งานเข้าอย่างแรง เกียร์เข้าแต่รถไม่วิ่ง

แบงก์ · 25598

Offline แบงก์

• หนึ่งในใต้หล้า
  • corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
เรื่องมีอยู่ว่าขับอยู่ดีๆ ย้ำว่าดีมาก ขับอย่างนิ่มนวล เพราะมีบุพการีนั่งมาด้วย

และแล้วก็ต้องแปลกใจ เมื่อผมจอดรถแล้วเริ่มออกตัว รถไม่มีกระดิกเลย

ตอกแรกนึกว่าเข้าเกียร์ไม่สุด ลองดูอีกที เกียร์1 ก็แล้ว 2 ก็แล้ว ลองทุกเกียร์ ไม่มีขยับ

มันไม่น่าเป็นไปได้ เพราะก่อนหน้านี้ไม่มีอาการว่าจะเสียแต่อย่างใด

ไม่มีเสียงกุกกัก หรือเกียร์หอน เปลี่ยนเกียร์ก็นิ่มนวลดี

เลยต้องเข็นมาจอดที่ปั้มน้ำมัน หาสาเหตุ เจออาการดังนี้ครับ

- เมื่อยกล้อลอยขึ้น ลองเข้าเกียร์ดู ล้อด้านซ้ายหมุนได้ ทั้งๆที่มันต้องไม่หมุนเพราะเราเข้าเกียร์ไว้

- ล้อขวาหมุนไม่ได้ ปกติดี

- เป็นเหมือนกันแบบนี้ทุกเกียร์ ภาวนาว่าคงเป็นแค่หัวเพลาขับหลุด

สุดท้ายต้องลากมารื้อที่บ้าน ตอนแรกคิดไว้ว่าหัวเพลาหลุด แต่เมื่อถอดออกมาแล้ว มันหนักกว่าที่คิด

เพลาขับปกติดี งานเข้าสิครับ จุดที่เสียที่มันอยู่ในเสื้อเกียร์แน่ๆ

เท่าที่ผมทราบ มันจะมีชุดถ่ายทอดกำลังที่ชดเชยระหว่างสองล้อ เมื่อล้อนึงภาระมากๆ มันจะถ่ายกำลังไปยังล้อที่ภาระน้อยกว่า

ในกรณีนี้เพลาด้านซ้ายผมมันหมุนฟรีได้ ทั้งๆที่เข้าเกียร์อยู่ แสดงว่าเมื่อผมติดเครื่องยนต์

แต่รถไม่วิ่ง ก็อาจเป็นเพราะกลไกขับเพลาด้านซ้ายมันแตกจนหมุนฟรีด้านเดียวใช่ไหมครับ

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ไม่ใช่ว่าสายเกียเหรอ อ อ อ อ เช็คยังครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ยังไม่เจอ.. ถ้าเกียร์ธรรมดา ไม่น่าจะยาก ลองไส่รื้อดู

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
ไม่ใช่ว่าสายเกียเหรอ อ อ อ อ เช็คยังครับ
เกียร์กระปุกครับพี่จี๊ด กลไกเกียร์และคลัซต์ปกติดีทุกอย่าง

ยกล้อขวาขึ้นข้างเดียวเข้าเกียร์เร่งเครื่องล้อหมุนปกติครับ

ยังไม่เจอ.. ถ้าเกียร์ธรรมดา ไม่น่าจะยาก ลองไส่รื้อดู
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะรื้อมาดู แล้วจะถ่ายรูปมาให้เป็นกรณีตัวอย่างครับ

แหม...เกียร์กระปุก ผมว่ามันพังยากแล้วนะ ทำไมมันมาพังที่ผมเนี่ย

เซ็งห่าน :(

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เป็นไรหว่า...  :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
boot คันเกียล่ะ. . . . . ผมเคยเจออยู่คัน เข้าเกียแล้วไม่ขยับ ไล่สาย ไล่ทุกอย่างครบหมด  กะว่าเกียพังแน่แล้ว   กลายเป็นบูทแตกไปแว้ว ซ้ะงั้น

ความรู้สึกจังหวะเข้าเกีย มีขัดๆมั้ย หรือลื่นปรื้ดเหมือนไม่ได้เข้า  กับครัชที่เหยียบก็นุ่มๆ หนืดๆ เหมือนปกติ?

เหยียบครัชได้ปกติ  เกียเข้าได้ แต่ไม่วิ่งเฉยๆ?

ส่วน case สุดท้ายที่เคยเจออ่ะ หวีครัชมันค้างซ้ะงั้น กลายเป็นเหมือนเหยียบครัชค้างไว้ตลอด

http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

เป็นไรหว่า...  :มั้ง:
เป็นความผิดพลาดจากโรงงานผลิต ที่จะเกิดขึ้นได้ ในอัคราส่วนหนึ่งในล้านคันเท่านั้น

พอดีผมเป็นไอ้คนดวงซวยคนนั้น เท่านั้นเอง >:(

เหยียบครัชได้ปกติ  เกียเข้าได้ แต่ไม่วิ่งเฉยๆ?

ส่วน case สุดท้ายที่เคยเจออ่ะ หวีครัชมันค้างซ้ะงั้น กลายเป็นเหมือนเหยียบครัชค้างไว้ตลอด
ยกล้อขวาขึ้นข้างเดียวเข้าเกียร์เร่งเครื่องล้อหมุนปกติครับ เหยีบคลัซต์ก็ค่อยๆหยุด ปกติดี

corsa ป่าวครับ ถ้าเกียพังจริงๆ ซื้อเกียมือ 2 ดีกว่าแงะซ่อมนะครับ น่าจะถูกกว่ารึเปล่า

ใครนั่งทับไว้มั่ง แสดงตัวซ้ะดีๆ

corsa ป่าวครับ ถ้าเกียพังจริงๆ ซื้อเกียมือ 2 ดีกว่าแงะซ่อมนะครับ น่าจะถูกกว่ารึเปล่า

ใครนั่งทับไว้มั่ง แสดงตัวซ้ะดีๆ
corsa 1.4 ครับ c14nz เกียร์F13

ใครมีอยู่ ยกมือขึ้น  8)

Offline ลุงชัย แอสตร้า ซีดาน

• VIP's Member
  • นักรบพเนจร
  • คิดถึงก็ โทร.มา 08 9743 8666
 :-* :ตัวเดียว กับ แอสตร้า รึ เปล่า ถ้าตัวเดียวกัน ลองถาม พี่ช่อ ดู :please:

รักรถ เข้าใจรถ หมดปัญหา

Offline pecth

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • สมมุติว่าไม่รู้จักกัน....0/
  • No.: 39
  • รุ่นรถ: Opel VetarA
  • สีรถ : บอล์น
  • เครื่องยนต์: เดิมๆ เครื่องไรอะ ไม่เคยรุ้ รุ้แค่ว่า 8 วาล์ 2.0
อืม...ขอแซกนิดคับถ้าตามหลักละนะ  ยกล้อขึ้นรอยข้างไดข้างหนึ่งละเข้าเกียมันก็หมุนนะถ้าจำไม่ผิดอ่าคับ....

อีกอย่างหนึ่งคับพูดถึงถ้าเปลี่ยนเกียมือ 2  ราคามันคุ้มก่าการซ้อมเกีย....
เปนผมจะรองๆหาร้านที่โมเกียดีก่ามัยอะคับเลียงใหม่เลยเอาเป็นสเป็กใหม่อ่าคับ...วิ่งก่านะ

กรุไม่รู้คับกรุอึน

:-* :ตัวเดียว กับ แอสตร้า รึ เปล่า ถ้าตัวเดียวกัน ลองถาม พี่ช่อ ดู :please:
ขอบคุณมากครับผม
อืม...ขอแซกนิดคับถ้าตามหลักละนะ  ยกล้อขึ้นรอยข้างไดข้างหนึ่งละเข้าเกียมันก็หมุนนะถ้าจำไม่ผิดอ่าคับ....

อีกอย่างหนึ่งคับพูดถึงถ้าเปลี่ยนเกียมือ 2  ราคามันคุ้มก่าการซ้อมเกีย....
เปนผมจะรองๆหาร้านที่โมเกียดีก่ามัยอะคับเลียงใหม่เลยเอาเป็นสเป็กใหม่อ่าคับ...วิ่งก่านะ
ผมไม่เน้นแรงอะครับ ยังไม่เคยวิ่งเกิน120 เลย

อืม...ขอแซกนิดคับถ้าตามหลักละนะ  ยกล้อขึ้นรอยข้างไดข้างหนึ่งละเข้าเกียมันก็หมุนนะถ้าจำไม่ผิดอ่าคับ....

อีกอย่างหนึ่งคับพูดถึงถ้าเปลี่ยนเกียมือ 2  ราคามันคุ้มก่าการซ้อมเกีย....

เอาอะไรมาเรียงล่ะแก opel นะเฮ้ย ไม่ใช่ toyota

ใครมีเกียร์ขายบ้างคร้าบ......

Offline CAT

• นักรบพเนจร
  • **
มีแต่ F15 อยู่สองลูก ไม่รู้ใช้ได้เป่า :ปลิว:

Offline pecth

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • สมมุติว่าไม่รู้จักกัน....0/
  • No.: 39
  • รุ่นรถ: Opel VetarA
  • สีรถ : บอล์น
  • เครื่องยนต์: เดิมๆ เครื่องไรอะ ไม่เคยรุ้ รุ้แค่ว่า 8 วาล์ 2.0
เออจิงนิเนอะลืมไป...ช่วงนี้เบอร์กินยาของแม่มากไปหน่อย   กำ

กรุไม่รู้คับกรุอึน

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ใครมีเกียร์ขายบ้างคร้าบ......

มีของพี่ชัยฮะ... เอาป่าว...

แต่ว่า ไปเช็คดีๆ ก่อนนะว่า ใช่เกียร์เสียจริงป่้าว...  :มั้ง:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เจอเหตุละครับเพลามันหลุดออกมา ในเสื้อเกียร์ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดเลย

แต่ทีผมแปลกใจคือ ทำไมเพลาขับด้านซ้ายผมมันไม่คล้ายกับด้านขวาเลย
อันนี้ด้านขวา

อันนี้ซ้าย ที่มีปัญหาเรื่องเพลาเลื่อนหลุด ทำไมมันมีร่องฟัน ไม่รู้ว่าเป็นโรเตอร์สัญญาณ ABS หรือเปล่า

เอ๊ะ หรือเพลาผมไม่ตรงรุ่น สั้นกว่าเพลาเดิมๆหรือเปล่าเอ่ย

อยากถามว่าเพลาขับซ้ายของ คอร์ซ่า c14nz มันใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ
« Last Edit: 26 Aug 2010, 19:07 by แบงก์ »

ใครรู้บ้างครับตอบที

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
พี่ครับ ถ้ามันแค่หลุดออกมา แล้วร่อยสปาย ยังไม่สึก พี่ถีบกลับเข้าไปเลยพี่

ใช้ไปก่อนพี่ พอหัวเพลาสึกค่อยถอดออกมาดูอีกที่ตอนสลับกลับของใหม่ ว่ามันตรงรุ่นมั้ย

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
หัวเพลาของเจ้าซ่าผมไม่มีซี่ ABS ครับ ส่วนที่ผมเคยเป็นคือพอเลี้ยวสุด จำไม่ได้ซ้ายหรือขวา เวลาออกตัวจะมีเสียงรูด..แล้วรถไม่ไปครับ เลยรื้อออกดู เจอแหวนล๊อคเพลากับหัวเพลามันผุหักไปครับ หาใส่ไหม่ก็ใช้ได้ แต่อาการที่อ่านดูข้างต้น เดาไม่ออกจริงๆ  :เครียด:

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline wat3899

• CORSA in RED SuperBEEN
  • No.: 63
  • รุ่นรถ: corsa 5D auto
  • สีรถ : แดง แรงฤทธิ์
  • เครื่องยนต์: C16NZ เน่าๆ
เจอเหตุละครับเพลามันหลุดออกมา ในเสื้อเกียร์ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดเลย

แต่ทีผมแปลกใจคือ ทำไมเพลาขับด้านซ้ายผมมันไม่คล้ายกับด้านขวาเลย
อันนี้ด้านขวา

อันนี้ซ้าย ที่มีปัญหาเรื่องเพลาเลื่อนหลุด ทำไมมันมีร่องฟัน ไม่รู้ว่าเป็นโรเตอร์สัญญาณ ABS หรือเปล่า

เอ๊ะ หรือเพลาผมไม่ตรงรุ่น สั้นกว่าเพลาเดิมๆหรือเปล่าเอ่ย

อยากถามว่าเพลาขับซ้ายของ คอร์ซ่า c14nz มันใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ

เพลาอันที่เป็นซี่ๆ คือเพลาที่ใช้กับรุ่นที่มี ABS ครับ แต่ก็สามารถใช้กับรุ่นธรรมดาได้เลยเช่นกัน

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

สุดท้าย โทรมาบอกว่า กิ๊ฟที่ใช้ล๊อคมันหลุดอ่ะคับ เหมือนว่าเจ้าของเก่าแปลงมา  :o

lap Time

สุดท้าย โทรมาบอกว่า กิ๊ฟที่ใช้ล๊อคมันหลุดอ่ะคับ เหมือนว่าเจ้าของเก่าแปลงมา  :o
แล้วมันจะหลุดอีกไหมเนี่ยพี่

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

อย่าไอแรง

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!

อย่าไอแรง

:'( :'( :'(

น้าหมอ...เล่นแรง ไม่ได้ออกทะเล แต่ลงใต้เลย ;D

??? :มั้ง: :ตาย:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

อย่าไอแรง

น้าหมอ...เล่นแรง ไม่ได้ออกทะเล แต่ลงใต้เลย ;D

ผมหมายความว่าเวลาเราไอแรงๆตอนจับพวงมาลัยอยู่มันจะทำให้วงพวงมาลัยสะบัดแล้วมันก็ก็จะส่งแรงไปยังแกนพวงมาลัย ทำให้มีผลต้อแกนแหรกทำให้มันสะบัดแล้วจะทำให้แพลาขับรับแรงสะบัดอาจทำให้หลุดออกมาได้อีกก็แค่นั้นเองอ่ะครับน้าโหน่ง  ไม่มีเจตนาลงใต้เลยนะจริงๆ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

อย่าไอแรง

เป็นปกติของน้าฯเขาฮะ....สั้น นี่พัฒนาแล้วนะ...ปกติหายใจได้ สามเฮือก ต้องพัก สิบนาที แล้วค่อยต่อ..

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง