เริ่มต้นจะติดแก๊สต้องทำไงบ้าง

airr · 43169

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ สู้ๆครับ แอร์มีไรโทรหา จอยได้ ถ้าผมเวะไปได้มันไม่ไกลมากนะ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เหอะๆ สู้ๆครับ แอร์มีไรโทรหา จอยได้ ถ้าผมเวะไปได้มันไม่ไกลมากนะ เหอะๆ

โทรไปคุยปรับทุกข์พอนะ... อย่าปรึกษา เดี๋ยวจะคิดไม่ออกปวดตับกันทั้งคู่.....  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ สาวๆ ขอไม่สนใจว่า เครื่องจะแรง ยางจะดี นะ รู้แต่ต้องไปที่ไหน ลดราคา กินอะไร ที่ไหน อะอร่อย
ยางไร เครื่องไหน เกียร์ ไร ไม่สน วิ่งได้ พอ ฮ่าๆ เหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
เหอะๆ สาวๆ ขอไม่สนใจว่า เครื่องจะแรง ยางจะดี นะ รู้แต่ต้องไปที่ไหน ลดราคา กินอะไร ที่ไหน อะอร่อย
ยางไร เครื่องไหน เกียร์ ไร ไม่สน วิ่งได้ พอ ฮ่าๆ เหอะๆ

+1 รอฟังข้อสรุปล่ะกัน

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline airr

• หนึ่งในใต้หล้า
  • airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
รับสโนไวท์มาแล้วค่ะ เมื่อวาน ตอนเย็น พี่โจเค้าต่อท่อตรงดึงเอาน้ำออกมา
แหง่วๆ อธิบายไม่ถูก แต่ตอนนี้มันไม่ร้องปี๊บๆแล้ว เครื่องปกติมากๆ (เหมือนไม่ได้ติดแก๊ส)
พี่โจใจดีรีบทำให้เลย อิอิ เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

+1 รอฟังข้อสรุปล่ะกัน

รถวิ่งประหยัดไปยังคิดมากเลย...  8) 8) 8) 8)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
รับสโนไวท์มาแล้วค่ะ เมื่อวาน ตอนเย็น พี่โจเค้าต่อท่อตรงดึงเอาน้ำออกมา
แหง่วๆ อธิบายไม่ถูก แต่ตอนนี้มันไม่ร้องปี๊บๆแล้ว เครื่องปกติมากๆ (เหมือนไม่ได้ติดแก๊ส)
พี่โจใจดีรีบทำให้เลย อิอิ เย้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ดีใจด้วยครับเรียบร้อยเสียทีขอให้ใช้ได้ดีนานๆนะ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
Happy birthday ทูยู ทูยู้....เกิดใหม่อีกแระ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 109
  • รุ่นรถ: Corsa
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: X14
ดีใจด้วยนะครับ เสร็จซะที  :D(ของผมจะขึ้นเขียงพรุ่งนี้และ :หนาว: :หนาว:)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
มันต้องอย่างงี้สิ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline airr

• หนึ่งในใต้หล้า
  • airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
รู้งี้ ติดแก๊สนานแล้วค่ะ เพราะนั่งคำนวณค่าน้ำมันที่เติมไป มากกว่าค่าตัวรถซะอีก เอิ๊ก

Offline Omega VIP

รู้งี้ ติดแก๊สนานแล้วค่ะ เพราะนั่งคำนวณค่าน้ำมันที่เติมไป มากกว่าค่าตัวรถซะอีก เอิ๊ก

เอาน่ายังไงก็ไม่สายเกินไปครับ  เมื่อก่อนกอล์ฟก็อคติกับแก๊ส เดี๋ยวนี้รถในบ้านทุกคันที่เป็นเบนซิลเจอแก๊สหัวฉีดหมด  ตอนนี้รอเครื่อง 2KD พัง จะเอา 2 Jz-GE ในวิปปุไปลง

แล้วจะเอา 2 Jz-GTE VVT มาลงแทนเจ้าวิปปุ

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้

เอาน่ายังไงก็ไม่สายเกินไปครับ  เมื่อก่อนกอล์ฟก็อคติกับแก๊ส เดี๋ยวนี้รถในบ้านทุกคันที่เป็นเบนซิลเจอแก๊สหัวฉีดหมด  ตอนนี้รอเครื่อง 2KD พัง จะเอา 2 Jz-GE ในวิปปุไปลง

แล้วจะเอา 2 Jz-GTE VVT มาลงแทนเจ้าวิปปุ

ไม่ยากเลยน้องเอ๊ย แค่น้ำตาลซัก 2-3 ช้อนโต๊ะ มันก็ทำให้เจ้า สมใจปรารถนา  8)  8)  8)  รถพี่ที่สำนักงาน vigo เครื่อง 2500cc. เหยียบสุดตรีน ระยอง-จุดแว๊ะพักมอเตอร์เวย์ ใช้เวลาประมาณ 40 นาที ( ความเร็วสูงสุดที่เครื่องทำได้ 160 ) กดขนาดนี้เครื่องเทอร์โบ รองแหวน วิ่งประจำมันยังไม่พังเลย น้องรัก แม่งทน ชาติ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

เอาเถอะครับ  วีโก้วิ่ง 160 km/hr ถ้าช่วงล่างไม่ทำ  ได้ไปเต้นระบำในยมโลกแน่นอนครับ  :) :) :)

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
เอาเถอะครับ  วีโก้วิ่ง 160 km/hr ถ้าช่วงล่างไม่ทำ  ได้ไปเต้นระบำในยมโลกแน่นอนครับ  :) :) :)

ถนนแห้ง และ โล่ง ครับ เช่นบนทางด่วน ออกไฟแดง อะไรอย่างนี้จ้า เรื่องเบรคไม่ต้องพูดถึง abs ก็ไม่มี มีแต่ที่ นิชิฮาร่า สอนไว้  8) 8)  8)  8)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

มิน่าล่ะ..มัน เดิมๆวิ่งได้ 160.... ถึงได้ ไล่ความเร็วสูงกับผมไม่ทัน...( แต่ปรกติผมขับ 120 โดนแซงตลอด... :หนาว:)

lap Time

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

ความกลัว เป็นสาเหตุของความจน
ความด้านทน ทำให้เราโดนนินทา
ความกล้า สามารถพาเราสู่ความสบาย..
คนละเรื่องเลย 5555

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

8) อย่างแรกต้อง เริ่มจาก หัด นับเงินก่อน เหอะๆ

Offline man_opel

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ครับ
ไม่ต้องคิดมาก ครับ
ผมก็คิดมากแบบนี้เหมื่อนกัน
แต่ก็ติด เลย
ผมคิดว่า รถผมติดแก็ส เป็นคันแรกของประเทศไทยครับ :ตาปิ้ง:

ผนงานที่ทำครับhttp://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,3630.0.html
http://panlopspeakerbox.blogspot.com/

Offline man_opel

• *
ครับรุปที่ติดตั้งครับ
http://www.ruamchang4x4.com/index.php?album=LPG/OPEL/CORSA-1/
ติดมาแล้ว
http://www.opellove.com/phpbb/viewtopic.php?t=4241&postdays=0&postorder=asc&start=0
ตอนนี้เครื่องเป็นอย่างไรหรึอครับ  ติดตามต่อครับ ;D

ผนงานที่ทำครับhttp://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,3630.0.html
http://panlopspeakerbox.blogspot.com/

เมื่อวานเพิ่งได้รับรู้รถของการแบ็คไฟร์จริงๆ
ตัวการแรก ดูที่หัวเทียน
ตัวการที่ 2 ดูที่สายหัวเทียน
2 ตัวข้างบน เปลี่ยนของใหม่ ช่วยได้เยอะ

ส่วนตัวการสุดท้าย การจูนแก๊สบางไป ตัวการนี้เอาไว้ ขับไปให้ร้านจูนอีกที และต้องวัดค่าแก๊สออกที่ท่อไอเสียด้วยนะครับ

เมื่อวานเพิ่งได้รับรู้รถของการแบ็คไฟร์จริงๆ
ตัวการแรก ดูที่หัวเทียน
ตัวการที่ 2 ดูที่สายหัวเทียน
2 ตัวข้างบน เปลี่ยนของใหม่ ช่วยได้เยอะ

ส่วนตัวการสุดท้าย การจูนแก๊สบางไป ตัวการนี้เอาไว้ ขับไปให้ร้านจูนอีกที และต้องวัดค่าแก๊สออกที่ท่อไอเสียด้วยนะครับ

นี่แหละนักวิทยาศาสตร์ตัวจริง  ต้องทดลองเองกับตัวครับ  ;D ;D ;D

Offline beer3000

• ถ้าบินได้ บินไปแล้ว
อยากติดมั่งแต่ดวงผมมันไม่ดี ไม่ถูกกับรถมั้ง ทำรถ แต่งรถทีไรออกมาไม่ดีทุกที ติดแก๊ซก็กลัวซวยอีก :ไม่:

ทำโอเบิ้ล วางเครื่องหมดไป 110000 หล่อเกิีน
CORSA 4E AT 4 SPEED OVER DRVE สีดำ MAXเทา12ก้านขอบ15 พิษณุโลก
ร้าน TB.COM จำหน่าย+ซ่อมคอมพิวเตอร์ 086-9342868
ปล.ไม่มีเวลาออน รบกวนโทรติดต่อ คับ

Offline PaNg2PoNg

• s_rungsak@hotmail.com
  • รุ่นรถ: Astra 5 Doors & D Max CAB 4 Hi Lander
  • สีรถ : Bronze เงินทั้ง 2 คัน
  • เครื่องยนต์: Opel 1.6 8V &  D Max 2500 Ddi
สรุปว่า......ติดแก๊สร้านไหนดี ยังไม่เห็นราคาของคุณแอร์เลย อยากทราบอ่ะครับ

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Offline colorbugs

• *
  • It's me
เข้ามาแอบอ่านหาข้อมูล(เยอะๆ) กำลังเล็งๆอยู่ครับ เสนอ ครม. แล้วไม่รู้จะอนุมัติหรือเปล่า ตอนนี้เครื่อง C20NE กับตัวถัง Astra 5D ว่าจะลง โดนัท+หัวฉีด อยู่ปัตตานีต้องหาข้อมูลเยอะหน่อยครับ แต่ก็มีร้านประจำที่หาดใหญ่ ปกติไม่ค่อยได้ขับเองครับ คาดว่าปีหน้ามีความจำเป็นต้องใ้ช้รถบ่อยเลยเล็งๆไว้ครับ มักจะเล็งไว้เป็นปี

ตอนนี้ เอาที่ผมทราบว่า ปัญหาน้อยที่สุดท้งเรื่อง ระบบและการบริการ Amry 2 และพี่บอย ครับ  :sorry

lap Time

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
เพิ่งไปติดมาคันแรกในชีวิตเพราะซดเหลือเกินเมื่อ5ธันวาแถวบ้าน เป็นหัวฉีด6สูบAGถังแคปซูล96 เอารถเข้าไปสิบโมง บ่ายสามเสร็จ จูนไม่ถึง20นาทีโปรแกรมจำการทำงานเครื่องน้ำมันแล้วโหลดเก็บไว้ไปใช้ในการฉีดแก็ส ECUของแก็สเอาไปจั้มส์เข้าECUรถ  วิ่งออกมาม่ายรู้เลยครับว่าวิ่งแก็สหรือน้ำมันครับ

เพิ่งไปติดมาคันแรกในชีวิตเพราะซดเหลือเกินเมื่อ5ธันวาแถวบ้าน เป็นหัวฉีด6สูบAGถังแคปซูล96 เอารถเข้าไปสิบโมง บ่ายสามเสร็จ จูนไม่ถึง20นาทีโปรแกรมจำการทำงานเครื่องน้ำมันแล้วโหลดเก็บไว้ไปใช้ในการฉีดแก็ส ECUของแก็สเอาไปจั้มส์เข้าECUรถ  วิ่งออกมาม่ายรู้เลยครับว่าวิ่งแก็สหรือน้ำมันครับ

ถ้าพี่เบิร์ดบอกว่าจูนไม่ถึง 20 นาที ก็คง auto tune แล้วล่ะครับ เพราะ หัวฉีด AG เป็น mapping  โดยทั่วไปถ้า auto จะออกมาโทนหนาเกือบทุกคัน ยกเว้น ว่าไปทำอะไรกับหัวฉีด รึ หม้อต้ม   ถ้าจะให้ใกล้เคียงน้ำมันควรวิ่งจูนเทียบระหว่างน้ำมัน และ แก๊ส ในช่วง close loop ส่วน open loop ส่วนใหญ่ก็เดาส่งครับ โดยใช้ F7 & F8 มาช่วยครับ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
^
^
ครับ เทพๆจริงเลยครับ เพื่อนกอฟท์ของน้าหมอ  8) เขาเจาะขยายหัวฉีดครับเห็นบอกว่าแต่ละรุ่นเจาะม่ายเท่ากัน ดูตอนเขาจูนน่าจะเป็นClose loopนะครับ
ที่นี่ติดให้หลายๆคันในคลับ ทั้งรับแก้ให้ด้วย โชคดีที่ใกล้บ้าน เครื่องมันโบ(ราณ)มั้งครับเลยจูนง่ายเพราะเห็นบอกถ้าซาฟีร่าก็ต้องข้ามไปใช้เวอร์ซุดและจูนเป็นวัน ผมก็ม่ายรู้ว่าหนาไปเป่า แต่ก็ม่ายอืด แค่ประหยัดกว่าน้ำมันเยอะก็พอแล้วครับเพราะซดเป็นอูฐ นั่นดิเห็นเขาชอบเอาโลโก้Camelมาติดข้างรถกัน  ;D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง