง:

4

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline bat

• bat
doth.4 ครับ น้า แต่ถ้าC 4 ไปหาแถวราชประสงค์ครับ ;D ;D ;D

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
พี่บัติ เอาท่อน้ำมาดูหน้าตาหน่อยเน้อ เด๋วมีเวลาจาทำเล่นๆแจกน้องๆ :ไถ: :ไถ:

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline nunu

• *

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
พี่บัติ เอาท่อน้ำมาดูหน้าตาหน่อยเน้อ เด๋วมีเวลาจาทำเล่นๆแจกน้องๆ :ไถ: :ไถ:
จองอันนึงคร๊าบ  8)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ฮิๆๆ ทำขายเลยครับผม รอซื้อท่อปลาหมึก ของ x20

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Hui

• **
  • รุ่นรถ: corsa joy1.4 3D
  • เครื่องยนต์: C14 เดิมๆ
ของผมท่อน้ำหลังเครื่องแตกไปเมือวันพฤหัสเอง แตกเพราะพัดลมไม่ทำงานความร้อนขึ้น รถก็ติดมากๆๆ
จัดการเปลี่ยนซะเลย

Offline idris

• *
รับแซ่บคร๊าบ.........กำลังจะไปสอยท่อน้ำหลังเครื่องไฟเบอร์ 1545 บาทอะครับ ไม่อยากกินข้าวหลัง เพราะทุกวันนี้ก็กินข้าวน้องหมาอยู่และ.....

:ปลิว:
ของผมมีท่อน้ำหลังเครื่องอยู่อันนึง ช่างเข้าใจผิดคิดว่ารั่ว เลยสั่งเปลี่ยนใหม่
เลหลังต่อครับ หรือมีอะไรแลกก็ได้ เป็นของ astra 16v ครับ

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ของผมท่อน้ำหลังเครื่องแตกไปเมือวันพฤหัสเอง แตกเพราะพัดลมไม่ทำงานความร้อนขึ้น รถก็ติดมากๆๆ
จัดการเปลี่ยนซะเลย

นั่นดิครับ เมื่อวานผมเข้าไปของหมด แต่ไม่ได้ตัดสต็อกในคอมยังมี

ของผมมีท่อน้ำหลังเครื่องอยู่อันนึง ช่างเข้าใจผิดคิดว่ารั่ว เลยสั่งเปลี่ยนใหม่
เลหลังต่อครับ หรือมีอะไรแลกก็ได้ เป็นของ astra 16v ครับ

ได้มาแล้วครับจากวรจักร ขอบคุณครับ

Offline Hui

• **
ท่อน้ำพลาสติกหลังเครื่อง 1,545 บาท ของมือสอง 700 บาท ของผมแตกตามตะเข็บ เพราะพัดลมไม่ทำงานเครื่องตัวร้อน
รูปทรงยังดีนำไปเป็นตัวอย่างได้ครับพี่เอ ท่อยางหม้อน้ำมันแข็งกลัวมันแตกเปลี่ยนเลยทีเดียวไหนๆก็ถอดแล้ว
สองชิ้นสุดท้ายเป็นของแดวูครับถูกกว่าของ Opel ครับ
จัดการเปลี่ยนเองเลย ถ่ายของเหลวเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรองอีก 530 บาท
กลับมาเหมือนเดิม 90 กว่าองศา ลองใช้ดูอาการว่าน้ำหายบ้างหรือเปล่า กลัวฝามีปัญหาครับ

Offline Hui

• **
ถาม จะสังเกตได้อย่างไรว่าฝาโก้งครับ ผมลองดูน้ำมันเครื่องก็ใสครับ หัวเทียนก็แห้ง

ท่อน้ำพลาสติกหลังเครื่อง 1,545 บาท ของมือสอง 700 บาท ของผมแตกตามตะเข็บ เพราะพัดลมไม่ทำงานเครื่องตัวร้อน
รูปทรงยังดีนำไปเป็นตัวอย่างได้ครับพี่เอ ท่อยางหม้อน้ำมันแข็งกลัวมันแตกเปลี่ยนเลยทีเดียวไหนๆก็ถอดแล้ว
สองชิ้นสุดท้ายเป็นของแดวูครับถูกกว่าของ Opel ครับ
จัดการเปลี่ยนเองเลย ถ่ายของเหลวเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรองอีก 530 บาท
กลับมาเหมือนเดิม 90 กว่าองศา ลองใช้ดูอาการว่าน้ำหายบ้างหรือเปล่า กลัวฝามีปัญหาครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับรูปตัวอย่าง วันนี้ต้องไปจัดมาให้ครบชุดบ้าง.... :D :D :D

Offline rmphuket

• ผู้เยี่ยมยุทธ
 :ปลิว:น้องต้น..หรือ...ปีสาด  ก็ได้..ถามนิดนึงดิ...ร้านไหนทำท่อน้ำวนหลังเป็นstainlessบ้าง....ของcorsaน๊ะ..แบบเป๊ะๆเลย...ผมว่ามีโหลก็หมดโหล...ถ้าราคาไม่แรงนัก ลำพังสมาชิก..คงสั่งกันเพียบ รถ10กว่าปียังไงก็ต้องเปลี่ยน...
         1) อุ่นใจมันไม่แตก เพราะเคยเปลี่ยนเอง เจ็บหลังไป 3วัน
         2) stainless ทนกว่ามักๆ
         3) สวยงามกว่า ม่ะใช่ท่ออะไรดำๆอยู่หลังเครื่อง..บล่า..บล่า..บล่า :หึหึ:

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ร้านทำท่อไอเสียทำได้ทุกร้านครับ แค่มีแบบไปให้เค้า เอาของเดิมเราไปให้เค้าดู งบอยู่ 1000-1500 บาทแล้วแต่ร้าน

ของผมเคยทำเป็นทองแดงครับ  บางคนก็เลส บางคนก็อลูมิเนียม แต่ผมไม่แนะนำให้ทำเป็นเหล็กนะครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง