มีใครใช้ Vespa ไหมครับ

aor · 11798

Offline aor

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
พอดีคุณพ่อออเดอร์ Vespa 1 คันจากอินเดีย
- ไอ้เราก็อยากเป็นลูกที่ดี แต่ดันไปจับคอร์ซ่ามาแล้ว จะเอามอไซเข้าไปอีกคันคงไม่ได้ เพราะเขาให้สิทธิ์รถยนต์หรือมอไซเท่ากัน คือนำเข้าได้คันเดียวเท่านั้น สงสัยต้องหาทางถอดเป็นชิ้น ขนใส่กล่องกลับบ้าน
- สงสัยคุณพ่อแกอยากรำลึกความหลังที่เคยขับเวสป้าสีเหลืองให้ลูกนั่ง เมื่อลูกยังเล็ก
- ทีนี้ ก็เลยคิดถึงความเป็นไปได้ว่าน่าจะมี 3 ทางคือ
1) หาเวสป้ารุ่นเก่า ๆ (แกจะเอาปี 1964) ถอนเป็นชิ้น ๆ ขนกลับไป แล้วเรื่องทะเบียนก็ไม่รุจะทำยังไง หรือเขาสวมกัน (แต่ไม่อยากทำอะไรที่ไม่ถูกกฎหมาย)
2) ตามหาเจ้าเหลืองคันเดิม ที่ขายทิ้งไปเมื่อ 25 ปีที่แล้ว เอากลับมาบูรณะใหม่
3) ถอยเวสป้าป้ายแดง (ที่เพิ่งเปิดตัวในไทย) ให้แกซะเลย จำได้ว่ารุ่นถูกสุดประมาณ 95K แน่ะ ซื้อน้องซ่าได้อีก 1 คันเลย แต่ราคาไม่ใช่ปัญหา เพื่อพ่อทั้งคน

สนใจข้อ 2 ที่สุด เพราะแกคงจะดีใจมาก ๆ ถ้าได้เจอคันเดิม (เป็นความทรงจำที่ดี) แต่ก็คงเป็นวิธีที่ยากมากที่จะตามหาคันเดิม เดี๋ยวต้องบอกให้แม่รื้อดูรูปเก่า ๆ และเลขทะเบียนดู ส่วนการบูรณะคงไม่ยาก อะหลั่ยคงหาได้หมดในไทย ไม่งั้นก็จะหาเรื่องบินไปอิตาลีซะเลย
รองลงมา ง่ายสุดคือ ข้อ 3 ควักกระเป๋าจ่ายเลย ป้ายแดง แต่เอาสีเหลืองแบบคันเก่า ก็ได้ของใหม่ที่ทันสมัย (สวยดีอย่างในรูป)
อยากให้แก surprise และมีความสุข

Offline อับดุล

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ชอบใช้ Opel
เท่าที่ทราบ vespa มือสองที่มีอยู่ในบ้านเรา จะเป็นอิตาลีแท้ๆเดิมๆยากมาก ส่วนมากจะมาจากอินเดียที่พี่อยู่นั้นเหละ
ผมเคยขับมาครั้ง เลนเอางงกับเกียร์เลย ของใหม่แพงมากเลยนี่

http://www.vespa-thailand.com/

http://www.vespashopthailand.com/index.php?topic=5.0

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ในบ้านเรา มีร้านรับบิวท์ จนเสร็จเป็นรูปร่างพร้อมทะเบียน ราคาเริ่มต้น 69000 (ประมาณนี้แระครับ)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline airr

• airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
ที่บ้าน (ที่จันท์) มีอยู่ 3 คัน
ใช้ตั้งแต่พ่อเป็น น.ร เพาะช่าง
ตอนนี้  1ใน 3 คัน ซ่อมแล้วซ่อมอีก ซ่อมไม่หายซักที
ครายมีร้านซ่อมในจันท์แนะนำด้วยจ้า
เคยเอามาซ่อม ทำสี ที่วรจักร ร้านเลวมาก ทำเละเทะเลย
ตอนนี้แม่ไม่มีรถไว้ซิ่งเล้ยย...

Offline peppy

• No.: 49
  • รุ่นรถ: opel astra van 8v
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: เบนซิน คับ
เยอะครับพี่อ้อมี ปี 64 มีทะเบียน

Offline aor

ถ้าจับตัวเก่ามาซ่อมแล้วเบ็ดเสร็จ 60-70K งั้นคงไปถอยป้ายแดงมาเลยดีกว่า 100K
Megan Fox กับ Vespa ในหนังเรื่องไรเอ่ย

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
64 แท้ หายากครับ ส่วนมาก รถทำเยะ งบก็มี 70+ มีเบียน ส่วนใหญ่ เอาสปรินมาแปลง
ถ้าใหม่ๆ 99 ครับ 150 ใช้ได้แต่กินพอตัว
ผมว่า PX ดีกว่า ครับ ขับมันส์ ด้วยเหอะๆ 50 น่าจะพอมี
เป็บไงฝาก ดูให้พี่สนด้วยก็ดีนะ ฝากพี่ต้นหาให้นะ เหอะๆ ซึ่งก็ต้องเป็นไอ้ จัดสรรค์ ตามเคย เหอะๆ
หาได้ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 ;) ;) ;)ผมมี px150E ครับ สภาพดี เดิมๆ แต่ไม่ขายครับ เพราะใช้ขี่ตั้งแต่อยู่ ม 2 คันนี้ออกมาตั้งแต่ป้ายแดงครับ

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ผมใช้px150eอยู่ครับ............ล่าสุดก็หาให้เพื่อนไปคันนึงจบในราคา59000 ได้รถรุ่นไทยเจริญนำเข้ามีทะเบียนแท้ ออโตลูปแยก อิตาลีแท้....................

ถ้าจะเซอร์ไพร์ส ผมว่ากำเงิน 95000 มาหา58หรือ63 อิตาลีแท้ มีทะเบียนไม่ยากครับ.............

ส่วนตัวที่นางเอกทรานฟอร์เมอร์ขี่นั่น เข้าเมืองไทยมันปั๊มที่เวียดนามครับ เครื่อง4จังหวะ+สายพาน 150CC...........

ส่วนที่อินเดียว่ากันว่าโรงงานอินเดียได้สิทธิ์ผลิตรุ่นเดียวคือ64............มันผลิตปีไหนๆก็รุ่น64สรุปก็เกลื่อนโลกทุกวันนี้.........

จะจับคันไหนมาถ้ารุ่นเก่าลองเอาเลขตัวถัง,เลขเครื่องเช็คดูที่www.scooterhelp.comดูก่อนก็ดีครับ............

ส่วนของคุณแอร์ ร้านที่สุดยอดแห่งนึงอยู่ที่เพชรบุรีครับใกล้คุณที่สุดแล้ว ชื่อร้านสหายยนต์ ส่วนมากรู้จักในชื่อร้านเฮียเกียงในตลาดเพชรบุรี...........................

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
พี่สน ที่โคราช มีร้านซ่อมเวสป้าดีๆ ไหมครับ กำลังจะเอามาโคราชครับ

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
;) ;) ;)ผมมี px150E ครับ สภาพดี เดิมๆ แต่ไม่ขายครับ เพราะใช้ขี่ตั้งแต่อยู่ ม 2 คันนี้ออกมาตั้งแต่ป้ายแดงครับ

ยืมขี่เท่ๆหน่อยครับพี่ :)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
58 สวยมากนะครับ ขอบอกเหอะๆ แต่ก่อนนายเป็บ ขี่ LAM2 ครับพี่สน เหอะๆ
ถ้าต้องการจริงๆ ผมจะลองถามเพื่อนๆ ในวงการให้ครับ เพราะ ถ้าซื้อแบบ งงๆ จะโดน
เฮปรถภายใน ไม่กี่วันนะครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline jook_corsa

• コンプリートエンジン
ถ้าจับตัวเก่ามาซ่อมแล้วเบ็ดเสร็จ 60-70K งั้นคงไปถอยป้ายแดงมาเลยดีกว่า 100K
Megan Fox กับ Vespa ในหนังเรื่องไรเอ่ย

Transformer  :)

• http://www.weddingsquare.com/airich/
เอาไปเพชรบุรี ไงเนี่ย เจี๊ยกกก
สงสัยต้องให้มันนอนเล่นไปก่อน

• รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
คุณแอร์ครับใกล้อีกนิดก็ที่สุพรรณก็มี แต่ผมไ่ม่มีประสบการณ์..............

ส่วนของผมรื้อเองครับ.......ทำมา3คันแระ..........ใช้เวลาคันละ1-2ปี........... ;D ;D ;D.............

ส่วนของ อ.หน่าเดี๋ยวผมว่ารื้อเองดีกว่า ;D ;D ;D........เดี๋ยวผมหาHaynes Vespaให้.................

สำนวนอเมริกันเค้าว่า อินเดียนที่ดีตายไปแล้ว...............ช่างเวสป้าก็คล้ายๆกันนี่แหละ.................

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

ใช้เวลา คันละ 1-2 ปี 5555+++ น่ารักมากคร่า

คุณแอร์ครับใกล้อีกนิดก็ที่สุพรรณก็มี แต่ผมไ่ม่มีประสบการณ์..............

ส่วนของผมรื้อเองครับ.......ทำมา3คันแระ..........ใช้เวลาคันละ1-2ปี........... ;D ;D ;D.............

ส่วนของ อ.หน่าเดี๋ยวผมว่ารื้อเองดีกว่า ;D ;D ;D........เดี๋ยวผมหาHaynes Vespaให้.................

สำนวนอเมริกันเค้าว่า อินเดียนที่ดีตายไปแล้ว...............ช่างเวสป้าก็คล้ายๆกันนี่แหละ.................
ขอบคุณครับ

Offline aor

ขอบคุณมากครับพี่ ๆ น้อง ๆ สำหรับทุกคำแนะนำ
คุณพ่อผมบอกว่า คันเก่าเป็นเวสป้า ทรงแตงโม เครื่อง 125CC ไม่รุว่าจะเป็นรุ่นไหนครับ ขายไปประมาณปี 2523 (30 ปีที่แล้ว)
แกจำเลขทะเบียนไม่ได้แล้ว เดี๋ยวถ้ามีเวลากลับไปไทยอีก จะกลับไปยังจุดที่ขายเวสป้าคันเก่าไป ถ้ายังอยู่จะซื้อกลับคืนมา
แต่ถ้าหาไม่เจอแล้ว 100K อาจเอาไปถอยป้ายแดงให้แก

125CCทรงแตงโม น่าจะเป็น59นะครับ ไมล์รุ่นนี้จะเป็นสี่เหลี่ยม

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=401238
ขออนุญาตเจ้าของรถครับ บอกขายอยู่

ใช้เวลา คันละ 1-2 ปี 5555+++ น่ารักมากคร่า

................คุณแอร์ส่งมาให้ผมใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ก็ได้นา.....................

ถ้าไม่รีบ แล้วจอดเป็นซากอยู่ ดีกว่าให้พังลงทุกวัน................

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

คันนี้ผมว่าน่าสนใจครับน้าสน ดูแล้วต้องแรงแน่ๆเลยขนาดจอดอยู่เฉยๆ เข็มความเร็วยังทะยานเลย ถ้าขี่จริงๆจะแรงขนาดไหน 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline aor

ขอบคุณมากครับพี่ suny11 พอได้ไอเดียแล้ว
- แต่ไหงราคามันแพงกว่า Vespa ป้ายแดงหล่ะ ถ้าเทียบกันแล้วไปถอย LX150 (ทำในเวียดนาม) ท่าจะดีกว่า
จริง ๆ แล้ว ผมไม่ได้สนใจว่ามันจะผลิตที่อิตาลี อินเดีย หรือเวียดนาม เพราะคุณภาพคงไม่ได้ต่างกันนัก โดยเฉพาะอินเดียที่คนไทย
มีความรู้สึกแง่ลบเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว แต่ผมจะบอกว่าคุณภาพการผลิตรถยนต์ของเขาไม่ด้อยกว่าในยุโรปเลย ขอยกตัวอย่าง
รถยนต์ Ambassador (แท๊กซี่ในกัลกัตตา) เหล็กหนามาก ๆ ขณะนี้ VW (ที่เพิ่งซื้อหุ้น Suzuki ไป) ก็ไปลงทุนผลิต VW Polo แล้ว
ส่วน Vespa ใหม่ บริษัทแม่จะเข้าไปทำตลาดในอินเดียเองก็ในปี 2012 ครับ
- จากการสังเกต Vespa ที่เห็นวิ่งมากในกัลกัตตา เป็นรุ่น PX ครับ รุ่นเก่ากว่านั้นก็ยังเห็นมีวิ่งกันไม่น้อย
- ดูราคา Vespa เก่าในไทยที่สูงเว่อร์ ๆ นั้น น่าจะเป็นกระแส และจริง ๆ แล้ว มันก็ไม่น่าจะหายากมากขนาดนั้น อีกสักพักน่าจะลงไป
เพราะมี Vespa รุ่นใหม่เข้ามาแล้ว คนจำนวนมากที่จะซื้อเขาก็มีข้อเปรียบเทียบ มีตัวเลือกมากขึ้น
- ยังไงก็ยังดู ๆ อยู่ครับ อยากได้ตัวเดิมที่ขายไป (มีคุณค่าทางจิตใจ) ถ้าราคาที่ได้มาบวกค่าบูรณะแล้วไม่เกินป้ายแดงก็น่าจะดี

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เพื่อนผมบอกว่า เวสป้า รุ่นใหม่ มันไม่มีจิตวิญญาน ของรถ เวสป้าแบบรุ่นเก่า อีกแล้วครับ...  :มั้ง:

น่าจะเป้นเรื่อง ความรู้สึกเวลาที่ใช้งานมันนะครับ... ฟิวเวลาขี่อะไรอย่างนั้น....  :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline aor

กลัวแต่วิญญานเจ้าของเดิมจะซ้อนท้ายมาด้วยดิ
ผมไม่ซีเรียสอะไรมากครับ ยังไงมันก็บริษัทเดิมผลิต การดีไซน์ก็อ้างอิงจากรุ่นเก่า ๆ มันเป็นพัฒนาการที่ต่อเนื่อง
คือถ้าเทียบราคากันแล้วมันเท่ากันทั้งเก่าและใหม่ ฝากไปถามกลับเพื่อนคนนั้นด้วยว่า เขาจะเลือกเอาเวสป้าเก่าหรือเวสป้าป้ายแดง
(เหมือนกันกับโอเปิ้ล ที่ GM ซื้อแบรนด์ไปตั้งแต่ก่อน WWII แต่เราก็ยังรู้สึกว่ามันเป็นรถเยอรมัน แม้จะมีผลิตในหลาย ๆ ประเทศ
และใช้แบรนด์ต่าง ๆ กันไป อาทิ Chevrolet, Buick, Saturn เป็นต้น)
ถ้าคอร์ซ่ารุ่นเก่ากับใหม่ป้ายแดงราคาเท่ากัน ผมไม่ต้องเสียเวลาหยุดคิดเลย ที่จะไปถอยคอร์ซ่าป้ายแดง
ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ที่เจ้าของเวสป้าเก่า ๆ ที่คิดจะขายก็อยากขายได้ราคาดี ๆ (หรือแม้แต่คิดว่าราคามันจะสูงขึ้น) แต่ก็ต้อง
ยอมรับว่า เมื่อเวสป้ากลับมาทำตลาดในไทยอีก หลายคนที่คิดจะซื้อเวสป้ามาใช้ ก็หันไปมองรุ่นใหม่ด้วย หรือแม้แต่เจ้าของเวสป้าเก่า ๆ
ก็ยังมีขายคันเก่า เพื่อไปซื้อเวสป้าป้ายแดง ก็คงมีกันเยอะ

แต่แน่นอนว่าประเภท conservative ก็ยังมีอยู่ในกลุ่มของตัวเอง ถ้าพิจารณากันจริง ๆ มันก็ไม่ได้ถึงกับว่าจะเป็น very rare item
หรือเป็น 1 ใน 3 คันของรุ่นที่เหลืออยู่บนโลกนี้ ในที่สุดแล้วมูลค่าของมันก็คงขึ้นกับความพึงพอใจของเจ้าของ แต่ก็ต้องพิจารณามูลค่า
ที่แท้จริงในตลาดด้วย (ไม่ใช่เฉพาะราคาในประเทศไทย)

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ในกรณีของ รถยนต์ มันจะแบ่งออกเป็นแต่ละรุ่น โดยที่ยังคงมี DNA ของรุ่นเก่า อยู่บ้างอ่ะครับ...

ผมคิดว่าเป็นความรู้สึกของการขับขี่มากกว่าครับ... สุดท้ายเขาใช้ เวสป้าโบราณครับ... ผมไม่เคยขี่รุ่นใหม่นะครับ รุ่นเก่าเคยขี่ทีเดียว ผมขี่ไม่ได้ครับ ไม่ชอบความรู้สึกแบบนั้นครับ...

มันคล้ายๆ ฮอนด้า CBR มั้งครับ... แต่ก่อนมันคือชื่อรุ่นของ รถมอไซค์ bigbike ของ ฮอนด้า หน้าตาแบบนี้...

แต่บ้านเรา เอาชื่อมา กลายเป็น เจ้าตัวนี้...

ขนาดผมขี่แต่ดรีม100 ก็รู้ว่ามันไม่มีอะไรเกี่ยวกันเลยนอกจากชื่ออ่าครับ  :omg:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline aor

เวสป้ากลับมาแล้น อิอิ (เปล่าครับ ยังไม่ได้รถมา มาแต่รูป)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง